[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Kyson1

Xe điện
Cụ có mục đích như em rồi ạ, em thấy nhiều người tốn rất nhiều tiền vào giày với trang phục. Em chạy đôi asics từ 2019 đến giờ vẫn ngon, quần áo thì mặc đồ đá bóng.
E cứ quần sooc cắt từ quần kaki. Áo phông bóng đá, giày bitis, đthoaij cùi... ngày nhai 3-5km pace 7:30. Vẫn ngon :D:D:D

itnd

Xe hơi
Với cá nhân em thì em thấy có rất nhiều lợi ích:
- Được đi chơi nhiều hơn, bình thường nếu không có lý do đặc biệt thì rất khó để đi tới các vùng đất mới.
- Sức khỏe tốt hơn, ít cảm vặt. Tự nguyện hạn chế bia/rượu
- Thay vì đi dép, thường xuyên đi giày nhìn cũng gọn gàng hơn
- Không còn ngại đi bộ vài trăm hay vài km. Cái này em thấy rất ý nghĩa nếu nhiều người hưởng ứng: Đón/đưa con đi học đậu xe xa một chút tránh tắc đường, không ngại đi bộ tới các điểm giao thông công cộng, đón xe... Vấn đề phòng chữa cháy đang nóng nếu mai mốt có phải gửi xe ở bãi đạt chuẩn xa 1 chút mọi người cũng thấy dễ chịu hơn. Nếu vẫn còn lười đi bộ/vận động nói chung thì khó nói tới chuyện giảm/cấm xe 2 bánh gắn máy, cấm bán hàng lề đường, đón xe, sang đường tại đúng nơi quy định lắm.

QDV2012

Xe tăng
Cụ có mục đích như em rồi ạ, em thấy nhiều người tốn rất nhiều tiền vào giày với trang phục. Em chạy đôi asics từ 2019 đến giờ vẫn ngon, quần áo thì mặc đồ đá bóng.
Thế sao có người lại đi Mec, BMW, Audi mà không phải đi I10 hay Matiz cụ? Về cơ bản các loại xe này vẫn chạy được cùng tốc độ và quãng đường phải ko? Hoặc tại sao phải đi ô tô trong khi cũng có thể di chuyển bằng xe máy hoặc xe đạp :)

Chỉnh sửa cuối:

Atlas99

Xe tải
Có cụ nào thấy chạy 1 thời gian thì tửu lượng xuống ko nhỉ?
Em giờ uống rượu vang cũng lắc lư. Cayyyy.
Cái gì cũng phải tập luyện mới giữ đc phong độ. .. Cụ tập chạy và bỏ tập uống rượu thì tửu luợng xuống cũng dễ hiểu thôi mà...

DonaldTrump79

Xe tăng
Em duy trì sáng 6km, tuần 5 buổi được gần 10 năm rồi, tốn khoảng 5 đôi giày tốt thế thôi... Ít tiền nên không tham gia bất kỳ hội nhóm hay giải chạy nào hết, cũng trả có ý định nâng cao pace hay chạy nhiều hơn làm gì :)

baba77

Xe tăng
Đôi bên cùng có lợi, Nhà tổ chức thì lợi nhiều, dân chạy thì thấy lợi sức khỏe, lợi khoe FB, zalo..... nên nó phát triển là tất nhiên. Đợt nhà em đi Hà Giang mà gần nguyên xe khách là dân chạy lên chạy giải.

Thewhiskyexchange

[Tịch thu bằng lái]
Cái bọn Marathon này làm tắc đường , giao thông hỗn loạn, các cửa hàng buôn bán ở mặt đường bị cấm phục vụ marathon thiệt hại.
Mây lão marathon, ăn chả đủ còn bày đặt chạy mà toàn đi bộ, chụp ảnh tự khổ, lai chim thì nhiều

Đúng kiểu đấy đây cụ ạ. :D
Nhưng vế sau thì lại là làm đĩa lòng lợn mới lị mấy chén. :))
Vậy còn hơn là ngủ một phát đến trưa cụ nhỉ, chúc cụ khỏe chân :">

Atlas99

Xe tải
Em tìm đc một bài viết khá thú vị liên quan đến chạy bộ, chạy marathon của một bác sỹ... Mời các cụ, các mô tham khảo:

PhongFood

Xe điện
Môn thế thao nào tập luyện điều độ cũng tốt cho sức khỏe cả. Nhưng chơi thể thao bây giơ như; chạy bộ, giảm cân, đi xe đạp....lại chủ yếu để chụp ảnh để post PB,tiktok...với mục đích "Xây Dựng Hình Ảnh Cá Nhân" và truyền thông tới cộng đồng. Xây để làm gì thì các cụ tự hiểu. :D

CB4OO

Xe hơi
Động lực cho các cụ xỏ giày vào chạy nhá! Khâm phục mấy bác chạy phong trào mà ăn thua gần bằng mấy tay VDV nước ngoài thật. Vừa rồi người VN chỉ kém anh về nhất có hơn 1p :D
Như em chạy được 2 tuần thì thấy người phấn chấn hơn hẳn, sáng k còn lờ đờ buồn ngủ nữa, ít phải nạp cafe giữa buổi hơn. Lắm hôm tối khó ngủ khều khều vợ mà cằn nhằn thì em lại xỏ giày vào chạy, chạy về mất bà nó ngủ luôn. Cái môn này nó tiết ra chất gì đó làm cơ thể tỉnh táo vô cùng.

