Sau 4 năm, nhà em xuyên Việt lần 2, 26/7-11/8/2013

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Chỉ có leo trèo vào lội nước biển mà loanh quanh cũng đến khoảng 10h hơn nhà em mới rời khỏi Gành Đá Đĩa. Chỗ này là một cái vịnh nhỏ, từ trên điểm cao, em nhìn thấy một bãi biển rất đẹp gần đó, nó vắng và hình như ko ai khai thác làm nơi tắm biển và dịch vụ du lịch cả.

Trước khi lên đường, nhà em mua ít vỏ ốc và san hô làm quà. Các cháu bé ở đây trạc tuổi F1 nhà em nói các cháu đi lặn những hơn 10m sâu để lấy những đồ này. Giá bán khá rẻ, chỉ 10k có thể mua một thứ gì đó.

Ghềnh Đá Dĩa còn có các cách gọi (viết) khác là Gành Đá Dĩa là một danh thắng thiên nhiên kỳ thú về cảnh quan và độc đáo về địa chất ở Việt Nam, thắng cảnh này nằm tại xã An Ninh Đông, huyện Tuy An, tỉnh Phú Yên.

Từ Internet ạ: Gềnh Đá Dĩa là một tập hợp các trụ đá hình lăng trụ xếp liền nhau, hòn nọ nối hòn kia kề với sóng nước. Bãi đá trải rộng san sát nhau chung màu đen huyền bí. Có trụ thẳng đứng, có trụ nghiêng vẹo nhưng vẫn chồng chất tầng tầng trông như chồng bát dĩa nên có tên gọi là Ghềnh Đá Dĩa. Nhìn từ xa, Ghềnh Đá trông giống một tổ ong thiên tạo khổng lồ vô cùng kỳ vĩ.

Liền kề với Ghềnh Đá Dĩa là Bãi Bãng tĩnh lặng với bãi cát trải mịn màng.

Chỉnh sửa cuối:

Linh_piano

Xe điện
Lão này thích nhỉ, cả gia đình sum họp đi du lịch làm em GATO quá :((
Giờ còn nhõn thân em ở VN, chả biết bao giờ mới có dịp được như nhà lão. Tụi F1 càng lớn nó lại càng xa cách phụ huynh ~X(
Nom mợ AP vưỡn tươi tắn lắm @};-

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Lão này thích nhỉ, cả gia đình sum họp đi du lịch làm em GATO quá :((
Giờ còn nhõn thân em ở VN, chả biết bao giờ mới có dịp được như nhà lão. Tụi F1 càng lớn nó lại càng xa cách phụ huynh ~X(
Nom mợ AP vưỡn tươi tắn lắm @};-
Cảm ơn lão. Em cũng sợ sau này các F1 đi học xa hết nên tranh thủ lúc chúng nó còn đang quấn quýt với mình thì đi chơi chứ sau này chăc chỉ có 2 ông bà già đi với nhau.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Kế hoạch gốc của em là ko ghé vào Nha Trang nhưng do chơi ở Gành Đá Đĩa khá lâu và nhẩm tính thời gian thì đến quá trưa có thể chạy đến Nha Trang nên nhà em nhất trí sẽ chạy đến đó.

Đường QL1 giữa Phú Yên và Khánh Hòa, mà nói chung là qua các tỉnh phía Nam mặt đường khá tốt, nhiều đoạn thẳng tắp có thể nhìn rất xa, tốc độ duy trì 80kmh trên quãng đường hàng chục km.

Một đoạn ở tỉnh Phú Yên

cầu Đà Rằng, Phú Yên, cầu này rất dài

vẫn là đường QL1 ở Phú Yên

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ranh giới giữa 2 tỉnh Phú Yên và Khánh Hòa lại nằm giữa 2 cái đèo. Đoạn cuối của QL1 qua tỉnh Phú Yên là Đèo Cả, còn đoạn đầu của QL1 qua Khánh Hòa có Đèo Cổ Mã. Đèo Cả dài nhưng chỉ hơi hiểm trở đoạn lên và đoạn xuống với 1 số cua gấp. Trong những năm qua, các đoạn cua và cả bề ngang mặt đường đã được mở rộng nên tầm nhìn tốt, đối với lái xe con như em thì ko có vấn đề gì. Dọc theo đèo có 1 số biển cấm vượt nhưng em thấy các xe vẫn vượt nên em cũng để ý khi nào đủ an toàn thì em cũng vượt. Cần chú ý là khi xuống dốc có biển 40kmh. Hôm em đi, đúng giờ trưa nên ko gặp xxx. Điều đấy cũng ko quan trọng vì em đi đúng tốc độ.

