[Funland] Tâm sự tuổi 40 và khoảng trống việc làm, làm việc

vingraux

Xe tăng
Cụ ngồi im được thì game lại dễ quá, họ đẩy cụ cho kì ra thì thôi chứ, trừ khi cụ nắm bí mật hình nhân thế mạng cho chủ.
Nắm bí mật chết người như nhân sự làm thuê trong mấy vụ đại án, phải đưa thân vòng lao lý, em thấy chẳng bõ.

Bác đang nói đến văn hóa doanh nghiệp rồi. Phải nói là văn hóa của cả chủ và thợ ở ta đều không bền vững.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Nắm bí mật chết người như nhân sự làm thuê trong mấy vụ đại án, phải đưa thân vòng lao lý, em thấy chẳng bõ.

Bác đang nói đến văn hóa doanh nghiệp rồi. Phải nói là văn hóa của cả chủ và thợ ở ta đều không bền vững.
Đáng tiếng nó là văn hoá phổ biến từ ngàn xưa, đến nay vẫn thế. Hầu như doanh nghiệp nào cũng có hình nhân thế mạng kiểu này.

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
Em cũng đã thử nộp CV theo cách chính thống là Navigos để đến bộ phận Nhân sự, rồi nhờ người quen làm công ty đó check thì nhân sự tỉnh queo nói nhìn vào năm sinh là không đọc tiếp CV rồi.Đó là thực tế phải chấp nhận dù cay đắng đó ạ.
Thế mới có câu "mình phải biết mình là ai" đúng không các cụ, đừng ăn mày quá khứ và ngủ quên trên hào quang. Nhiều tuổi mà muốn được trọng dụng thì phải ở dạng nhân tài mà các tập đoàn lớn họ vời về, chứ đọc thông viết thạo tiếng Anh, đã từng thế nọ đã từng thế kia thì đang kiếm việc đầy ngoài đường.

Nowherelands

Xe buýt
Thế mới có câu "mình phải biết mình là ai" đúng không các cụ, đừng ăn mày quá khứ và ngủ quên trên hào quang. Nhiều tuổi mà muốn được trọng dụng thì phải ở dạng nhân tài mà các tập đoàn lớn họ vời về, chứ đọc thông viết thạo tiếng Anh, đã từng thế nọ đã từng thế kia thì đang kiếm việc đầy ngoài đường.
Các cụ thế nào ấy chứ em thấy mấy đứa em, cháu em cũng tầm 40 nó nhảy việc ầm ầm. 1 đứa học ĐH Phương Đông ra làm bán hàng linh tinh rồi kế toán cho Circle K rồi nhảy qua Vin được 2 năm, vừa được đề bạt KT trưởng cty con của Vin xong. Vừa khoe lúc đúng 40 tuổi.

zaiwaz123

Xe điện
Các cụ thế nào ấy chứ em thấy mấy đứa em, cháu em cũng tầm 40 nó nhảy việc ầm ầm. 1 đứa học ĐH Phương Đông ra làm bán hàng linh tinh rồi kế toán cho Circle K rồi nhảy qua Vin được 2 năm, vừa được đề bạt KT trưởng cty con của Vin xong. Vừa khoe lúc đúng 40 tuổi.
Có nghĩa cháu cụ nó ở dạng nhân tài rồi, vì sao ư, vì bọn học KTQD,TCKT xịn còn đang thất nghiệp hoặc chấp nhận làm trái nghề, cháu cụ học ĐH Phương Đông nếu so với 02 trường trên chỉ là con tép mà lại được đề bạt KTT thì đương nhiên phải là dạng nhân tài còn gì nữa!

Nowherelands

Xe buýt
Có nghĩa cháu cụ nó ở dạng nhân tài rồi, vì sao ư, vì bọn học KTQD,TCKT xịn còn đang thất nghiệp hoặc chấp nhận làm trái nghề, cháu cụ học ĐH Phương Đông nếu so với 02 trường trên chỉ là con tép mà lại được đề bạt KTT thì đương nhiên phải là dạng nhân tài còn gì nữa!
Còn 1 bạn nữa SN 87 học HPU Hải Phòng thuộc loại tép nữa mà đang giám đốc chi nhánh cả tỉnh của 1 Ngân Hàng. 1 bạn học KT kỹ thuật CN giờ đang trưởng phòng của 1 cty thuộc tập đoàn khá to, chuyên tuyển dụng lao động đi nước ngoài. Các bạn ấy toàn loanh quanh 40 cả, học trường rất lìu con nhà bà tìu và đi lên bằng nội lực đấy cụ ạ.

cha biet chi

Xe điện
Em 3x mà còn thất nghiệp đây cụ.nản lắm.

zaiwaz123

Xe điện
Còn 1 bạn nữa SN 87 học HPU Hải Phòng thuộc loại tép nữa mà đang giám đốc chi nhánh cả tỉnh của 1 Ngân Hàng. 1 bạn học KT kỹ thuật CN giờ đang trưởng phòng của 1 cty thuộc tập đoàn khá to, chuyên tuyển dụng lao động đi nước ngoài. Các bạn ấy toàn loanh quanh 40 cả, học trường rất lìu con nhà bà tìu và đi lên bằng nội lực đấy cụ ạ.
Cha đẻ Singapore Lý Quang Diệu đã nói: “Nếu anh không làm ra tiền thì cái trí của anh chỉ là trí nhớ, bề dày thành tích, tốt nghiệp trường xịn, học hàm học vị là cái vớ vẩn”
Đúng không cụ?

Nowherelands

Xe buýt
Cha đẻ Singapore Lý Quang Diệu đã nói: “Nếu anh không làm ra tiền thì cái trí của anh chỉ là trí nhớ, bề dày thành tích, tốt nghiệp trường xịn, học hàm học vị là cái vớ vẩn”
Đúng không cụ?
Em chỉ thấy xung quanh cũng rất nhiều bạn học trường bị coi là lìu tìu nhưng tự thân vận động rất tốt. Nên đừng nghĩ mình học trường xịn, trình cao mà chủ quan, ai cũng phải nỗ lực phấn đấu mới có thành quả.

zaiwaz123

Xe điện
Em chỉ thấy xung quanh cũng rất nhiều bạn học trường bị coi là lìu tìu nhưng tự thân vận động rất tốt. Nên đừng nghĩ mình học trường xịn, trình cao mà chủ quan, ai cũng phải nỗ lực phấn đấu mới có thành quả.
Em quen nhiều người đúng như cụ nói, tất cả các ông ăn mày quá khứ khoe trước đây học trường nọ trường kia, làm cái nọ cái kia bây giờ toàn thất nghiệp.

duonglamkhoa

Xe tăng
Thời buổi này, dù làm chủ hay làm thuê cũng bắt buộc phải cố gắng lao động và học tập hàng ngày nếu không muốn mình hoặc DN của mình bị loại bỏ.

NLĐ thì tâm tư, đôi khi cảm thấy hoang mang không biết tương lai về công việc của mình sẽ ra sao, nếu một ngày bị thất nghiệp thì cuộc sống gia đình sẽ thế nào.

Chủ DN cũng tâm tư, nhiều lúc không biết tình hình kinh tế vĩ mô thế nào, tình hình chính trị trong nước, TG ra sao để còn biết đường mà đầu tư, mở rộng hoặc thu gọn, tinh giản hoặc giữ nguyên, nằm im chờ thời. Chỉ cần nắm thông tin sai, đưa ra 1 quyết định sai sẽ dẫn đến hậu quả rất lớn. Cái sự tâm tư của người chủ DN không phải là tiền để duy trì cuộc sống gia đình (vì ít nhiều họ đã có tích luỹ thời gian trước) mà cái chính là họ coi DN của họ như đứa con tinh thần. Họ đã phải bỏ bao tâm huyết, công sức, thời gian, mồ hôi và cả nước mắt để sinh ra, nuôi dưỡng đến khi nó trưởng thành. Và, nhiều người chủ họ rất có trách nhiệm với nhân viên của mình, họ luôn xác định: nếu NV gắn bó và cống hiến cho DN thì chủ DN sẽ có trách nhiệm đảm bảo việc làm và thu nhập ổn định để không xáo trộn cuộc sống của NV. Nhiểu chủ DN tuyển NV thì dễ nhưng sa thải NV là việc rất khó.

Vì vậy, dù ở vị trí nào cũng cần phải cố gắng và không được tự mãn để mình/DN của mình không được lạc hậu, dù tuổi nào vẫn phải đáp ứng được nhịp độ của công việc, của thị trường thì mới mong có sự ổn định/phát triển.

Chúc các cụ mợ luôn mạnh khoẻ, ổn định/phát triển.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Em quen nhiều người đúng như cụ nói, tất cả các ông ăn mày quá khứ khoe trước đây học trường nọ trường kia, làm cái nọ cái kia bây giờ toàn thất nghiệp.
Thế nên giờ phụ huynh các cháu rút kinh nghiệm toàn tống các cháu học tốt đi du học định cư bằng mọi giá, vì không thì nhiều khi học giỏi thì lại bị cóc nhái nhảy lên đầu, thất nghiệp còn bị chửi

Chỉnh sửa cuối:

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Em 3x mà còn thất nghiệp đây cụ.nản lắm.
Chia sẻ với cụ. Thế mới biết tầm quan trọng của việc phải thành thạo ngoại ngữ của một trong các nước phát triển trừ tiếng Anh, tiếng Trung (tiếng Anh cạnh tranh quá khủng khiếp từ Ấn Độ, Philippines, tiếng Trung thì dân Trung Quốc còn thất nghiệp đầy ra...), phải thành thạo thêm một công việc online từ xa, phải để tiền dự phòng cho mình chứ đừng đưa hết cho vợ, thu nhập nên chia thành quỹ quan hệ, quỹ dự phòng thất nghiệp, quỹ lương hưu và chi phí gia đình. Các bạn trẻ sau khi tốt nghiệp đại học, cấp 3 nên học ngoại ngữ để đi du học hoặc xuất khẩu lao động luôn. Nếu không thể ở lại quốc gia đó để lập nghiệp thì có thể về làm online, freelancer từ xa cho họ, làm online thì không sợ tuổi cao, chỉ sợ không có trình độ thôi.

XSim

Xe container
40 rồi thì người ta quan tâm chủ yếu đến kinh nghiệm làm việc chứ học đại học ở đâu, ngành gì cũng chả còn quan trọng. 40 tuổi tức là tốt nghiệp ra trường 18 năm rồi, xem bằng đại học khác gì xét tuyển cao học, tiến sĩ xem phiếu bé ngoan thời mẫu giáo.

zaiwaz123

Xe điện
Cuộc đời con người thật ngắn ngủi, nếu cứ phải cắm mặt đi làm thuê cho tư bản thì kể cũng căng các cụ nhể.
Vâng cụ nói đúng, nhưng làm thuê cho thằng nào mới quan trọng, em biết có nhiều người làm thuê cho FPT đều mua được nhà, sắm được xe đấy, xe đẹp, nhà đẹp chứ không phải loại vớ vẩn đâu.

Nowherelands

Xe buýt
40 rồi thì người ta quan tâm chủ yếu đến kinh nghiệm làm việc chứ học đại học ở đâu, ngành gì cũng chả còn quan trọng. 40 tuổi tức là tốt nghiệp ra trường 18 năm rồi, xem bằng đại học khác gì xét tuyển cao học, tiến sĩ xem phiếu bé ngoan thời mẫu giáo.
Cái kinh nghiệm đấy nó không đến một cách tự nhiên, thế nên tuổi trẻ là phải phấn đấu rèn luyện kỹ năng, nghiệp vụ, nắm bắt tốt cơ hội và đôi khi phải tìm đúng chỗ để thể hiện lòng trung thành nữa.

Em quen 1 trường hợp 2 vk ck quen và lấy nhau ở cty đấy. Bạn chồng thì học trường xịn còn bạn vợ thì học kế toán một trường cao đẳng hạng xoàng thôi. Cả 2 vào làm việc lúc cty mới start up, bạn chồng đương nhiên nhanh chán và có cơ hội, network bạn học để nhảy nhót chỗ ngon hơn, còn bạn vợ chẳng có chỗ nào để đi nên dậm chân tại chỗ. Sau 20 năm thì bạn chồng đã mỏi gối, vài vụ start up không thành công và giờ đang lay lắt. Còn bạn vợ giờ là quyền kế toán trưởng cty cũ giờ đã lên tập đoàn, là trụ cột kinh tế của gia đình và vị trí công việc rất tốt.

Over40

Xe tải
Thời buổi này, dù làm chủ hay làm thuê cũng bắt buộc phải cố gắng lao động và học tập hàng ngày nếu không muốn mình hoặc DN của mình bị loại bỏ.

NLĐ thì tâm tư, đôi khi cảm thấy hoang mang không biết tương lai về công việc của mình sẽ ra sao, nếu một ngày bị thất nghiệp thì cuộc sống gia đình sẽ thế nào.

Chủ DN cũng tâm tư, nhiều lúc không biết tình hình kinh tế vĩ mô thế nào, tình hình chính trị trong nước, TG ra sao để còn biết đường mà đầu tư, mở rộng hoặc thu gọn, tinh giản hoặc giữ nguyên, nằm im chờ thời. Chỉ cần nắm thông tin sai, đưa ra 1 quyết định sai sẽ dẫn đến hậu quả rất lớn. Cái sự tâm tư của người chủ DN không phải là tiền để duy trì cuộc sống gia đình (vì ít nhiều họ đã có tích luỹ thời gian trước) mà cái chính là họ coi DN của họ như đứa con tinh thần. Họ đã phải bỏ bao tâm huyết, công sức, thời gian, mồ hôi và cả nước mắt để sinh ra, nuôi dưỡng đến khi nó trưởng thành. Và, nhiều người chủ họ rất có trách nhiệm với nhân viên của mình, họ luôn xác định: nếu NV gắn bó và cống hiến cho DN thì chủ DN sẽ có trách nhiệm đảm bảo việc làm và thu nhập ổn định để không xáo trộn cuộc sống của NV. Nhiểu chủ DN tuyển NV thì dễ nhưng sa thải NV là việc rất khó.

Vì vậy, dù ở vị trí nào cũng cần phải cố gắng và không được tự mãn để mình/DN của mình không được lạc hậu, dù tuổi nào vẫn phải đáp ứng được nhịp độ của công việc, của thị trường thì mới mong có sự ổn định/phát triển.

Chúc các cụ mợ luôn mạnh khoẻ, ổn định/phát triển.
Em thích nội dung của cụ!

Over40

Xe tải
Với các job vacancies dạng quản lý tầm trung trở xuống thì thường lọc qua đội ngũ HR cụ ạ, chỉ tầng trên là BQL mới mó tay từ ban đầu, đây là mô hình công ty tư nhân và công ty nước ngoài nhưng dạng nhỏ chứ không phải là dạng lớn và có máu mặt trên thị trường. Thế nên hầu hết như em nói nếu chỉ apply với các job kiểu trưởng phòng và nhân viên thì đúng là ở những công ty và loại hình doanh nghiệp thế này thì nhân sự sẽ không đưa vào short-listed những ai overqualified và tuổi hơi cao. Em thì tuổi cao thật rồi nên nói thẳng ra thế, kinh nghiệm của chính em khi gọi cho ứng viên KTT nhé mà bạn đó sinh tầm 8x đời đầu mà khi em nói quy mô công ty thì bạn ấy còn giật mình kêu "Ối tớ chắc rải CV sai công ty vì không nghĩ là công ty của bạn nhỏ quá, cho tớ xin lỗi nhé!" vì đúng là CV của bạn ấy hầu hết là công ty lớn dù chỉ là kế toán chưa đến tầm KTT.

Còn những vị trí cao hơn thì thường là chẳng qua HR mà các sếp toàn kéo về từ sự giới thiệu từ network của bản thân nên có công ty em thấy các bác già già sắp về hưu đến nơi thì qua thường làm cố vấn và tư vấn, có các quan hệ rộng và khăng khít trong các Bộ ngành phục vụ cho công việc của sếp. Chứ các bác đó hoàn toàn không hề qua bộ phận Nhân sự làm gì. Thế nên đừnghỏi CV cho mất công :P

Trongđời làm nhân sự của em thì em thấy chỉ tậpđoàn hay công ty nước ngoài lớn, cùng các NGO lớn của nước ngoài hay Đại sứ quán và Lãnh sự quán thì không phân biệt giới tính, màu da lẫn tuổi tác cho các ứng viên chứ hầu hết các công ty đều có quy tắc ngầm trong việc giới hạn tuổi tác hay giới tính. Tất nhiên chả ai dại bô bô nói ra miệng hay viết vào đâu cả. Em cũng đã thử nộp CV theo cách chính thống là Navigos để đến bộ phận Nhân sự, rồi nhờ người quen làm công ty đó check thì nhân sự tỉnh queo nói nhìn vào năm sinh là không đọc tiếp CV rồi.Đó là thực tế phải chấp nhận dù cay đắng đó ạ.
Cám ơn thông tin của cụ!

ZARG

Xe container
Hay nhân thớt này nhiều nhân tài, ta lập 1 cái Business Network cho OFer nên chăng các cụ/mợ nhỉ?!

patevu

Xe hơi
thời này ngoài kinh nghiệm phải update cái mới, ko thì thụt lùi hết