[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoangduc.sbr

Xe container
Tất nhiên rồi, nếu cụ nghĩ thằng Thái dúi nó cũng đứng yên đợi cụ chạy lên kịp cho vui!
Thái nó ko đứng yên mà nó đi bộ, còn VN thì chạy bộ. Cùng là nc đang p/triển mà tính cả thập kỷ thù VN tăng trưởng 6.5-7%, trong khi Thái lọ thì lèo tèo toàn 3-4%. Nc p/triển mà tăng trưởng vậy là thua cmnr còn j. Đó là còn chưa kể dư địa p/triển của Thái cũng thấp bỏ mẹ. Đất nc hòa bình hơn 1 thế kỷ, dùng mưu hèn kế bửn đớp hút nhờ chiến tranh ở các nc láng giềng. Lắp ráp oto, xe máy và hàng gia dụng điện tử mửa mật 1 thời mà thế quái nào vẫn để thằng mới chạy ra 25 năm như VN nó ngày 1 bám sát với chu kỳ tăng dần đều và chắc chắn sẽ vượt qua.

Thái nó ko đứng yên mà nó đi bộ, còn VN thì chạy bộ. Cùng là nc đang p/triển mà tính cả thập kỷ thù VN tăng trưởng 6.5-7%, trong khi Thái lọ thì lèo tèo toàn 3-4%. Nc p/triển mà tăng trưởng vậy là thua cmnr còn j. Đó là còn chưa kể dư địa p/triển của Thái cũng thấp bỏ mẹ. Đất nc hòa bình hơn 1 thế kỷ, dùng mưu hèn kế bửn đớp hút nhờ chiến tranh ở các nc láng giềng. Lắp ráp oto, xe máy và hàng gia dụng điện tử mửa mật 1 thời mà thế quái nào vẫn để thằng mới chạy ra 25 năm như VN nó ngày 1 bám sát với chu kỳ tăng dần đều và chắc chắn sẽ vượt qua.
Được cái bọn nó không có quả đấm thép mí cả nghị quyết 5 năm rồi bỏ cụ nhỉ?
Mẹ bọn Thái dúi, éo chờ bố mài đi cùng!

xemayfun

Xe hơi
Em nhớ đã từng đọc 1 bài của Strait times nói rằng kinh tế TL vẫn đang có những "bước" phát triển, nhưng kinh tế VN không phải bước mà là đang "chạy", hy vọng không phải là chạy nước rút mà là chạy bền

toanbui

Xe tăng
Ta mà đòi kỹ năng hơn họ ư? Dân ta đã ai mở được nắp bia bằng cái của ấy chưa mà cụ đòi tự hào.
Em đã từng huấn luyện kỹ sư Thái cách đây 15 năm, họ nể mình thực sự. Nhưng nhìn sản phẩm tập thể họ làm ra đều tăm tắp chứ không bất ổn như mình thì biết là ý thức họ hơn VN nhiều.

vo nho

Xe điện
Được cái bọn nó không có quả đấm thép mí cả nghị quyết 5 năm rồi bỏ cụ nhỉ?
Mẹ bọn Thái dúi, éo chờ bố mài đi cùng!
Cái gì cũng phải có thất bại...chứ ngon ăn hết thì VN thành đế quốc rùi.
Mỹ nó cũng bỏ núi tiền ra biết bao cái thất bại...tốn cả tỷ tỷ đô kia kìa.

Chỉ cần làm qua như sabeco là lấy lại vốn của mấy cú đấm rùi. Chỉ tiếc là bỏ lở cái cơ hội bứt phá khi đó thui...do anh X nhà ta phá quá mà. x-(x-(x-(x-(

Cụ ko ở bên đó sao biết nó không có...? Anh em thaksin nó chắc còn phá hơn anh X nhà ta. Ko thì đâu chạy đi lưu vong sấp mặt ra.

Cái gì cũng phải có thất bại...chứ ngon ăn hết thì VN thành đế quốc rùi.
Mỹ nó cũng bỏ núi tiền ra biết bao cái thất bại...tốn cả tỷ tỷ đô kia kìa.

Chỉ cần làm qua như sabeco là lấy lại vốn của mấy cú đấm rùi. Chỉ tiếc là bỏ lở cái cơ hội bứt phá khi đó thui...do anh X nhà ta phá quá mà. x-(x-(x-(x-(

Cụ ko ở bên đó sao biết nó không có...? Anh em thaksin nó chắc còn phá hơn anh X nhà ta. Ko thì đâu chạy đi lưu vong sấp mặt ra.
Vầng, cụ dạy phải. Em rửa tai lắng nghe!

HenryFord

Xe điện
Nhiều cụ lạc quan thái quá, hay các cụ vào để kháy Vn? Chênh lệch thu nhập tính bằng lần, muốn vượt phải cố gắng vượt bậc. Ta dân thì vừa lười vừa gian, quan thì vừa ngu vừa tham, khó lắm.

hoangduc.sbr

Xe container
Nhiều cụ lạc quan thái quá, hay các cụ vào để kháy Vn? Chênh lệch thu nhập tính bằng lần, muốn vượt phải cố gắng vượt bậc. Ta dân thì vừa lười vừa gian, quan thì vừa ngu vừa tham, khó lắm.
Nhiều ông thì bi quan thái quan, giờ vẫn còn lôi Mã với Thái ra để khè VN đến hài. Nên tìm thằng nào mục tiêu khó 1 chút để nâng sức cố của dân VN lên cho nó đáng.

HenryFord

Xe điện
Nhiều ông thì bi quan thái quan, giờ vẫn còn lôi Mã với Thái ra để khè VN đến hài. Nên tìm thằng nào mục tiêu khó 1 chút để nâng sức cố của dân VN lên cho nó đáng.
Cụ dạy phải. Lôi hẳn Huê Kỳ vào cho nó hoành 1 thể.

A98

Xe container
Cách cụ nhìn thôi. Em thấy nó chả hơn mình bao nhiêu.
Chẳng qua VN cố giữ sổ hộ nghèo thôi. Chứ nhìn vào sản lượng điện/thép/ xi măng, xuất nhập khẩu thì thấy nền kinh tế VN ở vào chất lượng khác hẳn so với Phi hay Bangladesh, là những nước có GDP đầu người tương đương, so với Thái là hợp.

HenryFord

Xe điện
Cách cụ nhìn thôi. Em thấy nó chả hơn mình bao nhiêu.
Chẳng qua VN cố giữ sổ hộ nghèo thôi. Chứ nhìn vào sản lượng điện/thép/ xi măng, xuất nhập khẩu thì thấy nền kinh tế VN ở vào chất lượng khác hẳn so với Phi hay Bangladesh, là những nước có GDP đầu người tương đương, so với Thái là hợp.
Vâng, về mặt nào đó thì hợp ạ.

Hoàng A Mã

Xe điện
Xã hội chủ nghĩa là vô địch thiên hạ

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
13 năm nữa là đủ để hơn nó gần như mọi mặt. Thậm chí nếu nhiệm kỳ tới làm tốt có lẽ chỉ cần 10 năm.
Cụ dựa vào cơ sở gì mà kết luận vậy?
Đến cái xe ô tô nhập thái trong quan niệm của người tiêu dùng VN vẫn tốt hơn xe lắp ráp thì theo em nghĩ chưa đủ cơ sở để nhận định.

Trạng thái
Thớt đang đóng