[Funland] Tãn mạn về việc di cư sang nước ngoài...

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Be
@ cụ minhngoc61: em cảm thấy rất thú vị khi cụ mở cái thớt này. Đây chính là chia sẻ của người thật việc thật về quá trình di cư và ổn định cuộc sống tại trời tây. Nếu mà có cơ hội thì chắc em theo chân cụ trong vòng 1 nốt nhạc mà ko cần đắn đo suy nghĩ luôn ợ.

Trước giờ cũng đọc khá nhiều các thớt về cs của người Việt ở Cali, em thấy họ rất kỳ thị những ai nói giọng Bắc đúng ko cụ? Như vậy cũng dở nhỉ, ko lẽ giờ em qua little Saigon ăn phở thì phải xổ giọng miền Nam :D Điểm này cho thấy người Việt dù có đi đâu cũng vẫn là người Việt, có những tính xấu cố hữu rất khó sửa đổi. Sang đến đấy rồi vẫn còn mang tâm lý kỳ thị nhau thì rất dở.
Bên này hầu như phân nữa là nói giọng Bắc bác ạ. Vì người Bắc di cư năm 1954 ( thành phần biết rỏ + sản và chống + quyết liệt) chạy sang đây ( chạy tập 2) rất nhiều.

Chỉ có lớp già (trên 60, 70 tuổi, thành phần chế độ Sài Gòn ) là chống + cực đoan thôi. Những người trẻ thì họ thoáng hơn, chẵng còn kỳ thị + sản hay quốc gia như lúc mình mới sang ( cách đây hơn chục năm).
Bây giờ biểu tình chống + ở phố Bolsa chỉ còn các bậc bô lảo tham gia. Lớp trung niên cở mình và lớp trẻ thì ít lắm, họ bận đi làm , đi học...

MrMilan

Xe điện
Em hóng xem câu chuyện thế nào, em thuộc nhóm người muốn đi nhưng ko có điều kiện, thôi thì cứ mơ ước vậy

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Lúc mới sang mình thấy 1 điều lạ trong kinh doanh mua bán kiểu Mỹ, nó trái ngược với cách kinh doanh VN. Đó là tới những ngày lể, giới kinh doanh tổ chức hạ giá bán sản phẩm, thay vì tăng giá, chặt chém như ở VN. Riết rồi cũng quen, tới ngày lể cũng ngóng xem hạ giá…..Hôm nay sắp tới ngày lể Lao Động Mỹ ( ngày 5 tháng 9), mình nhận được mấy tờ quảng cáo của chợ States Bros, đưa lên cho các bác xem thử

Chỉnh sửa cuối:

Lacet_ti

Xe container
@ cụ minhngoc61: em cảm thấy rất thú vị khi cụ mở cái thớt này. Đây chính là chia sẻ của người thật việc thật về quá trình di cư và ổn định cuộc sống tại trời tây. Nếu mà có cơ hội thì chắc em theo chân cụ trong vòng 1 nốt nhạc mà ko cần đắn đo suy nghĩ luôn ợ.

Trước giờ cũng đọc khá nhiều các thớt về cs của người Việt ở Cali, em thấy họ rất kỳ thị những ai nói giọng Bắc đúng ko cụ? Như vậy cũng dở nhỉ, ko lẽ giờ em qua little Saigon ăn phở thì phải xổ giọng miền Nam :D Điểm này cho thấy người Việt dù có đi đâu cũng vẫn là người Việt, có những tính xấu cố hữu rất khó sửa đổi. Sang đến đấy rồi vẫn còn mang tâm lý kỳ thị nhau thì rất dở.
Cụ là bên thắng cuộc, làm sao biết đc vị thế những ng đã bỏ đất nước, mất nhà cửa, thiệt thòi cs đủ đường. Cụ thử vd Bắc Việt thua trong cuộc chiến, gia đình cụ phải bỏ tất cả đế sang TQ sống nhờ xem :)

tank_fun

Xe tăng
Nói chung là đào thải thôi, cái gì xấu sẽ tự nó diệt, cái gì đẹp thì nó sẽ tiếp tục phát triển.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Be

Bên này hầu như phân nữa là nói giọng Bắc bác ạ. Vì người Bắc di cư năm 1954 ( thành phần biết rỏ + sản và chống + quyết liệt) chạy sang đây ( chạy tập 2) rất nhiều.

