[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

xelulu

Xe buýt
Dân số Việt Nam gấp 1.5 lần Thái nên so sánh GDP hơi khập khiễng, so sánh thu nhập đầu người thì tốt hơn. Thái: $7792/ng, Việt: $2740, mình còn phấn đấu nhiều. Năng suất LĐ ng Việt còn kém xa Thái. Khi nào năng suất LĐ của dân Việt vượt Thái thì hãy hay...
Mấy cái năng suất lao động này nhà cháu thấy nó cũng là cái tào lao.Chưa đo thực sự được hiệu quả lao động. Vì nó dựa trên GDP và nguồn vốn để chia ra đầu lao động nên đương nhiên ông sing thì hơn đứt ông thái về năng suất lao động.

Trâu Lái Xe

[Tịch thu bằng lái]
BCA thì lo vấn đề an ninh, biết gì về ptkt mà phát biểu. Cụ đến 1 cơ quan, cơ sở mà hỏi thằng bảo vệ thì có nắm được tương lai sx kinh doanh của chỗ đó ko?
dám coi thường chuyên za ngiên cíu chiến lược?
à mà thôi em đây cũng đọc được trên mạng thoai

Taplai_07

Xe container
Nếu chỉ xem số liệu về hai nền kinh tế thì mình vẫn thua TL khá xa. Tuy nhiên em muốn các cụ thông thái ở đây cho em cái so sánh về các sản phẩm giữa hai nước. Ví dụ em thấy các sản phẩm về nông nghiệp thì mình thua Thái, các sản phẩm về công nghiệp thì hai nước như nhau vì chưa có sản phẩm nào tạo nên thương hiệu quốc gia (hoặc em không biết). Tuy nhiên, nội địa thì mình làm được ô tô, điện thoại, các loại máy móc khi cần thiết cũng có thể sản xuất trong thời gian ngắn nên em tạm coi CN VN nhỉnh hơn TL.

Theo các cụ mất bao nhiêu năm nữa thì GDP của mình cao hơn TL?

Em mời các cụ chém ạ!

P/s: Nhớ cách đây 20 năm, người VN cuồng hàng Thái lắm, giờ thì bình thường rồi.
Sẽ không có mốc thời gian cụ thể để đuổi kịp họ hoặc vượt họ. Cái này phụ thuộc vào sự nhất quán, quyết tâm của cả hệ thống CT và người dân. Chứ toàn dân còn tham nhũng, tư lợi, dân trí thấp thì mơ hồ.

Trâu Lái Xe

[Tịch thu bằng lái]
Vn ko phải là nước phát triển, cũng ko phải là nước đang phát triển, càng ko phải là nước kém phát triển.
Vn là nước … khó phát triển.

Đầy là lời của một vị tướng Công an – một chuyên gia nghiên cứu chiến lược của BCA.
thồi, bỏ qua tự nhục chê chán chởi, tại có khói mới có cớ để có lủa
anh có nhận xét gì vìa cái ông tướng kia ngôn ko?
Họ trâu có rất nhiều nick of. Mỗi người 1 phong cách nhưng điểm chung lại thì nick nào cũng khỏe chê chửi và tự nhục.

Trungten

Xe máy
thồi, bỏ qua tự nhục chê chán chởi, tại có khói mới có cớ để có lủa
anh có nhận xét gì vìa cái ông tướng kia ngôn ko?
Trích lời bác Kloop thay câu trả lời của em. HLV của Liverpool đã thẳng thắn nói: "Phát ngôn của những người nổi tiếng không nên được xem trọng. Những người đáng nên được lên tiếng phải là có chuyên môn và biết nói ra điều gì, đưa ra lời khuyên hữu ích, chứ không phải HLV bóng đá. Tôi không hiểu gì về chính trị, virus corona. Tại sao lại hỏi tôi? Tôi chỉ là HLV bóng đá với cái mũ bóng chày trên đầu cùng bộ râu lởm chởm."

Lên đến hàm tướng chắc phải chui trong môi trường nhà nước ngót nghét 30 năm. Vứt 1 ông công chức 15 năm ra ngoài làm kinh tế tư nhân đã nát bét rồi, 30 năm thì biết j về thị trường mà phán.

