tắt máy, xống dốc --> ;) bài học kinh nghiệm bản thân tôi

long way

Xe hơi
Cụ là đáng bị vote trừ lắm vì cụ vào OF hơn nửa năm rồi mà không chịu đọc, chả học hỏi kinh nghiệm được chữ nào, chắc chỉ đăng ký nick cho vui.
Cụ thông cảm, thầy dậy lái xe lấy bằng B2 ở các trung tâm nhiều thầy còn trẻ cũng chả thuộc điều này, giáo trình không đọc, tình huống chưa gặp nên hoc sinh....... dù sao thì cụ chủ cũng chia sẻ và không dấu dôt thế cũng ok rồi.

depalendoc

Xe tải
Bài học nhớ đời Cụ nhỉ...

TonHanhGia

Xe hơi
Cụ nên đọc thêm các sách dạy lái ô tô, sách dạy sử dung ô tô, mấy thày dạy lái xe ở ta dạy sơ sài lắm. Cụ may mắn đấy, nhẽ ra thi đã vỡ đầu hoặc giập trán rồi chứ còn đâu mà rút kinh nghiệm nữa. Học, học nữa, học mãi đi cụ ạ!!!!!

Pitt

Xe điện
Không nổ mây thì bơm dầu xe không hoạt động. Lái và phanh cứng là đúng rồi cụ ạ. Nguy hiểm quá.

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Chúc cụ chủ thớt thoát nạn.
Còn làm gi có xe nào nổ máy năm phút mới chạy hả kụ ơi? :D :D :D
Kụ kể tên hiệu xe đó để em tra tính năng đặc biệt đóa với. :D :D :D
Léo biết thì dựa cột mà nghe , còn châm chọc :-|
Mấy cái xe IFA , MAZ .. sáng ra mà không nổ máy 5 phút cho nó đủ hơi để đẩy mấy cái má phanh ra thì đi vào mắt .

phongpham

Xe buýt
Bài học nhớ đời cụ nhỉ.
Khi xuống dốc, đặc biệt là dốc dài và có độ dốc lớn tuyệt đối không được tắt máy và để số 0 để cho xe trôi xuống dốc. Khi đó nếu có phanh được thì cũng rất khó dừng được xe nếu dốc có độ dốc lớn và dài, cụ phanh nhiều có thể nóng đỏ cả tang trống=> má phanh không còn tác dụng.
Nên nổ máy và để số ở số thấp nếu xe vẫn trôi nhanh thì thỉnh thoảng đệm tí phanh.... không nên phanh nhiều nếu nhanh quá thì phanh chậm lại rồi giảm số thấp hơn...

theminh

Xe máy
e đang ngâm cứu từ từ,ko dám có ý kiến gì vì có biết gì đâu mà nói!

phongpham

Xe buýt
Chúc cụ chủ thớt thoát nạn.
Còn làm gi có xe nào nổ máy năm phút mới chạy hả kụ ơi? :D :D :D
Kụ kể tên hiệu xe đó để em tra tính năng đặc biệt đóa với. :D :D :D
Cụ này chắc chỉ học mỗi lái còn bỏ qua mấy môn kỹ thuật....
Cụ tìm mấy cái KAMA3 hay MAZ (đời mới mà chạy thử nhé)
Chỗ iem có cái KAMA3 bị hỏng tổng phanh mà phải để một chỗ luôn đấy cụ ạ. Cái này mà xuống dốc thì cụ không cần đạp phanh nhé, chỉ cần xả hết bình hơi của nó đi thôi...

Forcus

Xe tải
em có một bài học kinh nghiệm kể ra nếu không mới mong các cụ bỏ qua, cũng đừng chửi em "ngu" vì em tin không phải 100% người ngồi sau vô lăng đều có được bài học này

số là em vào chơi tết nhà 1 người quen, xe đỗ trên đỉnh dốc (chiều xuống). khi ra về em tiết kiệm xăng chỉ bật khoá điện, không đề máy nổ mà nhả phanh cho xe tự trôi xuống dốc, đến lúc nhúi phanh chân mấy phát thấy cứng đơ, không còn tác dụng nữa mới cuống quít vào số 1 nổ máy để hãm và phanh lúc này mới có tác dụng
:(|).
thật quá ngu phổng các cụ, hoá ra k nổ máy là phanh nó cứng đơ ra. may mà hôm đó em k rượu chứ không giờ này em tèo rồi.
mà xe em dòng mutiz 2001 đấy nhá
hoá ra cũng hiện đại phết
;)
Cái này giống vụ nhiều du khách Nga chết ở miền Trung đây, về Mo tiết kiệm xăng

Chỉnh sửa cuối:

silverhair117

Xe tăng
Em thấy ở nhiều cây cầu còn có biển chỉ dẫn "dắt xe đạp khi xuống dốc"! Không hiểu có liên quan gì đến kụ chủ thớt không dzậy?
Kụ là số cực ít những người thoát nạn khi có hành vi tương tự đấy! Nặng thì về với đất, mà nhẹ thì hỏng xe, khỏi lên OF mà giơ đầu chịu ném đá thế này!
Thôi thì rút kinh nghiệm xương máu, đi xe 4B đừng có hà tiện phi lí như thế!

Kia6582

Xe buýt
Cụ là đáng bị vote trừ lắm vì cụ vào OF hơn nửa năm rồi mà không chịu đọc, chả học hỏi kinh nghiệm được chữ nào, chắc chỉ đăng ký nick cho vui.
Đúng đấy, Kụ này ko chịu đọc các thớt rùi.
Hồi mới có xe em có bít giề về nó đâu, vào đây đọc nhiều giờ biết ối thứ nhá\:D/
Kụ chủ thớt nên dành thời gian ngâm cứu đê:-|

Loong Phoong

Xe điện
sai 1 ly là đi 1 dặm ^:)^

7magic

Xe hơi
Để tránh những tình huống nguy hiểm như cụ chủ thớt, iem có 1 sáng kiến là: nhà nước ta nên... giảm giá xăng dầu xuống thật thấp \:D/ ví dụ 1 lít xăng còn 5K chẳng hạn #-o như thế sẽ giảm được rất nhiều trường hợp "tiết kiệm xăng" như cụ chủ \m/

Ôi, mơ à :-<

Việt Phong

Xe tải
Sao cụ lại có suy nghĩ như thế nhỉ ?

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
CỤ bật khóa điện rồi thì vẫn phanh được chứ, phanh và vô lăng chỉ bó cứng khi không bật khóa điện mà đạp với lái thôi.

EM BE'

Xe đạp
Hóa ra là cụ này, đang tha thẩn chơi cuối dốc tự dưng thấy huỳnh huỵch phía trên, nhìn lên thấy oto đang tiếp đất, cháu sợ quá té luôn. Vịn được cụ ở đây rồi, mua trả cho cháu đôi dép.

fanruot_mu™

Xe tải
Website
yeuhaiphong.com
Em nói em chạy xe đầu kéo sau lưng kéo >30tấn hàng đổ dốc cầu Bãi Cháy buông mo có cụ nào tin k?