[Funland] Sống sót sau 7 ngày rơi vực: 3 lần thoát hiểm bất thành, kêu cứu không ai nghe

Bigmoto

Xe container
Sao lắm ông đem cái tư tưởng trẻ trâu thích nổi tiếng để áp cho người 60 tuổi thế nhỉ? nội dung tai nạn và hoàn canh gia đình người ta báo chí cũng đưa rồi mà cứ lôi mấy thuyết âm mưu của trẻ ranh thích nổi tiếng ra để áp cho người lớn vậy?

Azeglio

Xe điện
Đàng sau chùa Đồng vách thẳng đứng luôn, rất hiểm trở, chỉ có dân chuyên nghiệp mới leo được thôi, thanh niên bình thường cũng chưa chắc dám leo trèo ở đó. Bà đấy định di chuyển rồi nhưng lại ngã tiếp.
Em cứ nghĩ chùa là nơi để vãn cảnh, thư thái, an tâm. Chưa chùa gì mà trượt chân rơi xuống vực thế này thì em đi chùa cạnh nhà em cho lành.

Chelski

Xe điện
Nam mô a di đà phật ! Khu vực vách núi xung quanh chùa Đồng đây, theo truyền thuyết thì khá linh thiêng, em cũng đã đi lễ Yên Tử một vài lần mấy năm trước , ngoài hai chặng cáp treo thì người hành hương phải leo khoảng hai trăm mét núi đá và trơn trượt, nhất là những hôm có nhiều sương hoặc mưa....

Lái Ngựa

Xe buýt
1 tuần nay giời miền Bắc giở lạnh. Nhiệt độ ban đêm xuống rất thấp, lại sương mù và gió núi. Em đi Yên Tử ướt hết đồ vì sương. Cho thanh niên lên chắc gì chịu được 2 đêm? Đây lại 1 tuần giời, em thấy sao sao đó các ông ạ
Khéo rớt xuống lại hạnh ngộ luyện được món cửu dương thần công thì lạnh thế méo nào được, nghe tên cũng đủ nóng rồi .

Kurumasuki

Xe container
Hai ông bà hiếm muộn nhỉ
65 tuổi con mới lớp 9
Vợ đi xa mấy trăm km ko bảo chồng cũng lạ

Oteconde

Xe buýt
Nam mô a di đà phật ! Khu vực vách núi xung quanh chùa Đồng đây, theo truyền thuyết thì khá linh thiêng, em cũng đã đi lễ Yên Tử một vài lần mấy năm trước , ngoài hai chặng cáp treo thì người hành hương phải leo khoảng hai trăm mét núi đá và trơn trượt, nhất là những hôm có nhiều sương hoặc mưa....
- Có khi nào để bảo vệ người dân, hạn chế tai nạn, bảo vệ sự toàn vẹn của thiên nhiên, và quan trọng nhất là BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG, thì NN có nên cấm tất cả các thể loại chùa chiền treo leo trên núi ntn không ạ?
- Yêu cầu chùa là phải giữa đồng bằng, giữa thành phố, đông dân cư để người dân đến vãn cảnh cho yên tâm tương tự như nhà thờ thì có được ko ạ? :D :;
Hoặc quy định chùa thiêng là phải ở trung tâm, thuận tiện đi lại... Chùa xa xôi, núi cao là cấm cho tuyên truyền, cấm thiêng luôn ;))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Chắc là đất thiêng, nên thần chết cũng không vào dễ như những chỗ khác. Các cụ có câu ăn mày cửa Phật là thế đấy, xem ra phúc đức tại nhân cả. Cũng may có nước mà uống, chứ không có nước thì chỉ sống được hai ba ngày là cùng.
Thiêng gì, không biết cụ đi YT chưa, chứ em đi cách đây hơn chục năm leo bậc thang nó dựng đứng và cũng có nhiều vụ ngã tử vong, bác này thế là may vì khả năng ngã chỗ khuất nhưng có nhiều cây cối đỡ.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đúng như lời kể thì bác này sinh tồn quá giỏi, chứ phải e mà rơi xuống 7 ngày thì tìm được cũng phải phân hủy được dăm hôm :(
Còn tùy vào trạng thái tinh thần của cụ. Theo nhưng nghiên cứu của Tây, ở trạng thái lạc quan và sức khỏe tốt thì:
- Nếu nhịn thở thì 4-5 phút là hôn mê và củ tỏi
- Nhịn ăn và uống có thể lên tới 8-21 ngày
- Nếu chỉ nhịn ăn thì có thể sống sót sau...gần 2 tháng.
Trong đó nữ chịu đựng tốt hơn nam, do có lượng mỡ nhiều hơn, trao đổi chất chậm hơn nam. Ngay bình thường thì phụ nữ nhịn đói cũng tốt hơn đàn ông.
Trong tình trạng như bác này, thì công nhận là tinh thần bác í rất tốt, bản năng sinh tồn mạnh, chứ có nước uống thì sống sót sau 7 ngày ko có gì ngạc nhiên hay thần kì cả. Mấy cụ lo trời lạnh thì cũng ko hẳn, vì nhiệt độ núi Yên tử tầm 18-20 độ C, và không khí truyền nhiệt kém, chui vô hốc co ro thì vẫn chịu được, cái sợ là mưa ướt người thôi. Nếu rơi xuống nước 18 độ thì rất khó sống sau 7 ngày kể cả biết bơi, vì nước dẫn nhiệt tốt và gây sốc do mất nhiệt nhanh hơn nhiều lần.
Con người có thể sống bao lâu nếu không ăn - VnExpress Sức khỏe

