[Funland] Tai nạn trên cao tốc 5B

AcidS

Xe điện
Va chạm nặng nghiêm trọng thì không nói rồi, nhưng va chạm nhẹ mà lại trên cao tốc mà các ông đứng ở làn có tốc cao nhất cãi nhau thì các ông dở rồi. Tấp vào lề mà đứng đấy đôi co. Chưa kể 2 xe đấy thì làm gì có bh thân vỏ mà giữ nguyên hiện trường chờ bảo hiểm nữa.
Trên cao tốc mà như vậy thì nguy hiểm lắm.
Em đoán mò có thể bác VF9 cài Cờ rui con trồ.
Em đoán chắc VF9 không cài gì, vì nếu cài thì không có chuyện đi lệch làn và không có dấu hiệu phanh.
VF9 là ADAS rồi, chỉnh làn và giữ khoảng cách tự động nên luôn chạy giữa làn và có chướng ngại sẽ cảnh báo và tự phanh (phần nào) đỏ đít, không có chuyện chạy lệch làn đâm 1/2 xe đâu cụ ơi.

Rookies

Xe tăng
Bản thân các hãng xe đều có cảnh báo về việc dùng ADAS trong sách hướng dẫn sử dụng của xe. Em đọc lâu nên không nhớ chính xác, nhưng Volvo - hãng nổi tiếng về xe an toàn - cũng cảnh báo là ADAS chỉ có tác dụng khi tốc độ xe <70km/h thôi. Ở tốc độ cao hơn thì không chắc lắm :D
Em có ảnh một em Bắc Kinh X7 - cũng bầu trời công nghệ đấy - cũng nát hết đầu vì tin vào ADAS đấy. Có điều thông tin nhạy cảm nên em không phọt lên đc.
Túm cái váy lại, lên xe thì phải tập trung mà lái xe, các công nghệ lọ chai chỉ là hỗ trợ thêm thôi, đừng giao phó tính mạng cho nó \m/
Volvo có clip thần thánh tính năng phanh khẩn cấp tránh người đi bộ - Khi thực hành thì xơi luôn bác quản lý tự tin đứng demo thay vì dùng hình nộm.
:))
Tỷ lệ tài hi sinh khi chạy Volvo ở Mỹ cũng cao phết

Chỉnh sửa cuối:

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Từ cháy thị nhà cho đến tai nạn trên cao văn tốc, hễ khó nghĩ tí là mọi trách nhiệm lại đổ hết lên đầu thằng Dân.
Như thế này thì thằng Dân lại bị rơi vào thế kẹp chuột giữa các ông Đường, ông Cảnh và ông Hiểm rồi.
Trường hợp này theo e do chưa kịp đặt cảnh báo, nên xe 16 chỗ và bán tải tự chuốc họa vào mình, còn lỗi chính vẫn do xe vf9 không để ý khi giao thông gây hậu quả nghiêm trọng, kể cả có đặt biển báo thì vẫn bị vf9 đâm như thường nhưng lái xe 16 chỗ và bán tải đỡ bị thiệt hại hơn thôi.
Cái xe to lù vậy mà nó còn đâm, cầm biển báo đi 100m ra phía trước có khi bị đâm chết tan xác. Đi bộ trên cao tốc quá nguy hiểm

Chỉnh sửa cuối:

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Như các tình huống ADAS + EAB fail ghi rõ trong HDSD của 2 con xe GMC Acadia 2023/Honda Accord em chạy thì có cụ chê là chưa chắc với VF9 🤣

Có cụ up cảnh báo của Vinfast rồi vẫn cãi nhau là có bật adas hay không - họ quên mất chữ “Hỗ trợ - Assist” trong ấy.
Như Adas của Tesla đặt tên thương mại là AutoPilot - bị chửi ầm sau tai nạn là tên làm người dùng hiểu nhầm :))

