[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

EPL

Xe tăng
Cụ bắt đầu bằng chạy từ từ, tốt nhất là lúc đường công viên vắng (buổi sáng 7h chẳng hạn) để không phân tâm, và tập trung chú ý vào tư thế chạy, tiếp đất của mình để điều chỉnh. Cứ như thế vài ngày cho quen tư thế chạy là được thôi.
Ok, cám ơn cụ nhiều, em vẫn chạy công viên mà sớm hơn, 5h sáng về còn đi làm cụ ạ

BMZ_Z4

Xe điện
Chạy bộ thì cũng đừng chạy liên tục nha các cụ, phải để thời gian cho cơ thể nó phục hồi.
Không có lại tốn tiền và thời gian đi chữa xương khớp thôi.
Trước em cũng chạy liên tục, ngày nào cũng chạy mà giờ thì chịu rồi,
chỉ được đi bộ thôi nên không có lựa chọn nào khác.

xherox

Xe điện
Em thấy chạy ở những cung đường mới lạ thì chạy được nhanh và xa hơn là chạy ở 1 cung đường quen thuộc hàng ngày.

cu mậm

Xe buýt
Chạy bộ muốn duy trì và nâng thành tích thì cần phải có quyết tâm, nghị lực, kỷ luật. Nghị lực và kỷ luật để duy trì được thường xuyên đều đặn, chứ còn lâu lâu chạy được phát thì chả có tác dụng gì. Độ chục năm trước có thời gian e chạy khá thường xuyên, hầu như hàng ngày, mỗi ngày 5-7km. Tuy nhiên đúng là có đau gối, và nói thật là mỗi lần chạy là một lần chiến đấu với bản thân, thành ra càng về sau càng khó duy trì. Giờ e chuyển sang các môn phối hợp, thỉnh thoảng chạy, có lúc bơi, còn thường xuyên nhất là 45p - 1t fitness mỗi ngày, khối lượng tập tùy sức, thấy đơn giản và nhẹ nhàng hơn hẳn. E cũng rất khoái đi bộ, nó là cái môn thể thao nguyên thủy nhất rồi, giời vào thu mát mát thế này hôm nào cũng phải ít nhất 1 vòng đi bộ khoảng 2-3km. Đi bộ không nên là môn thể thao chính, nhưng nó rất tốt để bổ trợ, kiểu như ăn xong nghỉ khoảng 1 tiếng rồi làm vòng đi bộ thấy người nhẹ nhõm, tiêu hóa tốt hơn hẳn, hoặc là các bác văn phòng trĩ nhẹ độ 1, độ 2 do ngồi nhiều nếu đi bộ thường xuyên là có thể cải thiện rất nhiều, cái này bản thân e đã được kiểm chứng.

DonaldTrump79

Xe tăng
Bơi tốn kém hơn chạy nhiều phết cụ nhỉ!
Tốn hơn nhiều cụ ah, như chạy bộ thì cần mỗi đôi giầy tốt (em mua của acis đôi number đợt giảm giá còn 1tr8) mà chạy gần 4 năm nay đế vẫn ngon chưa bị mòn vẹt hay bong lớp dán đế mà tuần em chạy 4-5 buổi, mỗi buổi 5-6km đấy chứ :D
Mà quan trọng nhất là chạy bộ ta sẽ có cảm giác phê khi mà sau khi kết thúc quá trình chạy liên tục lúc ngồi nghỉ mồ hôi nó chảy ra ướt đẫm cả quần lẫn áo, lúc đấy cảm giác cơ thể nó nhẹ lắm cụ ah :))

muahoaphuong

Xe tăng
Chạy bộ chỉ hợp với tuổi u40 trở xuống thôi. Còn không hợp với đa số u50 trở lên. Cháu u50, lúc trước cũng chạy nhưng về sau thấy đau khớp gối + tê chân. Đi khám bác sỹ khuyến cáo trên 40 thì đi bộ, đạp xe, bơi lội là tốt nhất. Chạy nó ảnh hưởng đến khớp gối, đốt sống lưng (gây tê chân như cháu) và không tốt cho tim cho lắm.
Ông nào bảo cụ là chạy không tốt cho tim đấy ạ =))

Chỉnh sửa cuối:

A98

Xe container
Tốn hơn nhiều cụ ah, như chạy bộ thì cần mỗi đôi giầy tốt (em mua của acis đôi number đợt giảm giá còn 1tr8) mà chạy gần 4 năm nay đế vẫn ngon chưa bị mòn vẹt hay bong lớp dán đế mà tuần em chạy 4-5 buổi, mỗi buổi 5-6km đấy chứ :D
Mà quan trọng nhất là chạy bộ ta sẽ có cảm giác phê khi mà sau khi kết thúc quá trình chạy liên tục lúc ngồi nghỉ mồ hôi nó chảy ra ướt đẫm cả quần lẫn áo, lúc đấy cảm giác cơ thể nó nhẹ lắm cụ ah :))
Thời kỳ em chạy nhiều nhất, em toàn dùng giầy Thượng Đình :D
Thực ra em không có kiên nhẫn để chạy nhiều, sau khoảng 1h là sức vẫn còn nhưng muốn chạy tiếp phải lấy quyết tâm. Nên em chạy mỗi tuần 3-4 buổi, buổi nhiều thì 6-8km, ít thì 3-4km. Lâu lâu lại lấy quyết tâm chạy 12-16km một lần. Cuối tuần rảnh rỗi đi xe đạp xa.
Ấy là chuyện ngày xưa, trước khi em có bé thứ 2. Giờ thì không xe đạp, không chạy dài nữa, chắc bao giờ nó đi lớp mới quay lại được.

DonaldTrump79

Xe tăng
Thời kỳ em chạy nhiều nhất, em toàn dùng giầy Thượng Đình :D
Thực ra em không có kiên nhẫn để chạy nhiều, sau khoảng 1h là sức vẫn còn nhưng muốn chạy tiếp phải lấy quyết tâm. Nên em chạy mỗi tuần 3-4 buổi, buổi nhiều thì 6-8km, ít thì 3-4km. Lâu lâu lại lấy quyết tâm chạy 12-16km một lần. Cuối tuần rảnh rỗi đi xe đạp xa.
Ấy là chuyện ngày xưa, trước khi em có bé thứ 2. Giờ thì không xe đạp, không chạy dài nữa, chắc bao giờ nó đi lớp mới quay lại được.
Thực ra giầy tốt nó giảm đi chấn thương nhiều cụ ah, như trước khi mua acis thì em cũng đã chạy của thượng đình và một hãng ở VN khá là nổi tiếng giá loanh quanh 6-800k/đôi... Nhưng sau khi thay 3 đôi với thời gian khoảng 6-8 tháng chạy/ 1 đôi thì em nhận thấy là không ổn, vì khi chạy giầy đó em hay bị đau nhẹ ở mắt cá chân. Từ khi mạnh tay chi tiền cho con acis thì em không còn bị đau khi chạy nữa, mà tính ra giờ em chạy đôi đấy cũng đước hơn 3 năm rồi coi đến giờ mỗi năm mất chưa đến 600k mà giầy vẫn còn chạy tốt nên em kết luận là nếu chạy bộ thì quan trọng nhất là 1 đôi giầy tốt còn các thứ lằng nhằng phụ trợ khác có cũng được mà không càng tốt (như em khi chạy thì trên người có mỗi 1 đôi giầy, 1 cái áo, 2 cái quần có hôm nhõn cái :)) ) thế là ổn cụ ah... Chúc cụ mau chóng quay lại được cái món TDTT nâng cao sức khỏe ngon bổ rẻ này nhé.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Chạy nhiều dễ đi các khớp lắm, giống cái xe, ngày nào cũng đều đặn nổ máy, chạy 5-10km, thi thoảng chạy xa trăm cây thì chả bền hơn mấy cụ grab, taxi. Cơ bản món chạy này khi vào guồng, cơ thể tự động tiết raAdrenalin , hoocmon kích thích hưng phấn và giảm đau nên càng chạy càng hăng, càng tiết càng ham mê .

starview

Xe tăng
Thực ra giầy tốt nó giảm đi chấn thương nhiều cụ ah, như trước khi mua acis thì em cũng đã chạy của thượng đình và một hãng ở VN khá là nổi tiếng giá loanh quanh 6-800k/đôi... Nhưng sau khi thay 3 đôi với thời gian khoảng 6-8 tháng chạy/ 1 đôi thì em nhận thấy là không ổn, vì khi chạy giầy đó em hay bị đau nhẹ ở mắt cá chân. Từ khi mạnh tay chi tiền cho con acis thì em không còn bị đau khi chạy nữa, mà tính ra giờ em chạy đôi đấy cũng đước hơn 3 năm rồi coi đến giờ mỗi năm mất chưa đến 600k mà giầy vẫn còn chạy tốt nên em kết luận là nếu chạy bộ thì quan trọng nhất là 1 đôi giầy tốt còn các thứ lằng nhằng phụ trợ khác có cũng được mà không càng tốt (như em khi chạy thì trên người có mỗi 1 đôi giầy, 1 cái áo, 2 cái quần có hôm nhõn cái :)) ) thế là ổn cụ ah... Chúc cụ mau chóng quay lại được cái món TDTT nâng cao sức khỏe ngon bổ rẻ này nhé.
Đúng là phải đi giày phù hợp với môn mình tập. Em có đợt chạy phòng tập thấy cứ đau gót. F1 nhà em bảo tại đi sai giày. Em mua giày chạy nghiêm chỉnh thì hết đau.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Em bơi, mỗi buổi bơi 1 cây số :D

• Vodka
Reactions: rfs

A98

Xe container
Em chạy trở lại rồi, chỉ không chạy dài thôi, mỗi buổi giới hạn dưới 1h, chưa thấy đầu gối có ý kiến gì.
Ngày xưa em duy trì pace 5 được 5km liên tục, giờ chắc 5km chỉ duy trì được pace 6, vẫn chưa lấy được quyết tâm để quay về.

• Vodka
Reactions: rfs

cairong_2011

Xe container
Bơi thì tốt nhất rồi, vừa vận động toàn thân vừa không ảnh hưởng khớp nhưng mà em chi có thời gian sáng sớm trước khi đi làm nên không ra bể bơi được, và em cũng không biết bơi nữa :((
Bơi thì tốt toàn thân, ko bàn cãi (tất nhiên trừ người tập luyện ko đúng cách). Em cũng đã từng đi tập bơi (có thầy dạy hẳn hoi vào các buổi sáng), nhưng sau mấy tuần vẫn ko thể nổi như bình thường dù vẫn có thể bơi được vài m nên từ bỏ. Nhưng em nghĩ kể cả ko biết bơi, xuống bể ôm phao trước ngực rồi đạp chân (bơi ếch hay sải ...) thì nó cũng tốt cho xương hông, khớp và cột sống.

nguyen_kia

Xe điện
Đi bộ đúng là giảm cân, giảm vòng bụng chậm nhưng bù lại cũng ổn về sức khỏe.

muahoaphuong

Xe tăng
Chạy nhiều dễ đi các khớp lắm, giống cái xe, ngày nào cũng đều đặn nổ máy, chạy 5-10km, thi thoảng chạy xa trăm cây thì chả bền hơn mấy cụ grab, taxi. Cơ bản món chạy này khi vào guồng, cơ thể tự động tiết raAdrenalin , hoocmon kích thích hưng phấn và giảm đau nên càng chạy càng hăng, càng tiết càng ham mê .
Mời cụ tìm hiểu ạ:

knedi1

Xe tăng
Em cũng bắt đầu chạy lại được 1 tuần, trước nóng quá chạy về lúc nào cũng thấy khát nước mà uống nhiều cảm thấy bụng nó to ra nên ngại.

anphudong

Xe tăng
Cụ nào có tuổi với tiền sử cao huyết áp, tim mạch, tiểu đường.... chớ dậy sớm thể dục nhé. Nơi mình ở có cụ U 70 ra đi lúc 5h sáng vì đột quỵ khi chạy bộ đó.

A98

Xe container
Cũng tùy cụ ơi, liên quan đến tư duy của người tập nữa cụ ạ.
Em biết nhiều, rất nhiều người, khi lên quyết tâm chạy thì việc đầu tiên là mua quần áo xịn, giày xịn, đồng hồ xịn, trang bị đầy đủ tận răng, sau đó chạy được vài buổi và chán, như thế đúng là đắt hơn đi bơi cụ nhỉ :)):)) Tổng chi cho trang bị phải 15 củ, riêng đồng hồ đã ~10 củ, giày 2-3 củ rồi.