[Funland] Tâm sự tuổi 40 và khoảng trống việc làm, làm việc

Over40

Xe tải
Thường tầm này thì chỉ có từ quan hệ, kiểu chỗ A chỗ B rủ về làm thôi, tức là ko cần bất kỳ thủ tục gì, vào làm luôn. Còn kiểu gửi CV tự do thì tỷ lệ tìm đc việc như ý chắc không quá 10% đâu. Vì nó rất lỡ cỡ, cấp thấp thì ko dùng, mà cấp cao thì ít và khó qua đc hết các vòng.
Đấy chính là vấn đề và mâu thuẫn. Các nơi em làm freelancer không biết em đang apply job, họ biết họ bảo em về làm nhưng em không làm thế được. Cảm giác làm cho bạn bè người quen là cái em chưa chấp nhận được lúc này nên vẫn cố gắng gồng tự bơi.

Như thế mới có topic này chia sẻ. Biết đâu có cụ nào cũng có tâm trạng giống em.

Smile1102

Xe container
Đấy chính là vấn đề và mâu thuẫn. Các nơi em làm freelancer không biết em đang apply job, họ biết họ bảo em về làm nhưng em không làm thế được. Cảm giác làm cho bạn bè người quen là cái em chưa chấp nhận được lúc này nên vẫn cố gắng gồng tự bơi.

Như thế mới có topic này chia sẻ. Biết đâu có cụ nào cũng có tâm trạng giống em.
Hic em lại thích đc là freelancer như cụ mà chưa dám đây ạ. Đời đúng thật tréo ngoe.
Bọn em thì đều làm thuê cho tư bổn cả nên làm với nhau rất vui, ko ai làm cho ai cả :)

boyhanoi724

Xe buýt
Cháu nói thẳng có gì, cụ bỏ quá cho:
Trình độ của cụ chân ko chạm đấtcật ko tới trời. “Trình độ của cụ cực bình thường, đặc biệt trong ngành của cụ giờ lớp trẻ giỏi hơn rất nhiều”.
Cụ chưa muốn thật tâm tìm việc. Thật ra cụ đang trong giai đoạn thăm dò thị trường lao động và định vị bản thân mình trong thị trường lao động hiện tại.
Cụ nên ngồi bình tâm suy nghĩ, xem thật sự mình muốn gì. sau đó mới nên đi những bước tiếp theo. Tâm tưởng của cụ muốn tìm việc nhưng cụ vẫn chưa biết mình thật sự muốn gì.
Mối quan hệ, quan hệ là khi mình cần chỉ cần 1 cú phone, người ta giúp mình ngay. theo cháu đó mới là mối quan hệ. Còn chỗ này phó chủ tịch chỗ kia bí thư. Mình gọi đến họ ko trả nhời hay lơ lơ thì đó với cháu chưa là mối quan hệ.
nếu đã quen madam thủy thì cứ thẳng thắn, vin việc nhiều như lá. Vấn đề mình có chịu được nhiệt và đủ quan hệ hay ko mà thôi. Chứ cháu vẫn ko nghĩ khó như cụ đang nghĩ.
đã chấp nhận lương là yếu tố sau của việc rồi thì càng dễ cho cụ.
Chúc cụ may mắn.
E lại nghĩ với điều kiện, hoàn cảnh cụ chủ: ko áp lực kinh tế, trình độ ... lại ko phù hợp làm Vin đâu ạ: bên đấy áp lực công việc lớn.
Cụ chủ lại ko muốn các quan hệ (thực tế là đối tác) của mình biết đang muốn tìm việc.

Over40

Xe tải
E lại nghĩ với điều kiện, hoàn cảnh cụ chủ: ko áp lực kinh tế, trình độ ... lại ko phù hợp làm Vin đâu ạ: bên đấy áp lực công việc lớn.
Cụ chủ lại ko muốn các quan hệ (thực tế là đối tác) của mình biết đang muốn tìm việc.
Vâng, cách đây vài tháng khéo em cũng nghĩ ông nào lên OF nói như em là ngáo nên em nhận em là ngáo vào lúc này mà. Nhưng nói ra cái mình tâm tư nó thoải mái dù bằng tài khoản ảo.

Cụ startup fail, cụ đi xin việc thì bị loại từ vòng gửi xe nhưng lại không muốn làm cho người quen, thậm chí là nhờ người quen giới thiệu? Em đọc như vậy có đúng tình trạng hiện nay của cụ không ah?

