[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Moriarty

Xe container
Em thấy các cụ bình luận sôi nổi quá nên cũng nhảy vào góp vui vài ý. Theo cá nhân em, Việt Nam dù đang phát triển nhưng để nói là vượt Thái thì còn rất xa vời.

Em đồng ý là GDP chưa thể phản ánh hết được sức mạnh của một nền kinh tế nhưng hiện tại sử dụng GDP (và các chỉ số liên quan) để tính toán và so sánh sức mạnh của 2 quốc gia gần như là phương án được dùng nhiều nhất. Nhiều cụ bảo ko tin GDP nhưng lại bảo rằng VN nếu tiếp tục tốc độ tăng trưởng như hiện tại (6-7%/năm) thì việc vượt Thái Lan sẽ ko còn xa, vậy em xin hỏi cái tốc độ tăng trưởng 6-7% đó được tính dựa vào cái gì?

GDP được chính phủ tính nhưng ko có nghĩa chính phủ thích "vẽ vời" GDP cỡ nào cũng được, lưu ý Việt Nam hoặc các quốc gia khác đều ít nhiều nằm trong những tổ chức kinh tế/tài chính lớn khác nhau trên thế giới như WTO hay IMF (yêu cầu sự minh bạch cao khi báo cáo thông tin), một khi họ đã đồng ý vs con số GDP Việt Nam như vậy nghĩa là họ đã ước lượng nền kinh tế VN có chất lượng đến mức như vậy, do đó ko thể nói GDP ko có ý nghĩa khi so sánh kinh tế của 2 nước. Ko lẽ các OF trên này còn có trí tuệ siêu việt hơn cả ngàn nhà kinh tế gia ngoài kia hay sao?

Nhiều cụ lại bảo VN có kinh tế ngầm nên GDP thực tế và thu nhập của người Việt cao hơn, vậy em xin hỏi chỉ mỗi VN có kinh tế ngầm thôi hay sao, còn những quốc gia khác tại ĐNA như Thái Lan hay Indo hoàn toàn ko có?

GDP đầu người của VN chỉ bằng 1/3 Thái Lan trong khi dân số lại nhiều hơn, điều này chỉ có nghĩa là dân ta năng suất lao động kém hơn dân Thái. Đương nhiên là mỗi quốc gia sẽ có những ngành nghề phát triển mũi nhọn riêng biệt nhưng nếu nhìn vào tổng quan của nền kinh tế, phải thừa nhận là VN còn kém Thái rất nhiều, nếu muốn đuổi kịp họ, thật sự VN phải cố gắng nhiều hơn nữa.

Em đang nói về mặt kinh tế, ko nói về mặt xã hội, và em chỉ nói trên cơ sở con số đã được thống kê và thừa nhận (trên các website của WTO hay IMF), cụ nào phản biện thì xin mời đưa ra con số, đừng nói là em thấy quê em thế này hoặc ông hàng xóm của em thế kia.

Em lên đây giao lưu học hỏi là chính, rất mong nhận được sự chỉ giáo từ các OFer.
Chém phải có số liệu chứ ko lại thành ra chửi nhau suông

Rong rêu

Xe điện
Dân mình lúc nào cũng tự sướng thông minh đẳng cấp thế giới, còn nghèo là do lãnh đạo, lãnh đạo thì cũng từ dân mà ra thôi. Chê Hàn, chê Tàu, chê Ấn, đến Nga cũng bị gọi là Nga ngố. 4000 năm k thấy có gì nổi bật cống hiến cho văn minh nhân loại cả
Em nghĩ giáo dục mình hơn Thái đấy, năm nào cũng có huy chương toán quốc tế.

Rong rêu

Xe điện
E trả hiểu bác so sánh kiểu gì, làm được là 1 chuyện, có làm hay không là chuyện khác, ví dụ Singapore họ có làm oto, điện thoại đâu, chẳng nhẽ mình cũng nhỉnh hơn Singapore sao?
Mấy cái này em nhìn thấy thì em nói thôi ạ, còn rất nhiều cái em không thấy nên mới có thớt này để học hỏi các cụ. Mà em đang nói về CN cụ ạ, CN của mình chắc cũng hơn Sing chứ nhỉ?

