[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trâu Lái Xe

[Tịch thu bằng lái]
Mình cần khoảng 20 năm nữa để bằng nó bây giờ.
Theo em là chỉ còn khoảng 2km nữa thôi.
Mình chỉ cần xong cái quá độ là bước lên luôn thiên đường, mà quá độ thì đi lâu lắm rồi, theo tính toán của các chuyên gia toán học thì chỉ còn khoảng 2km nữa là Thái không có cửa, Đức Nhật Mỹ cũng đứng sau lưng luôn.
Cứ vượt bóng đá là ngon rồi :))
Thêm vài vụ như Sabeco thì TL sml với VN ngay. Thái dúi tuổi gì
Thái Lan cũng chững rồi, sắp hết vẹo.

Nó cũng đang sợ mình đấy.
Những năm tới k.tế VN sẽ đc thúc đẩy nhờ sự vươn mình của k.tế TN. Chính phủ đang dần phải chuyển mình để đảm bảo cho đất nc cũng như vị trí của Đoảng rồi.
Nhắc lại câu chuyện những năm 2000 để áp nó vào 2030 là 1 cách áp đặt bắc cầu khá dở. Lớp tiền bối kém cỏi nhưng lại nghĩ lớp hậu bối nó cũng sẽ kém cỏi như mình là điều sai lầm.
Độ chừng 6 năm nữa thôi là nhiều nick trên này cũng chả còn dám lôi mấy thằng như Thái lọ, Mã ra để cạnh khóe VN nữa đâu. Xu thế ko thể cản rồi, hãy tìm lấy Kor, Jap nếu còn muốn tiếp tục dìm VN.
Dân làm có thể chán, tào lao... nhưng chủ yếu đầu tàu nó định hướng và chạy đi đâu. Cứ bụi rậm, đầm lầy ... mà rúc thì càng giãy càng chết nhé cụ :D
TL hơn Ta về Voi nhưng kém Ta về Nón lá, TL hơn Ta về Cave nhưng lại kém Ta về Trà Đá.
Lói chung boc tách da thì ngang nhau. :D
Vn ko phải là nước phát triển, cũng ko phải là nước đang phát triển, càng ko phải là nước kém phát triển.
Vn là nước … khó phát triển.

Đầy là lời của một vị tướng Công an – một chuyên gia nghiên cứu chiến lược của BCA.

Big Bang

Xe điện
Theo em là chỉ còn khoảng 2km nữa thôi.
Mình chỉ cần xong cái quá độ là bước lên luôn thiên đường, mà quá độ thì đi lâu lắm rồi, theo tính toán của các chuyên gia toán học thì chỉ còn khoảng 2km nữa là Thái không có cửa, Đức Nhật Mỹ cũng đứng sau lưng luôn.
Cụ có nhầm đơn vị không? 20cm thôi chứ.

A98

Xe container
Nó dậm chân tại chỗ bao nhiêu năm mà mình đuổi...mệt nghỉ
Chứng tỏ mình đuổi cũng...nhanh
Nó mà có nghị quyết như trên Sao Hỏa thì giờ đây bọn nó nằm đợi mình cũng...đuổi mướt
Nó chạy trước mình mấy chục năm, thế mà giờ nó chả hơn mình mấy. Thế là nó kém rồi. Giỏi thì phải được như Đài.

Trungten

Xe máy
Theo cụ thì trong cái 100% kia mình làm dc bnhieu rồi?
Lắp ráp xe thì đừng nhìn thằng thái, ko là cắn lưỡi đấy.
Đúng rồi.
Mấy thằng tự nhục như cụ thì phải tự lấy mủ cao su mà làm lốp xe, tự khai khoáng mà luyện thép mới gọi là làm.

Còn với em, thương hiệu người Việt Nam, nhà máy đặt tại VN, chủ người VN thế là làm hết đấy.

Trungten

Xe máy
Về chất. Em khẳng định là dân mình hơn dân Thái từ chăm chỉ đến trí tuệ. Nhưng kỷ luật thì khi nào không còn vứt rác ra đường thì hẵng so với nó. Còn lãnh đạo thì thua nó. Toàn thấy họp trong khi thấy lãnh đạo nó toàn lượn... Giờ ở Hà Nội hàng Thái nhan nhản từ cái bàn chải răng. Còn Thái em thấy được cafe G7 lác đác, vài gói phở ăn liền lúc có lúc không và vài cái ổ cắm LiOA cũng lúc có lúc không mà nói thật là cắm cực khó...
Lãnh đạo nhà nó ký cho 1 em bồ từ thiếu úy lên đại tướng trong vẻn vẹn có vài năm nằm ngửa thôi.

Lấy cái j mà hơn thế?

MiTa

Xe lăn
Đúng rồi.
Mấy thằng tự nhục như cụ thì phải tự lấy mủ cao su mà làm lốp xe, tự khai khoáng mà luyện thép mới gọi là làm.

Còn với em, thương hiệu người Việt Nam, nhà máy đặt tại VN, chủ người VN thế là làm hết đấy.
Cám ơn ly vang nhé. Tôi ko vang ai bao giờ đâu nên ko trả chén ông được.

Trungten

Xe máy
Cụ có vẻ khá lạc quan.
Vượt hay không thì còn phải do thằng cầm đầu và mức độ văn hóa ạ.
Riêng vấn đề FDI thì chỗ nào nhân công rẻ hơn thì nó chuyển dịch thôi.
Ngay như SS hiện tại nó đang chuyển dịch sang Ấn.
FDI là cơ hội mà không nắm được để phát triển nội lực thì khi nó ra đi là kéo nát cả nền kinh tế đấy ạ.
Đơn cử giờ đất nông nghiệp bị xẻ nát làm đủ các loại dự án, giờ mấy thằng FDI nó rút thì dân có muốn quay về làm ruộng cũng chả còn đất mà làm.
May mà các bác ở trên ko tham khảo ý kiến OF làm định hướng.
Chê ỏng chê eo FDI tới lúc anh Chăm bảo chuyển từ TQ sang nước khác lại chê lãnh đạo kém ko hút đươc FDI.

Lưỡi ko xương.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nghĩ đc định hướng để VN phát triển thế này thế kia. Vậy dân Thái nó k nghĩ đc quá :3

Có thời gian lăn lộn qua lại 2 nước, em thấy là: cùng 1 loại sản phẩm, loại nguyên liệu thì cái nào giá trị cao hơn, ít ô nhiễm hơn thì Thái nó làm.
Vd: kim loại, tái chế kim loại: VN làm sắt thép, Thái làm nhôm-đồng-nikel...

Cảm giác như cái gì tụi nó k làm (vì có lý do gì đấy chứ k phải k làm đc) thì dân ta mới có cửa để làm

Và túm lại để vượt qua nó thì ta cứ bằng nó đi đã :))
Thái tập trung vào dịch vụ, kinh doanh cái lol lên không gây ô nhiễm môi trường, giá trị thu lại cao, còn Việt Nam sản xuất sắt thép, làm oto, xe máy, tàu thủy, xây nhà, xây cầu thì ô nhiễm. Cụ đúng là có suy nghĩ thời đại giống hệt mấy con bò mạng đấy.

huutrinh6688

Xe điện
Riêng đồ điện tử, công nghiệp nặng thì nhìn cái mác Made in Thailand nó vẫn có giá trị hơn Made in ziệc nôm.

hưvô

Xe lăn
Xét riêng về ngành công nghiệp không khói thì nó hơn mình nhiều lắm, cái khác em ko biết

kienvinh

Xe lăn
HDI - Human Development Index của Thái xếp thứ 77, của Việt Nam xếp thứ 118 mà nhiều người cứ bảo bọn ĐNA mọi... :D Khoảng cách 40 nước là cũng xa xa đấy.

MiTa

Xe lăn

Trungten

Xe máy
Cám ơn ly vang nhé. Tôi ko vang ai bao giờ đâu nên ko trả chén ông được.
Mỗi người một tính ông ak.
Tôi lại ko tự nhục cao như ông được.

Giờ xe Vinfast chạy đầy đường. Vinschool quá tải, sắp tới Vinuni quy tụ toàn những người giỏi nữa. Đám tự nhục giờ đã ói tiết lắm rồi, nghe phân tích trên of toàn những chết đến nơi rồi, chó nó mua, chó nó học... cuối cùng toàn người, mà lại là người đẳng cấp.

cocsku

Xe cút kít
Vn ko phải là nước phát triển, cũng ko phải là nước đang phát triển, càng ko phải là nước kém phát triển.
Vn là nước … khó phát triển.

Đầy là lời của một vị tướng Công an – một chuyên gia nghiên cứu chiến lược của BCA.
BCA thì lo vấn đề an ninh, biết gì về ptkt mà phát biểu. Cụ đến 1 cơ quan, cơ sở mà hỏi thằng bảo vệ thì có nắm được tương lai sx kinh doanh của chỗ đó ko?

Osoifam

Xe máy
Thái tập trung vào dịch vụ, kinh doanh cái lol lên không gây ô nhiễm môi trường, giá trị thu lại cao, còn Việt Nam sản xuất sắt thép, làm oto, xe máy, tàu thủy, xây nhà, xây cầu thì ô nhiễm. Cụ đúng là có suy nghĩ thời đại giống hệt mấy con bò mạng đấy.
Vậy cụ kiến nghị CP bỏ cả đi mà làm dịch vụ vs kinh doanh cái lol cho giá trị thu đc nó cao. Phỏng?
Hay cụ thích kiểu có tiền nhưng sống bẩn bẩn tí cũng k sao?
Vậy em mới nói ngta hơn mình cái đc chọn cái ngta muốn làm ;)

Trạng thái
Thớt đang đóng