[Funland] Tập luyện tại gia nâng cao sức khỏe và tinh thần

Henry 27

Xe tăng
49 tuổi 46kg. Đáng nể.

thanhnamdinh

Xe tăng
Mấy hôm nay các cụ đi đâu hết rồi sao ko thấy ai nhỉ

Hiendai

Xe tăng
Chuẩn đấy cụ
Thực ra là sau 30, đã vào chu trình đi ngang và chuẩn bị đi xuống. 40 trở ra là bắt đầu đi xuống rồi- quá trình lão hóa. Tập luyện chỉ đơn giản, làm chậm lại quá trình này chứ không ngăn nó được.
Ở tuổi này, khả năng chuyển hóa MBR giảm, mới sinh ra việc ăn ít mà béo nhiều, mới ăn uống có chút mà lại lên cân.Câu trả lời do tất cả nằm ở khả năng chuyển hóa của cơ thể, đồng thời với nam giới, tes giảm. Tes giảm đồng nghĩa với việc tập luyện khó lên cơ, khó đẹp như trai trẻ... bản chất dân gym bơm, cũng là để đẩy test lên thôi, thúc đẩy quá trình trao đổi thật nhanh, và khoản các cụ hay nói trên này, xoạc cũng giảm theo.
Dĩ nhiên, nó tùy từng người nên chỉ so bản thân thôi, không so táo với cam hay bưởi được. Như cụ dinhsuu tập từ trẻ nên đã đẹp, giờ chỉ duy trì. Em thì cả đời béo, có lúc 97kg, giờ muốn thành cụ DinhSuu cũng rất khó, dĩ nhiên có thể, nhưng rất vất vả đồng thời có thể ảnh hưởng đến sức khỏe, vì bắt đầu lắm bệnh rồi
Chưa kể đến, các khớp bắt đầu yếu. Cơ các cụ có thể tập to, nhưng trên cơ thể, không thể tập khớp. Lâu ngày, khớp khô, không còn trơn và đàn hồi tốt như trai trẻ. Nếu cố gắng thì sẽ gây vấn đề về sau, có thể bây giờ chưa bị.
Xưa em học Yoga, gặp 1 cô giáo, trẻ hơn vài tuổi. Cô dạy ở AD Yoga, phải nói là có tâm. Ngoài động tác, cô còn giảng giải rất kỹ về vì sao nó như vậy, nó tượng trưng cho cái gì, triết lý của nó là gì... nghe rất hay và thấm, chứng tỏ bản thân cô rất đam mê.Cô cũng nói, trong nghề này cũng cạnh tranh, nhiều cô rất trẻ, cậy trẻ khỏe dẻo nên cố làm các động tác khó để chứng tỏ chính mình hoặc muốn vượt các cô khác. Nó sẽ chưa ảnh hưởng ngay, nhưng lâu dài, 5-10 năm sau khớp và dây chằng sẽ hỏng dần... hãy theo sức của mình.
Khớp yếu, các môn vặn xương sống cần quan tâm như tenis, golf. Dĩ nhiên cũng tùy người, có người 7x vẫn quất golf vì cơ địa họ khỏe. Tuy nhiên em chứng kiến, có anh chỉ cúi xuống vứt quần áo vào rổ khi đi bơi mà cũng cụp phát, lệch đĩa đệm.
Mà nhiều khi zui phết, thỉnh thoảng em đến Elite, ngứa chân tay đấm đá cho vui. Các cháu PT quan tâm lắm, góp ý, anh ơi, anh xoay hết hông này mới đúng..... Thật ra, xoay hết hông thì phát lực mạnh, nhưng lại là đòn chết khi bị bắt chân vì vào sâu quá, chưa kể em thoái hóa 3 đốt lưng và đòn đá Muay, không nhất thiết cần xoay hết, hoặc là anh ơi, đá cao lên hẳn này.... hic, headkick là tốt nhưng Muay, quả đá hiệu quả lại là lowkick và chém ngang hông, vỡ mạng sườn và lá lách, và các kiểu đá này lại phù hợp với tuổi của em....
Em nhớ lại câu hồi đầu em mới theo thằng thầy Thái được 1 năm, mới hỏi nó: tao đi nhiều, hỏi nhiều thấy nhiều người nói lắm, nào đá xoay hết hông, nào đá kiễng lên, nào blah blah.... theo mày thì ntn. Nó trả lời đúng 1 câu: mày đá mà đừng ngã, thì đá. Còn đá mà ngã, khỏi đá. Thực ra, nó nói ngắn thế, nhưng rất chuẩn. Muay là phang ống, cú đá sau mạnh hơn cú trước, và chân trụ cần thật vững.
Khởi đầu sáng T2 đầu tuần, tâm sự nhìu quá hén
Cụ Chích bông bên hội 4 sọi WTH đây mà. Dạo này cụ chuyển sang tập môn gì rồi?

