[Funland] Tai nạn trên cao tốc 5B

floppybird

Xì hơi lốp
Đọc xong đếch hiểu các ông nói cái quái gì, cứ chung chung. Vì chả thấy giải pháp nào hữu hiệu. Nên các con dân phải rút kinh nghiệm xương máu. Mạng sống quan trọng hơn hiện trường:)
đến cái cảnh báo còn không đặt được thì chết không oan
mà đầy ông toàn mua đẩu mua đâu 70k cái cảnh báo trên shopee thì đếu mua

Rookies

Xe tăng
Không khác thì cụ nhắc lại vs e làm gì cho tốn tài nguyên OF, lại còn nói lan man ko đầy đủ bằng chuyên gia nữa, dài thòng cụ ko đọc để cho người khác đọc, đầy người vẫn ko hiểu rõ về ADAS đấy 😂
Cụ nên tìm hiểu thêm về ADAS - như Adas của Tesla bị NTSB phân tích log là toàn bật AutoPilot 100% luôn.

Khỏi phải tranh cãi bật hay không bật. Dân trí + luật bát nháo như ở VN: Tesla cũng trải nghiệm AutoPilot năm ngoái ở ngõ Hoàng Quốc Việt rồi. Xơi cả đống người và xe.

Những xe em chạy có ADAS đều luôn có nhắc nhở là tính năng ấy không hoạt động/hoặc giảm hiệu quả với các trường hợp: vật thể đang đứng im, bị che khuất 1 phần, hay đang chạy dạng háng giữa 2 làn, thời tiết xấu, ánh sáng yếu …

Chỉnh sửa cuối:

floppybird

Xì hơi lốp
có mỗi cái việc rút ra bài học là lần sau đụng xe trên cao toics nên làm gì để đếu bị đâm như trên cho bản thân thì không nghĩ, cứ đi tìm xem thằng nào có lỗi, ông cảnh hay ông hiểm hay ông đường
thế thì ông thớt sắp là thằng tiếp theo lên nóc tủ đấy
thế giờ hỏi ngược thớt, nếu bị đâm ngoài làn 120, ông se làm gì ? cho chính bản thân ông ?

son.nguyen.1979

Xe tăng
Hoá ra "ý thức" quan trọng hơn cả lập pháp, hành pháp và tư pháp
Đời nào cũng thế cả, phải đặt ý thức lên trên luật pháp. Ý thức nó là phòng chống cái xấu, cái tồi tệ xảy ra trong tương lai. Còn luật pháp là xử lý hậu quả, sự đã rồi. Phòng bệnh còn hơn chữa bệnh, phỏng cụ?

Cụ đi xe khách, trên xe mấy chục con người. Tài xế vừa lái xe vừa chơi điện thoại, hậu quả đâm cmn xe xuống vực. Vậy cái cụ đặt lên hàng đầu ở đây là ý thức lái xe an toàn của tài xế hay là chế tài xử lý tài xế khi để xảy ra tai nạn như vậy?

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên tìm hiểu thêm về ADAS - như Adas của Tesla bị NTSB phân tích log là toàn bật AutoPilot 100% luôn.

Khỏi phải tranh cãi bật hay không bật
ADAS nào chả có tùy chọn để người lái chọn bật hay tắt 1 số chức năng nào đó (ví dụ Adap, CC, giữ làn, v,v,,,). Người lái có trách nhiệm phải tìm hiểu và chọn lựa bật chức năng nào tùy từng điều kiện, tình huống).

Mà trường hợp ct Hải Phòng tài VF9 chắc gì đã bật tính năng Adap hay CC trên ADAS, tự mấy cụ mặc định là tài phải bật đấy chứ 😂

danleduc

Xe điện
Tai nạn đâm xe liên hoàn trên cao tốc không phải chuyện hiếm.
Trên TG thi thoảng vẫn xảy ra những vụ đâm xe liên hoàn trên cao tốc, ở bất cứ nước nào cũng có...từ TQ đến Nhật, châu Âu, Mỹ, Úc, Hàn....chả phải mỗi VN mới có.