Chỉ có lớp già (trên 60, 70 tuổi, thành phần chế độ Sài Gòn ) là chống + cực đoan thôi. Những người trẻ thì họ thoáng hơn, chẵng còn kỳ thị + sản hay quốc gia như lúc mình mới sang ( cách đây hơn chục năm).
Bây giờ biểu tình chống + ở phố Bolsa chỉ còn các bậc bô lảo tham gia. Lớp trung niên cở mình và lớp trẻ thì ít lắm, họ bận đi làm , đi học...
Giọng bắc 54 thì nó cũng lơ lớ rồi cụ nghe vẫn biết.
Em máu lắm mà chỉ sợ sang đấy khi mình vào quán ăn hay quán cà phê bọn nó đánh cụ à.

deeplearning

Xe tăng
Em hóng cụ minhngoc, em tuy ở Mẽo nhưng không tiếp xúc với người Việt tại các nơi tập trung người Việt vì công việc của em thuần tuý chuyên môn chứ không buôn bán gì cả. Em có qua Little Saigon một lần nhưng cũng chỉ gọi là đi qua ngó nghiêng thấy nó cũng chẳng có gì, có chăng nhiều người Việt nói tiếng Việt, chứ đồ ăn Việt em cũng quên khẩu vị ít nhiều rồi. Thực ra hồi ở VN gia đình còn khó khăn đâm ra phở cũng chỉ hiếm lắm mới được ăn giờ về VN ăn Phở ở quán ngon em cũng không cảm nhận được mấy, kể ra cũng hay !

Cảm nhận cá nhân của em thì đội ngũ chống + làm cho VNCH đã già lắm rồi (đa số là xanh cỏ), từ F1 và F2 trở lên chắc họ không thèm quan tâm tới VN mấy đâu, lo học và đi làm thôi. Những người chống + còn lại bây giờ đa số là con cháu của những người làm cho VNCH bị phân biệt ngược đãi sau đó được bảo lãnh qua vào cái thời kỳ khó khăn. Nhưng nói chung những người này chống đối không nhiều, họ có thể không thích/ghét chính quyền chứ họ cũng chẳng chống đối gì cả. Có gì mà chống khi cả gia đình đã qua. Chỉ tới lứa F1 của đội này đi làm có chút vị trí nữa là xong thôi. Theo em Việt-New sẽ forever vì nó như cái thùng rác không đáy ấy, bỏ nó đi rác biết vứt vào đâu.

xezace

Xe tăng
Đi hay ở, đó là câu hỏi kéo dài nhiều thế hệ ở Việt Nam , đối với gia đình tôi ít nhất là 3 thế hệ (thế hệ mẹ tôi ở thời điểm 1975, thế hệ tôi và thế hệ con tôi khi nó tròn 17 tuổi). Đó là nổi đau của đất nước ( xin đừng lầm lẫn khái niệm đất nước với nhà cầm quyền + party cai trị)! Phải rời bỏ quê hương , di cư tới một quốc gia xa lạ khác đó là 1 điều bất đắc dĩ, thế nhưng tại sao hàng mấy triệu người kéo nhau ra đi? Theo tôi đó là vì tâm lý bất an. Họ cảm thấy không an toàn về chính trị, về môi trường sống, về tài sản, về tương lai con cái.

Không kể đến cuộc di tản qui mô lớn năm 1975 và cuộc bỏ phiếu bằng chân ( vượt biên) những năm sau đó, thì hiện nay dòng người di cư ra nước ngoài vẫn tiếp tục. Có thể chia những người này ra là 3 nhóm chính. Thứ nhất là trí thức (kể cả du học sinh), thứ hai là doanh nhân và thứ ba là quan chức tham nhũng (tẩu tán tài sản). Ngoài ra có thể kể đến số người xuất khẩu lao động và cô dâu xuất khẩu .Chắc chắn trong tương lai xu hướng rời bỏ đất nước sẽ ngày 1 nhiều hơn.

Những người còn ở lại trong nước thì có thể chia làm 3 nhóm. Nhóm thứ 1 đã và đang tìm đường rời đi nhưng chưa đến thời điểm. Nhóm thứ hai thì an phận, an phận vì không có điều kiện, hoặc nếu có điều kiện thì lại e ngại khi từ bỏ nơi đang kiếm sống được để đến 1 nơi xa lạ (văn hóa, ngôn ngữ v.v..) Và nhóm thứ 3 là loại trung thành (có suy nghĩ hoặc mù quáng) với chế độ, nhóm này dĩ nhiên là không đi (bởi vì không đi được do lý lịch + sản hoặc nghĩ có sang đó cũng không biết làm gì để sống sung sướng như ở VN).

Trung Quốc hiện nay cũng rất giống VN, giới sinh viên du học không về nước, giới doanh nhân sơ tán sang nước Mỹ, Úc..., quan chức tham nhũng lo kiếm thẻ xanh.

( đang giờ làm, sẽ viết tiếp sau...)
Cụ ni khả năng là ******** phỏng, nghi lắm
(tiếp)

Mình không lạm bàn về cuộc sống trong nước của những người ở lại, cái này các bác trong diễn đàn rõ hơn mình, chỉ xin nói về phía những người ra đi.

Khi sang Mỹ mình định cư ở Little Saigon, Orange County, bang California (nơi được mệnh danh là thủ đô của cộng đồng người Việt Hải ngoại). Người Việt sống ở đây nhiều đến mức mà bạn có thể sống ở đây tới già tới chết mà không cần phải biết nói tiếng Anh. Mới nhập cư, xuống sân bay Los Angeles, vào văn phòng Sở di trú để làm thủ tục nhập cư, nếu không nói tiếng Anh sẽ có nhân viên di trú gốc Việt giúp đở làm thủ tục.Đi khám sức khỏe bệnh viện cũng có nhiều y tá nói tiếng Việt, đi làm thủ tục nhập học cho con , văn phòng học khu Garden Grove, Fountain Valley có nhiều nhân viên nói tiếng Việt, thâm chí có cả mẫu đơn bằng tiếng Việt. Dọc trên các trục đường phố chính như Bolsa, Westminster, Brookhusrt là san sát các văn phòng Luật sư, Bác sĩ, Dealer xe, gara sửa xe treo bảng tiếng Việt và dĩ nhiên là do người Việt quản lý. Về thực phẩm Việt Nam thì có hơn chục cái siêu thị (chợ) Việt Nam nằm gần kề nhau, và bán buôn với giá rất là cạnh tranh để thu hút khách hàng. Cộng đồng người Việt ở đây đa phần là gia đình sĩ quan, viên chức, doanh nhân chế độ Việt Nam Cộng hòa cho nên họ rất ghét những gì thuộc về + sản.
Lúc mới sang, khi gặp tôi, đa phần những người cũ họ hỏi : " anh ở bển được học hành, làm ăn khá như vậy chắc là đ ả n g viên rồi hả?"

(còn tiếp)
Bây giờ sang đó thủ tục dư nào? cụ mật thư cho cháu với. sướng quá......Nếu có ĐK cháu tất tay sang xem Tư bản giãy chết như nào?

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
(tiếp)

Nói thêm về việc cơ hội đi sang Mỹ, phải đề cập đến việc “bảo lãnh dắt dây”.

Một người tôi quen, anh ta về VN cưới vợ, cô vợ trẻ khoãng chừng 22, 23. Sau 1 năm làm thủ tục bảo lãnh, cô vợ sang Cali đoàn tụ cùng chồng. Sau 3 năm cô ta thi đậu quốc tịch Mỹ ( vợ, hoặc chồng của công dân Mỹ thì chỉ cần 3 năm định cư là có thể xin thi quốc tịch thay vì 5 năm như những diện khác), ngay lập tức cô ấy làm hồ sơ bảo lãnh cho cha mẹ ruột. Khoãng 1 năm sau, 2 ông bà sang đây đoàn tụ cùng con gái và con rể. Ngay sau khi nhận thẻ xanh, 2 ông bà ra VP luật sư làm thủ tục bảo lãnh cho 3 đứa con dưới 21 tuổi ( đi theo diện F2A). Diện này khoãng 5 năm sau là sang tới Mỹ. Mình ngồi ngẫm nghĩ, cô chị gái theo chồng sang Mỹ chỉ trong vòng 10 năm, đã mang thêm 5 người trong gia đình sang Mỹ, và 3 đứa em còn độc thân kia , sau khi lấy thẻ xanh, không chừng lại quay về VN cưới vợ, cưới chồng và 3 dây chuyền ( bảo lãnh) mới lại bắt đầu.

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ni khả năng là ******** phỏng, nghi lắm
Ở Little Saigon này chẵng mấy ai quan tâm tới mấy cái tổ chức quyên tiền của đồng hương để kiếm ăn đại loại như ******** bác ạ. Dân bên này họ quan tâm tới vụ ô nhiểm cá chết ở miền Trung thì có, vì cá nhiểm độc liên quan tới nước mắm, họ ở Mỹ nhưng vẫn đang dùng
nước mắm.

Danny Le

Đi bộ
chỉ béo các nước bán thẻ xanh. Khi cần bọn tham nhũng vẫn bị dẫn độ về nước :D
Đang chờ thẻ xanh thì ko nói, đã có quốc tịch rồi thì phần lớn nhất định bỏ cái quốc tịch VN bác ạ. Vừa ko bị rắc rối chính quyền khi về nước với lại tránh cái dẫn độ như bác nói .

Em thì em sẽ ở lại cụ ạ :) đi hết rồi ai thay đổi đất nước này tốt hơn đây

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Đang chờ thẻ xanh thì ko nói, đã có quốc tịch rồi thì phần lớn nhất định bỏ cái quốc tịch VN bác ạ. Vừa ko bị rắc rối chính quyền khi về nước với lại tránh cái dẫn độ như bác nói .
Thằng con mình sang đây khi 17 tuổi, (vì nó sang trước 18 tuổi nên tự động có quốc tịch Mỹ) vừa nhận được passport Mỹ là nó nói với mình : " Ba làm đơn gởi cho Đại Sứ Quán VN ở Mỹ xin thôi quốc tịch VN cho con đi". Mình hết sức ngạc nhiên hỏi tại sao? ( thằng nhóc ở VN từ nhỏ tới lớn có bao giờ quan tâm tới chính trị đâu?sao mới qua Mỹ có mấy tháng lại đòi thôi quốc tịch?). Nó trả lời : nếu còn giữ quốc tịch VN thì nếu con về VN thăm mẹ, rũi bị bắt đi nghĩa vụ quân sự đánh nhau với Trung Quốc thì sao?

Ranfer

Xe buýt
em già rồi (U50), không biết sang bển có còn thích nghi được không nhỉ? Chỉ lo cả ngày không gặp được ai đồng hương nói chuyện!

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Thằng con mình sang đây khi 17 tuổi, (vì nó sang trước 18 tuổi nên tự động có quốc tịch Mỹ) vừa nhận được passport Mỹ là nó nói với mình : " Ba làm đơn gởi cho Đại Sứ Quán VN ở Mỹ xin thôi quốc tịch VN cho con đi". Mình hết sức ngạc nhiên hỏi tại sao? ( thằng nhóc ở VN từ nhỏ tới lớn có bao giờ quan tâm tới chính trị đâu?sao mới qua Mỹ có mấy tháng lại đòi thôi quốc tịch?). Nó trả lời : nếu còn giữ quốc tịch VN thì nếu con về VN thăm mẹ, rũi bị bắt đi nghĩa vụ quân sự đánh nhau với Trung Quốc thì sao?
Con cụ nhập cảnh về VN bằng cái nào thì nó là quốc tịch ấy nên ko sợ, ko cần bỏ cái quốc tịch VN nếu nó ko chìa cái hộ chiếu VN ra thì coi như ko có quốc tịch VN cụ ạ.
Theo em cứ giữ cái quốc tịch VN vì Mỹ nó có nhiều kẻ thù, sau này vì công việc hay gì đấy mình gặp thằng chống mỹ nếu mình nhận là người Mỹ có thể nguy hiểm thì giơ cái quốc tịch VN ra bảo tao là kẻ thù Mỹ.

Mech_man

Xe hơi
Đi hay ở, đó là câu hỏi kéo dài nhiều thế hệ ở Việt Nam , đối với gia đình tôi ít nhất là 3 thế hệ (thế hệ mẹ tôi ở thời điểm 1975, thế hệ tôi và thế hệ con tôi khi nó tròn 17 tuổi). Đó là nổi đau của đất nước ( xin đừng lầm lẫn khái niệm đất nước với nhà cầm quyền + party cai trị)! Phải rời bỏ quê hương , di cư tới một quốc gia xa lạ khác đó là 1 điều bất đắc dĩ, thế nhưng tại sao hàng mấy triệu người kéo nhau ra đi? Theo tôi đó là vì tâm lý bất an. Họ cảm thấy không an toàn về chính trị, về môi trường sống, về tài sản, về tương lai con cái.

Không kể đến cuộc di tản qui mô lớn năm 1975 và cuộc bỏ phiếu bằng chân ( vượt biên) những năm sau đó, thì hiện nay dòng người di cư ra nước ngoài vẫn tiếp tục. Có thể chia những người này ra là 3 nhóm chính. Thứ nhất là trí thức (kể cả du học sinh), thứ hai là doanh nhân và thứ ba là quan chức tham nhũng (tẩu tán tài sản). Ngoài ra có thể kể đến số người xuất khẩu lao động và cô dâu xuất khẩu .Chắc chắn trong tương lai xu hướng rời bỏ đất nước sẽ ngày 1 nhiều hơn.

