[Funland] Tãn mạn về việc di cư sang nước ngoài...

babeminh

Xe đạp
Theo cháu thì có điều kiện thì nên đi, thực ra có tiền thì ở VN cũng sướng lắm, nhưng ở phương Tây môi trường trong sạch hơn.

milan2

Xe buýt
Buồn quá khi đọc hết các thớt nói về cuộc sống ở ngoại quốc nghèo không phải là một cái tội ,nhưng tư cách lối sống đạo đức xuống cấp quá thì chả biết lỗi ở đâu ? Hơn 40 năm trước gđ em ở tỉnh cũng chỉ có cái vườn nhỏ chừng 100 m2 trồng rau , ở góc vườn bố em đào cái hố để hàng ngày đổ rác xuống đó, bây giờ bà con mình toàn mang rác ra vứt đầy bờ ruộng bờ mương .rồi thời bao cấp đi đâu cũng phải xếp hàng , ai đó chen ngang thì sẽ bị phản đối kịch liệt, mấy năm trước khi đi mua vé tháng xe buýt em đứng có ý xếp hàng nhưng các cháu sinh viên đến sau thản nhiên chen ngang vào mua trước mặc dù mình còn già hơn cả bố chúng. Có nhiều chuyện ngang trái nó thuộc về vh ứng xử tại sao ngày nay không được như xưa? Giáo dục trong nhà trường , gia đình , xh liệu có vấn đề gì không ? Tâm tư như vậy có lẽ em già cmnr các cụ ah!

km18 yenson

Xe buýt
CCCM chưa đi xuất ngoại thì hóng đi đến cháy bỏng, bồi bàn phụ bếp cào p.hân vẫn sẵn sàng..... CCCM đi dc rồi, có tí hơi tây lại về VN tác yêu tác quái... có tầm có cỡ thì tác yêu tác quái kiểu tầm cỡ kắt... mạng, lôi các học thuyết quái quỷ làm dân đen chúng e chao đảo.... CCCM nhỏ nhỏ bé bé thì ôm tiền về VN tậu nhà đất rùi mua dâm sắm vk bé vk nhỏ, có mợ thì 60t sắm người mẫu phi công 20t, bme phi công mới có 40t àk.... cụ mợ nào ko đi dc thì sinh tâm lý bất mãn, chán đời... về già sống buông thả ngủ với cả bé 10 tuổi cho dối già . hị hị
kết luận của em về cccm đi hay ko đi định cư là như thế ạ
Cụ có cái nhìn quá phiến diện.em thật

thaonguyengarden

Xe tải
Báo đăng mỗi năm có 100 nghìn người di cư. Cháu thấy cực choáng với con số đó
VN nhiều người giàu quá đi mất. Có điều những người đi được là tầng lớp tinh hoa. Họ đi mang theo tri thức và tài sản khỏi đất nước.

Langthang555

Xe hơi
Cụ chắc chưa đi ra nước ngoài nơi có cộng đồng người Việt đông đúc. Đừng nói chai nước mắm, mà đến mắm tôm và dồi lợn (chưa luộc) còn có thể mua được

Em ở Maryland, ít dân Việt hơn Cali nhiều nhưng cũng không có chuyện kỳ thị gì. Chỉ buồn nhất là hồi mới sang, bọn hàng xóm cứ hỏi Việt Nam là nước nào, ở đâu. Mà nói chuyện với bọn Hàn, Nhật cũng một nửa khong biết VN nằm ở đâu trên bản đồ.
Ý em nói là nước mắm của Việt Nam là thuộc loại ít có, chứ em không nói là không có.

Vinhanh1511

Xe tăng
Em thì thích sang Đài Loan hoặc TQ sống :) có tiền đi vi vu thích

td lines

Xe điện
Vì nhiều cụ thấy hay nên mới bị xì hơi
Em cũng đang thắc mắc là giọng văn cụ ấy điềm đạm , nếu có tranh luận ở thớt khác có lẽ cũng giữ được mình mà sao lại bị xì lốp

dangduong

Xe điện
Đang hay, cụ chủ cũng nói có mức độ, đúng suy nghĩ của cụ, em thấy nếu được min chã bơm lại lốp cho cụ. Cuộc sống người Việt ở Mỹ cũng rất rất nhiều người quản tâm mà.

xe ôm fun

Xe hơi
Em quyết di cư sang Mỹ có cụ mợ nào trên OF làm về vấn đề này giúp em được không ạ. Em định đi theo diện EB3 khi nào có quốc tịch rồi sẽ đưa cả gia đình sang sau. Cụ , mợ nào làm thì báo giúp em với ạ.