Chíck Bông

Xe buýt
Cụ Chích bông bên hội 4 sọi WTH đây mà. Dạo này cụ chuyển sang tập môn gì rồi?
Hi hi, cụ biết em bên wth ạ. Hồi đó lâu lắm rồi, tập tọe vào gym ạ.

Giờ em điều chỉnh chút cho hợp với tuổi: em lấy yoga để bảo vệ, gym để bổ trợ cho đam mê Muay của em- món em vừa chơi đc vài năm cụ ạ và xác định lâu dài.

Em còn 1 đam mê khác nhưng đã lùi 2 năm rồi, đó là võ gậy arnis. Cuối năm rồi quyết tâm theo vài buổi thì chưa bố trí thời gian hợp lý được giữa các môn cùng việc quãng đường ko tiện di chuyển nên em đành lùi lại. Chứ em cũng mê Arnis lắm.

Em cũng khá khó tính nên thường hay tầm sư và quan điểm của em là không chơi thì thôi, đã chơi phải tập trung và đàng hoàng- do vậy ngay cả Arnis, em cũng đi tìm thầy. Xưa gần nhà em có Phúc chuyên món này, cũng vô địch Seagame vài năm, nhưng trung tâm đấy nó nghỉ, nó chuyển xa quá rồi.

Năm nay thì lại Covit- hic hic.

Đam mê vẫn cháy bỏng.

thuha812

Xe hơi
Covy e giờ 6 múi thành 1 rồi các cụ ei

Hiendai

Xe tăng
Hi hi, cụ biết em bên wth ạ. Hồi đó lâu lắm rồi, tập tọe vào gym ạ.

Giờ em điều chỉnh chút cho hợp với tuổi: em lấy yoga để bảo vệ, gym để bổ trợ cho đam mê Muay của em- món em vừa chơi đc vài năm cụ ạ và xác định lâu dài.

Em còn 1 đam mê khác nhưng đã lùi 2 năm rồi, đó là võ gậy arnis. Cuối năm rồi quyết tâm theo vài buổi thì chưa bố trí thời gian hợp lý được giữa các môn cùng việc quãng đường ko tiện di chuyển nên em đành lùi lại. Chứ em cũng mê Arnis lắm.

Em cũng khá khó tính nên thường hay tầm sư và quan điểm của em là không chơi thì thôi, đã chơi phải tập trung và đàng hoàng- do vậy ngay cả Arnis, em cũng đi tìm thầy. Xưa gần nhà em có Phúc chuyên món này, cũng vô địch Seagame vài năm, nhưng trung tâm đấy nó nghỉ, nó chuyển xa quá rồi.

Năm nay thì lại Covit- hic hic.

Đam mê vẫn cháy bỏng.
Em cũng chém bên đấy một thời gian, lúc đó đang thích stronglift ( nghĩ mình còn khỏe giống cụ he he). Sau thấy có tuổi rồi không nên chơi món đó nữa nên vẫn tạ nhưng thiên về sức bền + chạy dài, cũng thỉnh thoảng yoga. Giờ thấy người nhẹ nhàng hơn vì giảm được khoảng chục cân.
Hết dịch cụ thử món chạy dài xem. Tầm 10-15km thôi, nếu có mê thì chỉ 21k thôi. Sức bền lên, cụ quất võ gì cũng sướng. Trương Đình Hoàng boxing giờ thấy chạy cũng kinh.

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
BÁO CÁO CÁC CỤ TẬP LUYỆN TRONG THỚT .
Vì cty có xưởng gỗ, nên đợt vừa rồi em nghiên cứu tìm tòi bọn Tây nó sản xuất cái Paralletes để chuyện tập Push up, hand stand, V sit L sit, Planche....
Nên em vừa mạnh dạn bắt đầu sản xuất các sản phẩm này, các cụ ủng hộ em nhé... Tập bằng cái này rất phê.

Bọn Tây nó bán ít nhất cũng hơn 50 USD... em mà làm thì hạt dẻ thôi, bảo hành 1 năm cho các cụ OF.

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
BÁO CÁO CÁC CỤ TẬP LUYỆN TRONG THỚT .
Vì cty có xưởng gỗ, nên đợt vừa rồi em nghiên cứu tìm tòi bọn Tây nó sản xuất cái Paralletes để chuyện tập Push up, hand stand, V sit L sit, Planche....
Nên em vừa mạnh dạn bắt đầu sản xuất các sản phẩm này, các cụ ủng hộ em nhé... Tập bằng cái này rất phê.

Cụ mạnh dạn mở thớt bên chợ rồi gửi cho các cụ mợ link vào thớt :D

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Cụ mạnh dạn mở thớt bên chợ rồi gửi cho các cụ mợ link vào thớt :D
Có mỗi cái sản phẩm này mà mở thớt KDCN thì lỗ vốn cụ ạ :D Mà mở ở CHỢ bán có số lượng thì bị phạt :D
Mà hôm nay em mới ra sản phẩm đầu tiên để test và căn chỉnh.. chắc vài bữa nữa mới xong khoảng chục bộ.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Có mỗi cái sản phẩm này mà mở thớt KDCN thì lỗ vốn cụ ạ :D Mà mở ở CHỢ bán có số lượng thì bị phạt :D
Mà hôm nay em mới ra sản phẩm đầu tiên để test và căn chỉnh.. chắc vài bữa nữa mới xong khoảng chục bộ.
Em không biết đường ra chợ nó gập ghềnh thế :D. Thế cụ cứ căn chỉnh rồi cho xin cái photo với người thật, cụ nào quan tâm thì inbox vậy

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Em không biết đường ra chợ nó gập ghềnh thế :D. Thế cụ cứ căn chỉnh rồi cho xin cái photo với người thật, cụ nào quan tâm thì inbox vậy
Vâng ra chợ gian nan lắm.. :D Vài hôm nữa em lên hình sản phẩm với người thật các cụ xem.

Henry 27

Xe tăng
Cụ up YouTube cũng được mà. Xử lý được vụ chống trượt không cụ, cháu chuột bạch 1 bộ?

KatKik

Xe điện
Chống đẩy bằng cái này thì cơ ngực dãn căng đét.

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Cụ up YouTube cũng được mà. Xử lý được vụ chống trượt không cụ, cháu chuột bạch 1 bộ?
Em làm cả đế có cao su chống trượt mà, cụ yên tâm ủng hộ em khi sản phẩm ra nhé :) Em mới mua thử 1 bộ của Việt Nam xấu xấu ko có chống trơn trượt... nhưng vì em tập trên thảm nên vô tư chả sợ trượt, còn bộ em làm có đính cao su để các cụ tập trên sàn gạch men bóng.

vephiadong

Xe điện
Em 45 rồi, quá trình tập bây giờ ngại nhất là hệ xương khớp nên ko dám tập nặng. Chạy nhanh một tý là phải nghe ngóng xem có vấn đề gì ko.
Chắc cụ chưa nghĩ tới cơ thể tự "refresh" khi tác động tới mức nhỉ? Từ tuổi này trở lên các bộ môn đi bộ nhanh, chạy đường dài là thích hợp nhất. Để gắn bó lâu dài, cụ cần kiểm tra, điều chỉnh (nếu cần) cân nặng bằng chỉ số khối cơ thể BMI, 'động cơ' - hệ tim mạch, hệ cơ xương khớp, hệ hô hấp trước khi lựa chọn phương pháp tập phù hợp, khối lượng, cường độ nâng dần với nỗ lực tối đa nhưng luôn lắng nghe cơ thể. Mục tiêu chỉ là giảm thiểu rủi ro về sức khỏe.

Hít đất còn phụ thuộc thể trạng nữa, em 1m6 nặng 64 cân tập oải phết:D
Ở mức 54 kg, cụ sẽ là con người hoàn toàn khác :))

Archer

Xe điện
Xà đơn cũng nhiều bài tập lắm, trước thanh niên em tập nhiều kéo giật kiểu này hầu như ko cần đà,giờ chỉ tập mấy bài kéo đẩy phổ thông thôi.
Chỗ cụ có xà kép thì tập thêm mấy bài này cũng vui.
Hồi trước 20 tuổi đánh lăng, trồng cây chuối xà kép là món súc miệng của em mỗi buổi sớm, thêm tí vòng treo cho đỡ vã nữa. Giờ thì nhìn cái xà đã thấy đổ mồ hôi hột. Lâu lâu hit hà cái xà đơn gắn cửa của vợ con đã thấy "sao mình giỏi thế" rồi :))

Hey you

Xe máy
Nhiều cụ khỏe quá ạ. Không hiểu sao em vẫn thích chơi những môn thể thao ngoài trời hơn là các môn trong nhà.