Ni No Kuni 2

Xe điện
Việt Nam mấy năm vừa rồi bứt phá lên hơn so với Thái(tính tốc độ tăng trưởng) lý do chính là do mình chính trị ổn định. Đợt ae Thaksin làm Thái loạn cào cào mất 4-5 năm trời chứ ko Thái giờ hơn bây h nhiều.
Về tổng thể thì nếu dân chủ hơn và giảm trừ tham nhũng, nhũng nhiễu thì VN có khả năng bằng Thái trong 15 năm nữa. Còn ko thì mãi mãi là kẻ đi sau thôi ạ.

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy các cụ bình luận sôi nổi quá nên cũng nhảy vào góp vui vài ý. Theo cá nhân em, Việt Nam dù đang phát triển nhưng để nói là vượt Thái thì còn rất xa vời.

Em đồng ý là GDP chưa thể phản ánh hết được sức mạnh của một nền kinh tế nhưng hiện tại sử dụng GDP (và các chỉ số liên quan) để tính toán và so sánh sức mạnh của 2 quốc gia gần như là phương án được dùng nhiều nhất. Nhiều cụ bảo ko tin GDP nhưng lại bảo rằng VN nếu tiếp tục tốc độ tăng trưởng như hiện tại (6-7%/năm) thì việc vượt Thái Lan sẽ ko còn xa, vậy em xin hỏi cái tốc độ tăng trưởng 6-7% đó được tính dựa vào cái gì?

GDP được chính phủ tính nhưng ko có nghĩa chính phủ thích "vẽ vời" GDP cỡ nào cũng được, lưu ý Việt Nam hoặc các quốc gia khác đều ít nhiều nằm trong những tổ chức kinh tế/tài chính lớn khác nhau trên thế giới như WTO hay IMF (yêu cầu sự minh bạch cao khi báo cáo thông tin), một khi họ đã đồng ý vs con số GDP Việt Nam như vậy nghĩa là họ đã ước lượng nền kinh tế VN có chất lượng đến mức như vậy, do đó ko thể nói GDP ko có ý nghĩa khi so sánh kinh tế của 2 nước. Ko lẽ các OF trên này còn có trí tuệ siêu việt hơn cả ngàn nhà kinh tế gia ngoài kia hay sao?

Nhiều cụ lại bảo VN có kinh tế ngầm nên GDP thực tế và thu nhập của người Việt cao hơn, vậy em xin hỏi chỉ mỗi VN có kinh tế ngầm thôi hay sao, còn những quốc gia khác tại ĐNA như Thái Lan hay Indo hoàn toàn ko có?

GDP đầu người của VN chỉ bằng 1/3 Thái Lan trong khi dân số lại nhiều hơn, điều này chỉ có nghĩa là dân ta năng suất lao động kém hơn dân Thái. Đương nhiên là mỗi quốc gia sẽ có những ngành nghề phát triển mũi nhọn riêng biệt nhưng nếu nhìn vào tổng quan của nền kinh tế, phải thừa nhận là VN còn kém Thái rất nhiều, nếu muốn đuổi kịp họ, thật sự VN phải cố gắng nhiều hơn nữa.

Em đang nói về mặt kinh tế, ko nói về mặt xã hội, và em chỉ nói trên cơ sở con số đã được thống kê và thừa nhận (trên các website của WTO hay IMF), cụ nào phản biện thì xin mời đưa ra con số, đừng nói là em thấy quê em thế này hoặc ông hàng xóm của em thế kia.

Em lên đây giao lưu học hỏi là chính, rất mong nhận được sự chỉ giáo từ các OFer.

Hoàn toàn chuẩn, phải tăng năng suất, có nghĩa là phải tạo giá trị gia tăng nhiều hơn, mà tạo giá trị gia tăng nhiều hơn thì chắc chắn là phải sản xuất - chế tạo hàng hóa - dịch vụ có giá trị gia tăng cao, chứ méo phải buôn hàng tàu, méo phải thổi bong bóng nhà đất.

vnhn

Xe tăng
Trong điện thoại còn mấy cái ảnh em chụp cách đây mấy năm khi sang công tác. Nơi này cách trung tâm Bangkok khoảng 30km nhé. Khu dân cư bình thường thôi. E là đến vài năm nữa trung tâm Hà Nội hay Sài Gòn còn chưa được như thế này đâu ạ. Cả cái Đông Nam Á trừ Singapore ra vì quá nhỏ thì chỉ có Việt Nam mới có hình thức nhà ống, chật chội, không có tý sân vườn nào, trong khi nhà có sân vườn, gara lại rất là bình thường với các nước khác. Bọn nó sang đây mà vẫn không hiểu nổi dân mình sống kiểu gì trong căn nhà bé tý như thế. Đến cuộc sống của người dân còn vậy thì bảo Việt Nam vượt Thái e là hơi lạc quan tếu.

notepad

Xe hơi
Em nghĩ giáo dục mình hơn Thái đấy, năm nào cũng có huy chương toán quốc tế.
Thế cụ nghĩ Thái họ không có huy chương Toán quốc tế à?
Đây là thứ hạng của Thái Lan trong những năm gần đây (2019-2010 - nguồn từ: https://www.imo-official.org/results.aspx):
5
5
7
12
12
21
13
5
5
5
Còn đây là thứ hạng của Việt Nam trong thời gian đó:
7
20
3
11
5
10
7
9
31
11
Trong khoảng thời gian 10 năm gần nhất thì số năm ta hơn Thái và số năm Thái hơn ta là ngang nhau nhưng rõ ràng Thái có phong độ ổn định hơn chúng ta.
Vì thế nên cũng đừng tự sướng là dân ta giỏi toán hơn họ. Trong Đông nam á, ngoái Thái Lan thì Singapore kết quả cũng rất tốt. Tóm lại là tố chất con người cũng ngang nhau thôi, nếu chịu khó đầu tư và luyện gà thì kết quả lên ngay.

hanoien

Xe điện
Về cơ sở hạ tầng đô thị thì VN còn lâu lắm mới bắt kịp Thái Lan. Cứ vài ông CL-HĐ thì 50 năm nữa vẫn chưa đuổi kịp.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Trong điện thoại còn mấy cái ảnh em chụp cách đây mấy năm khi sang công tác. Nơi này cách trung tâm Bangkok khoảng 30km nhé. Khu dân cư bình thường thôi. E là đến vài năm nữa trung tâm Hà Nội hay Sài Gòn còn chưa được như thế này đâu ạ. Cả cái Đông Nam Á trừ Singapore ra vì quá nhỏ thì chỉ có Việt Nam mới có hình thức nhà ống, chật chội, không có tý sân vườn nào, trong khi nhà có sân vườn, gara lại rất là bình thường với các nước khác. Bọn nó sang đây mà vẫn không hiểu nổi dân mình sống kiểu gì trong căn nhà bé tý như thế. Đến cuộc sống của người dân còn vậy thì bảo Việt Nam vượt Thái e là hơi lạc quan tếu.

Bangkok oto chạy đầy đường từ những năm 80 rồi, nên đường xá họ rộng rãi thoáng đãng, nhà cửa cũng rộng rãi là chuyện bình thường.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái năng suất lao động này nhà cháu thấy nó cũng là cái tào lao.Chưa đo thực sự được hiệu quả lao động. Vì nó dựa trên GDP và nguồn vốn để chia ra đầu lao động nên đương nhiên ông sing thì hơn đứt ông thái về năng suất lao động.
Sing năng suất lao động cao hơn Thái là đương nhiên. (https://www.singstat.gov.sg/-/media/files/publications/reference/sif2019.pdf)
Theo cụ thì lấy gì để đo hiệu quả lao động?

Chỉnh sửa cuối:

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Không cần phát triển nhiều nhưng chỉ cần không phá là được.

Trong 15 năm qua " chúng nó" kéo cái đất nước này thụt lùi đến 30 năm.
Việt Nam mấy năm vừa rồi bứt phá lên hơn so với Thái(tính tốc độ tăng trưởng) lý do chính là do mình chính trị ổn định. Đợt ae Thaksin làm Thái loạn cào cào mất 4-5 năm trời chứ ko Thái giờ hơn bây h nhiều.
Về tổng thể thì nếu dân chủ hơn và giảm trừ tham nhũng, nhũng nhiễu thì VN có khả năng bằng Thái trong 15 năm nữa. Còn ko thì mãi mãi là kẻ đi sau thôi ạ.

kienvinh

Xe lăn
Đấy, cứ phải có số liệu chứ thảo luận mà cứ "tôi nghĩ" thì... chán.

Với lại cái thành tích toán Olympic không liên quan đế phát triển kinh tế.

Đây là thứ hạng của Thái Lan trong những năm gần đây (2019-2010 - nguồn từ: https://www.imo-official.org/results.aspx):
5
5
7
12
12
21
13
5
5
5
7
20
3
11
5
10
7
9
31
11
Trong khoảng thời gian 10 năm gần nhất thì số năm ta hơn Thái và số năm Thái hơn ta là ngang nhau nhưng rõ ràng Thái có phong độ ổn định hơn chúng ta.
Vì thế nên cũng đừng tự sướng là dân ta giỏi toán hơn họ. Trong Đông nam á, ngoái Thái Lan thì Singapore kết quả cũng rất tốt. Tóm lại là tố chất con người cũng ngang nhau thôi, nếu chịu khó đầu tư và luyện gà thì kết quả lên ngay.

Rong rêu

Xe điện
5
5
7
12
12
21
13
5
5
5

7
20
3
11
5
10
7
9
31
11

Cảm ơn cụ đã đưa thông tin, trước giờ em cứ nghĩ VN giỏi toán nhất ĐNA, lại có cả Ngô Bảo Châu nữa. Không ngờ Thái cũng giỏi toán như mình.

A98

Xe container
Không cần phát triển nhiều nhưng chỉ cần không phá là được.

Trong 15 năm qua " chúng nó" kéo cái đất nước này thụt lùi đến 30 năm.
Đất nước này là đất nước nào hả cụ? 15 năm qua, tức là bắt đầu từ 2005, đất nước bị kéo lùi 30 năm, tức là tương đương 1975...
À, em hiểu.

A98

Xe container
Dân trí thế này mà dân chủ thì chết. Em chả ham.
Em thấy niềm tin "dân chủ thì giàu" nó ngây thơ lạ thường.
Tây nó giàu từ khi nó còn chưa có dân chủ.
Nhật nó có cơ sở từ thời Minh Trị, chả có tý dân chủ nào.
Sing, Hàn độc tài có tiếng.

Hại Điện

Xe container
Hồi xưa các cụ bộ đội tiện tay làm cỏ Thái cho nó về mo luôn thì giờ dễ so sánh hơn. Đất nước nó gần 200 năm ko chiến tranh mà chỉ có vẫy thì...dân tộc Thái cũng thường thôi mà....

...nhưng để BẰNG Thái thì tốn rất nhiều thời gian đấy =))

Duytung

Xe buýt
Dân trí thế này mà dân chủ thì chết. Em chả ham.
Em thấy niềm tin "dân chủ thì giàu" nó ngây thơ lạ thường.
Tây nó giàu từ khi nó còn chưa có dân chủ.
Nhật nó có cơ sở từ thời Minh Trị, chả có tý dân chủ nào.
Sing, Hàn độc tài có tiếng.
Nhiều người vẫn muốn dân chủ thì giàu, em nghĩ do cũng bị ảnh hưởng các báo lá cải, thông tin "lề trái" nhiều quá.

Trạng thái
Thớt đang đóng