Hệ thống AutoPilot của Tesla có hơn 300 ca phang vào đít xe đang dừng. 1 cơ số trong đó là cứu thương và cứu hoả đang dừng làm nhiệm vụ cứu hộ giữa đường.
Bọn ấy không bị cấm dừng trên đường như 2 chú 5B. Tài Tesla phang vào cứu hộ với cứu thương, cảnh sát.. ăn án hết - chứ AutoPilot nào ngồi tù hay chịu phạt thay tài xế.
Bản thân các hãng xe đều có cảnh báo về việc dùng ADAS trong sách hướng dẫn sử dụng của xe. Em đọc lâu nên không nhớ chính xác, nhưng Volvo - hãng nổi tiếng về xe an toàn - cũng cảnh báo là ADAS chỉ có tác dụng khi tốc độ xe <70km/h thôi. Ở tốc độ cao hơn thì không chắc lắm :D
Em có ảnh một em Bắc Kinh X7 - cũng bầu trời công nghệ đấy - cũng nát hết đầu vì tin vào ADAS đấy. Có điều thông tin nhạy cảm nên em không phọt lên đc.
Túm cái váy lại, lên xe thì phải tập trung mà lái xe, các công nghệ lọ chai chỉ là hỗ trợ thêm thôi, đừng giao phó tính mạng cho nó \m/
Mấy cụ không đọc phần e quote bên trên và bên dưới à :))

Em biết nhiều cụ tự tin vào tay lái của mình nhưng ADAS nó là thứ bắt nước sót cho mình.
Đôi hi do mất tập trung, do mệt mỏi nên phản ứng chậm.v.v. thì ADAS nó gỡ cho bàn thua.
Hệ thống hỗ trợ lái xe an toàn nâng cao ADAS có thể giúp xe phanh tự động khi phát hiện xe cắt ngang phía trước. Tuy nhiên, các chuyên gia cho rằng ADAS không phải là “bùa hộ mệnh” và người lái không nên lạm dụng tính năng hỗ trợ này.
các tài xế không nên lạm dụng ADAS, tuyệt đối không được chủ quan khi lái xe có chức năng ADAS mà luôn phải kiểm soát hoàn toàn, kể cả về tốc độ và tay lái. Bởi chúng ta không thể nào biết được khi nào chức năng này hoạt động hoàn hảo và khi nào thì không. Nói cách khác, ADAS không phải "bùa hộ mệnh" cho tài xế và không thể thay thế hoàn toàn con người trong các tình huống khẩn cấp, bất ngờ.

nhanchauchau

Xe tăng
Sau vụ tai nạn này có thể phải xem xét thay đổi luật, vì luật cũ k phù hợp với cao tốc nữa rồi

duongphong

Xe container
Ở mình tệ cái là có va quệt chút là nằm im tại chỗ không cho di chuyển sợ nó chạy mất không bắt đền được. Chứ mấy ông cãi nhau đó cũng biết dừng ở làn trái vậy rất nguy hiểm nhưng vì mấy đồng bạc nên bất chấp.Qua sự việc này nên bắt buộc xe ôtô phải mua bảo hiểm tai nạn và cơ chế bồi thường của công ty bảo hiểm. Cứ bê nguyên luật của mấy thằng Tây lông đi xe ôtô hơn 100 năm về chứ khó gì
Làm như cụ thì BH treo mõm ah. Thực ra các chính sách đều bê tư bọn tây lông cả, nhưng về đến nơi nó cứ biến tướng từ; GD, GT, BH...sang hướng khác phục vụ nhóm lợi ích với mỹ từ (,Phù hợp). :D
Vd; đã mua cái BH thân vỏ, mà mỗi lần đi làm BH nó thuổng 500k.

formen

Xe lăn
Volvo bên china có nguyên 1 clip ủi xe quét rác làn trái, chắc có cụ đăng ở thớt r. Hịn giời cũng k khôn đc.

suzu37

Xe container
Iem bổ sung gạch đầu dòng:

- các ông "không Dân" cần khẩn trương nàm thía nào đấy để người tham gia giao thông trên cao tốc có thể ngủ thoải mái, sờ điện thoại thoải mái, ngắm cảnh thoải mái, nắm cần số ... ghế phụ thoải mái. ;))

Rookies

Xe tăng
Mấy cụ không đọc phần e quote bên trên và bên dưới à :))

Hệ thống hỗ trợ lái xe an toàn nâng cao ADAS có thể giúp xe phanh tự động khi phát hiện xe cắt ngang phía trước. Tuy nhiên, các chuyên gia cho rằng ADAS không phải là “bùa hộ mệnh” và người lái không nên lạm dụng tính năng hỗ trợ này.
các tài xế không nên lạm dụng ADAS, tuyệt đối không được chủ quan khi lái xe có chức năng ADAS mà luôn phải kiểm soát hoàn toàn, kể cả về tốc độ và tay lái. Bởi chúng ta không thể nào biết được khi nào chức năng này hoạt động hoàn hảo và khi nào thì không. Nói cách khác, ADAS không phải "bùa hộ mệnh" cho tài xế và không thể thay thế hoàn toàn con người trong các tình huống khẩn cấp, bất ngờ.
Cụ đọc hiểu quote của em với mấy cụ kia còn không nên hồn.

