[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Captain

[Tịch thu bằng lái]
E bị đứt dây chằng nên bh cũng chuyển hẳn sang đạp xe và bơi.e ở gần biển nên cứ 5h sáng e đạp xe xong xuống bơi tầm 30-45p nữa.e thấy tác dụng rõ rệt, mấy hn e bơi cùng 1 bác(ông)78 tuổi ngày nào cũng bơi cả cây số dọc biển,người nhỏ nhắn mà bơi khỏe quá.Bơi quen rồi e cũng ko muốn chơi môn thể thao khác nữa,nc biển những tháng này trong vắt,nhìn thấy đáy luôn.cực kỳ lặng sóng cụ ah.
Cụ ở biển nào thế? Trong vắt chắc NT?

Langthang_Mercedes

Xe container
Sáng nay 6h e dậy ,chạy tý mà mặt đỏ bừng ,thở ko ra hơi.Ngồi nghỉ tý mới đỡ.Giờ thấy đau đau chân 😧
Đi bộ trước đi, tầm 1 tháng cho quen chân, mỗi ngày tăng 1 tý khoảng cách và tốc độ cho đến khi đạt được cây số mình cần.

Tháng kế tiếp đi bộ coi như khởi động chừng 2/3 quãng đường, phần còn lại Chạy. Tăng dần tỷ lệ chạy và đi bộ cho đến khi chạy full quãng đường

Tăng tốc độ chạy để đạt được cây số và tốc độ phù hợp với bản thân.

Môn này muốn 1 đập ăn quan thì lại bỏ cuộc sớm thôi.

• Vodka
Reactions: rfs

cairong_2011

Xe container
Em thấy nếu mới thì nên đi cho quen dần chuyển sang chạy, em giờ nặng mông chạy được 500m là thở dốc, chán ghê
Cách đây hai tháng em đi bộ , thi thoảng có chạy nhẹ chỉ 3' là đứt hơi. Rồi quen dần, nay có thể chạy như thế 10'. Thế là có tiến bộ rồi

Langthang_Mercedes

Xe container
Nếu chạy đc thì chạy, còn ko bỏ qua đi bộ cho đỡ tốn t/gian cụ nhé, hiệu quả ko cao đâu.
Ít tốn kém nhất là bỏ 2 củ mua con xe đạp tại gia về vừa đạp vừa xem phim. Tất nhiên hiệu quả nó chỉ bằng khoảng 1 nửa chạy bộ thôi nhưng đỡ lo chấn thương các kiểu hơn.
Chạy bộ thì vẫn ngon lành hơn, hiệu quả nhanh hơn. Mỗi tội hơi lục tốn nếu bập vào.
Chạy bộ mà đã kêu lục tốn chắc khỏi tập môn nào. Mỗi đôi giày là xong, nghèo đến mức chưa mua được đồng hồ 3 củ thì ôm điện thoại dùng Strava cũng được. Còn đã nghĩ mình chuyên nghiệp thì không thèm múa phím trong thớt này.

SaoPhaiVoi

Xe buýt
Một đôi giày chạy tốt+1 đồng hồ garmin + 1 nải chuối 1 tuần

• Vodka
Reactions: rfs

A98

Xe container
Nếu cụ đeo đồng hồ garmin theo dõi thì thấy đi bộ+chạy chậm ngắn 5-6Km sẽ được tính thời gian hoạt động hơn nhiều so với 30Km với avg 22km/h đổ lại. Chỉ trừ khi đạp dài hơn, lâu hơn, có leo cầu hoặc tốc độ 25-27Km/h hoặc cao hơn thì mới được tính. Do chủ yếu họ tính theo vùng nhịp tim. Mà đi xe thường nếu ko leo dốc hay đạp bứt tốc thì nhịp tim ko cao được
Vâng, 22km/h thì quá chậm.
Em đã từng đạp MTB từ đầu này sang đầu kia Đại lộ Thăng Long duy trì tốc độ 30km/h, phê phết đấy cụ ạ!

iomb4ilu

Xe tải
E cũng giống cụ, từ năm ngoái e bắt đầu đạp xe, đều đặn 25km gần như hàng ngày (mưa gió or bận gì e mới nghỉ), thấy sức khỏe lẫn chịch choạc cải thiện nhiều, cân nặng giảm, bụng tóp bớt, nhìn body cân đối hơn. E thấy khó nhất là hình thành cho mình thói quen tập luyện, cần kiên trì với thật kỷ luật trong giai đoạn đầu, e nghĩ tầm 1 tháng liên tục. Lúc mới tập, trời mưa nhỏ e cũng đi (kết quả lúc về mưa to ướt nhẹp), lúc nào e cũng tự đặt mục tiêu "phải đạp đủ số km mỗi ngày". Qua được giai đoạn đầu dễ bỏ cuộc thì cụ sẽ thành thói quen thôi. Về môn nào thì ban đầu e cũng chạy bộ, nhưng mới tập thì yếu nên chỉ loanh quanh được gần nhà, lại nhanh mệt nên đi bộ nhiều hơn chạy -> chuyển qua đạp xe thì đi được xa hơn nên thấy thích hơn, khỏe thì đạp nhanh mệt thì đạp chậm, có vẻ dễ tập hơn chạy bộ. Cái này là cá nhân e thôi. Túm lại thì cần nhất là quyết tâm, kỷ luật.

phucbonguyen

Xe điện
Cụ ở biển nào thế? Trong vắt chắc NT?
E ở hải hoà nhưng tháng 8,9 nước biển bh cũng trong nhìn thấy đáy.trong vắt mà xanh nữa chỉ có miền trong thôi,ngoài này trong nhưng ko xanh nhìn đc đáy thôi c ạh:D

Dogmatix

Xe tăng
Kính chào các cụ !
Năm nay em 38T, hơn 10 năm nay là gần như ko tập tành môn tdtt nào cả
Dạo này em thấy sk đi xuống quá , nhậu nhanh say hơn , Chịch xoạc xuống cấp .Chợt thấy bắt đầu gần 40 rồi muốn nâng cao thể lực bản thân
Em đang tham khảo 2 môn đi bộ & chạy .Em đang băn khoăn 1 số vấn đề ntn ạ
1.Thời gian tập thì sáng hay chiều là tốt
2.Chế độ dinh dưỡng có cần phải bổ sung thêm ko
3.Người mới tâp như em cần chú ý điều gì , mỗi ngày chạy hay đi bộ bao km là đủ
4.Mục tiêu của e là nâng cao sk ,thì 1 tuần bao buổi là đủ , mỗi buổi tập thời gian là bao lâu
Em xin cảm ơn các cụ ạ
Làm cái gì cũng phải học, bụp phát chạy được ngay thì chỉ có con nít thôi, chứ trung niên mới đầu bập vào mà hùng hục thì chả mấy mà lên bàn thờ.

1. Thời gian thì tùy vào thói quen, ví dụ không dậy được sớm thì đương nhiên phải chuyển sang chiều rồi. Có một cái khó hiểu là vận động nặng thì nên làm vào buổi chiều, nhưng ko hiểu sao các giải chạy chúng nó toàn tổ chức vào sáng sớm. Tuy nhiên chúng ta nếu chỉ tập thể dục để nâng cao sức khỏe thì cứ chạy chiều tối cho lành.

2. Chạy là teo cơ, vì vậy đang béo thì khỏi bận tâm, đang gày thì hãy xác định nếu chạy đủ nhiều người sẽ quắt lại. Vì vậy cứ ăn uống cho nó đầy đủ vào. Do không phải rèn luyện để thi đấu hay cho body đẹp nên cứ cơ thể thấy cần cái gì thì nạp cái đó. Đừng sách vở quá.

3. Người mới tập thì yên tâm là còn lâu mới chạy được, hãy tập từ từ, đừng nóng vội. Ko chạy nhanh mà hãy chạy chậm thôi, chạy nhanh như chạy nước rút là được vài mét sẽ dừng lại thở hồng hộc và sau đó thấy mệt quá sẽ chán mà sớm bỏ cuộc. Mục tiêu mới đầu của tập chạy bao giờ cũng là chạy liên tục được bao nhiêu lâu. Cứ nâng dần từ liên tục 5p lên 10p, lên 20p, lên 30p là hoàn thành được bài đầu tiên. Lúc này (sau khi chạy được liên tục 30p) chắc việc chạy cũng đã quen rồi, sẽ đỡ ngại hơn.

4. Một tuần số buổi bao nhiêu thì tùy vào sức khỏe mỗi cá nhân. Ở đây ta ko bàn tới luyện để thi đấu nên cứ thấy cơ thể chịu được bao nhiêu buổi thì chạy bấy nhiêu, đừng bận tâm phải bắt buộc bao nhiêu buổi. Nhưng nếu duy trì được kiểu cách ngày làm 1 phát thì tốt hơn. Thời gian bao lâu thì cũng tùy cơ thể chịu được bao lâu, nhưng khi đã tập chạy được 30p rồi thì lúc bấy giờ thường sẽ mặc định chạy 30p thôi, hoặc hơn kém một chút, tùy hôm đấy khỏe hay yếu.

5. Phải mua đôi giày chạy tử tế vào, đừng chạy giày ba ta, giờ cũng ko còn khổ đến mức đôi giày cũng ko sắm được nên đừng tiếc tiền. Mua thêm cái đồng hồ đo các chỉ số nữa, quan trọng nhất của mới tập chạy là theo dõi nhịp tim để điều chỉnh tốc độ cho phù hợp, kẻo nhỡ đột quỵ thì bỏ mẹ.

6. Mới 38 thôi nên vẫn còn ngon chán, sống qua 40 mà ko tập tành sẽ thấy cơ thể còn yếu nữa, lúc đấy mới nghĩ đến thể dục thì e là đã muộn ;))

7. Số thằng hô hào chạy bộ rồi sau đó bỏ cuộc thường nhiều hơn rất nhiều lần số thằng duy trì được như một thói quen. Vì vậy nếu có bỏ cuộc thì cũng đừng buồn quá, vì chạy mệt bỏ mẹ, đâu có sướng như ngồi nhậu =))

winnghiepdu

Xe điện
Bác ở khu nào, chạy cùng em đê. Em hay chạy ở starlake hoặc cv Hòa Bình.
Mỗi ngày 5km là được rồi ạ. Chạy vui chơi thôi, một thời gian là ổn. Cần gì căng thẳng lắm đâu bác. :D
Cụ có đá cầu hay đi xe đạp không, gần em mà em lại không khoái chạy.

DonaldTrump79

Xe tăng
Chạy bộ rẻ bèo. Làm đôi giày tốt tí tầm 2 củ chạy tẹt bô, em đánh giá chạy bộ là rẻ nhất rồi. Ngày 5km chắc một năm mới hỏng.
Mấy môn kia như đạp xe, bơi cũng tốn chứ đâu có rẻ.
Cụ chạy ngốn giày quá, em có đôi mua sale 1củ8 mà chạy 3 năm chưa phải thay (em cứ chạy 3 ngày nghỉ 1 ngày, mỗi buổi chạy từ 5-6km)
EM thì em thích lúc chạy người nó phải thoáng nên chỉ cần mỗi giầy với bộ quần ao cộc thôi chứ không thích phụ kiện loằng ngoằng đi kèm :)) (Nói này các bác bán phụ kiện buồn lắm đấy)

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, 22km/h thì quá chậm.
Em đã từng đạp MTB từ đầu này sang đầu kia Đại lộ Thăng Long duy trì tốc độ 30km/h, phê phết đấy cụ ạ!
Cụ duy trì 30km/h trong bao lâu mới quan trọng.
Mục tiêu vận động là duy trì nhịp tim trong khoảng vận động nặng.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Chạy bộ chỉ hợp với tuổi u40 trở xuống thôi. Còn không hợp với đa số u50 trở lên. Cháu u50, lúc trước cũng chạy nhưng về sau thấy đau khớp gối + tê chân. Đi khám bác sỹ khuyến cáo trên 40 thì đi bộ, đạp xe, bơi lội là tốt nhất. Chạy nó ảnh hưởng đến khớp gối, đốt sống lưng (gây tê chân như cháu) và không tốt cho tim cho lắm.
Lão tính u40 là tuổi đầu 3 hay đầu 4 😀

Langthang_Mercedes

Xe container
E cũng giống cụ, từ năm ngoái e bắt đầu đạp xe, đều đặn 25km gần như hàng ngày (mưa gió or bận gì e mới nghỉ), thấy sức khỏe lẫn chịch choạc cải thiện nhiều, cân nặng giảm, bụng tóp bớt, nhìn body cân đối hơn. E thấy khó nhất là hình thành cho mình thói quen tập luyện, cần kiên trì với thật kỷ luật trong giai đoạn đầu, e nghĩ tầm 1 tháng liên tục. Lúc mới tập, trời mưa nhỏ e cũng đi (kết quả lúc về mưa to ướt nhẹp), lúc nào e cũng tự đặt mục tiêu "phải đạp đủ số km mỗi ngày". Qua được giai đoạn đầu dễ bỏ cuộc thì cụ sẽ thành thói quen thôi. Về môn nào thì ban đầu e cũng chạy bộ, nhưng mới tập thì yếu nên chỉ loanh quanh được gần nhà, lại nhanh mệt nên đi bộ nhiều hơn chạy -> chuyển qua đạp xe thì đi được xa hơn nên thấy thích hơn, khỏe thì đạp nhanh mệt thì đạp chậm, có vẻ dễ tập hơn chạy bộ. Cái này là cá nhân e thôi. Túm lại thì cần nhất là quyết tâm, kỷ luật.
Đạp xe có vấn đề về trym, xuống xe tê cứng mất hết cảm giác chỗ ấy, sợ lâu ngày bị liệt quá.:D

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ chạy ngốn giày quá, em có đôi mua sale 1củ8 mà chạy 3 năm chưa phải thay (em cứ chạy 3 ngày nghỉ 1 ngày, mỗi buổi chạy từ 5-6km)
EM thì em thích lúc chạy người nó phải thoáng nên chỉ cần mỗi giầy với bộ quần ao cộc thôi chứ không thích phụ kiện loằng ngoằng đi kèm :)) (Nói này các bác bán phụ kiện buồn lắm đấy)
Chạy bộ thì cần cái đồng hồ nữa.

ductien.su

Xe tăng
Chạy bộ rẻ bèo. Làm đôi giày tốt tí tầm 2 củ chạy tẹt bô, em đánh giá chạy bộ là rẻ nhất rồi. Ngày 5km chắc một năm mới hỏng.
Mấy môn kia như đạp xe, bơi cũng tốn chứ đâu có rẻ.
Chạy bộ mà đã kêu lục tốn chắc khỏi tập môn nào. Mỗi đôi giày là xong, nghèo đến mức chưa mua được đồng hồ 3 củ thì ôm điện thoại dùng Strava cũng được. Còn đã nghĩ mình chuyên nghiệp thì không thèm múa phím trong thớt này.
Hehe, vì các cụ chưa bập sâu vào nó mới vậy thôi:)). Chứ bập vào rồi, càng chạy càng nghiện. Ngày nào cũng trung bình 8-10km, thì cái đôi giày 2 củ của các cụ chạy đc trên 3 tháng là nó mòn vẹt hết cái đế cao su thôi.
Tiết kiệm cắt cái lốp xe dán vào thì chắc cố đc thêm 3-4 tháng nữa nó lại mòn tiếp. Và lúc này ngoài mòn đế ngoài ra thì cái đế giữa nó cũng bắt đầu xẹp dần, mất độ nảy rồi. Tất nhiên giữ chạy tiếp vẫn đc nhưng lúc ấy các cụ mua vài đôi giày mới rồi (vì nghiện mà:D). Thì chỉ muốn chạy giày mới thôi, sự thật là vậy.
E chạy đến năm nay là năm thứ 8 liên tục, tiền giày cũng khoảng chục củ thôi vì em chủ yếu mua giày Tàu (chứ mà mua giày 2 củ như các cụ nói thì lục tốn là chắc chắn:D). Mà em cũng đạp xe nữa, em mua con Galaxy mt18 từ 2015 giá 2tr8, mỗi năm đi căn lại căm, lip, bảo dưỡng định kỳ hao mòn 2 lần là 400k/năm. Vỏ lốp đã thay 3 lần vỏ Kenda 26" tổng cộng 560k, gọi tròn là 600k. Tính ra em đạp 7 năm cũng chỉ tốn có same same 6tr, rẻ hơn kha khá so với chạy bộ.
Mà đạp xe thật nó vậy chứ các cụ bỏ khoảng hơn 2tr mua con xe đạp tại nhà thì nó còn tiết kiệm nữa vì đạp vài năm cũng chả hỏng, chả phải thay cái j. Lại hiệu quả hơn đạp xe thật.