QDV2012

Xe tăng
Động lực cho các cụ xỏ giày vào chạy nhá! Khâm phục mấy bác chạy phong trào mà ăn thua gần bằng mấy tay VDV nước ngoài thật. Vừa rồi người VN chỉ kém anh về nhất có hơn 1p :D
Như em chạy được 2 tuần thì thấy người phấn chấn hơn hẳn, sáng k còn lờ đờ buồn ngủ nữa, ít phải nạp cafe giữa buổi hơn. Lắm hôm tối khó ngủ khều khều vợ mà cằn nhằn thì em lại xỏ giày vào chạy, chạy về mất bà nó ngủ luôn. Cái môn này nó tiết ra chất gì đó làm cơ thể tỉnh táo vô cùng.
View attachment 8090561
Endorphin cụ à :D

Thực ra gọi là chân chạy phong trào nhưng thực tế các VĐV đó ăn tập và sống bằng nghề rồi, số giờ họ tập luyện cũng ngang VĐV tuyển có khi còn lợi thế hơn về cơ sở vật chất vì có tài trợ. Nhưng trong ảnh thì vị trí số 2 là Hoàng Nguyên Thanh vô địch seagame 31 nội dung Marathon đó cụ :D

mooncafedaddy

Xe tải
Hihi, em cũng mới sa chân vào môn chạy bộ mấy tháng gần đây các cụ ạ. Chạy rồi mới biết tại sao nghiền:
1. Chạy ra mồ hôi như tắm --> người đỡ bí, ít ốm vặt, thải độc (nhất là dân văn phòng).
2. Chạy cũng là 1 dạng thiền, lúc chạy và sau khi chạy về đầu óc gần như ko nghĩ gì đến việc khác, giải tỏa stress rất tốt.
3. Chạy ăn ngon, ngủ ngon hơn.

Nói chung em xác định chạy 3-5-7 km mỗi ngày tùy theo sức khỏe thôi; em xđ không tham gia hội nhóm nào cả, không tham dự giải nào cả, không post face (thậm chí strava em cũng để rất ít người follower).

Chạy cũng phải đầu tư chứ ko phải free đâu: giày chạy (loại tốt); đồng hồ; quần áo...

Hay chạy sáng sớm hoặc tối/đêm đơn giản vì lúc đó mát (chạy ra nhiều mồ hôi).

chantamtam86

Xe tăng
Đã là thể thao thì phải có thành tích mới có động lực để vươn lên, để phát triển cụ ah, còn nếu không như quan điểm của cụ thì chỉ là thể dục, dưỡng sinh mục đích cải thiện sức khỏe. Nhiều người có khả năng chạy dài, chạy bền, tốc độ cao... và họ sẵn sàng bỏ tiền để có động lực chạy. Cụ không thích hoặc sức của cụ chưa đến tầm thì nhận xét như vậy chứ nếu cụ đủ khỏe, đủ tầm, đủ đam mê thì có khi nhìn những ý kiến này cụ lại nhảy dựng lên đấy :D.
Thể thao, hoạt động thể lực là tốt. Những giải chạy như thế này là phong trào để lôi kéo dần những chân chạy (tiềm năng) ra khỏi các quán bia quán nhậu đấy cụ. Thú thực chứ từ khi chơi những môn bơi đạp chạy tôi cũng dần dần cảm thấy nhậu nhẹt quanh quán bia thật là lãng phí sức khỏe và vô bổ cụ ah.
Không có giải đi bộ các cụ nhỉ

Đừng sợ

Xe hơi
E cũng chạy, le ve bên ngoài thôi, có tham gia CLB ở địa phương, nhưng ko tham gia giải do chưa đủ đam mê. Nhưng trong CLB e, 100 cụ chạy thường xuyên thì đến 80 cụ (cả nam và nữ) chạy đc 42km (FM). Để chạy dc cự ly đó, là cả quá trình dài tập luyện, kỷ luật sắt đá về sinh hoạt, lối sống hàng ngày. Nhìn họ thực sự nể, lúc nào cũng tràn đầy năng lượng, và những người xung quanh họ thường bị lây theo lối sống đó (nhiều nhà cả nhà cùng tham gia)
Với những giải tổ chức ở xa, họ thường kết hợp đi du lịch cả nhà luôn, rất hay và tích cực, trend này cần nhân rộng và lan tỏa. Còn 1 vài thành phần sống ảo thì ở đâu chả có, thực tế là họ cũng phải chạy toát mồ hôi ra mới chụp dc cái ảnh đó ạ :D
Cụ nào chưa tham gia hội nhóm, cứ thử tham gia xem sao, lên chân nhanh lắm. Như e, mãi ko dậy sớm nổi, toàn chạy chiều. Từ khi tham gia hội nhóm, cam kết mất tiền nếu ko dậy dc, thế là dậy được ngay, rất là hay ho.

Ladyfirst

Xe hơi
View attachment 8090561
cũng có thể vdv nước ngoài họ chỉ cần tung sức như vậy cụ ạ, đội này là đội săn giải chạy rồi thành tích tốt lắm.

Ryan848

Xe container
Về cơ bản thì chạy bộ là tốt, rất tốt là đằng khác nhưng chạy thì phải từ từ chứ ko ngày 1 ngày 2 đc.
Hiện PT chạy lên cao quá, mà cái gì quá em nghĩ đều ko tốt.

• Vodka
Reactions: rfs