[Funland] Tâm sự tuổi 40 và khoảng trống việc làm, làm việc

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Thật nhỉ, e chỉ thích chơi thôi, chỉ thích dc tiêu tiền của ai đó, đc ai đó bảo “nghỉ đi, về a nuôi=)) . Nhưng phàm ở đời cái gì muốn thì k đc thì phải, e vẫn cứ phải bon chen, cứ phải canh cánh nếu k làm thì con mình ra sao, mai sống thế nào, lại phải nhấc mông tìm tiền...haizzza. E nhất định k bao giờ có chuyện làm vì đam mê, yêu nghề hay muốn cống hiến gì cả.
Mọi đam mê đều chết nếu không được người khác đánh giá hoặc tiền công nâng đỡ. Nên tốt nhất là hãy làm vì trách nhiệm, trách nhiệm với số tiền người thuê ta trả hoặc trách nhiệm với mấy cái tàu há mồm đang đợi ta kéo.

Baca1984

Xe đạp
Sao bên Nhật họ còn làm việc đến 70t mà VN mới 40 đã không chỗ nào nhận lá thế nào

zaiwaz123

Xe điện
Hay nhân thớt này nhiều nhân tài, ta lập 1 cái Business Network cho OFer nên chăng các cụ/mợ nhỉ?!
Chém gió cho vui thôi cụ, nhân tài thật sự thời gian đâu vào đây rông dài giết thời gian.

Sunny2011

Xe hơi
Em nghĩ chính xác phải là tuổi này đang ở level nào rồi cơ và xin việc ở level nào. Chứ tuổi này vẫn xin việc vị trí nhân viên hoặc lãnh đạo cấp thấp là bất lợi chứ profile ngon xin lãnh đạo cấp cao ko khó đâu
Tuỳ ngành đó bác, chứ ngành xd của em thì cũng khoai, vì tuổi già sức yếu, ko chinh chiến sa trường đc nhiều nữa. Tuổi này tốt nhất là phải có các mối quan hệ ok để giới thiệu, chứ tầm này vác đơn đi xin việc bọn HR nó cười cho

blackwhitentd

Xe hơi
Em năm nay cũng 40 rồi, may không phải đi xin việc nhưng thấy đen đủi làm dự án trúng toàn job vướng

Nowherelands

Xe buýt
Em nghĩ chính xác phải là tuổi này đang ở level nào rồi cơ và xin việc ở level nào. Chứ tuổi này vẫn xin việc vị trí nhân viên hoặc lãnh đạo cấp thấp là bất lợi chứ profile ngon xin lãnh đạo cấp cao ko khó đâu
Một cty có bao nhiêu lãnh đạo cấp cao hả cụ? Và họ có đồng ý để 1 thằng ất ơ kể cả có profile đẹp đến xin việc làm lãnh đạo cấp cao không?

zaiwaz123

Xe điện
Một cty có bao nhiêu lãnh đạo cấp cao hả cụ? Và họ có đồng ý để 1 thằng ất ơ kể cả có profile đẹp đến xin việc làm lãnh đạo cấp cao không?
Tất cả những ông lên đây khoe profile để xin việc có nghĩa là tất cả các cánh cửa khác đã đóng rồi.

vuaphahoai

Xe hơi
ở vn đào thải rất là nhanh ,
đó là lý do txcn hiện nay rất là nhìu

fundraiser

Xe container
đúng là lãnh đạo cấp cao thì ít, bản thân công việc hay ranking trong cty nó là hình kim tự tháp càng lên càng nhỏ lại và ít ghế. Những người làm trong các ngành mà mức độ sâu của nghề nó ko đi cùng năm tháng, ko tạo ra sự khác biệt giữa các độ tuổi thì mức độ đào thải rất cao. Tuy nhiên nếu nhìn cái biểu đồ kim tự tháp ranking đó thì bản thân mỗi 1 độ tuổi các cụ phải cố leo lên 1 mức nào đó, tức là đã phải vượt qua được những người khác rồi. Nên khi lên cao cái ghế tuy ít nhưng số người có kn ngồi ở ghế đó trên thị trường cungz ko nhiều. Chứ tuổi càng cao mà vẫn ngồi ở đáy kim tự tháp - mặc dù là nhu cầu có vẻ nhiều nhưng lực lượng trẻ gia nhập tt lao động còn đông hơn nên mới có tình trạng mọi ng lo lắng vì tuổi cao bị đảo thải. Như cty tôi có phòng có 1 nhân sự kn (experienced) vừa nghỉ thig tuyển mới cái rụp và quá nhiểu cv gửi tới, lãnh đạo cấp cao phòng đó (phòng qyan trọng nhất cty) thì lại đăng tuyển đỏ mắt ko tìm thấy profile phù hợp. Tất nhiên tôibphair công nhận là tuỷ ngành. Ngành tôi ngành tài chính.

vingraux

Xe tăng
Sao bên Nhật họ còn làm việc đến 70t mà VN mới 40 đã không chỗ nào nhận lá thế nào
Nhật thiếu người, VN thừa người. Nhật họ còn thuê lao động phổ thông nước ngoài sang làm nữa đấy. Sang Nhật đi taxi toàn người già cầm lái. Ở ta toàn thanh niên sức dài vai rộng chạy grab, giao hàng, taxi... mấy ông cao tuổi 60 cạnh tranh sao nổi ;)

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Rồi mấy nữa lại thi nhau lên bóc phốt lừa nhau, chã lại đi dọn mệt nghỉ.
Tầm tuổi này trên răng dưới cattut sợ gì mà bị lừa, lừa cái gì vậy cụ, cụ tự tin vẫn còn thứ có giá trị mà người ta cần lấy của cụ à, em không tin như thế.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
đúng là lãnh đạo cấp cao thì ít, bản thân công việc hay ranking trong cty nó là hình kim tự tháp càng lên càng nhỏ lại và ít ghế. Những người làm trong các ngành mà mức độ sâu của nghề nó ko đi cùng năm tháng, ko tạo ra sự khác biệt giữa các độ tuổi thì mức độ đào thải rất cao. Tuy nhiên nếu nhìn cái biểu đồ kim tự tháp ranking đó thì bản thân mỗi 1 độ tuổi các cụ phải cố leo lên 1 mức nào đó, tức là đã phải vượt qua được những người khác rồi. Nên khi lên cao cái ghế tuy ít nhưng số người có kn ngồi ở ghế đó trên thị trường cungz ko nhiều. Chứ tuổi càng cao mà vẫn ngồi ở đáy kim tự tháp - mặc dù là nhu cầu có vẻ nhiều nhưng lực lượng trẻ gia nhập tt lao động còn đông hơn nên mới có tình trạng mọi ng lo lắng vì tuổi cao bị đảo thải. Như cty tôi có phòng có 1 nhân sự kn (experienced) vừa nghỉ thig tuyển mới cái rụp và quá nhiểu cv gửi tới, lãnh đạo cấp cao phòng đó (phòng qyan trọng nhất cty) thì lại đăng tuyển đỏ mắt ko tìm thấy profile phù hợp. Tất nhiên tôibphair công nhận là tuỷ ngành. Ngành tôi ngành tài chính.
Đương nhiên hình tháp thì phải có người không thể leo tháp chứ, cụ nói chuẩn như sự đương nhiên vậy

LaziCat

Xe lăn
Tuỳ công ty chứ cụ. CEO, CFO, CMO... này nọ thì hiếm chứ tầm Manager em nghĩ là không thiếu vị trí đâu ạ, quan trọng là có bắt đc sóng hay không. Tuy nhiên 4x trở lên nếu xin việc bằng cách tự rải CV thông qua tin đăng tuyển thì khoai. Tầm này nhảy/tìm việc mới phải dựa vào network của bản thân thôi.