[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

LongLH

Xe điện
Cả 2 nồi trên đều dùng chung 1 kiểu xoong chống dính như nhau và chỉ có 1 xoong, nói thực sự là không ổn và không linh hoạt với kiểu nấu ăn của người Việt mình.

Với xoong chống dính, phù hợp kiểu nấu như chiên rán qua rồi nấu, nhưng nếu cần xào qua cho ngấm rồi ninh như kiểu ninh sườn thì xoong chống dính khổng ổn, chẳng mấy mà hỏng. Lúc này lại chuyển sang dùng xoong inox cho nồi áp suất mới là chuẩn. Cái này thì mợ annhien88 trải nghiệm qua rồi, nên chắc rõ kiểu 1 nồi áp suất điện với 2 xoong khác nhau.

Nếu nói nên chọn nồi nào, thì thế này.

Nhu cầu cơ bản, thì chọn mua cái Philips model mới ra như ở trên là ngon lành luôn, đừng dại dột mua cái Ins Pot làm gì.

Nếu xác định muốn mua đắt tiền, kiểu như sẽ mua nồi cơ như Fissler hay Silit tầm 5-6tr thì nên mua Cookeo kia hơn.
Cụ ơi! Em đang dùng cái nồi philip gần giống cái cụ chụp ở trên. Nhưng mà chỉ được hơn 1 năm đã bị hiện tượng gắt muộn hay sao ấy, van an toàn thì chưa đến mức tự xả mà toàn tự đẩy vung nồi bên trong lên làm trào hết cả ra xung quanh( nó cứ xì bụp một cái khói bay khắp bếp, giật hết cả mình). Bây giờ không bị nữa thì nó lại bị không reset lại được sau một chu trình. Tắt đi để khoảng 2 ngày cắm điện lại thì mới lại nấu được tiếp. Em đành không dùng nữa vì nó trục trặc thế khác nào quả bom. Đang muốn tìm mua một cái tốt hẳn không quan tâm giá tiền và không phải xuất sứ TQ, thì thấy sao bọn Nhật nó không làm cái nồi dạng này nhỉ?! Em cũng muốn cái mua cái nồi nào mà cái lòng nồi nó sử dụng được bếp từ, để muốn có thể đảo qua rồi cho vào ninh sau đỡ nồi nọ nồi kia cụ à!
Cụ tư vấn giúp em nhé!

annhien88

Xe tải
Nhà mợ ninh xương bằng nồi áp suất nước dùng có trong không? Các món kho cá và các món như bò hầm sốt vang có ngon không ạ? Em đang tham khảo để mua. Cảm ơn mợ nhiều!
Nước dùng không trong được như nồi ủ đâu mợ, được cái là nấu có ăn nhanh. Em chỉ dùng nồi áp suất ninh xương và nấu cháo, không dùng kho cá. Món bò thì em chưa làm thử, nhưng em dự bò sẽ nát hơn vì em đọc thấy bảo nồi áp suất khi nấu sẽ đảo đồ ăn bên trong lên trong khi nồi ủ thì không như vậy.

annhien88

Xe tải
Nồi trong ảnh là điện cơ mà mợ có phải canh gì đâu, nồi mợ mua có thể là điện tử. Nồi của em chống dính màu vàng dùng mãi có sao đâu rất tốt, hay mợ mua phải nồi rởm :D.
À à em hiểu nhầm, em cứ nghĩ cụ nói cơ là mấy nồi fissler.
Em mua của ĐMX thì chắc không rởm rồi, cũng chống dính vàng vàng mà nó mỏng quá cụ ơi. Em so với cái nồi cơm toshiba nhà em là thấy nó rởm hẳn luôn. Nói chung em không ưng đồ chống dính, chỉ thích dùng inox thôi.

LongLH

Xe điện
Nhà mợ ninh xương bằng nồi áp suất nước dùng có trong không? Các món kho cá và các món như bò hầm sốt vang có ngon không ạ? Em đang tham khảo để mua. Cảm ơn mợ nhiều!
Ninh xương muốn nước trong thì phải luộc xương khoảng 10 phút bên ngoài sau đó đổ hết nước đi, rửa lại xương cho hết cặn máu bám trên xương, thì nước sẽ trong. Nước hầm có nhiều mỡ ( do tuỷ xương) thì để nước nguội cho tủ lạnh. Lớp mỡ đóng bên trên hớt ra dễ hơn là hớt khi nước đang nóng. Kho cá thì phải hạn chế tối đa lượng nước trong nồi vì kho xong dễ bị lõng bõng khó chịu lắm. Làm xốt vang thì phải đảo qua trước không ninh xong nhìn cái nước xốt vang toàn cặn máu hết muốn ăn.

Hameo

Xe tải
Ninh xương muốn nước trong thì phải luộc xương khoảng 10 phút bên ngoài sau đó đổ hết nước đi, rửa lại xương cho hết cặn máu bám trên xương, thì nước sẽ trong. Nước hầm có nhiều mỡ ( do tuỷ xương) thì để nước nguội cho tủ lạnh. Lớp mỡ đóng bên trên hớt ra dễ hơn là hớt khi nước đang nóng. Kho cá thì phải hạn chế tối đa lượng nước trong nồi vì kho xong dễ bị lõng bõng khó chịu lắm. Làm xốt vang thì phải đảo qua trước không ninh xong nhìn cái nước xốt vang toàn cặn máu hết muốn ăn.
Vâng, ninh xương em cũng làm trình tự giống cụ, khác mỗi là em cho vào nồi nấu chậm để ninh nên lâu lắm ạ, được cái nước dùng trong veo. Nên em đang tham khảo nồi áp suất ninh cho nhanh. Còn các món hầm như bò sốt vang, giả cầy em nấu vào nồi gang. Cá kho em cũng cho vào nồi nấu chậm: Thành phẩm rất ngon và đẹp mắt, mỗi tội lâu cụ ạ

xyzhuyxyz

Xe tăng
Cụ ơi! Em đang dùng cái nồi philip gần giống cái cụ chụp ở trên. Nhưng mà chỉ được hơn 1 năm đã bị hiện tượng gắt muộn hay sao ấy, van an toàn thì chưa đến mức tự xả mà toàn tự đẩy vung nồi bên trong lên làm trào hết cả ra xung quanh( nó cứ xì bụp một cái khói bay khắp bếp, giật hết cả mình). Bây giờ không bị nữa thì nó lại bị không reset lại được sau một chu trình. Tắt đi để khoảng 2 ngày cắm điện lại thì mới lại nấu được tiếp. Em đành không dùng nữa vì nó trục trặc thế khác nào quả bom. Đang muốn tìm mua một cái tốt hẳn không quan tâm giá tiền và không phải xuất sứ TQ, thì thấy sao bọn Nhật nó không làm cái nồi dạng này nhỉ?! Em cũng muốn cái mua cái nồi nào mà cái lòng nồi nó sử dụng được bếp từ, để muốn có thể đảo qua rồi cho vào ninh sau đỡ nồi nọ nồi kia cụ à!
Cụ tư vấn giúp em nhé!
Dùng nồi philip vặn cơ ý cụ đảm bảo bền

xyzhuyxyz

Xe tăng
Nước dùng không trong được như nồi ủ đâu mợ, được cái là nấu có ăn nhanh. Em chỉ dùng nồi áp suất ninh xương và nấu cháo, không dùng kho cá. Món bò thì em chưa làm thử, nhưng em dự bò sẽ nát hơn vì em đọc thấy bảo nồi áp suất khi nấu sẽ đảo đồ ăn bên trong lên trong khi nồi ủ thì không như vậy.
Nồi áp suất thì nó sôi mạnh và áp cao muốn ko nát thì mợ đặt ít thời gian thôi, chứ làm sao mà nồi nó đảo đc.

annhien88

Xe tải
Nồi áp suất thì nó sôi mạnh và áp cao muốn ko nát thì mợ đặt ít thời gian thôi, chứ làm sao mà nồi nó đảo đc.
Em nghĩ nó sôi sùng sục thì đồ ăn trong đó nó cũng sôi lên chứ chả nhẽ nằm yên ở đáy ạ?
Ý em nát ở đây là thịt nhừ rồi mà đảo đảo trong lúc sôi thế thì thịt nó bị vụn ra. Em dùng nồi ủ mà ninh xương thì nó không bị, mặc dù khâu rửa với nấu sôi cho sạch xương lần đầu là như nhau :(

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ tư vấn giúp em nhé!
Với tiêu chí như của Cụ em nghĩ nên dùng nồi ủ của Nhật! Ninh luộc thức ăn chín mềm kg bị nát lại rất tiết kiệm điện! An toàn thì tuyệt đối!
Cho vào MRB vô tư nữa!

letheanhcpqn

Xe đạp
Em ở Quảng Ninh thì không biết mua muối cho mrb ở đâu được các cụ nhỉ, 1 bao 25kg các cụ vẫn mua là bao nhiêu tiền ấy ạ ? Sợ ship từ HN về thì tiền ship ngang tiền muối mất.

vihali

Xe container
Em ở Quảng Ninh thì không biết mua muối cho mrb ở đâu được các cụ nhỉ, 1 bao 25kg các cụ vẫn mua là bao nhiêu tiền ấy ạ ? Sợ ship từ HN về thì tiền ship ngang tiền muối mất.
Em tưởng QN thì chỉ việc ra biển xúc về phơi là ra muối, cần gì mua =))=))=))

Skoda_Favorit

Xe container
Sắp tới nghỉ lễ hai đợt kiểu gì chả có vài Cụ trên này về QN nên Cụ hỏi và nhờ đi! Nhà e kg có KH chứ nếu kg cũng giúp Cụ!!!!:))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi anh gúc hanimexchem xem có không.

lucky.win

Xe điện
Cụ tư vấn giúp em nhé!
Nồi nhà cụ như thế đang chập cheng ở cảm biến nhiệt độ rồi, đối với nồi áp suất điện thì cái đó cực kỳ quan trọng, nó quyết định mọi thứ.

Về mua nồi mới, thì có 2 tiêu chí cụ nên quan tâm, ý em đang nói đến dùng hàng chất lượng, còn hàng bình dân thôi không tính. Đó là chọn nồi cao tần và tự động hoàn toàn.

Sử dụng nồi áp suất cao tần, không phải làm như cụ đang nghĩ là mang nồi của nó ra đảo trên bếp từ rồi mới cho vào nồi áp suất để ninh đâu cụ. Như nhà em, là xào nấu trực tiếp trên cái nồi ấp suất đó cụ ạ, xào cho ngấm mắm muối rồi cho thêm nước vào, đậy nắp là phủi đít đi chém gió. Dĩ nhiên nếu thích thì mang cái xoong đó nấu trên bếp từ thoải mái.

Nhật họ có làm nồi áp suất điện ạ, hãng con voi đấy cụ, nhưng không thông minh lắm, thế hệ cũ nữa. Hàn quốc cũng có Cuckoo và Cuchen, nó chính là nồi cơm Cuckoo mà hay nhìn hoặc nghe nói đấy. Nếu dùng nồi Cuckoo tầm 10tr trở lên, thì có thể dùng nó như 1 nồi áp suất điện bình thường, hoặc nồi nấu chậm. Giả sử thích kho cá hay nấu cháo, mà dùng nồi này với chức năng nấu chậm, thì chắc chắn mấy nồi nấu chậm vớ vẩn đang bán trên mạng không thể so được. Dĩ nhiên nồi tầm 5-6tr cũng dùng nó như nồi áp suất điện được rồi, nhưng model đắt tiền thì nó khác hẳn. Tiếc là nó vẫn là bán tự động.

Đáp ứng được tiêu chí như em đưa ở trên là cao tần và tự động hoàn toàn, thì mời cụ tham khảo nồi này nhé. Chỉ là xem cho biết, chứ không xui cụ mua. Nó là hàng nội địa TQ, và giá thì cũng không phải dạng vừa nhé, gần 10tr ạ và nặng 9,5kg. Đấy là cụ tự mua và tự ship, còn nếu thương gia lời lãi nữa thì không tính. Nồi này, em đảm bảo nó cho cái nồi Cookeo kia vào dĩ vãng.

Chỉnh sửa cuối:

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Ô, CN này e có lịch về QN, hay làm chân grab nhỉ ;)

Gem.nu

Xe đạp
Huhu. Sau 1 tháng mua máy về hnay mới có dịp đc thể hiện đôi bên 2 họ 4 mâm bát. Bme đôi bên. Các bác. Anh chị họ đều dèm fa cái máy rửa bát của em. Và kqua nó sạch bóng luôn. Sạch soi gương luôn. E kết luận những ng chê máy rửa bát thường là k dùng. Và k phải rửa bát. Nhà có ăn đông người. Đút bát vào. Ngồi chơi 2 tiếng là xong. Trong khi trc thì cứ hí hoáy rửa rửa mệt ng.

bikama

Xe hơi
M
Máy của cụ bị làm sao vậy ah? E định mua máy như vậy mà hơi lo
Máy của em trước dùng ở nhà đất bị ẩm, gián và chuột vào làm tổ gây chập mạch điều kiến, chết cuộn nhiệt làm nóng nước liền mô tơ phải thay cả cụm. Giờ nhờ có cụ Lắc giúp đỡ nên lại dùng ngon rồi ạ.

Cụ mua máy mới dùng thoải mái vô tư đi
. Nhờ cụ Lắc cà các cụ trên này cách chống ẩm và phòng côn trùng chui vào máy thì cứ vô tư mà dùng.

thanhbn1983

Xe điện
Huhu. Sau 1 tháng mua máy về hnay mới có dịp đc thể hiện đôi bên 2 họ 4 mâm bát. Bme đôi bên. Các bác. Anh chị họ đều dèm fa cái máy rửa bát của em. Và kqua nó sạch bóng luôn. Sạch soi gương luôn. E kết luận những ng chê máy rửa bát thường là k dùng. Và k phải rửa bát. Nhà có ăn đông người. Đút bát vào. Ngồi chơi 2 tiếng là xong. Trong khi trc thì cứ hí hoáy rửa rửa mệt ng.

:)):)):)) chúc mừng mợ gia nhập thế giới điện máy ô tô phăn