Chỉnh sửa cuối:

quochung89

Xe buýt
Ngày xưa em ở Nga thấy bà con chuyển tiền về toàn qua kênh ngầm, có vụ xe lạnh mới lòi ra làng biệt thự, số thống kê là không chính xác.
thu nhập bình quân của chủ tịch huyện, tỉnh chắc cũng chỉ khoảng trên dưới 20tr tí, thế mà bác nào cũng như bố tướng, nhà xe rải khắp nơi. kể cả tiền trong dân mình cũng khá nhiều, như ở quê em, các bậc bô lão, ăn ko dám ăn, tiêu ko dám tiêu thế mà tới lúc có việc lớn như xây nhà, mua đất là vàng cứ tính bằng cây, toàn quấn giấy bóng với giẻ rách, cần gì két đâu, đấy là quê em thuần nông nghiệp + đi làm thuê, xây dựng, còn những làng quê có đền bù khu công nghiệp, khu đô thị thì lượng tiền nằm trong dân còn khủng lắm, bung được chỗ đó ra vào tiêu dùng, xây dựng thì kinh tế mình mạnh nữa

Neo001

[Tịch thu bằng lái]
Lãnh đạo nhà nó ký cho 1 em bồ từ thiếu úy lên đại tướng trong vẻn vẹn có vài năm nằm ngửa thôi.

Lấy cái j mà hơn thế?
Ôi thôi, quy trình bổ nhiệm cán bộ thế này thì hỏng hết
Ban Tổ chức của nó không có ý kiến gì à
Có hồng không, có chuyên không mà bổ nhiệm vội vàng thế

revolutions

Xe buýt
Nếu chỉ xem số liệu về hai nền kinh tế thì mình vẫn thua TL khá xa. Tuy nhiên em muốn các cụ thông thái ở đây cho em cái so sánh về các sản phẩm giữa hai nước. Ví dụ em thấy các sản phẩm về nông nghiệp thì mình thua Thái, các sản phẩm về công nghiệp thì hai nước như nhau vì chưa có sản phẩm nào tạo nên thương hiệu quốc gia (hoặc em không biết). Tuy nhiên, nội địa thì mình làm được ô tô, điện thoại, các loại máy móc khi cần thiết cũng có thể sản xuất trong thời gian ngắn nên em tạm coi CN VN nhỉnh hơn TL.

Theo các cụ mất bao nhiêu năm nữa thì GDP của mình cao hơn TL?

Em mời các cụ chém ạ!

P/s: Nhớ cách đây 20 năm, người VN cuồng hàng Thái lắm, giờ thì bình thường rồi.

E trả hiểu bác so sánh kiểu gì, làm được là 1 chuyện, có làm hay không là chuyện khác, ví dụ Singapore họ có làm oto, điện thoại đâu, chẳng nhẽ mình cũng nhỉnh hơn Singapore sao?

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
May mà các bác ở trên ko tham khảo ý kiến OF làm định hướng.
Chê ỏng chê eo FDI tới lúc anh Chăm bảo chuyển từ TQ sang nước khác lại chê lãnh đạo kém ko hút đươc FDI.

Lưỡi ko xương.
Tôi chả chê FDI, có vẻ cụ không không hiểu ý tôi muốn nói.

Trungten

Xe máy
Ôi thôi, quy trình bổ nhiệm cán bộ thế này thì hỏng hết
Ban Tổ chức của nó không có ý kiến gì à
Có hồng không, có chuyên không mà bổ nhiệm vội vàng thế
6 năm từ thiếu úy lên đại tướng.
Sinh năm 1978, 2010 làm thiếu úy, lúc ấy cũng 32t rồi. 32t theo cụ là hồng hay thâm?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
ĐNA toàn các nước nhược tiểu, thực lực chả có gì đáng kể.
Nhưng VN vẫn còn kém chúng nó mấy lần.

Rong rêu

Xe điện
6 năm từ thiếu úy lên đại tướng.
Sinh năm 1978, 2010 làm thiếu úy, lúc ấy cũng 32t rồi. 32t theo cụ là hồng hay thâm?
Thế này thì nát quá, bên mình con quan có muốn bổ nhiệm nhanh cũng còn phải cử đi học nước ngoài chán chê, về bổ nhiệm sớm quá tụi ofer khui ra lại phải bổ nhiệm lại.

DeislerX

Xe tải
Cụ nói cũng có ý đúng nhưng để nuôi vài triệu miệng ăn thì chỉ cần cảng biển, tài chính, ngân hàng... là đủ nhưng để nuôi vài chục triệu miệng ăn, cộng thêm vài triệu ra trường mỗi năm thì không thể không phát triển công nghiệp (sản xuất ô tô, điện thoại, thép, xi măng...).

