[Funland] Tâm sự tuổi 40 và khoảng trống việc làm, làm việc

Over40

Xe tải

Smile1102

Xe container
Vâng, cụ nói đúng 1 phần là em không mệt mỏi vì không có việc làm mà "sốc" vì mình thấy hơi hoang mang kiểu đột ngột bị rơi khi rải CV rồi không có job.

Em không thể nhấc máy hay bảo bạn bè, người quen... tìm việc hộ hay nói tao đang không có việc fulltime. Em chưa vượt qua được điều này và mong các cụ tôn trọng, thông cảm. Mỗi người có cái khó riêng.

Em vẫn tiếp tục tìm đây, có thể tương lai sẽ có job phù hợp hoặc lại startup một mảng mới khi có cảm hứng và động lực. Giờ thì cứ gặm nhấm vụ không có job để nhận định thị trường, xu thế, bản thân.

Cảm ơn cụ đã dành thời gian góp ý cho em! Tâm trạng hơi chông chênh nên khá lủng củng các cụ bỏ qua nhé.
Vâng cụ đúng khác em thật, em thì nghỉ việc phát ngay tắp lự update linkedin là freelance và lên FB thông báo tôi đang sung sướng vì thất nghiệp, bạn nào rảnh rủ tôi đi chơi đi, bạn nào có việc thì giới thiệu tôi đi.
Thấy các bạn ào ào vào ghen tị, chúc mừng và vô số bạn lo lắng đi tìm việc hộ :D.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Chị nghĩ FPT làm giáo dục rất thành công. Dù sao cũng thực tế và có nền tảng hơn nhiều bên khác.
Chị là có quý nhân phù trợ, đang tắc thì tự nhiên lại nở ra KH mới, hi vọng có dthu ổn định tầm 5-6 tỷ/năm.
Ngon nhỉ, e hi vọng đc ”cô thương” như chị. Dự án này chắc là dự án cuối cùng e triển khai, hi vọng dc nghỉ hưu như dự kiến chị ak. Cũng ca mơ run phết đấy, nhưng k quyết chiến thì k có tiền. E thèm tiền nên làm vi tiền chứ k vì đam mê như cụ chủ :D

Smile1102

Xe container
Ngon nhỉ, e hi vọng đc ”cô thương” như chị. Dự án này chắc là dự án cuối cùng e triển khai, hi vọng dc nghỉ hưu như dự kiến chị ak. Cũng ca mơ run phết đấy, nhưng k quyết chiến thì k có tiền. E thèm tiền nên làm vi tiền chứ k vì đam mê như cụ chủ :D
Chị em mình vẫn làm vì đam mê, nhưng đam mê giờ lại là tiền thôi.
Cụ chủ có tiền có business ổn định nên mới có đam mê cống hiến và thể hiê j bản thân. Còn chị em mình có mấy cái tàu há mồm nên đam mê nó hội tụ.

Over40

Xe tải
Vâng cụ đúng khác em thật, em thì nghỉ việc phát ngay tắp lự update linkedin là freelance và lên FB thông báo tôi đang sung sướng vì thất nghiệp, bạn nào rảnh rủ tôi đi chơi đi, bạn nào có việc thì giới thiệu tôi đi.
Thấy các bạn ào ào vào ghen tị, chúc mừng và vô số bạn lo lắng đi tìm việc hộ :D.
Em có cái khó và gần như không bao giờ share các thông tin này trên FB/Zalo cá nhân. Linkedin cũng hạn chế kết bạn với bạn bè.

Over40

Xe tải
Tiền thì ai cũng thích và kiếm. Vụ việc của em là thật nhưng chắc nhiều cụ mợ sẽ không tin. Dù sao em cũng đã có lịch hẹn Mợ Toét nên em nói thật hay bịa chuyện câu view các cụ/mợ sẽ thấy.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Chị em mình vẫn làm vì đam mê, nhưng đam mê giờ lại là tiền thôi.
Cụ chủ có tiền có business ổn định nên mới có đam mê cống hiến và thể hiê j bản thân. Còn chị em mình có mấy cái tàu há mồm nên đam mê nó hội tụ.
Thật nhỉ, e chỉ thích chơi thôi, chỉ thích dc tiêu tiền của ai đó, đc ai đó bảo “nghỉ đi, về a nuôi=)) . Nhưng phàm ở đời cái gì muốn thì k đc thì phải, e vẫn cứ phải bon chen, cứ phải canh cánh nếu k làm thì con mình ra sao, mai sống thế nào, lại phải nhấc mông tìm tiền...haizzza. E nhất định k bao giờ có chuyện làm vì đam mê, yêu nghề hay muốn cống hiến gì cả.

