[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cartoner

Xe điện
Xem video so sánh giữa thành phố lớn thứ 4 VN và thành phố lớn thứ 2 Indonesia nè.
Mấy cái chỉ số vĩ mô như GDP đo đếm phụ thuộc nhiều thứ lắm, thống kê con số như GDP rất ảo, rất khó nói. Việt Nam chỉ cần im im làm, không cần làm đẹp con số để mị dân thì chẳng mấy chốc "rũ bùn đứng dậy sáng lòa" đâu. Em thật, có niềm tin mãnh liệt sau khi chứng kiến Hà Nội thay đổi như thế nào trong 15 năm qua.
Bọn Indo xem cái video này xong là tắt điện. Chúng nó vẫn biết VN ngoài Đà Nẵng ra còn có Hà Nội, Tp HCM, Nha Trang, Hạ Long, Vũng Tàu ăn đứt thành phố lớn thứ 2 của nó là Surabaya về quy hoạch, phong cảnh và tiềm năng phát triển.

Chỉnh sửa cuối:

Duytung

Xe buýt
Việt Nam sẽ không bao giờ có cửa vượt Thái Lan
Ở đây là con người
Cái đất nước con người sống nhỏ nhen, bát nháo, vô pháp
Cứ ảo tưởng mình là đỉnh cao nhân loại đi

Em thấy nhiều tật xấu của người Việt hiện nay, nhất là đám quan chức tham nhũng. Nhưng em có niềm tin Việt Nam sẽ vượt Phi sau đó là Thái.
- Đối với Phi thì chắc cụ cũng thấy, ko phải bàn.
- Với Thái thì nguồn lực Kinh tế của Thái nằm trong tay người Tàu, bao nhiêu năm rồi thuộc bẫy thu nhập TB. Nhiều cái Thái làm được, làm hơn Việt Nam ở thời điểm hiện tại không có nghĩa họ có dư địa phát triển hơn ta.
- Ở VN, kiểu gì pháp luật cũng được coi trọng làm chùn những hành động vô pháp, vô thiên.

Neo001

[Tịch thu bằng lái]
Thái với mình khác nhau về cách phát triển tất nhiên có nhiều nét tương đồng đều hướng ra xk.

Thái 1 năm sx 1.5t chiếu xe đứng thứ 9 trên thế giới. Tuy nhiên lại chỉ toàn đi gia công cho các hãng trên TG. Các lĩnh vực chế tạo khác cũng vậy suốt bao nhiêu năm nay rùi...rõ ràng đã mất động lực tăng trưởng. Hầu hết tăng trưởng hiện nay nhờ vào phần dịch vụ...nhất là du lịch. ảnh hưởng của covid 19 với KT ảm đạm thế này Thái tăng trưởng âm rùi đó...

Còn VN đang đi theo hướng xây dựng các thương hiệu công nghệ quốc gia...đó chính là sự khác biệt sự bứt phá phát triển.

Nếu làm như Thái hiện nay thì mình ko bao giờ bằng Thái hết...
GDP của Việt Nam có đóng góp lớn của sam sung nhé, cũng chỉ là gia công thôi
Hay là mình gia công thì tính, bọn thái gia công thì....khinh?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chỉ xem số liệu về hai nền kinh tế thì mình vẫn thua TL khá xa. Tuy nhiên em muốn các cụ thông thái ở đây cho em cái so sánh về các sản phẩm giữa hai nước. Ví dụ em thấy các sản phẩm về nông nghiệp thì mình thua Thái, các sản phẩm về công nghiệp thì hai nước như nhau vì chưa có sản phẩm nào tạo nên thương hiệu quốc gia (hoặc em không biết). Tuy nhiên, nội địa thì mình làm được ô tô, điện thoại, các loại máy móc khi cần thiết cũng có thể sản xuất trong thời gian ngắn nên em tạm coi CN VN nhỉnh hơn TL.

