[Funland] Tãn mạn về việc di cư sang nước ngoài...

meindanang

Xe buýt
... Phải rời bỏ quê hương , di cư tới một quốc gia xa lạ khác đó là 1 điều bất đắc dĩ, ...
Dân mình chỉ vì mặc cảm với mấy chữ "tha phương cầu thực" mà không bao giờ ngóc đầu lên được.
Nếu không có mấy ông "tha phương cầu thực" tây bán nhà, bố đào nhà và một đám "bất đắc dĩ" thì làm gì có u ét ngày nay? Vậy có nên "bất đắc dĩ" hay không?
Mà cái bọn ấy đúng là cái lũ "tha phương cầu thực", nó ở tận bên kia bán cầu mà lại sang tận biển Đông nhà mình kiếm ăn, đã thế còn tuyên bố "nước Mỹ có lợi ích quan trọng ở biển Đông".
Nghe nói đói quá còn định tìm đường lên sao Hoả kiếm ăn, tội nghiệp chúng nó quá.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Đi hay ở, đó là câu hỏi kéo dài nhiều thế hệ ở Việt Nam , đối với gia đình tôi ít nhất là 3 thế hệ (thế hệ mẹ tôi ở thời điểm 1975, thế hệ tôi và thế hệ con tôi khi nó tròn 17 tuổi). Đó là nổi đau của đất nước ( xin đừng lầm lẫn khái niệm đất nước với nhà cầm quyền + party cai trị)! Phải rời bỏ quê hương , di cư tới một quốc gia xa lạ khác đó là 1 điều bất đắc dĩ, thế nhưng tại sao hàng mấy triệu người kéo nhau ra đi? Theo tôi đó là vì tâm lý bất an. Họ cảm thấy không an toàn về chính trị, về môi trường sống, về tài sản, về tương lai con cái.

Không kể đến cuộc di tản qui mô lớn năm 1975 và cuộc bỏ phiếu bằng chân ( vượt biên) những năm sau đó, thì hiện nay dòng người di cư ra nước ngoài vẫn tiếp tục. Có thể chia những người này ra là 3 nhóm chính. Thứ nhất là trí thức (kể cả du học sinh), thứ hai là doanh nhân và thứ ba là quan chức tham nhũng (tẩu tán tài sản). Ngoài ra có thể kể đến số người xuất khẩu lao động và cô dâu xuất khẩu .Chắc chắn trong tương lai xu hướng rời bỏ đất nước sẽ ngày 1 nhiều hơn.

Những người còn ở lại trong nước thì có thể chia làm 3 nhóm. Nhóm thứ 1 đã và đang tìm đường rời đi nhưng chưa đến thời điểm. Nhóm thứ hai thì an phận, an phận vì không có điều kiện, hoặc nếu có điều kiện thì lại e ngại khi từ bỏ nơi đang kiếm sống được để đến 1 nơi xa lạ (văn hóa, ngôn ngữ v.v..) Và nhóm thứ 3 là loại trung thành (có suy nghĩ hoặc mù quáng) với chế độ, nhóm này dĩ nhiên là không đi (bởi vì không đi được do lý lịch + sản hoặc nghĩ có sang đó cũng không biết làm gì để sống sung sướng như ở VN).

Trung Quốc hiện nay cũng rất giống VN, giới sinh viên du học không về nước, giới doanh nhân sơ tán sang nước Mỹ, Úc..., quan chức tham nhũng lo kiếm thẻ xanh.
Tất cả vì miếng cơm manh áo thôi, đừng tô hồng quá mấy cái nước giãy chết. Chúng nó coi dân mình có ra gì đâu mà tự hào, nói thật.

meindanang

Xe buýt
Vâng. Bác có nhận hay không nhận nguồn gốc Việt thì trong mắt của người Mỹ bản xứ thì bác vẫn là dân Việt ( hoặc châu Á), cho dù bác có sinh ra tại Mỹ, nói tiếng Mỹ thạo như dân Mỹ, tốt nghiệp trường danh tiếng của Mỹ.
Cái đám đo đỏ kia có phải là hội này không hở bác:
http://www.vintage-views.com/MeyersKonversations/Vol1/images/0052706k6-AmerikanischeVolker.jpg

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Giờ thời toàn cầu rồi. Trái đất này là của chúng mình. Nước chảy chỗ trũng thôi.
Bác nói đúng. Em tự coi mình là công dân của Trái đất, em sinh ra ở Việt Nam, em di chuyển sang xứ khác để sinh sống, làm ăn và tìm kiếm tương lai cho con em. Cũng giống những bác khác , coi mình là công dân Việt Nam, sinh ra ở Yên Bái, Lào Cai, Cà Mau, di chuyển tới Hà Nội, Sài Gòn để kiếm sống, làm ăn. Chỉ là khái niệm thôi. Rộng hay hẹp là tuỳ ở mình. Thí dụ như Mỹ mà khó sống quá, em cũng sẽ move sang nước khác để kiếm sống.

