Sau 4 năm, nhà em xuyên Việt lần 2, 26/7-11/8/2013

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cụ chủ tự sướng ác nhề,phục cụ đấy.đi có mỗi nhà mềnh thì hơi chán,em là em chịu ,phải có ít nhất hai nhà hoặc hai tài bia bọt thì mới vui.thank kụ nhiều
Đi thêm 1 hoặc 2 nhà nữa thì đông vui, thỉnh thoảng em cũng đi như thế nhưng chỉ những cuộc ngắn ngày thôi. Đi dài ngày như vừa rồi khó tìm được người có sở thích về các điểm nghỉ chân giống hệt mình, ngoài ra vấn đề sức khoẻ cũng là 1 yếu tố (có những người chỉ nghĩ đến lái xe 4-5 tiếng đã lắc đầu lẽ lưỡi).

Chỉ 4 người nhà em đi với nhau vẫn vui nhiều, cười đùa trên xe suốt :))

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Ké Thức mấy cái chuyến nhà tôi hôm vừa rồi:

Tổng kết toàn chặng:

3 con vịt:

Ghành đá đĩa, đi qua bao nhiêu lần, lần này mới vào:

Cầu Rồng:

Trên đèo Cả:

Ba con vịt con:

Goodboy76

Xe buýt
Đi thêm 1 hoặc 2 nhà nữa thì đông vui, thỉnh thoảng em cũng đi như thế nhưng chỉ những cuộc ngắn ngày thôi. Đi dài ngày như vừa rồi khó tìm được người có sở thích về các điểm nghỉ chân giống hệt mình, ngoài ra vấn đề sức khoẻ cũng là 1 yếu tố (có những người chỉ nghĩ đến lái xe 4-5 tiếng đã lắc đầu lẽ lưỡi).

Chỉ 4 người nhà em đi với nhau vẫn vui nhiều, cười đùa trên xe suốt :))
Công nhận cụ chủ chạy ác thật !có lẽ em cũng ngâm cứu kỹ chuyến đi của kụ khi nào có thời gian trải nghiệm tý cũng hay.cảm ơn kụ nhiều!

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ké Thức mấy cái chuyến nhà tôi hôm vừa rồi:

Tổng kết toàn chặng:

3 con vịt:

Ghành đá đĩa, đi qua bao nhiêu lần, lần này mới vào:

Cầu Rồng:

Trên đèo Cả:

Ba con vịt con:
Ảnh đẹp, nhà ông chắc còn vui hơn nhà tôi vì có thêm 1 nhóc bé. Nhà tôi 2 đứa chơi với nhau vui lắm, chỉ nghe chúng nó mà mình cũng vui lây.

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
xe tôi hơi chật, bạn út nghịch như giặc nên cũng vui, à phải có cái giường cho chúng nó ngủ:

hoangtuan_na

Xe tải
tuyệt quá cụ ạ. E đang cố gắng để năm sau thực hiện 1 chuyến.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
"Ngân sách" thời gian nhà em ở Mũi Né chỉ có buổi sáng nên sau khi ăn sáng và lội suối, nhà em phóng xe khoảng 7-8km về phía Bắc thị trấn để đi chơi đồi cát. Nước suối làm cho chân hơi ngứa khi lội, khi ra khỏi suối có chỗ rửa chân bằng nước giếng khoan chỉ mất mấy nghìn 1 người.

Thực ra với những ai đi lần đầu đi đồi cát chắc sẽ hứng thú hơn, em thì hết tuổi nghịch cát rồi nên em đi để cho F1 chơi là chính.

Em chụp vài ảnh đồi các mời các cụ xem tạm

Nếu muốn trượt cát, có mấy cháu nhỏ cho thuê cái tấm trượt làm từ phooc mi ca, 20k một tấm. Nếu muốn mấy nhóc đó làm đường trượt cho và đẩy mình trượt thì phải trả thêm.

Em rảnh rỗi nên tự làm đường trượt và chơi với F1 nhỏ. F1 lớn ngại trời nóng nên ko chơi trượt cát

Sau khoảng nửa tiếng thì bọn em về

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Trời Mũi Né hôm đó nắng nhẹ do đó đi chơi ngoài trời ko mất sức. Thời tiết thuận lợi cũng giúp nhà em giải quyết được đống quần áo thay ra từ mấy hôm trước. Cụ thể là vào buổi tối hôm trước, ngay khi đến Mũi Né, nhà em tranh thủ thuê máy giặt của nhà nghỉ, mất 50k, để giặt đống đồ tích lại sau mấy ngày, qua 1 đêm và 1 buổi sáng, quần áo khô, thơm và sạch.

Gần trưa, nhà em quay về nhà nghỉ tắm rửa, đúng 12h check out và quay ra quán Anh Thư ăn. Rồi lên đường đi theo đường ven biển rời khỏi Múi Né đi núi Tà Cú tham quan tượng Phật nằm lớn nhất châu Á. Con đường này là tỉnh lộ 712. Gần Phan Thiết có một trạm thu phí, thu mỗi 7k với xe con. Đoạn từ Mũi Né đi đến hải đăng Kê Gà chạy ven biển có mặt đường đẹp và cảnh cũng tuyệt cú mèo. Còn từ hải đăng Kê Gà đến khu du lịch núi Tà Cú thì xấu, nhiều ổ gà, ko đi nhanh được.

Đoạn này em lái, gấu và F1 ngủ nên chả chụp được ảnh mấy.

Từ Múi Né chạy tầm 45km là gần đến hải đăng Kê Gà, em sợ là ko ra sát biển chụp được nên dừng xe chụp từ ven đường

Đi thêm vài km, đến đoạn đường cong, có 1 cái chợ và đó cũng là lối đi xuống mép biển, nhìn thấy hải đăng rất gần. Bà con địa phương bảo nếu thích có thể thuê thuyền đi ra đấy

Em nghe nói là đây là một trong những hải đăng cổ do Pháp xây ở VN, từ đầu năm 1897 đến cuối năm 1898. Hy vọng sẽ có dịp quay lại và leo lên hải đăng chơi.

Bãi biển ở gần hải đăng rất đẹp, cát sạch và sóng nhẹ nhàng. Em thấy có những du khách đi theo kiểu bụi thuê nhà dân đang nghỉ và chơi ở đó.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Từ Kê Gà đi tiếp, bắt đầu là đất của các trang trại thanh long.

Em đi đúng hôm người ta đang thu hoạch, xe máy kéo theo thùng hoặc xe tải to nhỏ chở thanh long trên con đường có nhiều ổ gà nên thỉnh thoảng lại thấy thanh long rơi trên đường. Nhà em xuống nhặt 5 quả để ăn dần hihi.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Đoạn đường còn lại của TL712 từ vùng đất thanh long đến núi Tà Cú dài khoảng 10km rất vắng xe, chạy qua các cánh đồng là chính, nhưng mặt đường lởm chởm nên em ko chạy nhanh hơn 60kmh được. Hơn 4h chiều, nhà em đến được núi Tà Cú. Em hỏi người bán vé cáp treo thì người ta bảo cáp chỉ hoạt động đến 5h chiều nên nhà em phải nhanh nhanh mua vé để đi lên tham quan Chùa Núi và tượng Phật nằm.

Bảng giá cáp treo

Lại mất thêm khoảng 15 phút chờ vì ít khách nhà em mới được đi cáp treo

Những bức ảnh này chụp từ cabin cáp treo về phía tây bắc, hướng ra QL1, vì hướng ngược lại tuy cảnh đẹp hơn nhưng lại vướng đường dây

Nếu chụp theo hướng ngược lại ở vị trí còn thấp thì thế này

enbac88

Xe hơi
Cảm ơn cụ Thức về nhật ký hành trình chuyến đi quá chi tiết, sống động... E tham khảo và hy vọng cũng có được chuyến đi giống cụ... Cụ phọt tiếp đê...

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cáp chạy 10-15 phút gì đấy thì đến ga phía trên. Tiếp tục leo bộ khoảng 200m là đến chùa, đường ko dốc lắm nên cũng ko mệt. Không khí ở trên cao lúc này rất mát, cũng giúp ích cho việc leo bộ. Nhà em chỉ có chưa đầy 30 phút để tham quan chùa nên em ko chụp choạch được nhiều.

Cổng chùa từ trên cao nhìn xuống

Chùa đang trong quá trình xây lại cho hoành tráng hơn. Đối với em, những công trình như chùa chiền mà xây dựng lại là em ko còn hứng thú tham quan nữa

Gấu khấn vái

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cảnh chùa chụp vội đây ạ

Nhìn ra xa xa là biển

Ba tượng Phật lớn (nhóm tượng Di Đà Tam Tôn - phật A Di Đà, Quán Thế Âm và Đại Thế Chí - xếp hàng ngang)

Bao quanh chùa là rừng, có rất nhiều khỉ, chó của nhà chùa thỉnh thoảng lại đánh nhau với khỉ. Bọn khỉ đoàn kết số đông nên đuổi chó chạy té khói

Leo mấy chục bậc thang, tượng Phật nhập niết bàn được công nhận là lớn nhất châu Á hiện ra

Thông tin từ Internet ạ: Tượng Phật Thích Ca nhập Niết bàn do kiến trúc sư Trương Đình Ý chủ trì thi công từ năm 1963 đến năm 1966 hoàn thành. Bên dưới tượng là những tam cấp được nối kết bằng đá chẻ, phía sau lưng tượng là vách núi và cây rừng cổ thụ.

Pho tượng được tạo tác ở thế nằm nghiêng, lưng tựa vào vách núi, an nhiên gối đầu lên tay vừa thanh thoát uy nghiêm, vừa gần gũi, hiền hòa với không gian núi rừng. Nguyên liệu để tạo nên pho tượng là bê tông cốt thép, phủ vôi trắng.

Công trình có tổng thể chu vi 832 mét, tượng trưng đầy đủ hình tứ thánh lục phàm và thất chúng Phật tử. Đức Phật dài 49 mét tượng trưng cho 49 năm từ khi Đức Phật thành đạo đến khi nhập diệt; ngang nơi bàn chân là 8,8m, cao từ 2 bàn chân xếp lên là 4,9m và cao từ vai xuống là 12,2m. Xung quanh pho tượng là nhóm tượng Di Đà Tam Tôn (phật A Di Đà, Quán Thế Âm và Đại Thế Chí) xếp hàng ngang.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Gần 5h, nhà em vội xuống nhà ga để kịp đi chuyến cuối ra về. Ở nhà ga người ta bán mủ trôm, em ko biết nó là cái gì nhưng gấu nghe người ta nói là pha vào nước uống cho mát cơ thể nên mua mấy gói. Pha thử cho F1 uống thấy cũng thích. Giá thì cũng ko đắt nên gấu mua mấy gói.

Khoảng 5 rưỡi chiều 31/7, nhà em rời núi Tà Cú rẽ phải đi vài km theo đường mới ra QL1, đến ngã ba giao với QL1 thì rẽ trái để đi về tp HCM. Từ đây chạy miệt mài đến khoảng 8h tối là đến ngoại ô tp HCM. Các đoạn đường qua Biên Hòa và gần đến tpHCM có mưa hơi khó quan sát đường, bù lại là xe có vẻ vắng hơn và ko có xxx nên em chạy xe tương đối đều đều 80kmh.

Đến Xa lộ Hà Nội, em bật Sygic dẫn đường để đến một quán bít tết ở đường Nguyễn Thái Bình dự định là ăn tối ở đó, nhưng đến nơi thì quán đã đóng cửa. Nhìn thấy ngay bên cạnh quán là 1 các KS mini trông cũng mới, nhà em xem phòng và quyết định thuê ở đó nghỉ 1 đêm với mục đích sáng hôm sau sẽ ăn bít tết luôn hihi. KS này trang bị tốt, đồ mới và hiện đại, sạch sẽ. Giá phòng từ 400k trở lên.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Tắm rửa và cất đồ ở KS xong, nhà em đi bộ tìm hàng ăn, ngay ở góc đường gần đấy, có quán bún HN ở đường Út Tịch ăn cũng ngon, đặc biệt là món chả cốm.

Ăn xong, em chụp ảnh quán để ghi nhớ địa chỉ với mục đích sau mấy ngày nữa sẽ quay lại mua chả cốm làm quà cho một số họ hàng đang sống ở tpHCM. Điểm dừng chân ở HCM của em cũng chỉ là tạm thời để ngày thứ 7 trong hành trình đi tiếp qua Cần Thơ đến Rạch Giá.

Trong ngày thứ 6, hành trình từ Mũi Né-Kê Gà-Núi Tà Cú-tp HCM trải dài 252km, khởi hành lúc hơn 1h chiều và khoảng 8h30 tối thì đến HCMC.

Motor Buoc

Xe tải
1 Like cho hành trình của cụ, em cũng ấp ủ kế hoạch thôi.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Điểm chính thứ 2 trong kỳ nghỉ dài ngày kết hợp đi xuyên Việt của nhà em là đảo Phú Quốc vì vậy TpHCM là bàn đạp để nhà em đi đến Rạch Giá, từ đó đi đến Phú Quốc. Trong ngày thứ 7 của chuyến đi, vào buổi sáng, nhà em ăn bít tết ở quán cạnh khách sạn (do F1 thích món này), sau đó em đưa gấu và F1 mua sắm một chút và đi uống Starbucks (ko phải sở thích của em, nhưng em chiều mọi người thôi).

Cái KS mini ko có chỗ đỗ xe nên em gửi xe ở SVĐ QK7 gần đó mất 70k.

F1 và gấu đi mua giày, sau đó đi uống cà phê

Khoảng 11h nhà em trả phòng, nhờ Sygic dẫn đường, nhà em bò ra khỏi các con đường tấp nập xe cộ của TpHCM, rồi ra đại lộ Nguyễn Văn Linh to rộng, sau đó là cao tốc HCM-Trung Lương chất lượng rất tốt để đi về Cần Thơ. Nhà em tính toán là nghỉ ăn trưa xong ở Cần Thơ sẽ đi tiếp đến Rạch Giá để nghỉ đêm.

Phải nói là nhờ Sygic mà em đi lại tung tăng ở HCMC rất hiệu quả, ko bị lạc, đỡ tốn rất nhiều thời gian.

Đường cao tốc HCM-Trung Lương có thể nói là chất lượng mặt đường tốt hơn cao tốc Cầu Giẽ-Ninh Bình vì chạy 100kmh ko có mấy chỗ xóc trong khi đường CG-NB đầy chỗ xóc. Cái dở của đường HCM-Trung Lương là phân một làn 100, một làn 80, thỉnh thoảng có xe đi chậm trên làn 100 xin vượt rất lâu mới được. Nếu mất kiên nhẫn mà vượt trong làn 80 sẽ bị xxx bắt và phạt. Cái này bạn em sống lâu năm ở HCM nói lại.

Hết đường cao tốc, đi tiếp QL1 tới Cần Thơ, mặt đường ko đẹp lắm nhưng nhờ có 2 làn mỗi chiều đường, xe tải xe khách phải đi làn trong và ít biển khu dân cư nên có thể chạy 80kmh liên tục. Từ HCM đến Cần Thơ là khoảng 175km. Em đi từ 10h30 sáng đến 2h chiều là tới Cần Thơ

Cầu Mỹ Thuận