Smile1102

Xe container
Tiền thì ai cũng thích và kiếm. Vụ việc của em là thật nhưng chắc nhiều cụ mợ sẽ không tin. Dù sao em cũng đã có lịch hẹn Mợ Toét nên em nói thật hay bịa chuyện câu view các cụ/mợ sẽ thấy.
Hnao tụ cho em xin chân hóng các cao nhân ạ :)
Em thì tin vì gần 20 năm làm việc chỉ có 5 năm trở lại đây em đặt tiền là tiêu trí cao nhất.
Thật nhỉ, e chỉ thích chơi thôi, chỉ thích dc tiêu tiền của ai đó, đc ai đó bảo “nghỉ đi, về a nuôi=)) . Nhưng phàm ở đời cái gì muốn thì k đc thì phải, e vẫn cứ phải bon chen, cứ phải canh cánh nếu k làm thì con mình ra sao, mai sống thế nào, lại phải nhấc mông tìm tiền...haizzza. E nhất định k bao giờ có chuyện làm vì đam mê, yêu nghề hay muốn cống hiến gì cả.
Chị gần 15 năm làm vì đam mê đó, nếu biết tiền qtrong ntn thì đã giàu rồi :D

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Chạy xe ôm tuyền thống thì thiền núc nào hở cụ?
Vấn đề khác nhau giữa người làm có khoa học với người làm việc tùy tiện đấy bác ạ. Thế nên bác biết tôi thiền lúc nào ( chứ k phải núc ) nhé!

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
E tin cụ thật và e hiểu tâm trạng cụ mà. Trải lòng cho khuây khoả thôi cụ. E tin mỗi ng đều có những con đường riêng. Cụ cứ vững tin khi cánh cửa này đóng lại, cánh cửa khác mở ra. E muốn gặp cụ cho dự án sắp tới, dự án e đầu tư vào giai đoạn suy thoái này e cũng nhiều trăn trở lắm. Nhưng e k có lựa chọn khác tốt hơn. E hi vọng sẽ học hỏi dc từ cụ ít nhiều về kinh nghiệm truyền thông và marketing sau buổi cafe này, và có duyên hợp tác dc với cụ thì càng tốt ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Haiprozzz

Xe buýt
Cụ này làm trong ngành IT à, tình hình chung ngành này đang xuống hố nên cụ ko tìm đươc việc cũng ko có gì lạ, giờ người có kinh nghiệm ko tìm được việc còn sinh viên thì phải trả tiền để được đi thực tập.

Over40

Xe tải
Hnao tụ cho em xin chân hóng các cao nhân ạ :)
Lúc này thì em đang ở vị thế rải CV tìm việc nên với em gặp nhau là cơ hội cho bản thân mình và nếu may mắn thì cho cả người khác: win - win.

Thành Thị 1

Xe điện
Cám ơn cụ.

Những ý kiến giống của cụ em cũng nghe nhiều và cụ trao đổi đúng với góc nhìn của cụ.

Em đang trong giai đoạn định hình lại, muốn tâm sự, nói cái mình nghĩ cho thoải mái nên mọi ý kiến em đều trân trọng!

Những ai ở tuổi như em và hoàn cảnh như em hy vọng sẽ có thêm góc nhìn khác để giải bày.
thông cảm với cụ.
ngày e bước chân ra khỏi nơi quen thuộc, cũng mất ngủ và bạc tóc 1 đêm. Nhưng sau đó thì...như cá gặp nước cụ ah, và giờ thì, đang hưu chủ động.

Over40

Xe tải
Cụ này làm trong ngành IT à, tình hình chung ngành này đang xuống hố nên cụ ko tìm đươc việc cũng ko có gì lạ, giờ người có kinh nghiệm ko tìm được việc còn sinh viên thì phải trả tiền để được đi thực tập.
Em thiên về các công ty công nghệ, giáo dục và thương mại điện tử dạng sàn.
Ngoài ra nghề trái tay là đi dịch hội thảo, sự kiện, dịch tài liệu.

Demchinhhang.net

Xe container
Dạ, có gì cụ inbox vì em không muốn ở topic này nói sâu về công việc hay sản phẩm cụ thể nào, tránh các cụ nói em lập nick để PR bán hàng hay có mục tiêu gì đó.
Không sao đâu cụ ơi, trên này cụ mở thớt mà, miễn sao ko vi phạm quy định 4R. Còn ai nói gì kệ họ chứ, những điều thị phi lúc nào chẳng có, nếu cụ cứ để ý thì ngày 42 tiếng cũng không đủ.
Câu này chia sẻ vui thôi hoàn toàn không có ý gì, tại sao các DN họ ngại tuyển người trên 40 là vì người trên 40 ngại nhiều cái không đâu vào đâu, em đọc vài commenta thì với cụ thì áp lực KT ko phải là tất cả thì cũng khó để làm fulltime cho bên nào.

Over40

Xe tải
Không sao đâu cụ ơi, trên này cụ mở thớt mà, miễn sao ko vi phạm quy định 4R. Còn ai nói gì kệ họ chứ, những điều thị phi lúc nào chẳng có, nếu cụ cứ để ý thì ngày 42 tiếng cũng không đủ.
Câu này chia sẻ vui thôi hoàn toàn không có ý gì, tại sao các DN họ ngại tuyển người trên 40 là vì người trên 40 ngại nhiều cái không đâu vào đâu, em đọc vài commenta thì với cụ thì áp lực KT ko phải là tất cả thì cũng khó để làm fulltime cho bên nào.
Nó cũng là một dạng mâu thuẫn tâm lý. Em nói câu chuyện của em để có góc nhìn của nhân sự tuổi Over40 và các doanh nghiệp. Mâu thuẫn tâm lý là cái ở ngoài nhìn thấy đơn giản, nhưng ai trải qua, phải ở vào vị trí đó mới hiểu. Giống như các cụ nói cờ ngoài bài trong. Mà tâm lý thì chẳng thể giải thích bằng logic thông thường.

Biết đâu qua cái topic "ngơ ngáo" này của em mà nhiều bên có thể bắt tay nhau, hiểu được cảm xúc, tâm trạng của phía kia.

Còn làm fulltime cho bên nào thì khó nói. Có một số cụ chat riêng với em, xem công việc và kết quả em đã làm thì đồng cảm với em.

Over40

Xe tải
thông cảm với cụ.
ngày e bước chân ra khỏi nơi quen thuộc, cũng mất ngủ và bạc tóc 1 đêm. Nhưng sau đó thì...như cá gặp nước cụ ah, và giờ thì, đang hưu chủ động.
Chúc mừng cụ đã gặp "nước" phù hợp. Mong tóc cụ đen thật lâu, không phải nhờ... ai đó nhổ tóc trắng giúp :D

ototroll

Xe hơi
Cụ nói rất đúng, bản thân em cũng luôn update các tool công cụ mới để còn quản lý và training anh em ở dưới, các công cụ AI, các xu thế đa kênh, đa nền tảng, thậm chí khi cần mình phải tự quay, tự dựng, tự hoàn thiện video, tự chạy Ads, bóc tách data các tệp khách...

Nhưng thực tế em gặp phải các doanh nghiệp ưu tiên các bạn trẻ hơn, rào cản suy nghĩ của HR là mức lương "các cụ" ứng viên như em sẽ đủ thuê vài bạn trẻ hơn, năng động hơn, trẻ trung hơn (đấy là có bạn HR chia sẻ thẳng thắn với em).
Cụ bảo chấp nhận lương 15-20 củ thôi thì ng ta lại chả nhận ngay :))

alceste

Xe điện
Em có cái khó và gần như không bao giờ share các thông tin này trên FB/Zalo cá nhân. Linkedin cũng hạn chế kết bạn với bạn bè.
Đọc một hồi thì cụ nhìn đâu cũng thấy khó :)
Thế này thì cũng … khó nhỉ!