Những người còn ở lại trong nước thì có thể chia làm 3 nhóm. Nhóm thứ 1 đã và đang tìm đường rời đi nhưng chưa đến thời điểm. Nhóm thứ hai thì an phận, an phận vì không có điều kiện, hoặc nếu có điều kiện thì lại e ngại khi từ bỏ nơi đang kiếm sống được để đến 1 nơi xa lạ (văn hóa, ngôn ngữ v.v..) Và nhóm thứ 3 là loại trung thành (có suy nghĩ hoặc mù quáng) với chế độ, nhóm này dĩ nhiên là không đi (bởi vì không đi được do lý lịch + sản hoặc nghĩ có sang đó cũng không biết làm gì để sống sung sướng như ở VN).

Trung Quốc hiện nay cũng rất giống VN, giới sinh viên du học không về nước, giới doanh nhân sơ tán sang nước Mỹ, Úc..., quan chức tham nhũng lo kiếm thẻ xanh.

Em chẳng ở trong nhóm nào của cụ nhưng em cũng không đi, em đi nhiều roài thấy ở đâu nó cũng có cái áp lực về tiền bạc nó cũng như nhau. Đừng mơ nhiều quá, mỗi người một bổn phận. Đi để có tiền tỷ, để có nhà lầu xe hơi, đi để có một công việc.... nếu quyết tâm ở đâu cũng có.

Biết đâu địa ngục thiên đàng,

Matnautq

Xe tải
Có điều kiện em cũng muốn đi. Nhưng mà cái cung Thiên di của em nó xấu quá thôi đành an phận.
Chẳng phải ngẫu nhiên mà người ta bỏ bnh tiền thậm trí mạo hiểm tính mạng để đến Mỹ sinh con cho con dc uốc tịch Mỹ

born2go

Xe điện
Cụ ơi, cho cháu hỏi, cháu năm nay 37 tuổi, ở độ tuổi này thì ******** còn tuyển dụng ko ạ.

Kỹ năng cao cấp của cháu là "Tuyên truyền" giỏi và thành thục Internet. Cháu cũng muốn một lần nhìn thấy "Mặt trời bên kia mùa hạ" nó như lào ạ:">

:D
He he he, cụ khoe thành thục Internet mà em mắc cười quá. Thành thục thì tự biết xin ở chỗ nào, chứ lên diễn đàn này mà hỏi thì làm gì có việc =))

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Dùng nước mắm của Thái bỏ bú ra chứ nước mắm Việt Nam có ăn thì thuộc dạng lạ.

Bác có đến chợ Việt Nam ở Little Saigon chưa ?

THỊ PHẦN NƯỚC MẮM TẠI MỸ (BÀI 1)
Tại thị trường Mỹ hiện nay có nhiều loại nước mắm có xuất xứ từ nhiều quốc gia khác nhau. Sau đây là một số loại nước mắm phổ biến mà người Việt sinh sống tại Mỹ thường mua về sử dụng (giá theo niêm yết tại chợ Hùng Vương, Philadelphia, Pennsylvania, USA):
1- Nước mắm nhĩ, nhãn hiệu Việt Hương, sản phẩm của Hong Kong; Dung tích chai: 682ml; Giá bán: 4,29 USD/chai (~91.768 VNĐ); Độ đạm: không ghi trên nhãn; Sodium: 1800mg (75%).
2- Nước mắm nhĩ, nhãn hiệu Megachef, sản phẩm của Thái Lan, Dung tích chai: 700ml; Giá bán: 3,49 USD/chai (~74.655 VNĐ); Độ đạm: 30N; Sodium: 1520mg (63%)
3- Nước mắm nhĩ, nhãn hiệu RED BOAT, sản phẩm của Đảo Phú Quốc, Việt Nam; Dung tích chai: 500ml; Giá bán: 8,69 USD (~185.888 VNĐ); Độ đạm: 40N; Sodium: 1490mg (62%)
4- Nước mắm nhĩ,nhãn hiệu Phú Quốc, sản phẩm của Hong Kong; Dung tích chai: 682ml; Giá bán: 3,99 USD (~85.350 VNĐ); Độ đạm: không ghi trên nhãn; Sodium: 1490mg (62%)
5- Nước mắm nhĩ, nhãn hiệu Mắm Việt Hải Yến, sản phẩm của Việt Nam; Dung tích chai: 680ml; Giá bán: 3,99 USD (~85.350 VNĐ); Độ đạm: không ghi trên nhãn; Sodium: 1090mg (45%)

flowerhn

Xe điện
Đi thì đúng rồi. Nhưng để đi đc khó đấy :-?:-?:-?