Over40

Xe tải
Hic em lại thích đc là freelancer như cụ mà chưa dám đây ạ. Đời đúng thật tréo ngoe.
Bọn em thì đều làm thuê cho tư bổn cả nên làm với nhau rất vui, ko ai làm cho ai cả :)
Sau covid nhiều người trầm cảm và gặp vấn đề tâm lý do work from home. Em ở nhà nhiều quá nên đang rơi vào trạng thái khó tả lắm. Tóm lại không tốt. Các job làm thêm hoàn toàn xử lý từ xa em ngồi nhà làm được.

Over40

Xe tải
Cụ startup fail, cụ đi xin việc thì bị loại từ vòng gửi xe nhưng lại không muốn làm cho người quen, thậm chí là nhờ người quen giới thiệu? Em đọc như vậy có đúng tình trạng hiện nay của cụ không ah?
Đúng một phần. Startup stop vì nó cần đóng do liên quan giấy phép không rõ bao giờ mới có thể cấp nên dừng sớm. Em bán lõi công nghệ (lõi app) cũng lãi, anh em trong team chia nhau rồi chia tay, cơ bản đều có tiền và lãi nhưng hết việc.

Ngoài việc tư vấn freelancer thì em có nhu cầu kiếm job đúng chuyên môn và có thể làm lâu dài nhưng nơi không qua cửa HR, nơi thì em tự thấy không hợp khi gặp CEO nên chốt lại: thất nghiệp, freelancer không tính là có job.

Còn em vẫn bảo thủ quan điểm không làm việc cho bạn bè, đối tác cũ, người quen, cái đó là nguyện vọng cá nhân mong các cụ không chê cười.

Đúng một phần. Startup stop vì nó cần đóng do liên quan giấy phép không rõ bao giờ mới có thể cấp nên dừng sớm. Em bán lõi công nghệ (lõi app) cũng lãi, anh em trong team chia nhau rồi chia tay, cơ bản đều có tiền và lãi nhưng hết việc.

Ngoài việc tư vấn freelancer thì em có nhu cầu kiếm job đúng chuyên môn và có thể làm lâu dài nhưng nơi không qua cửa HR, nơi thì em tự thấy không hợp khi gặp CEO nên chốt lại: thất nghiệp, freelancer không tính là có job.

Còn em vẫn bảo thủ quan điểm không làm việc cho bạn bè, đối tác cũ, người quen, cái đó là nguyện vọng cá nhân mong các cụ không chê cười.
Có bệnh thì vái tứ phương. Cụ vẫn cân nhắc, đặt lên đặt xuống thì có thể hiểu là công việc full-time chưa phải là vấn đề cấp bách của cụ rồi

Over40

Xe tải
Có bệnh thì vái tứ phương. Cụ vẫn cân nhắc, đặt lên đặt xuống thì có thể hiểu là công việc full-time chưa phải là vấn đề cấp bách của cụ rồi
Ngay từ đầu topic em nói là cảm nhận cá nhân về hành trình tìm job mới: khó khăn nhưng em không nói em gặp áp lực phải nhanh chóng hay bắt buộc có job fulltime ngay và luôn mà cụ.

Em có nhu cầu và mong muốn tìm, tìm nghiêm túc, rải CV, phỏng vấn nghiêm túc nhưng kết quả vẫn chưa có job nên em gọi em thất nghiệp.

Nếu cố nhận job mà thấy không hợp là hại bản thân, hại đơn vị tuyển dụng. Em thà thất nghiệp tìm tiếp còn hơn chắp vá, khổ về sau.

bmw17

Xe hơi
40 tuổi không phải vấn đề mà vấn đề là định vị bản thân trong thị trường lao động cho đúng. Trước tuổi đó, vì lý do nào đó mà quên, chưa làm việc này thì cần tính lại. Còn nếu định vị đúng thì nhu cầu vẫn ở đó, đôi lúc cũng cần phải chờ đợi. Vài dòng chia sẻ.

Over40

Xe tải
40 tuổi không phải vấn đề mà vấn đề là định vị bản thân trong thị trường lao động cho đúng. Trước tuổi đó, vì lý do nào đó mà quên, chưa làm việc này thì cần tính lại. Còn nếu định vị đúng thì nhu cầu vẫn ở đó, đôi lúc cũng cần phải chờ đợi. Vài dòng chia sẻ.
Nhẫn và đợi là cái em đang thực hiện. Cám ơn cụ.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Cụ về bán đồ ăn như em đi, không bao giờ phải lo, đói lại lấy đồ ăn nhà làm ra thưởng thức

Over40

Xe tải
Cụ nói có quan hệ rộng mà không kiếm đc job cũng hơi lạ.
Mình gần 5 chục, thỉnh thoảng vẫn có offer, nhưng vẫn đang enjoy với công việc hiện tại.
Em không có ý định dùng quan hệ để nhờ họ hỗ trợ tìm job :D các mối quan hệ của em thì em không cho ai biết là em đang đi tìm vì em vẫn đang tạm ổn với công việc freelancer.