xe ôm fun

Xe hơi
Hay lắm cụ. cs ng Việt trong cộng đồng Việt thì cụ dc chơi Trung thu, tết cổ truyền. Còn tây thì cuối tuần cả nhà mặc áo fan club đi xem rugby. Cái khái niệm hoà nhập mỗi ng tự sướng 1 kiểu. Riêng e thì e k0 thích sống ở nc ngoài vì so với tây trông m cứ quê quê tẩm tẩm, e .74cm, thua da NT tí thôi, thuộc loại đập chai ở quốc nội (e thề, ai cũng khen vợ e sướng có chồng đập chai). Mà ng vn mình lùn nhất nhỏ con nhất trong các nc đông nam á, mà đông nam á lại lùn nhất tg. Rồi các thanh niên đi du học lại còn còi hơn cả thanh niên quê nhà...^#(^ Phạm vi chém gió cũng rất hạn chế, chỉ trong đám đồng hương với nhau. Túm lịa là cụ nào đang chém gió tốt ở nhà rồi thì đừng đi đâu cả, vn là thiên đường cho các cụ chém rồi. Chém dc gì thì đầu tư cho f1 đi thôi.
p/s: e k bàn và ss sự ưu việt của bọn giãy chết với xứ thiên đường nhé. Trên kia chỉ là cảm nghĩ cá nhân thôi ợ.
Vấn đề hoà nhập hay không do văn hoá cụ ạ. Còn chém gió thì phải tuỳ đối tượng chứ gặp người suy nghĩ lệch pha nhau nhiều quá có cho chém cũng chả còn hứng thú để mà chém cụ ạ.

Bông Xương Rồng.

[Tịch thu bằng lái]
Em vào cười cái.

So sánh quá khập khiễng không thể làm con toán đúng. Mỹ GDP hàng đầu thế giới, Việt mấp mé cửa thoát nghèo. Thay vì kể lể huyên thuyên; phải đặt câu hỏi tại sao 4k năm người V kg làm nên nổi món gì đẳng cấp ngoài khoai lúa và vô số thứ xấu xí khác.

Kg tự hỏi và trả lời câu này, mãi mãi người V xếp chiếu dươí do dù đi đến nơi đâu cũng vậy. Thử hỏi ở Cali, người V đã hơn nổi người Phil chưa? Đừng đổ lỗi chế độ, giáo dục bla bla; chỉ tổ làm cho người V thêm xấu xí, thói xấu chạy trốn chính bản thân mình.

Bọn Tây Lông cực ghét thói này. Thói ăn bám, ăn chực, ăn chờ, ăn nhờ, ăn hớt, ăn vét, ăn quẹt, ăn cháo đá bát chỉ dấu căn nguyên hèn kém con người, dân tộc, đất nước.

km18 yenson

Xe buýt
Buồn quá khi đọc hết các thớt nói về cuộc sống ở ngoại quốc nghèo không phải là một cái tội ,nhưng tư cách lối sống đạo đức xuống cấp quá thì chả biết lỗi ở đâu ? Hơn 40 năm trước gđ em ở tỉnh cũng chỉ có cái vườn nhỏ chừng 100 m2 trồng rau , ở góc vườn bố em đào cái hố để hàng ngày đổ rác xuống đó, bây giờ bà con mình toàn mang rác ra vứt đầy bờ ruộng bờ mương .rồi thời bao cấp đi đâu cũng phải xếp hàng , ai đó chen ngang thì sẽ bị phản đối kịch liệt, mấy năm trước khi đi mua vé tháng xe buýt em đứng có ý xếp hàng nhưng các cháu sinh viên đến sau thản nhiên chen ngang vào mua trước mặc dù mình còn già hơn cả bố chúng. Có nhiều chuyện ngang trái nó thuộc về vh ứng xử tại sao ngày nay không được như xưa? Giáo dục trong nhà trường , gia đình , xh liệu có vấn đề gì không ? Tâm tư như vậy có lẽ em già cmnr các cụ ah!
Có những cái nếu làm còn bị cho là lập dị khác người nữa cụ ạ.em đơn cử thế này,hôm em cho cả nhà đi chơi,f1 nhà em nó đòi ăn bánh,ăn xong nó vứt vỏ lung tung mặc dù thùng rác ngay cạnh,em bắt nó đi nhặt vứt vào thùng cả của những người khác.xung quanh họ nhìn bố con nhà em như người trên trời,chắc họ nghĩ mình dở hơi.về vấn đề xếp hàng thì nơi đâu cũng cảnh tranh nhau,chen lấn,xô đẩy.ở siêu thị đang xếp hàng có ngay mấy em chắc sinh viên chen ngang lên trước.chán chả buồn nói,thành phần có ăn có học mà hành sử thế thì thư hỏi là ntn,cái này em nghĩ nó là ý thức hệ rồi

Spatacus Cute

Xe hơi
Đi hay ở, đó là câu hỏi kéo dài nhiều thế hệ ở Việt Nam , đối với gia đình tôi ít nhất là 3 thế hệ (thế hệ mẹ tôi ở thời điểm 1975, thế hệ tôi và thế hệ con tôi khi nó tròn 17 tuổi). Đó là nổi đau của đất nước ( xin đừng lầm lẫn khái niệm đất nước với nhà cầm quyền + party cai trị)! Phải rời bỏ quê hương , di cư tới một quốc gia xa lạ khác đó là 1 điều bất đắc dĩ, thế nhưng tại sao hàng mấy triệu người kéo nhau ra đi? Theo tôi đó là vì tâm lý bất an. Họ cảm thấy không an toàn về chính trị, về môi trường sống, về tài sản, về tương lai con cái.

Không kể đến cuộc di tản qui mô lớn năm 1975 và cuộc bỏ phiếu bằng chân ( vượt biên) những năm sau đó, thì hiện nay dòng người di cư ra nước ngoài vẫn tiếp tục. Có thể chia những người này ra là 3 nhóm chính. Thứ nhất là trí thức (kể cả du học sinh), thứ hai là doanh nhân và thứ ba là quan chức tham nhũng (tẩu tán tài sản). Ngoài ra có thể kể đến số người xuất khẩu lao động và cô dâu xuất khẩu .Chắc chắn trong tương lai xu hướng rời bỏ đất nước sẽ ngày 1 nhiều hơn.

Những người còn ở lại trong nước thì có thể chia làm 3 nhóm. Nhóm thứ 1 đã và đang tìm đường rời đi nhưng chưa đến thời điểm. Nhóm thứ hai thì an phận, an phận vì không có điều kiện, hoặc nếu có điều kiện thì lại e ngại khi từ bỏ nơi đang kiếm sống được để đến 1 nơi xa lạ (văn hóa, ngôn ngữ v.v..) Và nhóm thứ 3 là loại trung thành (có suy nghĩ hoặc mù quáng) với chế độ, nhóm này dĩ nhiên là không đi (bởi vì không đi được do lý lịch + sản hoặc nghĩ có sang đó cũng không biết làm gì để sống sung sướng như ở VN).

Trung Quốc hiện nay cũng rất giống VN, giới sinh viên du học không về nước, giới doanh nhân sơ tán sang nước Mỹ, Úc..., quan chức tham nhũng lo kiếm thẻ xanh.
Làn sóng di cư vẫn đang ồ ạt. Bác đi được thì đi, hết loạn thì về xây lại cũng không có sao.

TUCSON9389

Xe điện
nếu đc ra đi ồ ạt và đc nhận ồ ạt vào những nước châu âu, mỹ thậm chí hàn, nhật. em thưa cụ 90% dân số VN đi sạch. số còn lại là các cụ già nua và lũ bảo thủ
Em được nghe cậu khá chua chát: cái cột đèn ở sgon nó có chân thì nó cũng vượt biên rồi!

chuotdong

Xe điện
Ý em nói là nước mắm của Việt Nam là thuộc loại ít có, chứ em không nói là không có.
Nước mắm Vn chẳng hạn nhưng toàn nhãn mác Thailand ..., kỳ vậy đó. Bảo sao Vn không muốn phát triển.

cuongba

Xe buýt
Cụ này là Bác Sỹ Minh Ngọc SM của HHVN 10 năm trước. Em nhớ Cụ xuất cảnh năm 2006 thì phải ạ. Chắc Cụ k nhận ra em thành viên của HHVN.

Thịnh LED

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Họ đi không chỉ vì tiền, mà vì giá trị nhân văn họ thấy ở xứ người. Được sống ở tương lai, được đối xử tử tế, công bằng, được sống thẳng cái lưng và không bị bịt miệng thì họ đi được thì đi thôi.
Em đồng ý với ý kiến của cụ