Và mỗi khi có tai nạn kiểu này, cơ bản là lỗi người điều khiển phương tiện.
Các quan chức nói gì....chỉ là thông tin xoa dịu, chia buồn cùng các nạn nhân/người nhà nạn nhân vụ tai nạn mà thôi.
Tại sao các cụ lại bức xúc với 1 bài báo như này. Em thấy hơi lạ. :D

Đặc biệt chủ thớt lập thớt với dòng tít "Khổ thằng dân" ....em thấy nó rất kỳ cục và nực cười. :))

xuanhieu7292

Tháo bánh
Đời nào cũng thế cả, phải đặt ý thức lên trên luật pháp. Ý thức nó là phòng chống cái xấu, cái tồi tệ xảy ra trong tương lai. Còn luật pháp là xử lý hậu quả, sự đã rồi. Phòng bệnh còn hơn chữa bệnh, phỏng cụ?

Cụ đi xe khách, trên xe mấy chục con người. Tài xế vừa lái xe vừa chơi điện thoại, hậu quả đâm cmn xe xuống vực. Vậy cái cụ đặt lên hàng đầu ở đây là ý thức lái xe an toàn của tài xế hay là chế tài xử lý tài xế khi để xảy ra tai nạn như vậy?
Cụ tưởng bọn Tây sinh ra đã ý thức cao à?

Cụ biết tại sao VN sang Sing, "tự nhiên" ý thức lên cao, "tự nhiên" văn minh không? ;;)

New car 2023

Xe container
Làm như cụ thì BH treo mõm ah. Thực ra các chính sách đều bê tư bọn tây lông cả, nhưng về đến nơi nó cứ biến tướng từ; GD, GT, BH...sang hướng khác phục vụ nhóm lợi ích với mỹ từ (,Phù hợp). :D
Vd; đã mua cái BH thân vỏ, mà mỗi lần đi làm BH nó thuổng 500k.
Vụ 500K thì tây lông nó đẻ ra cái đó và nó thực hành cái đó bác ạ.
Và nó có nhiều mức, 300 hay 500 hay 1000 đồng, có cả.
Và, cả 0.00 đồng nữa.

Rookies

Xe tăng
Đọc hiểu + suy luận như củ cải - lại phải mang nick clone vào cái thớt này em cũng tiễn cụ vào blacklist
ADAS nào chả có tùy chọn để người lái chọn bật hay tắt 1 số chức năng nào đó (ví dụ Adap, CC, giữ làn, v,v,,,). Người lái có trách nhiệm phải tìm hiểu và chọn lựa bật chức năng nào tùy từng điều kiện, tình huống).

Mà trường hợp ct Hải Phòng tài VF9 chắc gì đã bật tính năng Adap hay CC trên ADAS, tự mấy cụ mặc định là tài phải bật đấy chứ 😂

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Những xe em chạy có ADAS đều luôn có nhắc nhở là tính năng ấy không hoạt động/hoặc giảm hiệu quả với các trường hợp: vật thể đang đứng im, bị che khuất 1 phần, hay đang chạy dạng háng giữa 2 làn, thời tiết xấu, ánh sáng yếu …
Tài liệu hướng dẫn xe nào chả có, tại người sở hữu xe ko chịu/ lười đọc thôi.

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Đọc hiểu + suy luận như củ cải - lại phải mang nick clone vào cái thớt này em cũng tiễn cụ vào blacklist
Ơ thế ra e nói đúng quá nên cụ phải bỏ ADAS cụ tự tưởng tượng để đá người à 😂

New car 2023

Xe container

Khỏi phải tranh cãi bật hay không bật. Dân trí + luật bát nháo như ở VN: Tesla cũng trải nghiệm AutoPilot năm ngoái ở ngõ Hoàng Quốc Việt rồi. Xơi cả đống người và xe.

Có vụ anh Múc ở Hoàng Quốc Việt à bác?
Bác cho xin cái link, để êm mách anh Vova nhà êm.

Hanoi1919

Xe tăng
Xe nào autolock thì bên ngoài đều không mở được cả.
Điều các cụ ấy nói là xe Mỹ, Đức bên trong vẫn mở được dù autolock, còn xe Nhật, Hàn thì ko mở dc.
Em nhớ là xe Nhật vẫn mở đc từ bên trong mà nhỉ? Khi xe đang chạy thì không mở đc nhưng khi xe dừng thì vẫn mở đc bình thường. Nhiều khi xuống xe ra ngoài, khoá cửa xe mà vẫn còn ai đó ngồi trong xe. Nếu họ tự mở từ bên trong thì vẫn mở ra đc nhưng còi báo động sẽ rú ầm lên.

Rookies

Xe tăng
Có vụ anh Múc ở Hoàng Quốc Việt à bác?
Bác cho xin cái link, để êm mách anh Vova nhà êm.

Adas nào cũng chào thua giao thông VN hết thôi cụ ơi :))

X nhà em mà rúc đầu vào nhà là cũng “báo lỗi” - cách các cụ VN gọi mấy cái warning người lái là “lỗi”, VN tắt bớt cho đỡ ngứa tai.

New car 2023

Xe container

Adas nào cũng chào thua giao thông VN hết thôi cụ ơi :))

X nhà em mà rúc đầu vào nhà là cũng “báo lỗi” - cách các cụ VN gọi mấy cái warning người lái là “lỗi”, VN tắt bớt cho đỡ ngứa tai.
Cảm ơn bác.

nq19832005

Xe tăng
Sau vụ tai nạn này có thể phải xem xét thay đổi luật, vì luật cũ k phù hợp với cao tốc nữa rồi

View attachment 8628224

Đúng. Phải sửa luật theo hướng bắt buộc nếu còn khả năng thì phải về làn khẩn cấp hoặc làn trong cùng ngay.

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ là xe Nhật vẫn mở đc từ bên trong mà nhỉ? Khi xe đang chạy thì không mở đc nhưng khi xe dừng thì vẫn mở đc bình thường. Nhiều khi xuống xe ra ngoài, khoá cửa xe mà vẫn còn ai đó ngồi trong xe. Nếu họ tự mở từ bên trong thì vẫn mở ra đc nhưng còi báo động sẽ rú ầm lên.
Xuống xe ra ngoài, khoá cửa xe mà vẫn còn ai đó ngồi trong xe: E chưa thử, nhưng xưa có lần e gặp tình huống vs Escape cũ, e khoá cửa xe đi ra ngoài nửa tiếng người ngồi trong xe không mở được từ trong, cũng hãi.

Leanh65

Xe container
Vụ 500K thì tây lông nó đẻ ra cái đó và nó thực hành cái đó bác ạ.
Và nó có nhiều mức, 300 hay 500 hay 1000 đồng, có cả.
Và, cả 0.00 đồng nữa.
Chả có cái gì cho không ngoài túi ông dân cả cụ nhỉ. Nếu không muốn bị thuổng đồng nào thì cứ móc túi mua full điều khoản- kể cả mở rộng thì sẽ chả trừ đồng nào sất: từ Miễn thường tới khấu trừ mua dưới giá trị. Dưng ông dân khôn bỏ mịa: muốn mua ít tiền, ít phí nhưng hỏng gì- dù đã sd cũ bh vẫn phải bóc ra đền em cái mới tinh cơ😄

Rookies

Xe tăng
Đúng. Phải sửa luật theo hướng bắt buộc nếu còn khả năng thì phải về làn khẩn cấp hoặc làn trong cùng ngay.
Hôm qua có cụ còn ném đá em, bê luật + qui chuẩn lạc hậu ra để bảo vệ 2 chú đầu đất. Nhiều cụ còn đòi đi ngược cao tốc để đặt biển/ tam giác phản quang. Đi sát con lươn, đi bên kia con lươn để đặt cái biển trước ~ 100m cho đúng qui chuẩn. Họ quên mất là cả 2 chiều của con lươn đều đang có lưu thông tốc độ cao. Chỉ 1 cơn gió do xe chạy ở làn bên cũng đủ bốc cái biển theo xe chưa đến 1 kgs bay mất tích.

Tư duy không muốn thay đổi/cập nhật như thế còn trong otofun rất nhiều. Họ quên mất việc cần thiết phải đặt an toàn/bảo vệ tính mạng lên đầu tiên. Chứ không phải bảo vệ hiện trường.

Như 2 chú ở 5B đã tự tước cơ hội sống của họ. Việc đơn giản nhất là lết sang cái làn dừng khẩn cấp kia đơn giản hơn rất nhiều việc ra khỏi xe - đi ngược 100m đặt cảnh báo. Thép bọc thịt không thích - lại lấy thịt đi bọc thép

Chỉnh sửa cuối: