[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

cu mậm

Xe buýt
Em biết nhiều, rất nhiều người, khi lên quyết tâm chạy thì việc đầu tiên là mua quần áo xịn, giày xịn, đồng hồ xịn, trang bị đầy đủ tận răng, sau đó chạy được vài buổi và chán, như thế đúng là đắt hơn đi bơi cụ nhỉ :)):)) Tổng chi cho trang bị phải 15 củ, riêng đồng hồ đã ~10 củ, giày 2-3 củ rồi.
Chuẩn đó cụ. Quyết tâm chỉ để bắt đầu thôi. Để duy trì, thường xuyên được cần có nghị lực và kỷ luật, cái đó mới khó :D .

Thanh.AeA

Xe đạp
Tính e nghĩ thì đc mà mỗi tội lười

anphudong

Xe tăng
Cụ nào thích chạy bộ thì về vùng ven Gia Lâm, Hưng Yên mua lấy căn nhà trong dự án to nhỏ tùy túi tiền thì tha hồ thỏa ước mơ. Đường xá rộng rãi, cây xanh hồ nước thoáng đãng, không khí trong lành chứ ở nội đô đông quá, đi lại bất tiện lắm.

Kun123

Xe hơi
Cụ nào thích chạy bộ thì về vùng ven Gia Lâm, Hưng Yên mua lấy căn nhà trong dự án to nhỏ tùy túi tiền thì tha hồ thỏa ước mơ. Đường xá rộng rãi, cây xanh hồ nước thoáng đãng, không khí trong lành chứ ở nội đô đông quá, đi lại bất tiện lắm.
Chạy xong được lúc; xong sáng lại chen chân vào nội thành hả cụ

A98

Xe container
Chuẩn đó cụ. Quyết tâm chỉ để bắt đầu thôi. Để duy trì, thường xuyên được cần có nghị lực và kỷ luật, cái đó mới khó :D .
Vâng cụ, cũng những người đó, khi họ muốn chuyển sang đi xe đạp, việc đầu tiên họ làm là mua những thứ đắt tiền nhất, tốt nhất, chứ không phải đi thử xem thế nào. Và những buổi đi đầu tiên luôn được chụp ảnh cúng phây đầy đủ. Sau vài buổi đâu lại hoàn đấy. Không biết họ yêu mua sắm hay yêu chụp ảnh hay yêu cúng phây nữa!

ledzunghlhb

Xe buýt
Hà Nội sắp hoàn thành thêm 6 công viên rồi cụ nhé!

Transit2010

Xe buýt
Em cũng phải công nhận là chạy đều là giảm cưn. Vì em có anh bạn cũng thích chạy và thấy cũng gầy hẳn đi.
Nhưng nếu thích gầy nhanh thì mời các cụ/mợ nhảy dây. Món này còn gầy nhanh hơn cả chạy. Mỗi ngày nhảy khoảng 5000 cái. Có điều mệt quá. Em nhảy được có 50 cái đã bở hơi tai.

Joker2k

Xe buýt
Con Amazfit Bip của em cũng tèo, nhưng em không có ý định mua đồng hồ nữa. Giờ em chạy đếm bằng vòng công viên thôi, phải cái đến vòng thứ 4-5 là quên đếm.
Em vẫn cần có đồng hồ thống kê để theo dõi sk cũng như làm động lực cho mình chạy. E đang kết garmin mà lại tiếc tiền không dám mua đồ mới. P/s: Trên giường cụ vẫn thường quên đếm như thế phỏng <:-P

anphudong

Xe tăng
Chạy xong được lúc; xong sáng lại chen chân vào nội thành hả cụ
Đi sớm về muộn, đường xá cũng sạch đẹp vào giờ đó thì ko bị tắc cụ ah, hay đi xe Bus điện về nội đô cũng được tùy sở thích mỗi người.

anphudong

Xe tăng
Cũng như đường sắt đô thị, 10 năm, 20 năm hoặc lâu hơn nữa nhất định phải có thôi :-&

meotamthe

Xe cút kít
Em biết nhiều, rất nhiều người, khi lên quyết tâm chạy thì việc đầu tiên là mua quần áo xịn, giày xịn, đồng hồ xịn, trang bị đầy đủ tận răng, sau đó chạy được vài buổi và chán, như thế đúng là đắt hơn đi bơi cụ nhỉ :)):)) Tổng chi cho trang bị phải 15 củ, riêng đồng hồ đã ~10 củ, giày 2-3 củ rồi.
Tại họ rơi vào vòng xoáy giao lưu những người cũng chạy, kết quả là chạy đua vũ trang cho bằng anh bằng em, nhưng quyết tâm thì không có, ước muốn thì hơi cao, nên nhanh chóng rã đám.
Em bỏ chạy sang bơi với đi bộ cũng nhiều năm rồi, đi bộ nhanh ở ngưỡng 6kmh thì nó đốt cũng điên cuồng ấy chứ, nhưng quan trọng còn ở chế độ ăn uống sau tập nữa, người mới ngót và gọn được, em biết có người càng tập càng tăng cân vì họ tập thì ít mà ăn uống thì còn khoẻ hơn lúc chưa tập :))

cuongkilo

Xe tăng
Kính chào các cụ !
Năm nay em 38T, hơn 10 năm nay là gần như ko tập tành môn tdtt nào cả
Dạo này em thấy sk đi xuống quá , nhậu nhanh say hơn , Chịch xoạc xuống cấp .Chợt thấy bắt đầu gần 40 rồi muốn nâng cao thể lực bản thân
Em đang tham khảo 2 môn đi bộ & chạy .Em đang băn khoăn 1 số vấn đề ntn ạ
1.Thời gian tập thì sáng hay chiều là tốt
2.Chế độ dinh dưỡng có cần phải bổ sung thêm ko
3.Người mới tâp như em cần chú ý điều gì , mỗi ngày chạy hay đi bộ bao km là đủ
4.Mục tiêu của e là nâng cao sk ,thì 1 tuần bao buổi là đủ , mỗi buổi tập thời gian là bao lâu
Em xin cảm ơn các cụ ạ

EPL

Xe tăng
Cụ vào thớt này mà tìm hiểu:

Tony_Le

Xe container
Kính chào các cụ !
Năm nay em 38T, hơn 10 năm nay là gần như ko tập tành môn tdtt nào cả
Dạo này em thấy sk đi xuống quá , nhậu nhanh say hơn , Chịch xoạc xuống cấp .Chợt thấy bắt đầu gần 40 rồi muốn nâng cao thể lực bản thân
Em đang tham khảo 2 môn đi bộ & chạy .Em đang băn khoăn 1 số vấn đề ntn ạ
1.Thời gian tập thì sáng hay chiều là tốt
2.Chế độ dinh dưỡng có cần phải bổ sung thêm ko
3.Người mới tâp như em cần chú ý điều gì , mỗi ngày chạy hay đi bộ bao km là đủ
4.Mục tiêu của e là nâng cao sk ,thì 1 tuần bao buổi là đủ , mỗi buổi tập thời gian là bao lâu
Em xin cảm ơn các cụ ạ
1. Hàng ngày
2. Tuổi cụ tầm 7÷10km/ngày.
3. Chạy nhưng khởi đầu thì nên đi bộ
4. Thời gian thì lúc nào cũng đc
5. Chú ý để khỏi chấn thương. Đồ nghề đúng, đủ. Không cố quá, thấy mệt thì nghỉ. Tăng dần mỗi ngày cho đến đỉnh thì duy trì. Quan trọng nhất vẫn là đều.
6. Quan trọng nữa là ăn, tập sẽ hao năng lượng, sẽ đói và thèm ăn, ăn nhiều sẽ mập ra chứ không phải chạy nhiều là giảm cân đâu. Chế độ dinh dưỡng thì gg mà hỏi cho phù hợp với bản thân.