Chỉnh sửa cuối:

thanhtps

Xe buýt
e,m hóng lấy KN sau này kiếm đường thui

Sailor

Xe tăng
Em đi loăng quăng khắp nơi, cuối cùng nhận ra chỉ có ở Việt Nam là sướng nhất, hô hô !

Sondaubang

Xe tăng
Topic này nhiều cụ tâm tư quá, trước đây em chả bao giờ có ý định di cư, còn khuyên bạn bè anh em đã định cư ở nước ngoài nên về nước, nhưng vài năm gần đây thấy môi trường sống ô nhiễm quá, xin nhắc lại: môi trường sống ô nhiễm trầm trọng. Thế hệ em không còn đủ sự chuẩn bị để di cư nữa, đành có những bước chuẩn bị cho f1 vậy.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Mã lai rất gần VN mà đk sống thì thật tuyệt. Không biết bác nào có hiểu về cách để có thẻ xanh của Mã lai thì chỉ cho bà con với ạ

scorp8x

Xe container
Mã lai rất gần VN mà đk sống thì thật tuyệt. Không biết bác nào có hiểu về cách để có thẻ xanh của Mã lai thì chỉ cho bà con với ạ
Sang Mã 1 lần là ko bao giờ muốn quay lại trừ khi công việc :D ko hiểu bác thấy hay điểm gì vậy

scorp8x

Xe container
Em cũng sang vài lần và đi hầu như khắp Mã Lai rồi!
Mềnh nhớ nhất cái lần ở KS 3* phía mặt tiền rõ hoành tráng mờ tối đi dạo phía sau thấy 1 dãy nhà thổ :)) ăn toàn phải ra khu tàu cho dễ nuốt mờ quán vỉa hè như VN cũng tính thuế VAT :)) gái Malay trắng nhìn còn đc chứ đa phần xấu bỏ mịa

coolpix8700

Xe ngựa
Mềnh nhớ nhất cái lần ở KS 3* phía mặt tiền rõ hoành tráng mờ tối đi dạo phía sau thấy 1 dãy nhà thổ :)) ăn toàn phải ra khu tàu cho dễ nuốt mờ quán vỉa hè như VN cũng tính thuế VAT :)) gái Malay trắng nhìn còn đc chứ đa phần xấu bỏ mịa
"Gái Mã Lai trắng" bác viết là người gốc tầu, còn người Mã Lai gốc thì lùn và hơi mập da sẫm mầu!
Ở mấy nước ĐNA thì đồ ăn ở Mã Lai và In Đô là khó nhằn nhất!
Có thời gian ở lâu (hơn tháng) mì tôm mang theo sang đã sạch, đi lùng khắp các siêu thị không ra, dù trong cái nào cũng có khu vực bán mỳ tôm của họ chất cao ngút!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Topic này nhiều cụ tâm tư quá, trước đây em chả bao giờ có ý định di cư, còn khuyên bạn bè anh em đã định cư ở nước ngoài nên về nước, nhưng vài năm gần đây thấy môi trường sống ô nhiễm quá, xin nhắc lại: môi trường sống ô nhiễm trầm trọng. Thế hệ em không còn đủ sự chuẩn bị để di cư nữa, đành có những bước chuẩn bị cho f1 vậy.
Chỉ nhìn vào nguồn nước sạch ( gọi là sạch) từ nguồn sông đà, sông hồng chúng ta đang uống, nguồn nước ngầm ( 1 số nơi chưa có nước sạch), tìm hiểu sẽ thấy chúng ô nhiễm hoá chất từ thượng nguồn bởi các hoá chất độc hại từ các mỏ KS, nhà máy xí nghiệp, khu đô thị... rồi chúng ra lại đem về uống. Đất nước không khí đều ô nhiễm trầm trọng, sợ lắm

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Sang Mã 1 lần là ko bao giờ muốn quay lại trừ khi công việc :D ko hiểu bác thấy hay điểm gì vậy
Khí hậu giống SG, thực phẩm và môi trường không bị ô nhiễm, người dân họ cũng lành, dễ sống. Mỗi tội món ăn của dân Mã và Ấn khó xơi thật

richter

Xe buýt
Cám ơn bác chủ thớt, topic này rất hay, nó đúng với nhu cầu của khá nhiều người trong đó có em.

Đã rất nhiều lần nhà em cũng có ý định bỏ xứ, nơi chôn rau cắt rốn, nơi thân thuộc, nơi đã sống đến gần nửa thế kỷ... mà ra đi. Tại vì ở VN hiện nay nó có quá nhiều vấn đề để mà mình vướng bận: ô nhiễm không khí, nguồn nước, thực phẩm bẩn, giáo dục, học hành con cái, giao thông... Nhà em không muốn nói đến chính trị chính em như nhiều bác, vì em không care, em cũng không làm nhà nước, không vào Đảng, nên có sang xứ người thì những vấn đề đảm bảo cho cuộc sống hàng ngày như em liệt kê ở trên nó thiết thực hơn, chứ Chính trị suy cho cùng đọc và chém chỉ tổ nhức đầu, bực mình mà nó cũng không giúp được gì cho bản thân và gia đình.

Em thuộc dạng cũng đi nhiều, biết nhiều, mắt thấy tai nghe tận mục sở thị khá nhiều nước, ăn uống sinh hoạt tận vào khu Footcray của Úc, quận Cam của Mẽo, phố người Việt ở Ba Lan, Hung, Tiệp... lẫn chui vào mấy xó xỉnh dân Việt chui rúc ở Hàn, Singapore. Và thấy rằng, chung qui nếu đi thì phải có một công việc, ít nhất của vợ, hoặc chồng, thu nhập cũng đừng có quá thấp, ít nhất tằn tiện cũng đủ chu cấp cho gia đình, thiếu một tý cũng tạm ok( lấy tiền tiết kiệm trong nước ăn dần trong khi chờ bạn kia kiếm việc hoặc F1 đủ lớn đi làm. Có một chỗ để sống nó đáng sống trên xứ người, F1 học hành đầy đủ, học phí ở mức chấp nhận được hoặc không mất học phí....

scorp8x

Xe container
Khí hậu giống SG, thực phẩm và môi trường không bị ô nhiễm, người dân họ cũng lành, dễ sống. Mỗi tội món ăn của dân Mã và Ấn khó xơi thật
Lành thì hên xui khi dân bên đó gốc nhập cư khá nhiều :D mình bị thằng taxi chém gấp đôi giá từ sb về KL ngay khi mới đến lần đầu đây, lúc về gặp đứa tử tế mới biết giá thực. Đổi tiền ra chỗ tư nhân thì loạn xì ngầu giá, vào ngân hàng thì đợi dài cổ. Nói chung là toàn bộ Asean chỉ có Sing ok nhất nhưng mình chả khoái, thà ở VN còn hơn.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Xếp hạng hoà bình thì Malaysia đứng thứ 3 châu á, global peace index. Xếp hạng hỗ trợ doanh nghiệp đứng đầu asian luôn. Là một trong rất ít nước đạo hồi yên bình hoà hợp giữa các đạo Hồi, Phật, Ấn độ giáo, Thiên chúa giáo. Xếp hạng tiếng anh cũng đứng đầu châu Á.
GDP 12k, hộ chiếu của Mã lai được miễn thị thực ở 156 nước trên TG, là công dân của Mã sẽ được miễn phí về giáo dục và y tế

richter

Xe buýt
Em tiếp...

Em có khá nhiều người bạn cũng đi như bác, chính những bạn như thế này làm em ngày đêm suy nghĩ về việc đi hay ở, xin kể ra đây một vài ví dụ điển hình:

1. Một bạn ở Úc, Melbourne, bạn đấy và gấu ở VN hơi bị ngon, đều làm cho NGO (Non Goverment Organisation- các tổ chức phi chính phủ). Lương cao, nhà lầu xe hơi, con học Quốc tế... nói chung là sung sướng theo chuẩn VN. Nhưng bạn ấy dứt quyết ra đi, bỏ việc, để nhà cho các cụ rồi dứt áo sang Úc. Hồi em sang Úc, bạn ấy có nhắn tin FB các kiểu lấy số để anh em gặp nhau hàn huyên tý, nhưng sang đó hơn 10 ngày đều không thể liên lạc với bạn đó :((.

Tết vừa rùi bạn ấy về VN chơi, 2 thằng có đi làm mấy cốc bia, bạn ấy tâm sự thật lòng là cuộc sống xứ Tư Bản không là như mơ, bạn ấy phải làm nghề đưa bánh Pizza :((, thời gian và công việc cực kỳ khó để gặp ở bển, ngoài ra lý do tế nhị là bạn ấy không muốn gặp do làm nghề thấp kém, hic :((. Tại vì ở VN bạn ấy vương tướng lắm nhưng sang bển cả 2 vợ chồng đều làm nghề tay chân, thấp kém trong xã hội Úc. Trước khi chia tay, bạn ấy biết em cũng đang muốn đi, liền thở dài và khuyên: "vợ chồng tôi là hy sinh đời bố, củng cố đời con, nên đành chấp nhận, cuộc sống bên bển nó sẽ tốt hơn về mặt sinh hoạt hàng ngày, nếu ông chấp nhận được thì hãy đi, sang đấy không anh em, bạn bè, cafe chém gió ít thời gian lắm, FB, diễn đàn càng ít, các cụ ốm đau nhiều lúc thương lắm nhưng khó về ông ạ..."

TOMCUA123

Xe máy
Đi hay ở, đó là câu hỏi kéo dài nhiều thế hệ ở Việt Nam , đối với gia đình tôi ít nhất là 3 thế hệ (thế hệ mẹ tôi ở thời điểm 1975, thế hệ tôi và thế hệ con tôi khi nó tròn 17 tuổi). Đó là nổi đau của đất nước ( xin đừng lầm lẫn khái niệm đất nước với nhà cầm quyền + party cai trị)! Phải rời bỏ quê hương , di cư tới một quốc gia xa lạ khác đó là 1 điều bất đắc dĩ, thế nhưng tại sao hàng mấy triệu người kéo nhau ra đi? Theo tôi đó là vì tâm lý bất an. Họ cảm thấy không an toàn về chính trị, về môi trường sống, về tài sản, về tương lai con cái.

Không kể đến cuộc di tản qui mô lớn năm 1975 và cuộc bỏ phiếu bằng chân ( vượt biên) những năm sau đó, thì hiện nay dòng người di cư ra nước ngoài vẫn tiếp tục. Có thể chia những người này ra là 3 nhóm chính. Thứ nhất là trí thức (kể cả du học sinh), thứ hai là doanh nhân và thứ ba là quan chức tham nhũng (tẩu tán tài sản). Ngoài ra có thể kể đến số người xuất khẩu lao động và cô dâu xuất khẩu .Chắc chắn trong tương lai xu hướng rời bỏ đất nước sẽ ngày 1 nhiều hơn.

Những người còn ở lại trong nước thì có thể chia làm 3 nhóm. Nhóm thứ 1 đã và đang tìm đường rời đi nhưng chưa đến thời điểm. Nhóm thứ hai thì an phận, an phận vì không có điều kiện, hoặc nếu có điều kiện thì lại e ngại khi từ bỏ nơi đang kiếm sống được để đến 1 nơi xa lạ (văn hóa, ngôn ngữ v.v..) Và nhóm thứ 3 là loại trung thành (có suy nghĩ hoặc mù quáng) với chế độ, nhóm này dĩ nhiên là không đi (bởi vì không đi được do lý lịch + sản hoặc nghĩ có sang đó cũng không biết làm gì để sống sung sướng như ở VN).

Trung Quốc hiện nay cũng rất giống VN, giới sinh viên du học không về nước, giới doanh nhân sơ tán sang nước Mỹ, Úc..., quan chức tham nhũng lo kiếm thẻ xanh.
Haiz. Hiện trạng di cư nước ngoài bây giờ phổ biến lắm các Bác ợ, Đứa trẻ con 10 tuổi đã có định hướng cho mình bằng cách du học nước ngoài rồi

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Lành thì hên xui khi dân bên đó gốc nhập cư khá nhiều :D mình bị thằng taxi chém gấp đôi giá từ sb về KL ngay khi mới đến lần đầu đây, lúc về gặp đứa tử tế mới biết giá thực. Đổi tiền ra chỗ tư nhân thì loạn xì ngầu giá, vào ngân hàng thì đợi dài cổ. Nói chung là toàn bộ Asean chỉ có Sing ok nhất nhưng mình chả khoái, thà ở VN còn hơn.
70% là Mã gốc, còn lại là Hoa và Ấn. Điều kiện nhập cư cực kỳ khó nên dân nhập cư chỉ được cư trú theo đăng ký chứ không được nhập tịch. Dân giàu hầu hết là dân gốc Hoa