Em đang bảo đừng có đặt niềm tin hết vào ADAS rồi vẫn chịu full hậu quả + trách nhiệm như không có ADAS - khác gì ý kiến dài thòng cụ bê về?

Ở VN 1 số các cụ còn dán đè camera hệ thống cảnh báo người lái mất tập trung, hay treo chai nước lên vô lăng Tesla ở Mỹ. Hơn 800 ca Tesla Autopilot gây tai nạn, phần lớn khi NTSB đọc log đều cho thấy người lái đã bỏ qua cơ hội tự xử lý, khi giành quyền kiểm soát thì đã quá muộn

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Dân chiều đã khó, dân mà là ọp phơ còn khó chiều hơn ;))

cmyk77

Xe điện
Em mong cụ nào bên ngành dẹp được cảnh xe bò trên cao tốc mà bám trái là em ủng hộ. Giờ chạy cao tốc muốn vượt chỉ có chạy zic zắc. Chạy vậy rất nguy hiểm.

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Như các tình huống ADAS + EAB fail ghi rõ trong HDSD của 2 con xe GMC Acadia 2023/Honda Accord em chạy thì có cụ chê là chưa chắc với VF9 🤣

Có cụ up cảnh báo của Vinfast rồi vẫn cãi nhau là có bật adas hay không - họ quên mất chữ “Hỗ trợ - Assist” trong ấy.
Như Adas của Tesla đặt tên thương mại là AutoPilot - bị chửi ầm sau tai nạn là tên làm người dùng hiểu nhầm :))

Hệ thống AutoPilot của Tesla có hơn 300 ca phang vào đít xe đang dừng. 1 cơ số trong đó là cứu thương và cứu hoả đang dừng làm nhiệm vụ cứu hộ giữa đường.
Bọn ấy không bị cấm dừng trên đường như 2 chú 5B. Tài Tesla phang vào cứu hộ với cứu thương, cảnh sát.. ăn án hết - chứ AutoPilot nào ngồi tù hay chịu phạt thay tài xế.
Với xe nào thì cũng thế thôi, từ đầu thớt đến giờ e luôn nói ADAS chỉ là hỗ trợ đôi lúc, khi điều kiện phù hợp (cao tốc vắng xe, ý thức người TGGT tốt, đường xá phù hợp) , người lái ko được ỷ lại và yên tâm 100% vào nó, có bật ADAS thì vẫn phải quan sát toàn phần chứ ko dc lơi là, nhất là vs ý thức TGGT ở VN.
Còn trường hợp VF9 chắc gì người lái đã kích hoạt các chức năng của ADAS, nhiều cụ ở đây còn nhầm lẫn Cruise Control với Adaptive Control cơ mà ;))

Leanh65

Xe container
Đèn xe cảnh sát với cấp cứu ban ngày nháy cụ có thấy không ạ? Độ sáng bọn ấy có vài chục lux thôi.
Chụp đèn màu ngoài giảm độ chói - còn gây chú ý ở dải ánh sáng đỏ/vàng -> không thấy nó thì cái bảng mica của cụ chắc cũng như rác trên đường. Cái bảng to như cái nia trên con lươn vào T1 T2 Nội bài còn bị đốn liên tục. Lúc đầu như kích cỡ thông thường bị đốn nhiều do chê nhỏ, sau khi nâng cấp lên cỡ cái nong vẫn bị đốn gục đều. Các thể loại từ xe máy tới 45 chỗ tham gia hết :))

Gặp gió, gió xe khác chạy qua lật bảng ra thì thôi: cụ nhớ làm combo tripod hay chân giữ bảng nữa cho đúng hi vọng nó đứng vững và được đúng chức năng cách mít xe 100m :))

Năm ngoái em đi qua thì kích cỡ cái biển tròn trên cột đầu con lươn ấy chắc phải hơn 1m rồi nhé - cụ nào hay qua đấy xác nhận kích thước năm nay giúp. Hình ảnh thường gặp ở Nội Bài đây ạ

Đã em nghĩ, theo em… thì thôi. Cụ dùng bảng mica - em dùng đèn nháy.
Và tốt nhất là vẫn nên lủi vào chỗ an toàn tương đối mà tranh cãi hay chờ cứu hộ. Lúc ấy thích đặt đèn hay biển sau 100m tuỳ cụ.

Đừng đứng giữa làn 80-120 kmh đặt cửa hi vọng sự an toàn của mình trên chân ga & sự tập trung của người khác vào tam giác thần thánh hay đèn nháy SOS - như bọn đần qui định
Bị này chủ yếu là bám đuôi nhau quá gần. Xe trước thấy nó lách qua, ông bám đuôi thấy thì đè thôi. Đây là lý do không bao giờ em bám sau xe khác. Có cơ hội là bứt tốc ngay, đi có ông cứ lừng lững đằng trước, không đáng phanh nó cũng phanh, đáng phải dấn ga thì nó lại phanh nó ức chế vô cùng mà nhiều cụ vẫn đi được thì kể cũng tài.

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc hiểu còn không nên hồn.

Em đang bảo đừng có đặt niềm tin hết vào ADAS rồi vẫn chịu full hậu quả như không ADAS - khác gì ý kiến dài thòng cụ bê về?
Không khác thì cụ nhắc lại vs e làm gì cho tốn tài nguyên OF, lại còn nói lan man ko đầy đủ bằng chuyên gia nữa, dài thòng cụ ko đọc để cho người khác đọc, đầy người vẫn ko hiểu rõ về ADAS đấy 😂

son.nguyen.1979

Xe tăng
Bao đời nay ra rả cái cụm từ "quan trọng là ý thức" còn gì. Hoá ra "ý thức" quan trọng hơn cả lập pháp, hành pháp và tư pháp. Vậy 3 cái bộ máy đấy nuôi tốn cơm.
Bao đời nay có câu " chờ được vạ thì má đã sưng".

Thằng gây tai nạn mà nó tèo rồi thì hòa cả làng.

CCB

Xe tăng
Có mỗi quy định xe tải đi chậm, thì bắt buộc đi làn bên phải còn k làm được (chỉ khi vượt mấy ra làn ngoài bên trái). Trông mong gì mấy cái ông chém tào phào. :D
Chả phải xe tải đi chậm, mà cả đám xe con rùa bò cũng hay bán làn trái.

floppybird

Xì hơi lốp
Dân chiều đã khó, dân mà là ọp phơ còn khó chiều hơn ;))
loại dân mới giàu ngo nghie đọc mạng nhiều cứ ngỡ văn minh
ofer em gặp ngoài đời nhiều rồi, đa số như cak, văn minh mõn online thôi
mấy ông như thớt ngoài đời tạt xe vượt đèn chỗ công cộng chen chúc nói to em lạ del
ngày xưa còn hot cái logo of, con nào gắn hầu nhyw đi như cak
em cũng gắn

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, thế em mới bảo tùy khu vực mà quan điểm về an toàn khác nhau.
Và ở môi trường gt VN, cái đó lại có ích phết, k sợ khách sao nhãng, mở cửa gạt vào người đi đường (vô tình gạt trúng ông xe máy, xe đạp, ngã vỡ đầu đền ốm)
XE nào cũng có khóa trẻ em (có ích cho cả người lớn) mà cụ.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em đoán chắc VF9 không cài gì, vì nếu cài thì không có chuyện đi lệch làn và không có dấu hiệu phanh.
VF9 là ADAS rồi, chỉnh làn và giữ khoảng cách tự động nên luôn chạy giữa làn và có chướng ngại sẽ cảnh báo và tự phanh (phần nào) đỏ đít, không có chuyện chạy lệch làn đâm 1/2 xe đâu cụ ơi.
Có adas rồi nó tự phanh dúi dụi ấy chứ.

Đi cao tốc 3 làn như HP em cứ làn giữa mà chạy. Vừa nhường mấy ông thích phóng nhanh đi làn trái vừa tránh được sang cả 2 hướng trái- phải khi có xe ở làn giữa phanh đột ngột hoặc nằm đường.