[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

cưỡi chổi

Xe lăn
Em thấy Việt hơn Thái khoản đẻ.
Năm 1990 dân số Thái:57 tr. Việt nam 68 tr.
Năm 2019 dân số Thái 68 Tr Việt nam 98 tr.
Kết luận ta hơn chúng nó nhiều.
Em xem qua thống kê thấy tỉ lệ sinh của Thái thấp hơn Việt nhưng tỉ lệ die lại cao hơn thì phải. 1 vấn đề nữa là số người nhiễm HIV và chết do AIDS ở Thái nhiều hơn hẳn VN. Hay bên đó nó kinh doanh cave, lại lắm buê đê nên bị HIV nhiều hơn mình nhỉ?

hanoien

Xe điện
Thái Lan đang nhìn VN như 1 mảnh đất để đầu tư, các DN Thái thâu tóm khá nhiều các ông lớn trong ngành như nhựa, gạch men (SCG), và số 1 về thị trường thức ăn chăn nuôi (CP), giờ là bia (Thai Bev)!
Họ rất coi trọng VN và luôn đưa VN ra làm tham chiếu từ cách đây 10 năm. Họ sợ bị tụt hậu.
Thái Lan từng đc các FDI của Hàn Quốc, Nhật đầu tư, nhưng giờ đây các ông lớn trên chuyển sang VN khá nhiều, điển hình là SS rút hầu hết các cơ sở sản xuất đồ điện tử khỏi Thái Lan cách đây vài năm rồi.
Về tiềm năng thì VN có cửa lớn để vươn lên ngang bằng với họ, nhưng là bao giờ và có tận dụng đc lợi thế để mà đuổi theo hay k là câu chuyện dài!

mitdac1819

Xe điện
Cái chỉ số HDI này nó chỉ mang tính tổng kết những thứ đã xảy ra rồi. Có nghĩa trong quá khứ Thái Lan tích lũy tư bản nhiều hơn VN thì rõ ràng là xếp cao hơn. Điều này là hiển nhiên vì h/tại Thái vẫn đang giàu hơn VN nhưng nhiều cụ lại cứ thích vin vào nó để lẫn lộn khả năng p/triển giữa 2 thằng ở thì tương lai.
Còn để p/tích về khả năng hơn thua nhau trong tương lai thì giờ ngta tìm ra cách tính mới là dựa chỉ số vốn con người HCI thì chuẩn hơn. Ở chỉ số này thì ở Đ.N.Á VN chỉ xếp sau Sing, xếp thứ 48 trên toàn bxh, còn Thái thì xếp 66. Mà cái bảng này mới chỉ cập nhật đến 2018, nếu cập nhật đến 2021 thì VN còn tăng mạnh nữa.
E nói tào lào vì sao, vì về kinh tế và y tế, Tàu hơn Thái là cái chắc, về giáo dục thì cũng khó mà kém hơn Thái đc. Vậy mà Thái xếp 78, Tàu xếp 85, Srilanka xếp 73 ;))

GDP của mình em thấy ảo lòi ra vì ở mình tiêu chủ yếu tiền mặt, thống kê ko chính xác được, thuận tiện rửa tiền, kinh tế ngầm khó có thể đưa ra con số chuẩn được
Chính xác đấy. Em ước lượng GDP đầu người thực phải cỡ $4.200

Ni No Kuni 2

Xe điện
Dân trí thế này mà dân chủ thì chết. Em chả ham.
Em thấy niềm tin "dân chủ thì giàu" nó ngây thơ lạ thường.
Tây nó giàu từ khi nó còn chưa có dân chủ.
Nhật nó có cơ sở từ thời Minh Trị, chả có tý dân chủ nào.
Sing, Hàn độc tài có tiếng.
Dân chủ trong đảng thôi cụ, chứ VN mà đa hệ thì hỏng. ý em là thế.

buibichngoc

Xe hơi
Thái Lan nó hơn VN là cái chắc chắn rồi

TU BEP HY

Xe hơi
Nếu chỉ xem số liệu về hai nền kinh tế thì mình vẫn thua TL khá xa. Tuy nhiên em muốn các cụ thông thái ở đây cho em cái so sánh về các sản phẩm giữa hai nước. Ví dụ em thấy các sản phẩm về nông nghiệp thì mình thua Thái, các sản phẩm về công nghiệp thì hai nước như nhau vì chưa có sản phẩm nào tạo nên thương hiệu quốc gia (hoặc em không biết). Tuy nhiên, nội địa thì mình làm được ô tô, điện thoại, các loại máy móc khi cần thiết cũng có thể sản xuất trong thời gian ngắn nên em tạm coi CN VN nhỉnh hơn TL.

Theo các cụ mất bao nhiêu năm nữa thì GDP của mình cao hơn TL?

Em mời các cụ chém ạ!

P/s: Nhớ cách đây 20 năm, người VN cuồng hàng Thái lắm, giờ thì bình thường rồi.
Việt nam sắp đuổi được người Thái rồi nhé. Cứ như trong bóng đá nam vậy

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nghĩ đc định hướng để VN phát triển thế này thế kia. Vậy dân Thái nó k nghĩ đc quá :3

Có thời gian lăn lộn qua lại 2 nước, em thấy là: cùng 1 loại sản phẩm, loại nguyên liệu thì cái nào giá trị cao hơn, ít ô nhiễm hơn thì Thái nó làm.
Vd: kim loại, tái chế kim loại: VN làm sắt thép, Thái làm nhôm-đồng-nikel...

Cảm giác như cái gì tụi nó k làm (vì có lý do gì đấy chứ k phải k làm đc) thì dân ta mới có cửa để làm

Và túm lại để vượt qua nó thì ta cứ bằng nó đi đã :))
Không phải Thái họ không nghĩ được, mà cái thế họ bị như vậy. Bây giờ họ đã lên đến 1 mức độ rồi và chưa tìm thấy được động lực mới để thúc đẩy kinh tế phát triển nhanh hơn. Giống như người đã chạy liên tục một đoạn đường dài bắt đầu đến đoạn hụt hơi. Cái thế này cũng giống như thời chiến tranh vậy. Không phải người Việt nam không biết là chiến tranh là đi thụt lùi, nhưng cái thế lúc đó buộc chúng ta phải choảng nhau.
Như cụ VD ở trên rất đúng, Thái bây giờ vẫn trên cơ VN về kinh tế, cùng 1 loại lao động thì Thái vẫn cho hiệu quả và năng suất cao hơn. Tuy nhiên chính vì ta kém hơn nên dư địa phát triển của ta còn nhiều hơn họ. Động lực của ta lại đang mạnh, dân đang hăng máu làm kinh tế nên mới có nhiều khả năng đuổi được họ. Giai đoạn này mà VN ta không tận dụng được, đẩy nhanh tốc độ phát triển để đến lúc hụt hơi thì hết cửa.

fanmu12345

Xe điện
Thái với mình khác nhau về cách phát triển tất nhiên có nhiều nét tương đồng đều hướng ra xk.

Thái 1 năm sx 1.5t chiếu xe đứng thứ 9 trên thế giới. Tuy nhiên lại chỉ toàn đi gia công cho các hãng trên TG. Các lĩnh vực chế tạo khác cũng vậy suốt bao nhiêu năm nay rùi...rõ ràng đã mất động lực tăng trưởng. Hầu hết tăng trưởng hiện nay nhờ vào phần dịch vụ...nhất là du lịch. ảnh hưởng của covid 19 với KT ảm đạm thế này Thái tăng trưởng âm rùi đó...

Còn VN đang đi theo hướng xây dựng các thương hiệu công nghệ quốc gia...đó chính là sự khác biệt sự bứt phá phát triển.

Nếu làm như Thái hiện nay thì mình ko bao giờ bằng Thái hết...
Có nói cũng có lý

Sẵn mình có kinh nghiệm và có máu đánh nhau. Mua buôn bản quyền vũ khí của Ích xà hoặc Nga về, chế cháo lại, rồi bán tên lửa, vũ khí ra thế giới cũng là 1 cách.

Tập trung toàn lực cho anh Vượng làm xe Vinfet thương hiệu quôc gia, va DT Vsart phục vu cho người VN. Thị trường DT mỗi năm tiêu thụ mấy chục triệu chiêc

revolutions

Xe buýt
Mấy cái này em nhìn thấy thì em nói thôi ạ, còn rất nhiều cái em không thấy nên mới có thớt này để học hỏi các cụ. Mà em đang nói về CN cụ ạ, CN của mình chắc cũng hơn Sing chứ nhỉ?
Hơn hay không là do cách cụ định nghĩa, thôi. Hơn thì phải so sánh cái cả hai cùng có, chứ 1 bên có 1 bên không có thì không so sánh được.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người một tính ông ak.
Tôi lại ko tự nhục cao như ông được.