namdh8x

Xe điện
Đầy vết thương nhé cc, cc đa nghi quá
Thương nhẹ mà cụ, ko = bọn e ngã đá bóng. E nghĩ chỉ ngã kiểu trượt xuống dốc thôi, rồi sương mù lạc đường.

Chelski

Xe điện
Trung Quốc, ngọn núi Phạm Tịnh Sơn lại có ngôi chùa chên vênh đỉnh núi dựng đứng

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Còn tùy vào trạng thái tinh thần của cụ. Theo nhưng nghiên cứu của Tây, ở trạng thái lạc quan và sức khỏe tốt thì:
- Nếu nhịn thở thì 4-5 phút là hôn mê và củ tỏi
- Nhịn ăn và uống có thể lên tới 8-21 ngày
- Nếu chỉ nhịn ăn thì có thể sống sót sau...gần 2 tháng.
Trong đó nữ chịu đựng tốt hơn nam, do có lượng mỡ nhiều hơn, trao đổi chất chậm hơn nam. Ngay bình thường thì phụ nữ nhịn đói cũng tốt hơn đàn ông.
Trong tình trạng như bác này, thì công nhận là tinh thần bác í rất tốt, bản năng sinh tồn mạnh, chứ có nước uống thì sống sót sau 7 ngày ko có gì ngạc nhiên hay thần kì cả. Mấy cụ lo trời lạnh thì cũng ko hẳn, vì nhiệt độ núi Yên tử tầm 18-20 độ C, và không khí truyền nhiệt kém, chui vô hốc co ro thì vẫn chịu được, cái sợ là mưa ướt người thôi. Nếu rơi xuống nước 18 độ thì rất khó sống sau 7 ngày kể cả biết bơi, vì nước dẫn nhiệt tốt và gây sốc do mất nhiệt nhanh hơn nhiều lần.
Con người có thể sống bao lâu nếu không ăn - VnExpress Sức khỏe
Nhịn ăn thì lâu chứ nhịn khát chả được đâu cụ ạ

huyhung123

Xì hơi lốp
Cả nhà em cũng vừa leo Yên tử ngày 24.4. Hôm đó trời mưa, leo đến Chùa Đồng phải nói là gió cực mạnh, mưa vuốt mặt không kịp, những người mặc áo mưa đều bị gió thổi bay phồng lên không di chuyển được. Lúc leo các bậc thang lên Chùa gió thổi gần như bay người nếu không giữ chặt, nhiều người phải bò lên từng bậc. Lúc đó em nghĩ rủi nó thổi bay xuống vực chắc chết. Trong cái rủi có cái may, trên núi Yên Tử rất nhiều mạch nước ngầm, nhiều trúc, có thể bẻ măng để ăn chống đói. Chắc bác gái này rơi gần mạch nước nên có thể duy trì được sự sống cho đến khi mọi người phát hiện.
Nghe cụ tả thì e thấy mình k đi Yên Tử là đúng, hii!

