[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe_loi

Xe tăng
Nhiều cụ lạc quan thái quá, hay các cụ vào để kháy Vn? Chênh lệch thu nhập tính bằng lần, muốn vượt phải cố gắng vượt bậc. Ta dân thì vừa lười vừa gian, quan thì vừa ngu vừa tham, khó lắm.
Chênh lệch thu nhập con số chỉ là thống kê thôi. Nếu cho park viên công khai tài sản thì cũng chả lệch bn đâu

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Bên Thái toàn đại gia gốc khựa, bên đó không bài tàu điên cuồng như mình lên được tàu đầu tư cơ sở hạ tầng ổn hơn, tuy nhiên hiện tại thì kinh tế Thái dưới cơ Việt Nam rồi, chả hơn được gì từ nông nghiệp, công nghiệp, sản xuất...Con người, hệ thống chính trị, tài nguyên mình hơn hẳn Thái dúi. Tầm 5-7 năm nữa thì Thái sẽ xách dép cho Việt Nam.
Phẫu thuật chuyển giới, PTTM thì chắc nó vẫn hơn mình.

Khu đèn đỏ nữa... :))

Đức Phạm 8x

Xe điện
Em chỉ biết mình đã trở thành nước công nghiệp từ 01/01. Còn thái lọ em không rành.

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chỉ xem số liệu về hai nền kinh tế thì mình vẫn thua TL khá xa. Tuy nhiên em muốn các cụ thông thái ở đây cho em cái so sánh về các sản phẩm giữa hai nước. Ví dụ em thấy các sản phẩm về nông nghiệp thì mình thua Thái, các sản phẩm về công nghiệp thì hai nước như nhau vì chưa có sản phẩm nào tạo nên thương hiệu quốc gia (hoặc em không biết). Tuy nhiên, nội địa thì mình làm được ô tô, điện thoại, các loại máy móc khi cần thiết cũng có thể sản xuất trong thời gian ngắn nên em tạm coi CN VN nhỉnh hơn TL.

Theo các cụ mất bao nhiêu năm nữa thì GDP của mình cao hơn TL?

Em mời các cụ chém ạ!

P/s: Nhớ cách đây 20 năm, người VN cuồng hàng Thái lắm, giờ thì bình thường rồi.

Bọn Thái dúi xét về tố chất dân tộc thì quá tầm thường, xét về kinh tế thì không có người Hoa thì đám Thái dúi cũng không có gì đặc sắc.
VN sẽ vượt thằng này thôi và mục đích của VN là tham gia nhóm Nhật Hàn Đài Việt, đồng văn đồng chủng, đám mọi ĐNA chán vãi.

yesterday

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam sẽ không bao giờ có cửa vượt Thái Lan
Ở đây là con người
Cái đất nước con người sống nhỏ nhen, bát nháo, vô pháp
Cứ ảo tưởng mình là đỉnh cao nhân loại đi

MiTa

Xe lăn
Mình làm dc ô tô rồi cơ ah?

darthvader

Xe điện
Cứ âm thầm tập trung mà phát triển kinh tế xã hội đi, chưa gì thấy muốn so sánh với hết nước này tới nước khác...

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ lạc quan thái quá, hay các cụ vào để kháy Vn? Chênh lệch thu nhập tính bằng lần, muốn vượt phải cố gắng vượt bậc. Ta dân thì vừa lười vừa gian, quan thì vừa ngu vừa tham, khó lắm.
Cái cụ nói chính là bản chất vấn đề.
Khi nao giải quyết đươc rồi thì hãng nói chuyện tiếp.

vo nho

Xe điện
Mình làm dc ô tô rồi cơ ah?
em ko hiểu cụ định nghĩa thế nào là làm được? và chưa làm được?
đề còn chém ạ...kiểu như 100% phải sx trong nước được coi là làm được chẳng hạn?

MiTa

Xe lăn
em ko hiểu cụ định nghĩa thế nào là làm được? và chưa làm được?
đề còn chém ạ...kiểu như 100% phải sx trong nước được coi là làm được chẳng hạn?
Theo cụ thì trong cái 100% kia mình làm dc bnhieu rồi?
Lắp ráp xe thì đừng nhìn thằng thái, ko là cắn lưỡi đấy.

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ dựa vào cơ sở gì mà kết luận vậy?
Đến cái xe ô tô nhập thái trong quan niệm của người tiêu dùng VN vẫn tốt hơn xe lắp ráp thì theo em nghĩ chưa đủ cơ sở để nhận định.
Tốc độ tăng trưởng trung bình hàng năm, xu hướng chuyển dịch sx 1 phần từ Thái và 1 số nc Đ.N.Á sang VN. Khả năng hút FDI của VN cao top đầu Đ.N.Á và tiếp tục duy trì trong tương lai 10 năm tới. Dân trí ngày 1 nâng cao, ý thức về sự vươn mình của lớp trẻ hơn hẳn lớp cũ (dám cạnh tranh, ít tự nhục). Nền xã hội và chính trị ổn định hơn hẳn Thái. Dư địa p/triển vẫn đầy tiềm năng, với Thái thì sau hơn 30 năm gần như đã bão hòa về tỷ lệ gia công/giá vốn rồi.

King_crimson

Xe tải
Ở đây là con người
Cụ nghe nói "Never say Never" chưa ạ?
Và cụ có phải là người Việt Nam không? Nếu có thì trong những điểm nổi bật cụ nêu, cụ có những điểm nào?
Bao nhiêu phần trăm người VN sống nhỏ nhen, bát nháo, vô pháp mà cụ kết luận ngay được vậy ạ?

NGC

Xe tăng
Ở đây là con người
Góc nhìn của cụ thú vị đấy .
Em , bao nhiêu lần về VN là bấy nhiêu lần qua Thái chơi he he .
Và bao nhiêu chuyến như thế em đều bị " lừa" ở VN , từ chuyện lớn cho tới chuyện cỏn con - Còn lang thang ở Thái , em chưa bị lừa bao giờ.
Ngẫm nghĩ mà chán .

manhld

[Tịch thu bằng lái]
Có 1 điều nữa là dân số Thái 65trieu, thì nguoi gốc Hoa là 10 triệu.
Hoa kiều chi phối toàn bộ, tỷ phú đều là nguoi Hoa. Nói nôm na là người Thái gốc giờ làm thuê cho người Hoa

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Về chất. Em khẳng định là dân mình hơn dân Thái từ chăm chỉ đến trí tuệ. Nhưng kỷ luật thì khi nào không còn vứt rác ra đường thì hẵng so với nó. Còn lãnh đạo thì thua nó. Toàn thấy họp trong khi thấy lãnh đạo nó toàn lượn... Giờ ở Hà Nội hàng Thái nhan nhản từ cái bàn chải răng. Còn Thái em thấy được cafe G7 lác đác, vài gói phở ăn liền lúc có lúc không và vài cái ổ cắm LiOA cũng lúc có lúc không mà nói thật là cắm cực khó...

vo nho

Xe điện
Theo cụ thì trong cái 100% kia mình làm dc bnhieu rồi?
Lắp ráp xe thì đừng nhìn thằng thái, ko là cắn lưỡi đấy.
Thái với mình khác nhau về cách phát triển tất nhiên có nhiều nét tương đồng đều hướng ra xk.

Thái 1 năm sx 1.5t chiếu xe đứng thứ 9 trên thế giới. Tuy nhiên lại chỉ toàn đi gia công cho các hãng trên TG. Các lĩnh vực chế tạo khác cũng vậy suốt bao nhiêu năm nay rùi...rõ ràng đã mất động lực tăng trưởng. Hầu hết tăng trưởng hiện nay nhờ vào phần dịch vụ...nhất là du lịch. ảnh hưởng của covid 19 với KT ảm đạm thế này Thái tăng trưởng âm rùi đó...

Còn VN đang đi theo hướng xây dựng các thương hiệu công nghệ quốc gia...đó chính là sự khác biệt sự bứt phá phát triển.

Nếu làm như Thái hiện nay thì mình ko bao giờ bằng Thái hết...

Chỉnh sửa cuối:

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Cụ được câu trên đúng thôi. Phải gọi là người Thái gốc Hoa. Mà người TQ đi đâu làm ăn được thì đấy là quê. Nên ở Thái không co quan niệm như chúng ta là gốc Thái thì làm thuê cho Hoa.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Cách cụ nhìn thôi. Em thấy nó chả hơn mình bao nhiêu.
Chẳng qua VN cố giữ sổ hộ nghèo thôi. Chứ nhìn vào sản lượng điện/thép/ xi măng, xuất nhập khẩu thì thấy nền kinh tế VN ở vào chất lượng khác hẳn so với Phi hay Bangladesh, là những nước có GDP đầu người tương đương, so với Thái là hợp.
Mấy thằng như Thái, nó tính cả kinh tế mại dâm, ma túy vào GDP thì thích thôi lên bao nhiêu chả được cụ ơi. Mịa như mấy em hotgirl Việt Nam thổi giá công khai 20.000$/shot, thì 1 ngày tính ra 1 em đã đóng góp cho GDP nước nhà cả tỷ rồi. Nếu so sản lượng sắt/thép/xi măng/ đồ điện tử thì châu âu xách dép cho Việt Nam luôn chứ so gì với Thái ( nhưng của đáng tội sắt thép nhôm, điện tử ở xứ Vịt cũng toàn hàng Tàu/Hàn/ Đài Loan he he).

MiTa

Xe lăn
Thái với mình khác nhau về cách phát triển tất nhiên có nhiều nét tương đồng đều hướng ra xk.

Thái 1 năm sx 1.5t chiếu xe đứng thứ 9 trên thế giới. Tuy nhiên lại chỉ toàn đi gia công cho các hãng trên TG. Các lĩnh vực chế tạo khác cũng vậy suốt bao nhiêu năm nay rùi...rõ ràng đã mất động lực tăng trưởng. Hầu hết tăng trưởng hiện nay nhờ vào phần dịch vụ...nhất là du lịch. ảnh hưởng của covid 19 với KT ảm đạm thế này Thái nguy tăng trưởng âm rùi đó...

Còn VN đang đi theo hường xây dựng các thương hiệu công nghệ quốc gia...đó chính là sự khác biệt sự bứt phá phát triển.

Nếu làm như Thái hiện nay thì mình ko bao giờ bằng Thái hết...
Vâng e cũng mong mình đi đúng hướng như cụ nói. E cũng mong là đến khi e còn sống sẽ thấy dc sự bứt phá. Chứ đời e nghe hô hào nhiều rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng