Tại sao xe Toyota lại được cho là 'lành'?

hyundaii30

Xe tăng

-Mấy chú Tây đánh giá cũng hay phết nhỉ? Về thiết kế, nó chấm Citroen giải nhất, Audi và Honda thứ nhì, Mec thứ 3, Toy bét. Em nghĩ theo con mắt người Việt thì chả chuẩn lắm, thế mới thấy là các đánh giá nhiều khi chỉ mang tính tham khảo và tùy thị trường.:-"
Nó chấm thế đúng rồi, hãng đấy của Pháp nhiều xe đẹp chắc cụ ở VN nên không biết. Công nghiệp ô tô vẫn đang thai nghén, lắp ráp còn không xong thì sao đủ trình đánh giá thiết kế của nước ngoài được ợ.:-?
Cụ thử xem con này có xinh không nhé: http://dantri.com.vn/c25/s111-474472/citroen-ds5-crossover-cho-gia-dinh.htm, http://autopro.com.vn/201112910833271ca2430/citroen-ds4--hoa-hau-xe-hop-cua-nam.chn

http://dantri.com.vn/c25/s111-474472/citroen-ds5-crossover-cho-gia-dinh.htm

Chỉnh sửa cuối:

Soncatcut

Xe máy
Ở việt nam mình cứ đuôi chữ a mà quất; ví dụ: toyota. Nokia. Mazda. Yamaha. Cocacola. Honda

whitefang

Xe tải

-Mấy chú Tây đánh giá cũng hay phết nhỉ? Về thiết kế, nó chấm Citroen giải nhất, Audi và Honda thứ nhì, Mec thứ 3, Toy bét. Em nghĩ theo con mắt người Việt thì chả chuẩn lắm, thế mới thấy là các đánh giá nhiều khi chỉ mang tính tham khảo và tùy thị trường.:-"
Vâng e cũng đồng ý kiến với cụ, e tham khảo tạp chí của nhiều nước, thấy nước nào thì nó khen xe của nước nó, vì đánh giá nó còn phụ thuộc vào điều kiện đường xá, môi trường nắng ẩm, nóng lạnh, tùy đk từng quốc gia. Cái test này cũng ko nói lên đc gì nhiều so với chủ đề của theard vì nó hướng đến từng mẫu xe. E trước giờ cũng ko để ý đến xe pháp lắm nhưng việc báo Đức chấm xe pháp 5 sao có lẽ cũng phải quan tâm 1 chút.

Riêng về phần Design e up thêm 1 bảng tống kết nữa. Bầu chọn của Designer cho 11 Autodesign tốt nhất của năm(đơn thuần đánh giá theo con mắt của Designer, ko phân biệt phân khúc hay giá xe). E thấy cũng đáng tham khảo vì dân chơi xe nhà mình chơi theo xu hướng, cụ thể như xe máy honda @, Dylan, Ô tô thì điển hình là X6. Tiêu chí đánh giá này như sau( e cảm nhận ngoại ngữ có hạn, nhưng cũng xin dịch để mọi người tham khảo, có gì sai xót mong ae sửa giúp):

Erscheinung(Xuất hiện): Tổng thể có hợp với nhau ko, có ý tưởng rõ ràng của thiết kế ko? Đặc điểm nhận dạng có rõ so với các dòng xe cùng phân khúc cạnh tranh ko? Chiếc xe hấp dẫn người quan sát thế nào?
Ästhetik(Thẩm mĩ học): Phía trước, Hông xe, đuôi xe, dáng xe và thể tích khoang ngồi và cốp xe.
Innovation(Đổi mới): Xe có độc ko? Có chi tiết, sáng tạo mới ko? Tương lai có triển vọng phát triển tiếp ko?
Qualität(chất lượng): Nguyên liệu chế tạo xe, trong cũng như ngoài, tiếng đóng cửa xe thế nào:-/
Alltag(tiện dụng): Ghế ngồi trước sau, vị trí ghế, bảng điều khiển, cảm giác ko gian, có tận dụng hết khoang ngồi ko, thể tích cốp xe
Ökonomie(kinh tế): Giá đồ thay thế, xe có qua to hay quá nặng ko? Tiết kiệm nhiên liệu ko? Có chi tiết nào thừa ko? Động lực học của xe thế nào?

Ý kiến riêng e: với thị trường Vn thì audi A1 sportback xứng đáng với vị trí cao hơn 1 chút, VW up nhìn hơi nản. Tương lai Porsche Macan sẽ là đối thủ nặng kí của Range Rover Evoque.

Minikey

Xe hơi
Xe ô tô thì phức tạp, chứ đồ dân dụng thì dễ kiểm tra. Nói chung đồ Nhật rất đc tin cậy, tốt và giá ko quá đắt. Hàng hiệu thì đỉnh rồi, nhưng giá cũng quá đắt, như máy ảnh Leica chẳng hạn...
Máy ảnh Leica của Đức bạn ạ, Của Nhật là Nikkon, Cannon,v.v....
Nhật làm đồ tốt cho cả thế giới xài, bản thân người Nhật xài đồ rất đơn giản và không tiện nghi lắm.

