[Funland] Tất tần tật về Dự án hồ Ka Pét - Bình Thuận

Airbus A350

Xe điện
Còn phải xem là rừng gì, chứ nhiều rừng tự nhiên không có gỗ đâu ạ, rừng nhiệt đới ẩm hay cận nhiệt đới ẩm toàn cây bụi. Nên ko phải rừng nào cũng có gỗ mà khai thác. Còn nếu tỉnh hay đơn vị đã có phương án bù lại diện tích rừng thì cứ để họ làm.
Cụ đã đọc bài báo chưa?

Airbus A350

Xe điện
Lại yêu cây.
Không làm hồ chứa nước thì tỉnh này đến mùa khô không có nước mà uống chứ ở đó mà canh tác.. Lúc đó mấy anh yêu cây giúp được gì không.

Xây rùi trồng lại rừng là OK rùi
Trồng, bảo vệ và chăm sóc để được 1 khu rừng như thế này mất hàng trăm năm đấy cụ. Việc làm hồ thì có thể là cần thiết cho địa phương nhưng sẽ có những vị trí khác để lựa chọn, sao lại chọn phá rừng?

Hoc_tro_dot

[Tịch thu bằng lái]
Trồng, bảo vệ và chăm sóc để được 1 khu rừng như thế này mất hàng trăm năm đấy cụ. Việc làm hồ thì có thể là cần thiết cho địa phương nhưng sẽ có những vị trí khác để lựa chọn, sao lại chọn phá rừng?
Vậy làm hồ chứa phải nhảy xuống đồng bằng làm với vừa ý cụ?
Thế cụ tài trợ tiền thuê máy múc, tiền dầu, tiền nhân công nhé?

Gianthuong123

Xe tải
Cụ đã đọc bài báo chưa?
Cụ đi nghe lời mấy thằng phối hợp với lâm tặc thêm lều báo à .
Cụ biết Phú Ninh ở Quảng Nam Ko , hồ Dầu Tiến phải mất 13k ha rừng nhưng được lợi gì cụ biết Ko .
Cụ biết địa hình lòng chảo Ko , thêm nữa trong 600 ha thì 472 là rừng sản xuất .
Cụ biết mấy hồ to phá rừng bao nhiêu ko
Thích thì cụ thử tới Bình Thuận phản đối thử đi xem dân Bình Thuận làm gì cụ

Chỉnh sửa cuối:

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Ở VN những cái gì cần được bảo vệ thì toàn các anh chén. Chứ dân đen nào đc miếng nào.

Gianthuong123

Xe tải
Ở VN những cái gì cần được bảo vệ thì toàn các anh chén. Chứ dân đen nào đc miếng nào.
Thế cụ có bảo vệ nông nghiệm Bình Thuận và sinh hoạt của người dân ở đó .
Hay thích thỏa mãn bảo vệ môi trường của cụ

Chỉnh sửa cuối:

Airbus A350

Xe điện
Cụ đi nghe lời mấy thằng phối hợp với lâm tặc thêm lều báo à .
Cụ biết Phú Ninh ở Quảng Nam Ko , hồ Dầu Tiến phải mất 13k ha rừng nhưng được lợi gì cụ biết Ko .
Cụ biết địa hình lòng chảo Ko , thêm nữa trong 600 ha thì 472 là rừng sản xuất .
Cụ biết mấy hồ to phá rừng bao nhiêu ko
Thích thì cụ thử tới Bình Thuận phản đối thử đi xem dân Bình Thuận làm gì cụ
Tôi không có nhu cầu phải phản đối hay ủng hộ quan điểm/ quyết định của ai cả, việc quyết định phá 600ha rừng tự nhiên ( trong đó có 137ha rừng đặc dụng- còn lại là rừng tự nhiên chứ không phải rừng sản xuất như lời cụ) như bài báo viết đã được Quốc hội thông qua chủ trương đầu tư. Như vậy việc phá rừng là không tránh khỏi mặc cho người dân địa phương có muốn hay không. Những thông tin cụ đưa ra tôi không có nhu cầu và cũng chẳng quan tâm, đúng hay sai, hiệu quả hay không rồi thời gian sẽ cho tôi và cụ câu trả lời.

Tranh luận cũng cần văn minh, việc tôi đưa ra quan điểm cá nhân và lấy làm tiếc cho việc 600ha rừng tự nhiên bị phá bỏ đâu có ảnh hưởng gì đến nồi cơm nhà cụ nhỉ? Lều báo hay gì đi nữa thì họ sẽ chịu trách nhiệm trước pháp luật về những gì họ viết, cụ cũng đâu có đưa ra dẫn chứng gì về những điều cụ viết ngoài việc cụ nhảy bổ lên?

Vậy làm hồ chứa phải nhảy xuống đồng bằng làm với vừa ý cụ?
Thế cụ tài trợ tiền thuê máy múc, tiền dầu, tiền nhân công nhé?

Gianthuong123

Xe tải
Tôi không có nhu cầu phải phản đối hay ủng hộ quan điểm/ quyết định của ai cả, việc quyết định phá 600ha rừng tự nhiên ( trong đó có 137ha rừng đặc dụng- còn lại là rừng tự nhiên chứ không phải rừng sản xuất như lời cụ) như bài báo viết đã được Quốc hội thông qua chủ trương đầu tư. Như vậy việc phá rừng là không tránh khỏi mặc cho người dân địa phương có muốn hay không. Những thông tin cụ đưa ra tôi không có nhu cầu và cũng chẳng quan tâm, đúng hay sai, hiệu quả hay không rồi thời gian sẽ cho tôi và cụ câu trả lời.

Tranh luận cũng cần văn minh, việc tôi đưa ra quan điểm cá nhân và lấy làm tiếc cho việc 600ha rừng tự nhiên bị phá bỏ đâu có ảnh hưởng gì đến nồi cơm nhà cụ nhỉ? Lều báo hay gì đi nữa thì họ sẽ chịu trách nhiệm trước pháp luật về những gì họ viết, cụ cũng đâu có đưa ra dẫn chứng gì về những điều cụ viết ngoài việc cụ nhảy bổ lên?
Cụ khảng định đâu 600 ha là rừng tự nhiên qua lều báo tàu nhanh , thế cụ đọc báo nhân dân và của Ninh Thuận chưa .
Thế mới nói hồ Dầu Tiến gánh cả Đông Nam Bộ phá 13ha rừng .
Phú Ninh gánh cho Quảng Nam .
Hiệu quả thì nhiều hộ nhân tạo đã chứng minh rồi cụ còn Ko biết à
Thế cụ biết dân Bình Thuận thiếu nước cỡ nào ko
Cái cụ quan tâm là thể hiện cái tôi yêu môi trường của mình chứ gì

nissantiida

Xe điện
Hồ chứa buộc phải làm trên cao rồi. Có chăng là tìm chỗ ít rừng hoặc hệ sinh thái ít đa dạng hơn thôi.
Về cơ bản hồ chứa điều tiết chống lũ vẫn tốt hơn rừng, nhưng trồng bù được vẫn là tốt nhất.
Quốc hội nắm thông tin và quyết chắc là hơn trên OF.

Airbus A350

Xe điện
Cụ khảng định đâu 600 ha là rừng tự nhiên qua lều báo tàu nhanh , thế cụ đọc báo nhân dân và của Ninh Thuận chưa .
Thế mới nói hồ Dầu Tiến gánh cả Đông Nam Bộ phá 13ha rừng .
Phú Ninh gánh cho Quảng Nam .
Hiệu quả thì nhiều hộ nhân tạo đã chứng minh rồi cụ còn Ko biết à
Thế cụ biết dân Bình Thuận thiếu nước cỡ nào ko
Cái cụ quan tâm là thể hiện cái tôi yêu môi trường của mình chứ gì
Tôi lấy số liệu từ bài báo, đúng hay sai thì người viết họ chịu trách nhiệm. Tôi tin vào số liệu họ viết hơn những gì cụ viết, vì họ có quyền được tiếp cận thông tin và phải chịu trách nhiệm với những gì họ viết ra- còn cụ thì không.

vuanhanghi

Xe điện
Rừng tự nhiên tốt vậy mà định chặt đi làm Hồ chứa nước. Vừa qua lũ lụt sạt lở vẫn chưa biết sợ đâu ạ
E dân đen cũng nhìn ra được nhiều xèng, từ chỗ gỗ chặt hạ, từ kinh phí thực hiện DA, rồi cái hồ để làm gì..
Tuy nhiên chuyển mục đích đất rừng không đơn giản đâu các cụ ợ, thẩm quyền của Chính phủ đấy.

Hoc_tro_dot

[Tịch thu bằng lái]
Quyền đạo đức không thật, quyền nêu quan điểm ý kiến về những gì bản thân không có tí ti kiến thức na

Quyền đạo đức không thật, quyền nêu quan điểm ý kiến về những gì bản thân không có tí ti kiến thức nào cũng là quyền đáng được tôn trọng cụ nhỉ?
Cụ lấy làm tiếc, cụ hỏi một người có nhiều kiến thức về vấn đề đó hơn cụ là "đã đọc bài báo chưa", cụ bỉ bôi những người làm công việc cấp bách và trọng yếu có lợi cho hàng trăm nghìn người. Thật là tốt đẹp quá

Airbus A350

Xe điện
Hồ chứa buộc phải làm trên cao rồi. Có chăng là tìm chỗ ít rừng hoặc hệ sinh thái ít đa dạng hơn thôi.
Về cơ bản hồ chứa điều tiết chống lũ vẫn tốt hơn rừng, nhưng trồng bù được vẫn là tốt nhất.
Quốc hội nắm thông tin và quyết chắc là hơn trên OF.
Có 2 việc em muốn nói lại cho rõ:
1- rừng trồng bù không thể tốt hơn rừng tự nhiên như rừng trong bài báo, vì phải bảo vệ, chăm sóc hàng trăm năm mới được như rừng hiện có.
2- Các quyết định của tổ chức mà cụ nhắc đến trong còm này không phải lúc nào cũng là thấu đáo ( em không nói trong trường hợp này là không thấu đáo), xét cho cùng, việc quyết định thường chỉ do một nhóm người/ có khi là một vài người quyết định trên danh nghĩa cả một tổ chức đại diện cho nhân dân.

Letienthuong

Xe hơi
có hồ thủy lợi như này vừa tốt cho người dân vùng khô hạn có nước sinh hoạt và canh tác. Đồng thời khu vực ven hồ vào mùa khô chưa nguồn nước sẽ thu hút được nhiều loài thú tìm đến đó sinh sống qua mùa khô. Giống như tỉnh Hà Tĩnh có tận 2 hồ thủy lợi rất lớn là Ngàn Trươi và Kẻ Gỗ vừa cung cấp nước sinh hoạt đồng thời là sinh cảnh sống bảo vệ tốt các loài động vật hoang dã. Nói chung cần có chuyên gia môi trường có 1 bài viết khách quan nhất để tránh sự hiểu nhầm của nhiều người không đọc kỹ như chủ thớt này, đánh giá lợi, hại khi xây hồ thì người đọc sẽ hiểu hơn. Còn giật tít mấy trang báo kia quả thật giống tác dụng ngược dễ gây hiểu nhầm định hướng tiêu cực

Gianthuong123

Xe tải
Tôi lấy số liệu từ bài báo, đúng hay sai thì người viết họ chịu trách nhiệm. Tôi tin vào số liệu họ viết hơn những gì cụ viết, vì họ có quyền được tiếp cận thông tin và phải chịu trách nhiệm với những gì họ viết ra- còn cụ thì không.
Thế cụ Ko biết kiểm tra thông tin à , giờ có kiến thức mới đọc báo được đó cụ .
Nói thẳng với cụ luôn nhé bọn kiểm lâm ở đó chuyên móc nối với lâm tặc cũng lên lều báo thương tiếc rừng đó , mà thật ra tiếc mối làm ăn riêng cụ và lều báo làm gì biết
Riêng kiến thức về hồ nhân tạo cụ bằng 0 nhé cụ cũng lười GG kết quả vì VN mình xây rất nhiều hồ nhân tạo .
Cha ông và lớp đi truoc yếu môi trường như cụ thì thủy lợi VN mình Ko tốt như bây giờ

Airbus A350

Xe điện
Quyền đạo đức không thật, quyền nêu quan điểm ý kiến về những gì bản thân không có tí ti kiến thức na

Quyền đạo đức không thật, quyền nêu quan điểm ý kiến về những gì bản thân không có tí ti kiến thức nào cũng là quyền đáng được tôn trọng cụ nhỉ?
Cụ lấy làm tiếc, cụ hỏi một người có nhiều kiến thức về vấn đề đó hơn cụ là "đã đọc bài báo chưa", cụ bỉ bôi những người làm công việc cấp bách và trọng yếu có lợi cho hàng trăm nghìn người. Thật là tốt đẹp quá
Tôi chỉ thấy cụ nhảy lên công kích cá nhân chứ chưa thấy cụ viết ra được chút gì gọi là có chất xám. Còm kia tôi nói với người khác chứ không phải cụ, cụ "đang làm công việc cấp bách và trọng yếu có lợi cho hàng trăm nghìn người" à?

Airbus A350

Xe điện
Thế cụ Ko biết kiểm tra thông tin à , giờ có kiến thức mới đọc báo được đó cụ .
Nói thẳng với cụ luôn nhé bọn kiểm lâm ở đó chuyên móc nối với lâm tặc cũng lên lều báo thương tiếc rừng đó , mà thật ra tiếc mối làm ăn riêng cụ và lều báo làm gì biết
Tôi đang muốn mở rộng tầm mắt về những gì cụ viết trong còm này đây, cụ cho dãn chứng về việc này đi?
Cụ cho tôi xem kiến thức đọc báo của cụ cao siêu đến đâu.

Hoc_tro_dot

[Tịch thu bằng lái]
Tôi chỉ thấy cụ nhảy lên công kích cá nhân chứ chưa thấy cụ viết ra được chút gì gọi là có chất xám. Còm kia tôi nói với người khác chứ không phải cụ, cụ "đang làm công việc cấp bách và trọng yếu có lợi cho hàng trăm nghìn người" à?
Thế cụ hỏi câu này là đang nghĩ gì, nói gì? Cụ chất vấn vì sao lại chọn phá rừng đúng không? Hay là cụ không biết mình đang nói gì, nói về chủ đề nào?

Airbus A350

Xe điện
Thế cụ hỏi câu này là đang nghĩ gì, nói gì? Cụ chất vấn vì sao lại chọn phá rừng đúng không? Hay là cụ không biết mình đang nói gì, nói về chủ đề nào?
Còm tôi nói với người khác, họ đọc sẽ hiểu tôi nói gì và có phải chất vấn họ hay không, cụ đọc nhưng không hiểu là việc của cụ và tôi không có trách nhiệm phải giải thích với cụ.

Gianthuong123

Xe tải
Tôi đang muốn mở rộng tầm mắt về những gì cụ viết trong còm này đây, cụ cho dãn chứng về việc này đi?
Phía trên nói cho cụ mà cụ còn hỏi à .
Hồ Dầu Tiến kết quả thế nào khi phá 13K ha để xây .
Hồ Hoà Bình thì phá 7000 ha rừng
Hồ kẻ gỗ và hồ Phú Nính .
Tác dụng thế nào cho những vùng đáy đó cụ biết ko
Còn dân Ninh Thuận khó khăn ra sao khi thiếu nước làm nông nghiệp thì

Năm 2016, Bình Thuận là tỉnh chịu hạn hán nghiêm trọng nhất cả nước. Thiệt hại kinh tế ước tính gần 8000 nghìn tỷ đồng, trong đó có 15 ngàn ha lúa phải mất trắng, hơn 2000 ha thanh long phải bỏ đi hoặc năng suất cực thấp, hơn 70 ngàn người thiếu nước sinh hoạt. Năm 2020, Bình Thuận phải công bố rủi ro thiên tai hạn hán cấp độ 2, riêng hạn hán ở Hàm Thuận Nam ở cấp độ 3. Hơn 30 ngàn ha lúa mất trắng, 14 ngàn ha cây trồng - chủ yếu là thanh long không thể canh tác, hơn 93 ngàn nhân khẩu thiếu nước sinh hoạt và ước tính thiệt hại lên tới 12000 tỷ đồng.
Cụ hình như chưa vào giờ tới Bình Thuậnd nhỉ , vì ai tới rồi sẽ biết họ thiếu nước để làm nông nghiệp thế nào .