Chỉnh sửa cuối:

Cuongnh5256

Xe điện
Cụ chắc nhẹ cân, em gần 8 chục ký nên thấy vậy. Cụ còn mặc áo, em toàn cởi trần hehe. Hôm nào thích đo thời gian thì mang cái đt theo mở Nike runs để đo. Nhiều cụ đi chạy sắm sửa rõ lắm, có tiền thích thật =P~

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Những ông chăm chơi thể thao thì chả bao giờ lên đây hỏi xin tư vấn :D

Cuongnh5256

Xe điện
Hehe, vì các cụ chưa bập sâu vào nó mới vậy thôi:)). Chứ bập vào rồi, càng chạy càng nghiện. Ngày nào cũng trung bình 8-10km, thì cái đôi giày 2 củ của các cụ chạy đc trên 3 tháng là nó mòn vẹt hết cái đế cao su thôi.
Tiết kiệm cắt cái lốp xe dán vào thì chắc cố đc thêm 3-4 tháng nữa nó lại mòn tiếp. Và lúc này ngoài mòn đế ngoài ra thì cái đế giữa nó cũng bắt đầu xẹp dần, mất độ nảy rồi. Tất nhiên giữ chạy tiếp vẫn đc nhưng lúc ấy các cụ mua vài đôi giày mới rồi (vì nghiện mà:D). Thì chỉ muốn chạy giày mới thôi, sự thật là vậy.
E chạy đến năm nay là năm thứ 8 liên tục, tiền giày cũng khoảng chục củ thôi vì em chủ yếu mua giày Tàu (chứ mà mua giày 2 củ như các cụ nói thì lục tốn là chắc chắn:D). Mà em cũng đạp xe nữa, em mua con Galaxy mt18 từ 2015 giá 2tr8, mỗi năm đi căn lại căm, lip, bảo dưỡng định kỳ hao mòn 2 lần là 400k/năm. Vỏ lốp đã thay 3 lần vỏ Kenda 26" tổng cộng 560k, gọi tròn là 600k. Tính ra em đạp 7 năm cũng chỉ tốn có ~ 6tr, rẻ hơn khá nhiều so với chạy bộ.
Mà đạp xe thật nó vậy chứ các cụ bỏ khoảng hơn 2tr mua con xe đạp tại nhà thì nó còn tiết kiệm nữa vì đạp vài năm cũng chả hỏng, chả phải thay cái j. Lại hiệu quả hơn đạp xe thật.
Nói như cụ khó so lắm. Cụ tốn 3tr mua xe từ 2018 nhưng nhiều người thích đạp xe lại mua xe mấy chục tr, so với đôi giày 2tr thì môn nào rẻ hơn. Em vẫn đánh giá thể dục chạy bộ là rẻ nhất rồi, con dân chuyên thì môn nào chả tốn. Kể cả ngồi nhà nghe nhạc

Langthang_Mercedes

Xe container
E chạy đến năm nay là năm thứ 8 liên tục, tiền giày cũng khoảng chục củ thôi vì em chủ yếu mua giày Tàu (chứ mà mua giày 2 củ như các cụ nói thì lục tốn là chắc chắn:D). Mà em cũng đạp xe nữa, em mua con Galaxy mt18 từ 2015 giá 2tr8, mỗi năm đi căn lại căm, lip, bảo dưỡng định kỳ hao mòn 2 lần là 400k/năm. Vỏ lốp đã thay 3 lần vỏ Kenda 26" tổng cộng 560k, gọi tròn là 600k. Tính ra em đạp 7 năm cũng chỉ tốn có ~ 6tr, rẻ hơn khá nhiều so với chạy bộ.
Chốt lại là mấy củ tiền giày một năm thôi đúng không? Thế mà cụ dọa lục tốn này nọ kinh vãi ra, bằng đôi bữa nhậu có gác tay là cùng. Ngày trung bình 8-10km thì 3 tháng không hỏng được giày và đế còn tốt chán (giày đểu em không biết chứ giày 2 củ thì chắc chắn vẫn còn ngon), ở đây không phải mình cụ chạy bộ đâu. :D