[Funland] Tãn mạn về việc di cư sang nước ngoài...

richter

Xe buýt
Muốn đào tạo ai nói phải có logic đã nhé.
Thôi tôi xin nhé, ông đừng quote bài tôi nữa. Cái kiểu tranh luận của ông thấy khác ý mình là đả kích cá nhân và gọi người khác DLV thì ông không phải là người để tôi tranh luận.

Xin dừng để bớt loãng thớt, tôi không muốn vì ông mà mất mịa cái thớt này :((, để những người muốn ra đi như tôi tham khảo bác chủ thớt và những người đang ở bển khác có một con mắt khách quan. Nhất là những người không phải ra đi từ đường học hành (ĐH, trên ĐH,...) hoặc xuất khẩu lao động như bác chủ thớt.

Thế nhé.

richter

Xe buýt
Em đọc thấy cái ví dụ thứ 2 đúng là có gì đó nó ngược ngược, để định cư nhất là với người có đk thu nhập hơn mức bt thì họ rất thận trọng, so sánh thự nghiệm chán mới quyết định cụ thể. Như khu nhà em họ cho con sang học, rồi vài lần sang thăm con để sống thử vài tháng mỗi lần trước, rồi mua nhà cho con... sau đó thấy ổn họ mới kéo nhau sang định cư hẳn bên Mỹ , Úc, Canada
Đấy, bác nói đúng ý mấy đứa bạn thành công của em. Nó bảo đi theo F1 là cực kỳ chuẩn.

Bác xem hộ em bài #227 của em nhé.

LeQz

Xe tải
Chuyện thật đấy, nhưng có thể thông tin về bạn đó không đầy đủ vì đã lâu lắm bọn em không contact được, bác à, chính vì bạn đó và bạn bên Úc nên cái quyết định di cư của nhà em nó mới nhức đầu như thế.

Bạn ấy bảo đi theo diện đầu tư, em không biết chính xác số tiền nộp cho Mẽo bao nhiêu để đầu tư, bạn ấy bảo mấy năm sau thì được hoàn tiền (em thấy hơi lạ là đã gọi là đầu tư sao lại được hoàn tiền?)

Thu nhập chừng 100 củ nhưng mới được khoảng trên dưới 10 năm, em cũng không biết đã bán đất ở VN chưa, nhưng đất của mẹ bạn ấy vẫn ở Gia Lâm. Xe thì tất nhiên bán rùi.

Bạn ấy chuẩn bị và hụt cho chuyện đi này ít nhất là 2 lần, em nghĩ bạn ấy cũng suy nghĩ, cũng liên lạc với cô bạn cho bạn ấy làm nghề bán vé máy bay quá nhiều lần rùi mới quyết định. Lần cuối nói chuyện Facetime với bạn ấy cách đây 5 tháng sau đó mất liên lạc, bạn bảo đầu năm sau chồng bạn ấy mới có việc, việc chân tay thôi và mới mua cái xe đầu tầm 7000 ÚSD.

PS: em có khá nhiều bạn thành công ở nước ngoài, Úc có, Canada có, Mẽo có, Pháp có, ngoài ra em có ông anh con bác bên Ba lan cũng khá thành công... nhưng hầu hết các bạn ấy đều là đi học ĐH bên ấy và ở lại, có một số là đi học cao học, Tiến sỹ ở lại và khá ngon. Nhưng em muốn đưa ra 2 trường hợp này nhờ bác chủ thớt minhngoc61 xem có đúng những nguy cơ như vậy để công cuộc di cư của em và gia đình nó không rơi vào những hoàn cảnh như 2 bạn kia, thế thôi, xin các bác đừng ném đá.
Và cũng xin nói thêm là có một số bạn học ĐH, thành công ở bển khuyên em đầu tư cho F1 học DH học trung học ở bển và sau đó di cư theo F1 nó sẽ thuận lợi hơn cho cả công việc, gia đình, và như vậy nó có một nền tảng để thuận lợi hơn...

Có đúng như vậy không các bác?

Cũng như các cụ ở tỉnh lên Hà nội - HCM sinh sống cư ngụ thôi, Thân cô thế cô bắt đầu cuộc sống mơi ở xứ người thì bao giờ chả vất vả, Kể ra thì khổ nhưng bảo về quê cày ruộng thì có mấy ai về?

Thẻ xanh ở bển cũng như các cụ/mợ ở quê ra thành phố muốn xin được hộ khẩu thôi.

Chẳng qua là ra nước ngoài khó về vấn đề hoà nhập hơn thôi ạ.

Còn phân biệt ở đâu chả có, trong nước mình đầy.

Ai đủ điều kiện, muốn đi thì nên đi.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Đấy, bác nói đúng ý mấy đứa bạn thành công của em. Nó bảo đi theo F1 là cực kỳ chuẩn.

Bác xem hộ em bài #227 của em nhé.
Khu nhà em có mấy nhà đã bán và định cư theo con cái, bọn trẻ hầu hết học trường tư và quốc tế rồi du học và ở lại hết theo diện bố mẹ đầu tư như em nói ở trên. Thi thoảng họ vẫn về VN chơi, vẫn có nhiều khoản đầu tư ở VN sinh sôi nảy nở bình thường.

Còn đi sang đó như dân lao động, học thức thấp, đk kinh tế kém thì đúng là khó hoà nhập và rất khổ khác gì mấy dân lao động chân tay ở quê ra HN hay SG làm thuê làm mướn đâu

coolpix8700

Xe ngựa
Ai đủ điều kiện, muốn đi thì nên đi.
Hình như ở đây chưa ai viết không nên đi!
Có khi ngay Nhà nước cũng đang ngấm ngầm khuyến khích (tất nhiên là chẳng dám công khai).
Chỉ có người viết muốn hay không muốn đi thôi!
Em cũng ủng hộ những người muốn đi, có khả năng đi được thì cứ đi hết!
Nếu có phản đối, là phản đối hành động của những người cả đi được rồi hay mong muốn mà chưa đi được lại quay lựng chửi nơi đã sinh ra mình!

nguyenlethang

Xe buýt
(tiếp)

Nói thêm về việc cơ hội đi sang Mỹ, phải đề cập đến việc “bảo lãnh dắt dây”.

Một người tôi quen, anh ta về VN cưới vợ, cô vợ trẻ khoãng chừng 22, 23. Sau 1 năm làm thủ tục bảo lãnh, cô vợ sang Cali đoàn tụ cùng chồng. Sau 3 năm cô ta thi đậu quốc tịch Mỹ ( vợ, hoặc chồng của công dân Mỹ thì chỉ cần 3 năm định cư là có thể xin thi quốc tịch thay vì 5 năm như những diện khác), ngay lập tức cô ấy làm hồ sơ bảo lãnh cho cha mẹ ruột. Khoãng 1 năm sau, 2 ông bà sang đây đoàn tụ cùng con gái và con rể. Ngay sau khi nhận thẻ xanh, 2 ông bà ra VP luật sư làm thủ tục bảo lãnh cho 3 đứa con dưới 21 tuổi ( đi theo diện F2A). Diện này khoãng 5 năm sau là sang tới Mỹ. Mình ngồi ngẫm nghĩ, cô chị gái theo chồng sang Mỹ chỉ trong vòng 10 năm, đã mang thêm 5 người trong gia đình sang Mỹ, và 3 đứa em còn độc thân kia , sau khi lấy thẻ xanh, không chừng lại quay về VN cưới vợ, cưới chồng và 3 dây chuyền ( bảo lãnh) mới lại bắt đầu.
Bạn em, người Ấn, sau khi cố sang Anh (đã sang học rồi phải về) đã sang Mỹ thành công với cách này,

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Người trẻ muốn đi thì thiếu điều kiện kinh tế. Có tuổi rồi thì quá khứ níu kéo. Haizz
Em chỉ hy vọng đất nước khá khẩm để những con người như em ko phải đắn đo khi nghĩ đến chuyện di cư.

mrtran84

Xe tải
Mọi người cứ nghĩ đi vì tài chính, nhưng với em thì ra ở nước ngoài vì môi trường sống.

Eureka81

Xe hơi
Chim khôn chọn cành cao mà đậu, em chưa đc xuất ngoại bao giờ nên hóng thớt. Biết đâu F1 nó lại đi thì seo :)

nocex

Xe buýt
Thằng có thu nhập 100 triệu/tháng đã là người giàu à? Thế thì cụ khỏi cần dậy em, bởi em có thu nhập cao hơn mức đó rồi.

Cuồng Mỹ, cuồng người giàu như thế thì làm sao khá được.
Em cũng thu nhập trên 100 từ lương nè, mà cũng muốn đi, nhưng chắc chờ cơ hội cho F1:D

Vấn đề là cuộc sống nó có nhiều điều ngoài thu nhập như an sinh xã hội, giáo dục F1, môi trường... các tấm gương làm giàu tại địa phương méo mó quá ảnh hưởng đến F1 (hối lộ, tham nhũng, chung chi...)

P/S: em hỏi cá nhân tý: thu nhập của cụ hoàn toàn từ lương?

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Cái thớt của em mở ra để chia sẻ những suy nghĩ, kinh nghiệm bản thân ,thế nhưng bây giờ thành 1 chổ lộn xộn. Đây sẽ là post cuối cùng của em trong thớt này, nhằm mục đích giúp những bác nào muốn ra đi định cư ở nước ngoài.

Dưới đây là 1 số cách thực tế để đi sang Mỹ:

Cách thứ 1: Cho F1 đi học: Đây là cách hay nhất, an toàn nhất. Các cháu có thể đi du học từ cấp 3, sau đó lên Đại học. Trong quá trình học thì có thể tìm bạn gái, hay bạn trai , nếu hợp thì tiến tới hôn nhân và có thẻ xanh, định cư ở lại. Sau đó bảo lảnh bố mẹ sang. Nếu không muốn dính líu tình cảm, thì có thể kết hôn giả với bọn bạn học, mất khoãng 3 hay 4 chục ngàn đô. (đôi khi có đứa tốt bụng , làm free không mất tiền, hồi em đi học, đã thấy có đứa gốc China làm free cho 1 con bé du học sinh CHina) . Đừng xót số tiền này, nó không mất đi đâu cả, vì kết hôn xong là sẽ có thẻ xanh, mà có thẻ xanh mà còn đang đi học thì sẽ được miễn học phí và còn được Financial Aid (khoãng 5,300 đô) 1 năm học.

Tính ra vẫn có lãi so với tiền ăn học của một du học sinh nước ngoài( học xong Đại học mất khoãng 100 ngàn).
Đi học phải chọn ngành nghề mà xã hội Mỹ đang cần, đừng có học những ngành nghề vớ vẫn, sẽ thất nghiệp sau khi ra trường.

Chỉnh sửa cuối:

Do den hai banh

Xe tải
Bác ở cách em 2 tiếng lái xe :D. Châu á thì ko nói, lúc em học lớp ESL mấy đứa bên trung đông nó nói cả châu á mày nói tiếng TQ hay sao ? Mình chỉ bản đồ google thấy có chữ " south china sea " bọn nó cứ nghĩ vn mình là 1 khu tự trị của khựa nữa mới vãi :)). Còn Mỹ đen, bọn Mễ cũng nghĩ châu Á mình gốc từ China mà ra.

Trong số đó chắc có 3 triệu công dân ưu tú bác nhỉ :>
3 triệu ông này không biết sống thế nào cụ nhỉ. Ai làm ai nộp thuế cho mà ăn. Giải quyết xxx chắc cũng khó. Ỉa ra ai hót cho... các cụ tiếp ạ.

Dan du an

Xe ba gác
Một thanh niên ăn lương ba củ kể lại. Giờ internet gọi Skype cũng tốn tiền hả. Cập nhật lại tin cho nó logic đi.
Chắc trường hợp đó sang làm ở mỏ kim cương ở Nam Phi nên nó thế cụ ạ. Hê hê, nhiều ông toàn nghe nói mà chém như người nhà nhà mình.

Do den hai banh

Xe tải
Thằng có thu nhập 100 triệu/tháng đã là người giàu à? Thế thì cụ khỏi cần dậy em, bởi em có thu nhập cao hơn mức đó rồi.

Cuồng Mỹ, cuồng người giàu như thế thì làm sao khá được.
Thu nhập 10 triệu đồng vn/ tháng đã là mơ ước của 2/3 dân số vn rồi cụ ạ. Cụ sống ở đâu thế. Hay cụ ở trển... mây.

xecon

Xe điện
Thu nhập 10 triệu đồng vn/ tháng đã là mơ ước của 2/3 dân số vn rồi cụ ạ. Cụ sống ở đâu thế. Hay cụ ở trển... mây.
Nhiều người lương thấp nhưng lậu ngất trời nên vẫn coi quê hương là chùm khế ngọt.

Nhóm ăn được lậu thì cụ biết rồi:D

Fabulous

Xe Cứu Trợ
Chuyện thật đấy, nhưng có thể thông tin về bạn đó không đầy đủ vì đã lâu lắm bọn em không contact được, bác à, chính vì bạn đó và bạn bên Úc nên cái quyết định di cư của nhà em nó mới nhức đầu như thế.

Bạn ấy bảo đi theo diện đầu tư, em không biết chính xác số tiền nộp cho Mẽo bao nhiêu để đầu tư, bạn ấy bảo mấy năm sau thì được hoàn tiền (em thấy hơi lạ là đã gọi là đầu tư sao lại được hoàn tiền?)

Thu nhập chừng 100 củ nhưng mới được khoảng trên dưới 10 năm, em cũng không biết đã bán đất ở VN chưa, nhưng đất của mẹ bạn ấy vẫn ở Gia Lâm. Xe thì tất nhiên bán rùi.

Bạn ấy chuẩn bị và hụt cho chuyện đi này ít nhất là 2 lần, em nghĩ bạn ấy cũng suy nghĩ, cũng liên lạc với cô bạn cho bạn ấy làm nghề bán vé máy bay quá nhiều lần rùi mới quyết định. Lần cuối nói chuyện Facetime với bạn ấy cách đây 5 tháng sau đó mất liên lạc, bạn bảo đầu năm sau chồng bạn ấy mới có việc, việc chân tay thôi và mới mua cái xe đầu tầm 7000 ÚSD.

PS: em có khá nhiều bạn thành công ở nước ngoài, Úc có, Canada có, Mẽo có, Pháp có, ngoài ra em có ông anh con bác bên Ba lan cũng khá thành công... nhưng hầu hết các bạn ấy đều là đi học ĐH bên ấy và ở lại, có một số là đi học cao học, Tiến sỹ ở lại và khá ngon. Nhưng em muốn đưa ra 2 trường hợp này nhờ bác chủ thớt minhngoc61 xem có đúng những nguy cơ như vậy để công cuộc di cư của em và gia đình nó không rơi vào những hoàn cảnh như 2 bạn kia, thế thôi, xin các bác đừng ném đá.
Và cũng xin nói thêm là có một số bạn học ĐH, thành công ở bển khuyên em đầu tư cho F1 học DH học trung học ở bển và sau đó di cư theo F1 nó sẽ thuận lợi hơn cho cả công việc, gia đình, và như vậy nó có một nền tảng để thuận lợi hơn...

Có đúng như vậy không các bác?
Nếu thông tin không đầy đủ và chính xác thì cũng chả tranh luận thêm làm gì cho mất thời gian. Em chỉ muốn còm với cụ 1 ý: Vận hạn con người ở đâu cũng vậy, lúc lên lúc xuống. Ngay cụ Thuận (Vũ Đức) nhà ta, đang sống dở chết dở ở Sudico đùng 1 cái sang PVC rồi leo thoăn thoắt lên Chánh VP Bộ CT, lại đùng 1 cái xộ khám. Em vẫn hơi lăn tăn là bạn cụ thu nhập trăm củ mà vẫn trườn cho được qua bển. Vì em biết ở bển hơn ta nhiều thứ, nhưng kiếm được việc thu nhập $500k/năm hoàn toàn không dễ chút nào, kể cả với những người rất giỏi chuyên môn. Còn nếu cứ chịu khó kiếm đều đều tram củ/tháng, thỉnh thoảng du lịch rồi định hướng F1 lâu dài thì lại là chuyện khác. Còn nếu thu nhập 1 đôi k $/tháng mà có cơ hội qua thì em không bình luận.

congacon22

Xe hơi
Những người đi còn tốt hơn những người ở lại chỉ biết chửi đổng.