[Funland] Tâm sự tuổi 40 và khoảng trống việc làm, làm việc

dongnat123

Xe container
Về hết với em đi các cụ mợ, đặc biệt là những ai cùng 78 như em hoặc 1979. Năm nay là cửu vận 9, một năm rất phát cho ai sn 1978, 1979.
Sếp của cụ mà không biết sử dụng trí tuệ nhân tạo thì chỉ 2 năm nữa là sếp của cụ sẽ có vấn đề về tài chính cty.
Vợ em cũng 1979 thấy phất từ đầu năm đến giờ, nhưng là phất phơ :))

Em fun tí

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Chút tâm sự tuổi 40 tìm cơ hội mới.

Em đã sang tuổi ngoài 40, lăn lộn cũng nhiều mà không nghĩ có lúc cũng thấy khó khăn như hiện tại.

Do nhiều lý do mà em hiện đang làm freelancer tư vấn với các job không ổn định. Giờ muốn tìm một việc fulltime để toàn tâm toàn ý chiến đấu mà thấy không đơn giản. Tuổi 40 có vẻ khiến nhiều doanh nghiệp e ngại.

Em rải CV cả tháng qua nhiều nơi "seen" có trao đổi online rồi nói bên em ưu tiên ứng viên trẻ vì trẻ năng động và có động lực hơn, thậm chí 3 công ty trong tuần vừa qua còn nói thẳng kinh nghiệm của anh "senior hơn mức cần thiết" và sếp em sợ anh đòi lương cao (dù em chưa hề nói mức lương mình sẵn sàng chấp nhận trong bối cảnh này).

Lợi thế của em là có kinh nghiệm ở cấp độ quản lý marketing-truyền thông-pr-thương hiệu. Đặc biệt em có quan hệ rất tốt với các báo/đài nên một số doanh nghiệp anh em bạn bè hay nhờ chạy giúp một số job lên báo, đài, làm event, tư vấn kế hoạch truyền thông marketing. Em đã từng set-up cả team truyền thông cho 1 số tập đoàn tên tuổi, lăng xê một số doanh nhân cũng có tiếng.

Em chuyên về lĩnh vực công nghệ (phát triển app, tài chính công nghệ...), công nghệ giáo dục (edtech) và thương mại điện tử, đào tạo và quản lý các team content, cũng đã thành lập 2 startup có tên tuổi, kiếm được tiền nhưng rồi đều toang vì các bạn co-founder gây chuyện (lên cả báo chí vì các sự cố) mà em chỉ là co-founder cổ phần thấp, không quyết được do góp ít hơn. Giờ thị trường mảng em làm rất khó khăn, nhiều đơn vị đóng biz, giải thể, 2 năm nay cả ngành đi xuống.

Rất mong có các cụ cùng hoàn cảnh, tâm trạng có thể chia sẻ, động viên nhau ở cái tuổi ngoài 40.
🤝
🤝
🤝
P/S: Trong ảnh là một số job, event, kết quả em đã làm với vai trò freelancer từ viết kịch bản, làm content lên truyền hình, viết bài chuẩn báo chí, làm việc với phóng viên để đăng tải, xây dựng các chiến dịch tư vấn truyền thông thương hiệu. Lý do em làm freelancer thời gian vì gia đình và cá nhân không tiện làm fulltime. Giờ có thời gian tập trung làm fulltime thì apply các nơi không hề dễ ở vị trí quản lý tầm trung.

Than thở với các cụ một chút rồi lại cày tiếp.

Lại khởi nghiệp đi cụ, có món gì hay ới e với. Nghề của cụ giờ e thấy rất quan trọng mà quan trọng hơn e thấy đúng độ chín để khởi nghiệp rồi ạ

Em nghĩ 40 hay 50 hay 60 vẫn nên đi xin việc nếu có thể và còn muốn làm việc.

Chạy xe ôm công nghệ cũng là một lựa chọn khi mà mình cần có thu nhập. Việc nào hợp pháp ra tiền thì đều tốt hết.

Công ty tuyển over40 về làm nhân viên hay quản lý em không bàn, em nghĩ nhiều cụ ở trình trạng như em over40 và vẫn có mong mỏi có 1 công việc để gắn bó, để áp dụng kinh nghiệm đã tích luỹ.

Còn tự doanh nhà em vẫn đang kinh doanh rồi, mảng đó vợ em quản được, em hỗ trợ. Cái em nói thất nghiệp ở đây là em không tìm được job để làm với đam mê, cống hiến, em thấy sốc vì không nghĩ hành trình xin việc thời gian qua khó khăn như thế.

Đây là cảm xúc thật nên tâm sự cùng các cụ, dùng nick ảo để thoải mái nói cái mình suy nghĩ.
Như em giờ gần U4 r. Lương thưởng đang 30-35t/tháng .Em cũng dự định nếu bị nghỉ việc hiện tại e chạy xe công nghệ vậy. Hoặc kiểu chung vốn buôn bán bất động sản nhỏ lẻ 1 vài tỉ.
Chứ giờ U4 r. Doanh nghiệp vừa vừa toàn 9x làm chủ nên chả ai muốn tuyển U4 nữa
Còn các doanh nghiệp lớn tuyển U4 chỉ về quản lý thôi chứ ko tuyển về làm nhân viên. Nhân viên thì đội trẻ nhiều năng lượng hơn n.

Over40

Xe tải
Cụ về bán đồ ăn như em đi, không bao giờ phải lo, đói lại lấy đồ ăn nhà làm ra thưởng thức
Dạ e sẽ note lại ý kiến của cụ, bạn dạ dày của em chắc chắn thả triệu like cho góp ý này.

Over40

Xe tải
Em sẽ sớm trả lời cụ ạ!

Over40

Xe tải

Over40

Xe tải
Nếu freelance ko nuôi đc cụ thì vào fulltime là cụ đang đuối sức và muốn đc tập thể đỡ cho mình rồi.
Freelancer của em vẫn ổn, chỉ là em thấy nó không bền vững lâu dài, chạy theo sự vụ chứ không tổng thể. Thu nhập của em mảng freelancer mấy năm nay vẫn ổn.

Over40

Xe tải
Em rất hiểu tâm lý của cụ. Giờ mà người quen của mình biết thì mình tự cảm thấy xấu hổ nên ko dễ chấp nhận. Còn làm cho bạn bè thì lại khó cực luôn, mỗi người 1 ý, 1 tính cách, khi cụ chơi bình thường thì bạn bè đúng kiểu bạn bè, ngang hàng mình. Tuy nhiên khi cụ làm cho bạn lại khác, lúc đó phải rạch ròi công tư, rồi bạn ko hài lòng với cụ chẳng hạn nhưng lại ngại nói ra và cụ cũng vậy, cho nên rất dễ mất tình cảm, khó làm lắm. Trừ khi kiểu đối tác, hợp tác ngang hàng.
Ngoài 40 ở thị trường Việt mình quá khó tìm việc, trừ khi mình thuộc dạng siêu việt được săn đón, còn kha khá chút, gọi là có kinh nghiệm tí thì cực khó.
Chúc cụ mạnh mẽ và sớm tìm được nơi phù hợp với mình, Em vẫn tin là rồi sẽ có chỗ cho mỗi người.
Đúng cụ ơi, bạn bè là bạn bè, làm với nhau dễ toang quan hệ, e dính rồi.

Em không có ý định nhờ các mối quan hệ vì nhiều lý do, nên tránh để bạn bè người thân đối tác biết chuyện cá nhân.

Nongdantb

Xe tăng
Cụ chủ này vừa kinh nghiệm kiến thức vừa quan hệ rộng, cái mà nhiều người ao ước phỏng cụ, ai dám khuyên cụ ấy tầm này
Thì đó cụ, tầm của cụ ấy thì phải là ông chủ và ô chủ lớn ấy chứ.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Lại khởi nghiệp đi cụ, có món gì hay ới e với. Nghề của cụ giờ e thấy rất quan trọng mà quan trọng hơn e thấy đúng độ chín để khởi nghiệp rồi ạ
Giờ già rồi, không chơi mạo hiểm nữa cụ ơi. Em chỉ khởi nghiệp làm tự do nghề của em thôi.

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Em dùng GPT, Copilot, Gemini, Leonardo AI viết content chuẩn SEO, cày SEO tốt, làm ảnh và video AI cũng tiện, tối ưu cho team content, thiết kế. Công nhận mảng content, thiết kế, làm kịch bản sẽ bị ảnh hưởng nặng nề bởi AI
Em có sản phẩm, cụ có thế mạnh là MKT, Cụ có kết hợp làm với em ko? Ăn chia theo tỉ lệ. Chứ giờ ngoài 40 đi xin việc khó.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Freelancer của em vẫn ổn, chỉ là em thấy nó không bền vững lâu dài, chạy theo sự vụ chứ không tổng thể. Thu nhập của em mảng freelancer mấy năm nay vẫn ổn.
Em chỉ mong món freelancer được ổn như cụ để không phải đi xin việc toàn thời gian nữa mà khó quá. Xin việc tuổi này càng khó hơn.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Như em giờ gần U4 r. Lương thưởng đang 30-35t/tháng .Em cũng dự định nếu bị nghỉ việc hiện tại e chạy xe công nghệ vậy. Hoặc kiểu chung vốn buôn bán bất động sản nhỏ lẻ 1 vài tỉ.
Chứ giờ U4 r. Doanh nghiệp vừa vừa toàn 9x làm chủ nên chả ai muốn tuyển U4 nữa
Còn các doanh nghiệp lớn tuyển U4 chỉ về quản lý thôi chứ ko tuyển về làm nhân viên. Nhân viên thì đội trẻ nhiều năng lượng hơn n.
Em cũng đang tìm cách chạy xe ôm công nghệ nhưng trên thị trường internet toàn cầu. Nơi họ không quan tâm tới tuổi tác cụ ạ.

Over40

Xe tải
Sáng nay em và anh em đang tổ chức sự kiện offline nhỏ chia sẻ các đơn vị kinh doanh nhỏ. Bọn em hôm nay ngồi với nhau để nhìn nhận chia sẻ về THẤT BẠI và hướng đi.

Việc kết nối, mở rộng quan hệ, tổ chức em vẫn làm và các job freelancer của em từ đây ra khá tốt.

Nhu cầu tìm job phù hợp fulltime của em, em vẫn tìm nếu phù hợp.

THẤT BẠI là vấn đề nhiều anh em đang gặp và phải đối mặt, chia sẻ.

Chỉnh sửa cuối:

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Đúng một phần. Startup stop vì nó cần đóng do liên quan giấy phép không rõ bao giờ mới có thể cấp nên dừng sớm. Em bán lõi công nghệ (lõi app) cũng lãi, anh em trong team chia nhau rồi chia tay, cơ bản đều có tiền và lãi nhưng hết việc.

Ngoài việc tư vấn freelancer thì em có nhu cầu kiếm job đúng chuyên môn và có thể làm lâu dài nhưng nơi không qua cửa HR, nơi thì em tự thấy không hợp khi gặp CEO nên chốt lại: thất nghiệp, freelancer không tính là có job.

Còn em vẫn bảo thủ quan điểm không làm việc cho bạn bè, đối tác cũ, người quen, cái đó là nguyện vọng cá nhân mong các cụ không chê cười.
Cái này em cũng thế, em chỉ nhờ họ tìm đối tác để hợp tác hoặc vị trí cộng tác viên thôi chứ không nhờ họ tìm việc fulltime vì dù sao mình vẫn kiểu tự trọng vì ngày xưa học không dốt. Hic

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Cụ startup fail, cụ đi xin việc thì bị loại từ vòng gửi xe nhưng lại không muốn làm cho người quen, thậm chí là nhờ người quen giới thiệu? Em đọc như vậy có đúng tình trạng hiện nay của cụ không ah?
Em đang start up trên nền kiến thức của em, chính xác là tìm việc kiểu freelancer, CTV tự do nhưng chưa tìm ra cách thức để khớp lệnh hiệu quả dù đầu vào đầu ra đều có sẵn.

Thớt hay quá.
Cụ thớt tự trọng (tự ái) hơi cao nhưng khiêm tốn và cầu thị.
Các cụ mợ khác thì rất chân tình, thẳng thắn, góp ý rất xây dựng.
Chúc các cụ mợ luôn mạnh khỏe và mãi giữ được sự đam mê trong sự nghiệp.
Em học được rất nhiều điều (để truyền đạt lại cho f1), vì bản thân 5 xịch rồi, cũng có khả năng ra đường bất kỳ lúc nào và chắc grab thẳng tiến, nhưng graber mà có học vấn chắc vẫn hơn thất học.

Hư Không

Xe tăng
Em vừa ib cụ, e đang ở sb nên viết ngắn gọn, cụ check ib nhé

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ này vừa kinh nghiệm kiến thức vừa quan hệ rộng, cái mà nhiều người ao ước phỏng cụ, ai dám khuyên cụ ấy tầm này
Tầm giờ nhiều doanh nghiệp lớn còn phá sản mà cụ. Người có kiến thức kinh nghiệm gặp khó khăn quá bình thường.