[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Khiêm0406

Xe đạp
Vg10 đã là gì đâu mà khó mài.
Viên đá tàu hơn 100k nó nhai rau ráu.
Cụ mài mà k thấy mạt đen thôi ra, thì là đá đểu, k ăn thép.
[/QUOT
Vẫn ra mạt đen nhiều nhưng chắc tay nghề em còn kém rồi🤣. Cụ cho em xin link con đá mài ấy, em đang thiếu đá mài phá

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em thấy bảo hàng thủ công vẫn hơn hẳn hàng công nghiệp hả cụ, khổ nỗi bọn đấy toàn ốp gỉ. Nhà e có 1 con santoku của tojiro rồi mà nó dùng vg10 nên khó mài quá, đang muốn đổi
Thủ công cũng phải hãng có tiếng cụ ạ
Thực ra thủ công cũng chỉ chiếm có vài bước trong quá trình rèn dao, họ cũng dùng máy móc nhiều cả.
Đá e dùng 1000# của tuấn dịu rồi, e nghĩ do dao. Chắc bọn lõi cacbon dễ hơn nhiều
Tuấn Dịu em chưa dùng, nhưng VG10 thì k khó mài lắm nếu đá chuẩn ạ.
Các-bon mà chuẩn lại còn khó mài hơn vì độ cứng cao 😁

DHa2015

Xe container
Em giờ dùng đúng 1 viên này, cân hết các loại dao, kể cả dao chặt :D

Khiêm0406

Xe đạp
Em ko hiểu sao dao công nghiệp họ làm ốp ko gỉ nhiều mà sao dao thủ công lại toàn ốp gỉ các cụ nhỉ

NgocDmax

Xe tăng
Em ko hiểu sao dao công nghiệp họ làm ốp ko gỉ nhiều mà sao dao thủ công lại toàn ốp gỉ các cụ nhỉ
Đừng đổi dao đổi đá gì cả cụ à…
Nghiện đấy =)) =)) =))
nhất lại là mấy món dao ốp thủ công, rồi xanh trắng này nọ… rồi đá như mợ trên mới khoe…

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Lớp ốp, hay lớp thép ghép là thép mềm, hạn chế ghỉ, và giúp dao không bị gãy do cứng quá.
Làm thế là do tính thủ cựu. Do truyền thống cha ông làm vậy. Tuy nhiên số lượng này ít dần, giờ ốp k ghỉ nhiều.
Do muốn làm thế để giảm giá thành nữa do ốp k ghỉ khó hơn 🙂. Hai lớp thép khác hẳn đặc điểm với nhau, khi tôi tỷ lệ tạch nhiều hơn.

vừa đi vừa láii

Xe container
Đá nhà em giờ nó uốn lượn như ghế santra, em nghe cụ nghiến răng mua con này xem thế nào.
Tay nghề mài dao em cảm thấy có tiến bộ, tuần nào em cũng mài có vẻ sắc hơn. Hồi xưa mài toàn bị cùn đi

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Cụ có viên mài thô nào khoảng 500, để em viên
Em đợt này không gặp viên nào ạ, lần đầu tiên em có viên 600 (Viên xanh) chứ còn xưa này toàn mài từ 1000 đổ lên ạ
Đá nhà em giờ nó uốn lượn như ghế santra, em nghe cụ nghiến răng mua con này xem thế nào.
Tay nghề mài dao em cảm thấy có tiến bộ, tuần nào em cũng mài có vẻ sắc hơn. Hồi xưa mài toàn bị cùn đi
Ôi viên này bỏ đi cụ ơi, mài ra màu kinh, ăn đá chả mấy. Thô thôi rồi.
Cụ lấy viên này đi. Em lấy thì rẻ hơn tẹo, cụ ở HN thì ới em.

Không nữa cụ lấy của Tuấn dịu còn đỡ hơn hàng TQ kia

Để lại viên grit bé nhất thôi :)
Đùa thôi, em thế này không giảm nữa đâu. May cái lấy được mấy viên ngon giá rẻ chứ không chả có viên nào để đua với các cụ.

robinhoodhn

Xe tải
Em đợt này không gặp viên nào ạ, lần đầu tiên em có viên 600 (Viên xanh) chứ còn xưa này toàn mài từ 1000 đổ lên ạ

Đùa thôi, em thế này không giảm nữa đâu. May cái lấy được mấy viên ngon giá rẻ chứ khô^:)^ng chả có viên nào để đua với các cụ.
Xanh là chos 400, vặn răng ra xanh 600^#(^

Hanamlut

Xe buýt

Đùa thôi, em thế này không giảm nữa đâu. May cái lấy được mấy viên ngon giá rẻ chứ không chả có viên nào để đua với các cụ.
Cụ toàn mài từ 1000 trở lên thì viên xanh là dư còn gì. Để em đi. Không phải đua làm gì