E trả hiểu bác so sánh kiểu gì, làm được là 1 chuyện, có làm hay không là chuyện khác, ví dụ Singapore họ có làm oto, điện thoại đâu, chẳng nhẽ mình cũng nhỉnh hơn Singapore sao?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nói thật, chúng ta hơn họ về tố chất con người
Còn định hướng dài hơi thì còn....mướt
Tố chất con người là 1 thứ rất chung chung. Chưa thấy cái gì chứng tỏ tố chất con người Việt nam hơn Thái lan trong lĩnh vực kinh tế.
Em chỉ có nhận xét về động lực xã hội thôi, người VN hầu hết hiện nay đều tự thấy mình nghèo quá, nên có nhiều động lực thu hút người dân lao vào làm kinh tế.

kienvinh

Xe lăn
HDI Thái xếp #77, HDI Việt Nam xếp #118, tôi nêu rồi không thấy ông nào phản biện mà mãi vẫn điệp khúc ta hơn Thái về con người :-&

733007 nói:
Tôi nói thật, chúng ta hơn họ về tố chất con người
Còn định hướng dài hơi thì còn....mướt

honglinh112

Xe đạp
Em thấy các cụ bình luận sôi nổi quá nên cũng nhảy vào góp vui vài ý. Theo cá nhân em, Việt Nam dù đang phát triển nhưng để nói là vượt Thái thì còn rất xa vời.

Em đồng ý là GDP chưa thể phản ánh hết được sức mạnh của một nền kinh tế nhưng hiện tại sử dụng GDP (và các chỉ số liên quan) để tính toán và so sánh sức mạnh của 2 quốc gia gần như là phương án được dùng nhiều nhất. Nhiều cụ bảo ko tin GDP nhưng lại bảo rằng VN nếu tiếp tục tốc độ tăng trưởng như hiện tại (6-7%/năm) thì việc vượt Thái Lan sẽ ko còn xa, vậy em xin hỏi cái tốc độ tăng trưởng 6-7% đó được tính dựa vào cái gì?

GDP được chính phủ tính nhưng ko có nghĩa chính phủ thích "vẽ vời" GDP cỡ nào cũng được, lưu ý Việt Nam hoặc các quốc gia khác đều ít nhiều nằm trong những tổ chức kinh tế/tài chính lớn khác nhau trên thế giới như WTO hay IMF (yêu cầu sự minh bạch cao khi báo cáo thông tin), một khi họ đã đồng ý vs con số GDP Việt Nam như vậy nghĩa là họ đã ước lượng nền kinh tế VN có chất lượng đến mức như vậy, do đó ko thể nói GDP ko có ý nghĩa khi so sánh kinh tế của 2 nước. Ko lẽ các OF trên này còn có trí tuệ siêu việt hơn cả ngàn nhà kinh tế gia ngoài kia hay sao?

Nhiều cụ lại bảo VN có kinh tế ngầm nên GDP thực tế và thu nhập của người Việt cao hơn, vậy em xin hỏi chỉ mỗi VN có kinh tế ngầm thôi hay sao, còn những quốc gia khác tại ĐNA như Thái Lan hay Indo hoàn toàn ko có?

GDP đầu người của VN chỉ bằng 1/3 Thái Lan trong khi dân số lại nhiều hơn, điều này chỉ có nghĩa là dân ta năng suất lao động kém hơn dân Thái. Đương nhiên là mỗi quốc gia sẽ có những ngành nghề phát triển mũi nhọn riêng biệt nhưng nếu nhìn vào tổng quan của nền kinh tế, phải thừa nhận là VN còn kém Thái rất nhiều, nếu muốn đuổi kịp họ, thật sự VN phải cố gắng nhiều hơn nữa.

Em đang nói về mặt kinh tế, ko nói về mặt xã hội, và em chỉ nói trên cơ sở con số đã được thống kê và thừa nhận (trên các website của WTO hay IMF), cụ nào phản biện thì xin mời đưa ra con số, đừng nói là em thấy quê em thế này hoặc ông hàng xóm của em thế kia.

Em lên đây giao lưu học hỏi là chính, rất mong nhận được sự chỉ giáo từ các OFer.

HI_CLASS

Xe điện
HDI Thái xếp #77, HDI Việt Nam xếp #118, tôi nêu rồi không thấy ông nào phản biện mà mãi vẫn điệp khúc ta hơn Thái về con người :-&
So về IQ thì ta hơn Thái nhiều đó. Mà cái này nó là tố chất chứ là gì

Lá me xanh

Xe tải
Dân mình lúc nào cũng tự sướng thông minh đẳng cấp thế giới, còn nghèo là do lãnh đạo, lãnh đạo thì cũng từ dân mà ra thôi. Chê Hàn, chê Tàu, chê Ấn, đến Nga cũng bị gọi là Nga ngố. 4000 năm k thấy có gì nổi bật cống hiến cho văn minh nhân loại cả

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Dân mình lúc nào cũng tự sướng thông minh đẳng cấp thế giới, còn nghèo là do lãnh đạo, lãnh đạo thì cũng từ dân mà ra thôi. Chê Hàn, chê Tàu, chê Ấn, đến Nga cũng bị gọi là Nga ngố. 4000 năm k thấy có gì nổi bật cống hiến cho văn minh nhân loại cả
Bèo tây đưa lên vũ trụ, rau muống là nền tảng ai bảo ko có gì?

Trạng thái
Thớt đang đóng