Victor Ban

Xe buýt
7 ngày ,vụ này em thấy ảo ảo kiểu gì

datinh

Xe container
thôi bây giờ thế lài nhé
bác gái sau khi hồi phục sức khỏe cũng như tâm lý rồi thì bắt tay vào viết hùi ký
tha hồ mà bán

KENO

Xe buýt
Sao lắm ông đem cái tư tưởng trẻ trâu thích nổi tiếng để áp cho người 60 tuổi thế nhỉ? nội dung tai nạn và hoàn canh gia đình người ta báo chí cũng đưa rồi mà cứ lôi mấy thuyết âm mưu của trẻ ranh thích nổi tiếng ra để áp cho người lớn vậy?
Với 1 sự việc xảy ra thì các giả thiết đưa ra cho 1 tình huống là bình thường Cụ ạ, trừ khi có tính mạt sát thì ko nên. chứ cứ báo chí đưa ra tin ngay thì cũng ko phải là cách phát triển tư duy đâu.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Trong mọi trường hợp người thân mất tích (không liên lạc được) các việc cần làm ngay.
1. Báo chính quyền
2. Tìm mọi cách định vị điện thoại
3. Xem lại nhật ký, thói quen của người mất tích xem có manh mối gì không
...
Còn các việc khác có thể làm hoặc không (cầu cúng). Nói chung qua một sự việc giúp mình thêm kinh nghiệm, chẳng may....

El Jefe 2

Xe điện
Giờ có bậc thang xịn đẹp lên rồi cụ, chỉ còn 1 đoạn gần chùa Đồng không thành hẳn bậc thang nhưng có xây bậc chống trượt bám vào các hòn đá tự nhiên rồi, đi dễ không ấy mà.

raisomoon

Xe tăng
E đến đấy khá nhiều lần rồi Cụ ạ, lên thì đúng là ko lên được, nhưng phải tìm đường bò xuống hoặc thoát ngang chứ nhẽ cứ ở 1 chỗ hái rau rừng để ăn. Việc cứu hộ nó khác Cụ ạ, sinh tồn để tìm sự sống khác với việc cứu nạn. người cứu nạn đương nhiên phải đủ mọi kế sách an toàn, còn người sinh tồn thì 1 tia hy vọng cũng phải bám lấy để thoát, nó là bản năng sống ạ, chứ hiếm khi cứ ngồi chờ người khác cứu lắm.
à đấy là nghĩ theo cách của E, còn người khác thì cũng có thể ko giống
May cho cô này ko làm giống cụ ko thì hẹo rồi :D
Cụ đừng đút chân gầm bàn rồi tưởng tượng nữa, đa số các trường hợp tai nạn, lạc rừng thì cái đầu tiên phải làm là tìm chỗ dễ phát hiện, ra các tín hiệu cầu cứu khả thi(để người khác có thể trông thấy hoặc nghe thấy, vì khi đi lạc thì sau đó sẽ có tìm kiếm). Còn tùy trường hợp đánh giá các khả năng vẫn có thể di chuyển tìm chỗ thích hợp hơn để tự cứu mình nhưng luôn luôn phải để tín hiệu lại chỗ dễ thấy cho đội tìm kiếm thấy và tìm theo.

Trường hợp tương tự mà ko làm theo đã bỏ mạng là cậu thanh niên 17 tuổi người Anh chết ở Sapa. Cậu ta cậy là người có kinh nghiệm, bị thương nhẹ, đã thông báo cho người nhà cả tọa độ. Nhưng sau đó tự ý di chuyển và bị tai nạn lần 2, và cũng ko để lại dấu vết chỉ báo gì chỗ tọa độ ban đầu. Cuối cùng cậu ta chết mà rất lâu mới tìm đc thi thể - và rất buồn là vị trí cậu ta nằm lại rất gần chân cột cáp treo(là chỗ mà đội cứu hộ tìm kiếm rất nhiều lần nhưng không thấy dấu vết gì của cậu ấy)