Theo các cụ mất bao nhiêu năm nữa thì GDP của mình cao hơn TL?

Em mời các cụ chém ạ!

P/s: Nhớ cách đây 20 năm, người VN cuồng hàng Thái lắm, giờ thì bình thường rồi.
Tổng thể nền kinh tế gồm nhiều phần: Các hoạt động mang tính mũi nhọn trình độ cao, và các hoạt động kinh tế của người dân bình thường. Trong đó cái nền là các hoạt động kinh tế bình thường của người dân thì Thái họ phát triển hơn ta. Chính vì thế nên GDP/ đầu người của họ lớn hơn của mình khá nhiều. Nhưng đúng như cụ nói, có những mặt phát triển mũi nhọn, VN mình đuổi Thái rất nhanh và thậm chí có thể vượt trội. Về mặt công nghiệp có thể có vài ngành mình sẽ tiến nhanh, thậm chí có thể tạo nên những thương hiệu quốc gia. Nhiều ngành mũi nhọn như công nghệ phần mềm, viễn thông Thái chưa chắc đã hơn ta, thậm chí có thể Việt nam vượt trước.

Để vượt được Thái, ngoài những ngành mũi nhọn vẫn phải tiếp tục phát triển, điều cần nhất vẫn là nâng cao chất lượng các hoạt động kinh tế nền, phát triển hạ tầng trên diện rộng nhằm hiện đại hóa các hoạt động xã hội. Phát triển, hiện đại hóa các doanh nghiệp nhỏ địa phương sẽ làm cho hoạt động kinh tế nền nói chung được nâng lên thì mới mong đuổi kịp Thái.

Về khả năng vượt Thái lan về kinh tế em cho rằng là có thể được, vì hiện nay nền kinh tế nói chung của Việt nam còn thấp. Trong khi dư địa phát triển và tiềm năng còn rất nhiều. Nền kinh tế hầu như chỉ phát triển mũi nhọn ở hai thành phố lớn là Hà Nội và TP HCM. Vì vậy chỉ cần hợp lý hóa các cơ chế, và có chính sách hợp lý thì kinh tế các địa phương có khả năng giải phóng các tiềm năng phát triển. Mặt thứ 2 là do chênh lệch giàu nghèo trong xã hội lớn, sẽ tạo ra ý chí muốn vươn lên của tầng lớp thấp trong xã hội về kinh tế, thu hút một nguồn lực rất lớn tập trung vào phát triển kinh tế.

Tóm lại là chúng ta xuất phát sau và dưới Thái nhiều bậc về kinh tế cho đến hiện nay. Nhưng động lực phía sau của chúng ta hiện nay lại mạnh hơn Thái, nếu vẫn duy trì được tình trạng này hoặc lèo lái được sang tình trạng tốt hơn nữa thì kinh tế chúng ta sẽ bắt kịp thậm chí vượt người Thái.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Vượt Thái thì hoàn toàn có thể chứ, nhưng chưa sớm như mấy cụ tự sướng đâu. Nông thông Thái nó phát triển hơn mình nhiều, mà phần đông dân số là ở nông thôn chứ sao. Các con số thống kê GDP này nọ cũng rõ rồi, khỏi cần tranh luận

Xe cỏ cũ

Xe điện
Tất nhiên rồi, nếu cụ nghĩ thằng Thái dúi nó cũng đứng yên đợi cụ chạy lên kịp cho vui!
Ở cửa dưới mấy chục năm chả chắc đuổi kịp mà nói họ ở cửa trên là dúi giếc gì đó thì náo quá :)), và kiểu thế thì khi ở cửa trên hội khác chắc coi họ như con vật chắc.

vo nho

Xe điện
GDP của Việt Nam có đóng góp lớn của sam sung nhé, cũng chỉ là gia công thôi
Hay là mình gia công thì tính, bọn thái gia công thì....khinh?
em khinh chỗ nào cụ...
>>>Mình thấy Thái Lan phụ thuộc vào gia công công nghiệp tăng trưởng được nhưng chỉ đến mức thu nhập trung bình là chững lại...đó là thực tế.

>>>>Hiện nay mình vẫn còn phụ thuộc rất nhiều vào gia công nhất hàng hóa như samsung cụ nói ở trên nhưng vì mình đi sau mới thấy Thái Lan là bài học rõ nhất khi chuyên đi gia công hàng hóa...nên mình 1 mặt tăng cường hút vốn FDI, một mặt mình tạo điều kiện cho các công ty công nghệ tư nhân trong nước phát triển. Từ đó tăng giá trị và sức lao động. Tạo bức đột phá phát triển...giống như Nhật Hàn đã từng làm.

>>> CP đã mở lối còn lại là ai dám làm hay không? Hay lại theo lối mòn của anh Tam thì...:(:(:(

Neo001

[Tịch thu bằng lái]
em khinh chỗ nào cụ...
>>>Mình thấy Thái Lan phụ thuộc vào gia công công nghiệp tăng trưởng được nhưng chỉ đến mức thu nhập trung bình là chững lại...đó là thực tế.

>>>>Hiện nay mình vẫn còn phụ thuộc rất nhiều vào gia công nhất hàng hóa như samsung cụ nói ở trên nhưng vì mình đi sau mới thấy Thái Lan là bài học rõ nhất khi chuyên đi gia công hàng hóa...nên mình 1 mặt tăng cường hút vốn FDI, một mặt mình tạo điều kiện cho các công ty công nghệ tư nhân trong nước phát triển. Từ đó tăng giá trị và sức lao động. Tạo bức đột phá phát triển...giống như Nhật Hàn đã từng làm.

>>> CP đã mở lối còn lại là ai dám làm hay không? Hay lại theo lối mòn của anh Tam thì...:(:(:(
Mở lối rồi, từ hồi....xưa
Nhưng phường vẫn đến...xin tiền nghỉ mát
Thuế vụ vẫn hành tỏi
Kinh tế vẫn hỏi thăm

Neo001

[Tịch thu bằng lái]
Tổng thể nền kinh tế gồm nhiều phần: Các hoạt động mang tính mũi nhọn trình độ cao, và các hoạt động kinh tế của người dân bình thường. Trong đó cái nền là các hoạt động kinh tế bình thường của người dân thì Thái họ phát triển hơn ta. Chính vì thế nên GDP/ đầu người của họ lớn hơn của mình khá nhiều. Nhưng đúng như cụ nói, có những mặt phát triển mũi nhọn, VN mình đuổi Thái rất nhanh và thậm chí có thể vượt trội. Về mặt công nghiệp có thể có vài ngành mình sẽ tiến nhanh, thậm chí có thể tạo nên những thương hiệu quốc gia. Nhiều ngành mũi nhọn như công nghệ phần mềm, viễn thông Thái chưa chắc đã hơn ta, thậm chí có thể Việt nam vượt trước.

Để vượt được Thái, ngoài những ngành mũi nhọn vẫn phải tiếp tục phát triển, điều cần nhất vẫn là nâng cao chất lượng các hoạt động kinh tế nền, phát triển hạ tầng trên diện rộng nhằm hiện đại hóa các hoạt động xã hội. Phát triển, hiện đại hóa các doanh nghiệp nhỏ địa phương sẽ làm cho hoạt động kinh tế nền nói chung được nâng lên thì mới mong đuổi kịp Thái.

Về khả năng vượt Thái lan về kinh tế em cho rằng là có thể được, vì hiện nay nền kinh tế nói chung của Việt nam còn thấp. Trong khi dư địa phát triển và tiềm năng còn rất nhiều. Nền kinh tế hầu như chỉ phát triển mũi nhọn ở hai thành phố lớn là Hà Nội và TP HCM. Vì vậy chỉ cần hợp lý hóa các cơ chế, và có chính sách hợp lý thì kinh tế các địa phương có khả năng giải phóng các tiềm năng phát triển. Mặt thứ 2 là do chênh lệch giàu nghèo trong xã hội lớn, sẽ tạo ra ý chí muốn vươn lên của tầng lớp thấp trong xã hội về kinh tế, thu hút một nguồn lực rất lớn tập trung vào phát triển kinh tế.

Tóm lại là chúng ta xuất phát sau và dưới Thái nhiều bậc về kinh tế cho đến hiện nay. Nhưng động lực phía sau của chúng ta hiện nay lại mạnh hơn Thái, nếu vẫn duy trì được tình trạng này hoặc lèo lái được sang tình trạng tốt hơn nữa thì kinh tế chúng ta sẽ bắt kịp thậm chí vượt người Thái.
Tôi nói thật, chúng ta hơn họ về tố chất con người
Còn định hướng dài hơi thì còn....mướt

vo nho

Xe điện
Thuế vụ vẫn hành tỏi
Kinh tế vẫn hỏi thăm
Cái gì ở đâu cũng có chuyện này chuyện nọ...Cụ cứ nhìn chăm chăm vào đó thì...
Với lại àm ăn phải biết chi...nếu có lợi cụ có chi ko? kể cả hối...
:)) :)) :))

A98

Xe container
Tôi nói thật, chúng ta hơn họ về tố chất con người
Còn định hướng dài hơi thì còn....mướt
Chúng nó đảo chính suốt ngày, lấy đâu ra định hướng lâu dài? Thế nên nó mới dẫm chân tại chỗ.

Neo001

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì ở đâu cũng có chuyện này chuyện nọ...Cụ cứ nhìn chăm chăm vào đó thì...
Với lại àm ăn phải biết chi...nếu có lợi cụ có chi ko? kể cả hối...
:)) :)) :))
Nói thật, làm ăn thời điểm này, tồn tại được đã là giỏi anh ạ
Tôi không muốn làm hư hỏng cán bộ đâu, mất cán bộ đau xót lắm

Neo001

[Tịch thu bằng lái]
Chúng nó đảo chính suốt ngày, lấy đâu ra định hướng lâu dài? Thế nên nó mới dẫm chân tại chỗ.
Nó dậm chân tại chỗ bao nhiêu năm mà mình đuổi...mệt nghỉ
Chứng tỏ mình đuổi cũng...nhanh
Nó mà có nghị quyết như trên Sao Hỏa thì giờ đây bọn nó nằm đợi mình cũng...đuổi mướt

• Vodka
Reactions: UFA

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Thuế vụ vẫn hành tỏi
Kinh tế vẫn hỏi thăm

Thế mà lúc nào cũng vỗ ngực tự hào sắp hoá rồng hoá hổ ..thế giới nể phục nọ kia.. còn mút mùa phỏng cụ!

vo nho

Xe điện

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Thằng nào múc nhau thì cứ múc, thằng nào đang mần ăn thì cứ mần, chả ảnh hưởng đếch gì đến nhau, thế mới tài :))

Osoifam

Xe máy
Các cụ nghĩ đc định hướng để VN phát triển thế này thế kia. Vậy dân Thái nó k nghĩ đc quá :3

Có thời gian lăn lộn qua lại 2 nước, em thấy là: cùng 1 loại sản phẩm, loại nguyên liệu thì cái nào giá trị cao hơn, ít ô nhiễm hơn thì Thái nó làm.
Vd: kim loại, tái chế kim loại: VN làm sắt thép, Thái làm nhôm-đồng-nikel...

Cảm giác như cái gì tụi nó k làm (vì có lý do gì đấy chứ k phải k làm đc) thì dân ta mới có cửa để làm

Và túm lại để vượt qua nó thì ta cứ bằng nó đi đã :))

Trạng thái
Thớt đang đóng