Isu_zu

Tháo bánh
Máy ảnh Leica của Đức bạn ạ, Của Nhật là Nikkon, Cannon,v.v....
Nhật làm đồ tốt cho cả thế giới xài, bản thân người Nhật xài đồ rất đơn giản và không tiện nghi lắm.
E biết Leica của Đức, nhưng quá đắt :D, còn Canon, Nikon, Olympus, Pentax, Casio của Nhật...người Nhật xài đồ nhìn đơn giản, ko nhiều tiện nghi, tính năng, nhưng tiêu chuẩn rất cao, cụ ạ.

tainon

Xe điện
Nó chấm thế đúng rồi, hãng đấy của Pháp nhiều xe đẹp chắc cụ ở VN nên không biết. Công nghiệp ô tô vẫn đang thai nghén, lắp ráp còn không xong thì sao đủ trình đánh giá thiết kế của nước ngoài được ợ.:-?
Cụ thử xem con này có xinh không nhé: http://dantri.com.vn/c25/s111-474472/citroen-ds5-crossover-cho-gia-dinh.htm, http://autopro.com.vn/201112910833271ca2430/citroen-ds4--hoa-hau-xe-hop-cua-nam.chn

http://dantri.com.vn/c25/s111-474472/citroen-ds5-crossover-cho-gia-dinh.htm
Đấy là ở tận đâu chứ ở VN cụ mua thử con xe Pháp mà chạy xem nó dư lào rồi report đê.

Isu_zu

Tháo bánh
Kia chưa "lành" lắm nhỉ?

"Hội Bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng (BVQLNTD) tỉnh Vĩnh Long vừa tiếp nhận trường hợp khiếu nại của người tiêu dùng với giá trị tài sản lớn, lên đến 980 triệu đồng.

Đó là trường hợp của người tiêu dùng Vương Thị Thu Thảo và Cao Minh Châu khiếu nại sản phẩm chiếc ôtô 7 chỗ hiệu KIA SORENTO mới 100% được nhập khẩu từ Hàn Quốc. Họ đã mua chiếc xe này tại Công ty CP Ôtô Trường Hải, chi nhánh Vĩnh Long.
Trong đơn khiếu nại, bên phía người tiêu dùng cho rằng, sau khi mua chiếc ôtô trên, trong 3 tháng đầu tiên lưu hành, xe bị hư hỏng rất nhiều lần, trong đó có đến 3 lần nghiêm trọng, nên người mua xe đã điện báo công ty để kéo xe về. Qua kiểm tra, công ty xác định là do lỗi kỹ thuật. Do đó, bên phía chị Thảo đã yêu cầu trả xe, phía công ty phải hoàn tiền đã mua xe cùng các chi phí khác. Nhưng yêu cầu này không được phía công ty chấp nhận. Bà Thảo đã làm đơn gửi đến Hội BVQLNTD xem xét giải quyết.
Chiếc ôtô bị khiếu nại. Ảnh: N.HIẾU
Sau hai buổi làm việc giữa hội, bà Thảo và công ty thì phía công ty đề nghị bà Thảo cứ sử dụng xe, nếu hư thì sửa và tăng thời hạn bảo hành cho bà. Nhưng phía bà Thảo không đồng ý và cho rằng: “Chúng tôi không an tâm khi điều khiển chiếc xe có quá nhiều lỗi kỹ thuật như thế”. Đồng thời, công ty hẹn ba ngày sau sẽ trả lời cho phía hội cũng như phía người tiêu dùng. Vào ngày 05.3.2012, Hội BVQLNTD đã nhận được công văn trả lời. Trong thư nêu rõ về việc người tiêu dùng Vương Thị Thu Thảo đòi trả lại tiền đã mua xe như sau: Theo chính sách và quy định về bảo hành xe KIA, yêu cầu của bà Thảo không được chấp nhận.
Ngày 28.3.2012, ông Đặng Văn Hoai – Chủ tịch Hội BVQLNTD Vĩnh Long - cho biết: Sau khi hòa giải không thành vào ngày 27.3.2012, hội đã chuyển đơn khiếu nại của người tiêu dùng đến Hội BVQLNTD Trung ương xin ý kiến hỗ trợ giải quyết tiếp, nếu hai bên giải quyết không xong sẽ khởi kiện ra tòa."

Tienthinh

Xe tăng
Vụ này giống vụ Cam thối đây?

banphagia

Xe tăng
con nhà lành thật

raklei

Xe điện
vụ này theo e chắc có gì mờ ám, nói chung kêu ca là lỗi kỹ thuật rồi đòi trả xe lấy tiền về là éo chấp nhận đc.
nếu có lỗi thì sửa, bảo hành, người bán họ đã chấp nhận tăng thời gian bảo hành lên là quá ổn rồi còn đòi hỏi gì nữa.
nghe chừng có vẻ gần giống vụ con vê ra cờ rút trên OF cách đây ít lâu, mua xong nhanh chán, bán thì mất giá nên lại đòi giả lại đây mà.

RAVA

Xe ba gác
vụ này theo e chắc có gì mờ ám, nói chung kêu ca là lỗi kỹ thuật rồi đòi trả xe lấy tiền về là éo chấp nhận đc.
nếu có lỗi thì sửa, bảo hành, người bán họ đã chấp nhận tăng thời gian bảo hành lên là quá ổn rồi còn đòi hỏi gì nữa.
nghe chừng có vẻ gần giống vụ con vê ra cờ rút trên OF cách đây ít lâu, mua xong nhanh chán, bán thì mất giá nên lại đòi giả lại đây mà.
-Em nghĩ trong những trường hợp xe bị lỗi nặng phải thay xe mới thì chỉ có nhưng hãng NN lớn, đã làm ăn lâu dài tại VN và có người NN quản lý như Mec, Toy, Honda hay Ford...thì nó mới đền cho cái xe mới thôi (cái này thì đã có xảy ra rồi), còn mấy ông bán xe theo kiểu thương mại như EA hay do An na mít toòng nhà ta quản lý như anh Hải, anh Công thì chắc còn lâu?:P

beamnhi

Xe buýt
lành bởi vì nó được dân mình ưu chuộng cụ ak. còn cảm giác lái. và độ an toàn thua xa hyundai.
Trả lời kiểu trẻ con thèm tí đây mà !!!
Thế tại sao dân mình ưa chuộng? Dân cả thế giới ưa chuộng vậy cụ?

hyundaii30

Xe tăng
lành bởi vì nó được dân mình ưu chuộng cụ ak. còn cảm giác lái. và độ an toàn thua xa hyundai.
Khổ thân cụ, 3 đánh 1 chẳng chột cũng què. :(

Cụ phải nói lành bởi vì dân yêu chuộng hòa bình, ít muốn rủi ro, ít muốn thay đổi dẫn đến lại Lành, bền. Mãi một vòng quay đến khi giới trẻ giờ đã thay đổi tư tưởng, tạo thành 2 xu hướng tiêu dùng. Một bên là Hàn và phat xít Nhật, trong đó Hàn đang lấn chiếm thì bị # tung chưởng băng thông tư 20,...Vậy, có mà giá rẻ, chất lượng tốt... cũng chẳng bao giờ đuoc thừa nhận tại VN mà chỉ được thừa nhận ở Mỹ, Châu Âu..mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
Thế tại sao dân mình ưa chuộng? Dân cả thế giới ưa chuộng vậy cụ?
chắc do bốc thăm ngẫu nhiên, .
nhiều người ko biết gì nên khi mua xe gì thì cứ tung đồng xu, trúng cái gì thì mua cái đấy, Toy xuân nên đc nhân dân bốc trúng nhiều thôi :))

beamnhi

Xe buýt
chắc do bốc thăm ngẫu nhiên, .
nhiều người ko biết gì nên khi mua xe gì thì cứ tung đồng xu, trúng cái gì thì mua cái đấy, Toy xuân nên đc nhân dân bốc trúng nhiều thôi :))
Chắc cụ nói trúng ý cụ ấy rồi đấy ạ =))=))

RAVA

Xe ba gác
Khổ thân cụ, 3 đánh 1 chẳng chột cũng què. :(

Cụ phải nói lành bởi vì dân yêu chuộng hòa bình, ít muốn rủi ro, ít muốn thay đổi dẫn đến lại Lành, bền. Mãi một vòng quay đến khi giới trẻ giờ đã thay đổi tư tưởng, tạo thành 2 xu hướng tiêu dùng. Một bên là Hàn và phat xít Nhật, trong đó Hàn đang lấn chiếm thì bị # tung chưởng băng thông tư 20,...Vậy, có mà giá rẻ, chất lượng tốt... cũng chẳng bao giờ đuoc thừa nhận tại VN mà chỉ được thừa nhận ở Mỹ, Châu Âu..mà thôi.
-Bác nắm tình hình thời sự tốt nhỉ, bác nghe ở đâu hay ai dạy bác là "# tung chưởng bằng thông tư 20"? Cái TT20 chủ yếu là đánh vào mấy ông xe nhập ko chính hãng, nó ảnh hưởng nhiều nhất đến Toy nhập vì thằng này nhập nhiều nhất, còn mấy chú Cuốc Xẻng vẫn đẻ *** đều vì có mấy anh như Công hay Hải nhập về! Giá rẻ thì em đồng ý chứ chất lượng tốt thì chỉ có fan Hàn khen thôi, nhiều bác thấm lắm rồi?:P