Em đang tự tìm job full-time phù hợp, tự làm CV, tự gửi và định vị chính bản thân mình trong bối cảnh này.

Cám ơn cụ đã góp ý và chúc mừng cụ liên tục có offer tốt!

QD092000

Xì hơi lốp
37 tuổi e quyết rời nhà nước thành thất nghiệp, kể từ đó ko đứa nào rình rập đuổi việc e đc nữa.

QD092000

Xì hơi lốp

Nếu freelance ko nuôi đc cụ thì vào fulltime là cụ đang đuối sức và muốn đc tập thể đỡ cho mình rồi.

duongtver

Xe tăng

Em rất hiểu tâm lý của cụ. Giờ mà người quen của mình biết thì mình tự cảm thấy xấu hổ nên ko dễ chấp nhận. Còn làm cho bạn bè thì lại khó cực luôn, mỗi người 1 ý, 1 tính cách, khi cụ chơi bình thường thì bạn bè đúng kiểu bạn bè, ngang hàng mình. Tuy nhiên khi cụ làm cho bạn lại khác, lúc đó phải rạch ròi công tư, rồi bạn ko hài lòng với cụ chẳng hạn nhưng lại ngại nói ra và cụ cũng vậy, cho nên rất dễ mất tình cảm, khó làm lắm. Trừ khi kiểu đối tác, hợp tác ngang hàng.
Ngoài 40 ở thị trường Việt mình quá khó tìm việc, trừ khi mình thuộc dạng siêu việt được săn đón, còn kha khá chút, gọi là có kinh nghiệm tí thì cực khó.
Chúc cụ mạnh mẽ và sớm tìm được nơi phù hợp với mình, Em vẫn tin là rồi sẽ có chỗ cho mỗi người.

jazzzzz

Xe lăn
Em không có ý định dùng quan hệ để nhờ họ hỗ trợ tìm job :D các mối quan hệ của em thì em không cho ai biết là em đang đi tìm vì em vẫn đang tạm ổn với công việc freelancer.

Em đang tự tìm job full-time phù hợp, tự làm CV, tự gửi và định vị chính bản thân mình trong bối cảnh này.

Quan trọng nhất là công việc là connection, tiếp đó là PR bản thân.
Ở những vị trí cao nhà tuyênt dụng thường "đi săn" ứng viên, có quan hệ tốt mọi người sẽ chủ động giới thiệu, như mình khi tuyển các vị trí quản lý thường sẽ hỏi bạn bè xem có quen ai không.
Bản thân cũng hay tham gia các chương trình đào tạo, hướng nghiệp cho các bạn trẻ với vai trò là tư vấn hoặc huấn luyện viên (free).

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]

Em tàu ngầm cũng đang trong hoàn cảnh hơi giống cụ nhưng em không xác định tìm việc fulltime vì tiếc cái kiến thức kinh nghiệm đang có như cụ. Em muốn rẽ sang hướng mới, hướng của nền kinh tế đầu bạc, freelancer, remote, tự do. Tranh thủ hỏi cụ chút vì đang rất cần kinh nghiệm marketing của cụ. Em đánh thị trường nước ngoài món diễn hoạ 3D kiến trúc, nội thất. Em tốn hơn hai năm để tìm được gần 2000 xưởng kiến trúc, công ty nội thất, công ty đầu tư bất động sản, môi giới bđs trên thị trường Âu, Mỹ, Úc để gửi quảng cáo gia công diễn hoạ 3D cho họ. Em mới chỉ dùng mạng xã hội và email để gửi quảng cáo đến họ. Cụ có cao kiến gì về chiến thuật, chuyển đổi Leads sang khách hàng không cho em ít. Nhân sự em dự định hợp tác sẽ là các bạn trên 35 bị thị trường mình ghẻ lạnh. Nghề vẽ 3D ở vn bị đào thải nhanh lắm. Nhưng kết hợp với nhau để thuê nhân sự trẻ rẻ trong nước có khi có cơ hội kiếm được lương hưu ổn định. Ý tưởng cơ bản là xuất khẩu lao động tại chỗ.

Chỉnh sửa cuối: