[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Huylq10

Xe tải
Bên đó cơ chế thoáng hơn. Nhưng nếu thời gian tới cơ chế thoáng hơn, mình chen chân vào chuối cung ứng của Mẽo với Úc thì sức bật lên rất mạnh, có thể áp sát được TL

quochung89

Xe buýt
Cách cụ nhìn thôi. Em thấy nó chả hơn mình bao nhiêu.
Chẳng qua VN cố giữ sổ hộ nghèo thôi. Chứ nhìn vào sản lượng điện/thép/ xi măng, xuất nhập khẩu thì thấy nền kinh tế VN ở vào chất lượng khác hẳn so với Phi hay Bangladesh, là những nước có GDP đầu người tương đương, so với Thái là hợp.
GDP của mình em thấy ảo lòi ra vì ở mình tiêu chủ yếu tiền mặt, thống kê ko chính xác được, thuận tiện rửa tiền, kinh tế ngầm khó có thể đưa ra con số chuẩn được

hieudie

Xe hơi
Em thấy bọn Thái dúi làm việc cũng ất ơ bỏ mẹ. Xét trong 1 công ty mà có các bạn đông nam á thì các bạn Việt bao giờ cũng mất ít thời gian nhất để có lên bậc lương cao nhất nhưng khi đã có mức lương đó thì các bạn Việt toàn nhòm ngó nhẩy việc hoặc làm lại lơi là.

farmer80

[Tịch thu bằng lái]
Nền kinh tế nó vĩ mô quá, đang ở diễn đàn ô tô nên em xin phép so sánh ngành công nghiệp này giữa xứ ta và họ:

Toàn báo Đảng, lề phải, lại đúng chuyên ngành, thông tin rất chi tiết với những con số cụ thể. Xem chừng khoảng cách còn xa lắm.

Còn về thị trường tiêu thụ xe thì theo dantri.com.vn, năm 2019 Thái Lan bán ra 1,04 triệu xe mới giảm nhẹ so với 2018, về mặt này thì xứ ta không thua kém họ nhiều lắm nhỉ!?!

A98

Xe container
Vâng e cũng mong mình đi đúng hướng như cụ nói. E cũng mong là đến khi e còn sống sẽ thấy dc sự bứt phá. Chứ đời e nghe hô hào nhiều rồi.
Em hỏi thật: cụ có thấy 10 năm qua cuộc sống thay đổi không?

TONGIA

Xe lừa
Dân số Việt Nam gấp 1.5 lần Thái nên so sánh GDP hơi khập khiễng, so sánh thu nhập đầu người thì tốt hơn. Thái: $7792/ng, Việt: $2740, mình còn phấn đấu nhiều. Năng suất LĐ ng Việt còn kém xa Thái. Khi nào năng suất LĐ của dân Việt vượt Thái thì hãy hay...
Quy mô nền kinh tế bằng nửa
TNBQ chưa bằng nửa.

Nói chung vẫn còn đủ xa để tiếp tục nhìn thấy nó ở phía trước lâu lâu

limoux

Xe buýt
Thái Lan:
-Diện tích : 513k km2
-Dân số 2019 : 68 tr người
-GDP 2019 : 505 tỷ USD
-GDP per caipta 2019 : 6600 USD

Việt Nam
-Diện tích : 330k km2
-Dân số 2019 : 98 tr người
-GDP 2019 : 267 tỷ USD
-GDP per capita : 2786 USD

Do đại dịch Covid-19 , kinh tế Thái Lan bị ảnh hưởng nghiêm trọng, dự kiến năm 2020, kinh tế Thái Lan sẽ bị tăng trưởng (âm 6,7%), trong khi VN vẫn tăng trưởng 3,7%.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Tốc độ tăng trưởng trung bình hàng năm, xu hướng chuyển dịch sx 1 phần từ Thái và 1 số nc Đ.N.Á sang VN. Khả năng hút FDI của VN cao top đầu Đ.N.Á và tiếp tục duy trì trong tương lai 10 năm tới. Dân trí ngày 1 nâng cao, ý thức về sự vươn mình của lớp trẻ hơn hẳn lớp cũ (dám cạnh tranh, ít tự nhục). Nền xã hội và chính trị ổn định hơn hẳn Thái. Dư địa p/triển vẫn đầy tiềm năng, với Thái thì sau hơn 30 năm gần như đã bão hòa về tỷ lệ gia công/giá vốn rồi.
Cụ có vẻ khá lạc quan.
Vượt hay không thì còn phải do thằng cầm đầu và mức độ văn hóa ạ.
Riêng vấn đề FDI thì chỗ nào nhân công rẻ hơn thì nó chuyển dịch thôi.
Ngay như SS hiện tại nó đang chuyển dịch sang Ấn.
FDI là cơ hội mà không nắm được để phát triển nội lực thì khi nó ra đi là kéo nát cả nền kinh tế đấy ạ.
Đơn cử giờ đất nông nghiệp bị xẻ nát làm đủ các loại dự án, giờ mấy thằng FDI nó rút thì dân có muốn quay về làm ruộng cũng chả còn đất mà làm.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Vui thôi đừng vui quá các cụ nhá!

Riêng cụ nào dưới đây nói công nghiệp oto VN sắp đuổi kịp Thái thì chắc cụ nói cho vui mồm? Theo em nhớ không nhầm thì tỷ lệ nội địa hóa ngành công nghiệp oto ở Thái hình như tầm 80%, trong khi đó ở VN là bao nhiêu? ( Thaco 20%, Toyota 40%... ) Riêng thằng Vinfast nội địa hóa được bao nhiêu?

Em chỉ lấy ví dụ như này: nhà em có 2 con honda wave, 1 con nhập thái cách đây 20 năm, 1 con wave alpha VN sản xuất. Chất lượng nó 1 trời 1 vực.

Sang Thái có 2 điểm khác biệt mà em thấy VN đíu bao giờ bằng nó được. Thứ nhất là khi tắc đường, và thứ nhì là ở các khu du lịch của nó. Ý thức kỷ luật và thái độ, phục vụ của người dân nó khác hẳn.

Có những thứ có tiền chưa chắc đã mua được các cụ nhé.

Lắp ráp oto, xe máy và hàng gia dụng điện tử mửa mật 1 thời mà thế quái nào vẫn để thằng mới chạy ra 25 năm như VN nó ngày 1 bám sát với chu kỳ tăng dần đều và chắc chắn sẽ vượt qua.
Em đã từng huấn luyện kỹ sư Thái cách đây 15 năm, họ nể mình thực sự. Nhưng nhìn sản phẩm tập thể họ làm ra đều tăm tắp chứ không bất ổn như mình thì biết là ý thức họ hơn VN nhiều.
Nhiều cụ lạc quan thái quá, hay các cụ vào để kháy Vn? Chênh lệch thu nhập tính bằng lần, muốn vượt phải cố gắng vượt bậc. Ta dân thì vừa lười vừa gian, quan thì vừa ngu vừa tham, khó lắm.
Cụ dựa vào cơ sở gì mà kết luận vậy?
Đến cái xe ô tô nhập thái trong quan niệm của người tiêu dùng VN vẫn tốt hơn xe lắp ráp thì theo em nghĩ chưa đủ cơ sở để nhận định.
Bọn Thái dúi xét về tố chất dân tộc thì quá tầm thường, xét về kinh tế thì không có người Hoa thì đám Thái dúi cũng không có gì đặc sắc.
VN sẽ vượt thằng này thôi và mục đích của VN là tham gia nhóm Nhật Hàn Đài Việt, đồng văn đồng chủng, đám mọi ĐNA chán vãi.
Việt Nam sẽ không bao giờ có cửa vượt Thái Lan
Ở đây là con người
Cái đất nước con người sống nhỏ nhen, bát nháo, vô pháp
Cứ ảo tưởng mình là đỉnh cao nhân loại đi
Về chất. Em khẳng định là dân mình hơn dân Thái từ chăm chỉ đến trí tuệ. Nhưng kỷ luật thì khi nào không còn vứt rác ra đường thì hẵng so với nó. Còn lãnh đạo thì thua nó. Toàn thấy họp trong khi thấy lãnh đạo nó toàn lượn... Giờ ở Hà Nội hàng Thái nhan nhản từ cái bàn chải răng. Còn Thái em thấy được cafe G7 lác đác, vài gói phở ăn liền lúc có lúc không và vài cái ổ cắm LiOA cũng lúc có lúc không mà nói thật là cắm cực khó...

Chỉnh sửa cuối:

Neo001

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi thật: cụ có thấy 10 năm qua cuộc sống thay đổi không?
Em hỏi thật, nếu so với người anh em cùng thể chế là tàu, cũng x lãnh đạo, cuộc sống của chúng ta có thay đổi bằng họ không?
Mà tên nước của bọn tàu không được "kiên định đường lối CNXH " như ta, nhá

obi

Xe tăng
Riêng khoản lđ đã thấy ta vượt TL gần trăm năn rồi.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Vâng e cũng mong mình đi đúng hướng như cụ nói. E cũng mong là đến khi e còn sống sẽ thấy dc sự bứt phá. Chứ đời e nghe hô hào nhiều rồi.
Em còn chả còn sự lạc quan sau những gì nó đập vào mặt ạ.
Cái đường sắt mà cả một ban bệ đ éo thể trả lời với dân là cuối cùng nó dư nào?
Có cái tòa nhà sai phép mà mỗi cãi tháo giỡ mà họp lên họp xuống họp cả lên TW chỉ thị của cả tưởng thú thì có mà hóa ra mang dao mổ trâu đi mổ vịt.
Thịt lol thì chỉ có giá rẻ trên tivi,...

GDP của mình em thấy ảo lòi ra vì ở mình tiêu chủ yếu tiền mặt, thống kê ko chính xác được, thuận tiện rửa tiền, kinh tế ngầm khó có thể đưa ra con số chuẩn được
Ngày xưa em ở Nga thấy bà con chuyển tiền về toàn qua kênh ngầm, có vụ xe lạnh mới lòi ra làng biệt thự, số thống kê là không chính xác.

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
E hèm sau khi lạc quan tếu thì cháu xem cái biểu đồ này thì thấy nghe chừng cũng còn lâu lắm

Cartoner

Xe điện
Nói chung là còn khá lâu để vượt được Thái (chắc cỡ 15-20 năm).
Em không quan tâm đến GDP, cái em để ý hơn là Tổng chi ngân sách của chính phủ hàng năm. Năm 2020:
- Tổng chi ngân sách của Thái tầm 100 tỷ$ = với Indonesia.
- Tổng chi ngân sách của Việt Nam tầm 75 tỷ$ = với Philippin. (Philippin tham nhũng nặng nề gấp nhiều lần VN, nhìn cái chi quốc phòng là hiểu: Việt Phi chi quốc phòng bằng nhau nhưng năng lực quốc phòng VN lớn gấp nhiều lần bạn Phi).
Để vượt được Thái thì VN phải chi ngân sách gấp 1,5 lần Thái mới được.
Việt Nam có lợi thế hơn Thái ở chỗ là hệ thống doanh nghiệp nhà nước của mình trị giá cỡ 250 tỷ$, nếu tính đúng thì đây vẫn là tài sản của chính phủ, chi phí của doanh nghiệp nhà nước cũng là chi tiêu ngân sách (Nếu cộng thêm chi tiêu ngân sách của doanh nghiệp nhà nước thì phải cộng thêm cho tổng chi ngân sách của Việt Nam cỡ 100 tỷ$ mỗi năm nữa.)

MiTa

Xe lăn
Em còn chả còn sự lạc quan sau những gì nó đập vào mặt ạ.
Cái đường sắt mà cả một ban bệ đ éo thể trả lời với dân là cuối cùng nó dư nào?
Có cái tòa nhà sai phép mà mỗi cãi tháo giỡ mà họp lên họp xuống họp cả lên TW chỉ thị của cả tưởng thú thì có mà hóa ra mang dao mổ trâu đi mổ vịt.
Thịt lol thì chỉ có giá rẻ trên tivi,...
Mời cụ đây, quận của thủ đô chứ ko đâu xa. Mấy mà hóa rồng.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là còn khá lâu để vượt được Thái (chắc cỡ 15-20 năm).
Em không quan tâm đến GDP, cái em để ý hơn là Tổng chi ngân sách của chính phủ hàng năm. Năm 2020:
- Tổng chi ngân sách của Thái tầm 100 tỷ$ = với Indonesia.
- Tổng chi ngân sách của Việt Nam tầm 75 tỷ$ = với Philippin. (Philippin tham nhũng nặng nề gấp nhiều lần VN, nhìn cái chi quốc phòng là hiểu: Việt Phi chi quốc phòng bằng nhau nhưng năng lực quốc phòng VN lớn gấp nhiều lần bạn Phi).
Để vượt được Thái thì VN phải chi ngân sách gấp 1,5 lần Thái mới được.
Việt Nam có lợi thế hơn Thái ở chỗ là hệ thống doanh nghiệp nhà nước của mình trị giá cỡ 250 tỷ$, nếu tính đúng thì đây vẫn là tài sản của chính phủ, chi phí của doanh nghiệp nhà nước cũng là chi tiêu ngân sách (Nếu cộng thêm chi tiêu ngân sách của doanh nghiệp nhà nước thì phải cộng thêm cho tổng chi ngân sách của Việt Nam cỡ 100 tỷ$ mỗi năm nữa.)
Để so sánh giữa 2 quốc gia một cách tổng thể ông nào hơn ông nào thì nó có nhiều tiêu chí lắm cụ ạ. Phải đánh giá hết bộ tiêu chí ấy xong rồi lấy bình quân thì mới chính xác được.

cadan

Xe container
Vui thôi đừng vui quá các cụ nhá!

Sang Thái có 2 điểm khác biệt mà em thấy VN đíu bao giờ bằng nó được. Thứ nhất là khi tắc đường, và thứ nhì là ở các khu du lịch của nó. Ý thức kỷ luật và thái độ, phục vụ của người dân nó khác hẳn.

Có những thứ có tiền chưa chắc đã mua được các cụ nhé.
Em hoàn toàn đồng ý với cụ ở dòng bội đậm

Cái đoạn bon chen lạng lách (ko chỉ trên đường) thì Thái ko bao giờ bằng VN

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]

ekuoi

Xe buýt
Thái đứng im thì mình sẽ đuổi kịp trong 20 năm nữa.

Trạng thái
Thớt đang đóng