Giờ xe Vinfast chạy đầy đường. Vinschool quá tải, sắp tới Vinuni quy tụ toàn những người giỏi nữa. Đám tự nhục giờ đã ói tiết lắm rồi, nghe phân tích trên of toàn những chết đến nơi rồi, chó nó mua, chó nó học... cuối cùng toàn người, mà lại là người đẳng cấp.
Cả nước 90 triệu dân mà chỉ trông vào mỗi ông Vin thì đúng là điểm yếu chứ chả hay ho gì. Nhưng dù sao có một điểm sáng vẫn còn hơn cả một màu tối đen.

mitdac1819

Xe điện
Dân trí thế này mà dân chủ thì chết. Em chả ham.
Em thấy niềm tin "dân chủ thì giàu" nó ngây thơ lạ thường.
Tây nó giàu từ khi nó còn chưa có dân chủ.
Nhật nó có cơ sở từ thời Minh Trị, chả có tý dân chủ nào.
Sing, Hàn độc tài có tiếng.
Phi dân chủ lâu rồi,mà mãi chả thấy giàu :))

cưỡi chổi

Xe lăn

Kuu

Xe lăn
Theo số liệu thì Thái hơn VN. Chính phủ Thái nhiều tiền hơn CP VN.
Thực tế thì tổng tiền trong dân ngang nhau, có thể dân VN còn nhiều tiền hơn dân Thái.
Theo em, chung quy lại Thái giờ xêm xêm VN thôi.

Daniel1219

Xe tải
đọc nhiều comment của 1 số cụ cho rằng VN sắp vượt Thái đến nơi mà em cười suýt té ghế, toàn lạc quan tếu không :)))

rachfan

Xe container
HDI Thái xếp #77, HDI Việt Nam xếp #118, tôi nêu rồi không thấy ông nào phản biện mà mãi vẫn điệp khúc ta hơn Thái về con người :-&
Cụ ei, HDI nó tính cả GDP đầu ngươì (PPP) mà.

HDI nó tính 4 chỉ số là: 1/ Tuổi thọ trung bình, 2/ Số năm đi học kỳ vọng, 3/ Số năm đi học thực tế và 4/ GDP đầu người (PPP)

Nếu bỏ GDP đầu người ra thì trong 3 chỉ số đầu VN có 2 cái kém Thái:
1/ Tuổi thọ trung bình: VN 75,4/ Thái 76,9 (thực tế thì bằng nhau)
2/ Số năm đi học kỳ vọng: VN 12,6 / Thái 14,7
3/ Số năm đi học thực tế: VN 8,2 / Thái 7,6 (Đây mới là thực chất)

Tóm lại, nếu bỏ GDP đầu người thì về chỉ số HDI Việt nam và Thái thực tế là bằng nhau. Thái hơn Việt tuổi thọ TB, Việt hơn Thái số năm đi học thực tế, chứng tỏ giáo dục phổ thông của Việt hơn Thái 1 chút.

myob

Xe tăng
Việt nam mình sao bằng Thái được, tầm nhìn khối doanh nghiệp tư nhân của họ hơn mình một bậc... cơ chế quản lý nhà nươcd của họ cũng không cồng kềnh, nhiều việc hơn mình... vd như họ đảo chính liên miên mà kinh tế có sứt mẻ gì đâu... việc ai nấy làm

XPQ

Xe cút kít
Theo em là chỉ còn khoảng 2km nữa thôi.
Mình chỉ cần xong cái quá độ là bước lên luôn thiên đường, mà quá độ thì đi lâu lắm rồi, theo tính toán của các chuyên gia toán học thì chỉ còn khoảng 2km nữa là Thái không có cửa, Đức Nhật Mỹ cũng đứng sau lưng luôn.
Người Thái họ cứ đủng đỉnh thủng thẳng bình vôi như kiểu ốc sên vậy, mình so mí họ xét về tốc độ thì hơn nhiều lần. Mỗi tội mình hay có tật nói một đằng làm một nẻo. Bảo đi Sà Goòng mà mới đến trưa đã ở tận Lạng Sơn. Thế thành thử thôi, 2km cũng không khác gì 2 triệu km. Thà cứ đứng nghiêm trật tự lại lành.

Trạng thái
Thớt đang đóng