tắt máy, xống dốc --> ;) bài học kinh nghiệm bản thân tôi

huhasg

Xe đạp
Thôi, bài học nào dù người khác đã mắc phải thì với mình cũng mới cả

Rickyman

Xe điện
Chúc cụ chủ thớt thoát nạn.
Còn làm gi có xe nào nổ máy năm phút mới chạy hả kụ ơi? :D :D :D
Kụ kể tên hiệu xe đó để em tra tính năng đặc biệt đóa với. :D :D :D
Cụ kia nói đúng nhưng chưa chính xác. Nổ máy đến khi nào áp suất khí nén đạt, phanh không bó mới chạy được, lâu hay nhanh phụ thuộc vào áp suất còn dư bao nhiêu cụ nhá. Thường có hầu hết ở các loại xe tải phanh hơi.

jeehoon

Xe tải
Tặng cụ ly vang đỏ nhỉ. Cụ chủ quan quá đó. Cụ mà đổ đèo kiểu này thì tèo lâu rồi :D

Accent1110

Xe tăng
May cho cụ không có ai đứng trước đầu xe cụ, không thì giờ chắc cụ cũng tạm biệt OF rồi

lukhach142002

Xe tăng
Bài học của cụ may mà học phí không mất đấy cụ ạ. Qua bài này nhiều tài mới lấy bằng cũng nên đọc mà rút kinh nghiệm nhá. Em nghĩ là nó không thừa đâu.

Carens_SX

Xe buýt
May mà cụ vẫn còn ngồi được ở đây để chia sẻ kinh nghiệm cho anh em đấy.

rgvmen

Xe container
Em nghi cụ này câu vote là cái chắc, làm gì có chuyện lái xe ngờ nghệch thế, chả lẽ cụ định đến hết dốc mới đề máy chạy tiếp à, haizzz, thế mà bao nhiêu bác tốn công typing bình phẩm ở trên - > kiên quyết không vote :D

chinh_rua

Xe tăng
đã bảo rồi, các cụ đừng mắng cháu, thi xịn, bằng học xịn
4b của em xe matiz I, không trợ lực (bắp tay em to cực), em đã bật khoá điện lên rồi chỉ không đề nổ thôi
với lại em xuất phát từ đỉnh dốc thả trôi luôn chứ có phải đang đi thấy đèo mà tắt máy đâu
mà thế mới gọi là non kinh nghiệm, em tự nhận là ngu rồi, các cụ cứ mắng mãi

chinh_rua

Xe tăng
Em nghi cụ này câu vote là cái chắc, làm gì có chuyện lái xe ngờ nghệch thế, chả lẽ cụ định đến hết dốc mới đề máy chạy tiếp à, haizzz, thế mà bao nhiêu bác tốn công typing bình phẩm ở trên - > kiên quyết không vote :D
đúng là em định hết dốc mới đề máy mà nhưng khi thấy nhấp phanh thấy nặng và xe còn đang chạy chậm thôi thì xử lý kịp rồi, có phải lao ầm ầm đâu mà.
em còn chả hiểu câu vote làm gì, bác mắng em hơi oan. trên of em cũng non

rgvmen

Xe container
Bằng của cụ đương nhiên là xịn nhưng thi dỏm, học dỏm thì có -> kiên quyết không vote :))

anhtho

Xe ngựa
Thật là quá ng* chứ không phải vừa. Xin lỗi và may mà cụ không làm sao.
Kể cả khi vẫn nổ máy, ta vẫn nên áp dụng: lên số nào xuống số đó. Đừng vì tiết kiệm chút xăng mà phí cả cuộc sống.
Thực ra hồi mới lái em cũng 1 lần như cụ: đi Lada, xuống đèo Sài Hồ (hồi đó đi Lạng sơn chưa có đường mới), em cứ về số 0 hoặc tắt máy đạp côn để số 4, khi cần nổ mấy lại nhả tí côn, để trôi. Thỉnh thoảng cần thì đạp phanh !. Được cái tay lái ko có trợ lực nên vẫn có tác dụng. Về kể lại, mấy anh tài già chuyên nghiệp trợn tròn mắt và lên lớp cho một bài. Từ đó mới cẩn thận hơn !.

Chỉnh sửa cuối:

sakuda

Xe điện
đổ đèo mà nổ máy, số sẵn đạp côn còn nguy hiểm huống chi là .............. :-q^:)^^:)^

CuTiVoDich

Xe điện
Ặc, thế Ma tịt nhà cụ cũng có ABS cơ à?
Tóm lại là không nổ máy thì tất cả các hệ thống điện tử hay trợ lực đều không hoạt động, tí nữa thì cụ tiết kiệm được lít xăng nhưng mất nhiều thứ nhá, nhớ đời:(

Bắc Âu

Xe điện
Thực ra đa số thầy bây giờ không hề nói đến những cái này đâu ạ. Mời các cụ chưa biết hoặc muốn thử vào mà đọc bài này.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
1 lền cơ quan em tham quan Ba Vì, khi xuống dốc, chú lái xe (Xe thuê 24 chỗ) để mo xuống núi. Kết quả: Bó phanh, vào Ga ra. Bọn em phải đi xe khách về HN.

HD67

Xe buýt
Chúc mừng bác chủ thớt thoát nạn nhưng nếu cụ đi Uóat thì làm thế cũng được đấy.

7magic

Xe hơi
Lúc cấp bằng không ai nói với cụ à?
Không cụ à :( em đi học luật GT & kĩ thuật lái xe không sót bữa nào đấy cụ, vậy mà có thầy nào nói về kinh nghiệm này đâu :(( Em lấy bằng B2 được gần 1 năm rồi, nhưng cái vụ này cụ chủ thớt mà không nói ra thì chắc em cũng chả để ý đâu :-ss

Có em ^:)^

Cụ là đáng bị vote trừ lắm vì cụ vào OF hơn nửa năm rồi mà không chịu đọc, chả học hỏi kinh nghiệm được chữ nào, chắc chỉ đăng ký nick cho vui.
Em thì mới vào OF thôi, mấy bữa nay cũng tranh thủ đi lục lọi bài trong OF để có thêm kinh nghiệm, nhưng nhiều quá, chả biết có nhớ hết không? Mà bài nào cũng hữu ích cả =((

New_Carens

Xe điện
em có một bài học kinh nghiệm kể ra nếu không mới mong các cụ bỏ qua, cũng đừng chửi em "ngu" vì em tin không phải 100% người ngồi sau vô lăng đều có được bài học này

số là em vào chơi tết nhà 1 người quen, xe đỗ trên đỉnh dốc (chiều xuống). khi ra về em tiết kiệm xăng chỉ bật khoá điện, không đề máy nổ mà nhả phanh cho xe tự trôi xuống dốc, đến lúc nhúi phanh chân mấy phát thấy cứng đơ, không còn tác dụng nữa mới cuống quít vào số 1 nổ máy để hãm và phanh lúc này mới có tác dụng
:(|).
thật quá ngu phổng các cụ, hoá ra k nổ máy là phanh nó cứng đơ ra. may mà hôm đó em k rượu chứ không giờ này em tèo rồi.
mà xe em dòng mutiz 2001 đấy nhá
hoá ra cũng hiện đại phết
;)
Nu nhưng mà vẫn vào được số 1 nên cân đối lại là bình thường, được!