Dốc lên đầu Đèo Cả phía bên Phú Yên, xa xa là Đá Bia, ở đoạn đầu đường đèo này có lối xuống Cảng Vũng Rô, 1 di tích gắn với tuyến đường HCM trên biển. Trong chuyến xuyên Việt cách đây 4 năm em đã ghé thăm cảng nên lần này ko ghé nữa

Nếu các cụ muốn chụp cảnh Vũng Rô, nên dừng xe ở mấy điểm dừng xe ngay đầu đèo vì sau đó ko có chỗ dừng xe. Những điểm dừng bên địa phận Khánh Hòa thì ko chụp được Vũng Rô và cảnh ko đẹp bằng. Lần trước em đã chụp Vũng Rô nên lần này em chụp phía biển bên Khánh Hòa

Đèo Cổ Mã thì ngắn, độ nguy hiểm ko đáng kể, chân đèo có bãi biển và cát rất đẹp nhưng lần trước em dừng chân rồi, lần này đi vèo qua thôi. Đoạn QL bên Khánh Hòa cũng thẳng, thoáng, chạy đều đều 82-83kmh trong hàng chục km. Ở 2 đầu Đèo Cả đều có trạm thu phí để phụ vụ xây hầm Đèo Cả.

Ti tach

Xe buýt
Em ắp thêm mấy cái ảnh resort để các cụ hình dung sơ qua nó như thế nào

sảnh

khu vườn phía sau, hướng ra biển

nếu thích ở khu 2 tầng thì phải trả nhiều tiền hơn

bể bơi nhìn từ xa

bãi đỗ xe ko rộng lắm nhưng có lẽ ít người tự lái đi nghỉ như em

xe đạp cho khách sử dụng miễn phí

Bác chủ có đôi dép giống E, khoảng cách cũng same. Cũng máu đi, qua 1 weekend ở nhà là ko chịu được.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Đến gần 2h chiều, nhà em đến trung tâm Nha Trang. Bọn F1 thích ăn bít tết nhưng khi goi điện đến hàng bít tết nổi tiếng Nha Trang thì người ta nói đã hết giờ phục vụ. Vô tình nhà em thấy một quán ăn trong to, sạch sẽ nên ghé vào ăn luôn

Ăn xong, em lên xe làm một giấc, còn gấu đi mua sắm, các F1 ngồi uống sinh tố. Gấu mua sắm xong nằng nặc đòi em quay lại đầu phía bắc thành phố để chụp ảnh biển, em đành phải chiều mặc dù thấy cảnh chả có gì hihi

Nhờ Sygic dẫn đường, em đi đường Nha Trang-Cam Ranh cho vắng. Đây là lần đầu tiên em tự lái qua đoạn này. Trước đây đi công tác đã ngồi taxi vài lần, rất thích cảnh biển dọc theo con đường.

Đường Nha Trang-Cam Ranh do gấu nhà em chụp. Dọc đoạn đường này em ko gặp xxx. Đường rất vắng nên tốc độ chạy xe liên tục duy trì trên 80kmh một ít.

Ra khỏi thị trấn Cam Ranh, rẽ vào QL1

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Từ Nha Trang đi xuôi về phía Nam, đến khi cách Phan Rang Tháp Chàm khoảng 20km, nhìn về bên trái đường sẽ thấy cụm di tích Ba Tháp. Đây cũng là đoạn hạn chế tốc độ 40kmh nên các cụ cần chú ý. Em xuống chụp mấy kiểu. Ko rõ lắm về mấy tháp này vì chẳng thấy có biển hiệu gì cả ạ.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Từ Ba Tháp, chạy thêm một chút là trời bắt đầu tối. Lẽ ra nếu ko mất nhiều thời gian ở Gành Đá Đĩa và Nha Trang thì em dự định sẽ rẽ vào Phan Rí Cửa và đi đường ven biển để ngắm các đồi cát và bàu nước ở Phan Thiết trên đường đến Mũi Né, nhưng do thời gian ko còn nên em chuyển sang chạy QL1 đến gần Lương Sơn thì rẽ vào đường tỉnh lộ 715 để đi Mũi Né.

Trước khi rời HN, em tra Google map và in cái bản đồ ra thì nó thể hiện tên là 716. Nhưng khi bật Sygic thì lại báo là 715 thành ra em hơi phân vân, đành dừng xe hỏi dân địa phương cho chắc ăn.

Đối chiếu bản đồ giấy với Sygic và hơi hoang mang hihi

Sau khi được bà con địa phương khẳng định đúng là đường đi Mũi Né, em yên tâm phóng theo chỉ dẫn của Sygic. Đoạn này em đi hồi trước ban ngay cảnh rất đẹp còn trong chuyến đi vừa rồi em chạy qua vào lúc 7h hơn buổi tối nên chả ngắm được gì. Đường thẳng, tối om và thỉnh thoảng mới gặp 1 xe máy. Do sợ gặp cướp nên cứ 100kmh em phóng. Sygic chỉ dẫn rất chính xác nên đến 8h kém em đã đến được Mũi Né.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Tưởng là được ăn tối và nghỉ ngơi sớm, song không may là xe em chẹt phải một cái tuốc nơ vít thế là bị thủng lốp. Do cái tuốc nơ vít nó dài nên phần thòi ra khỏi lốp quệt vào hộc bánh xe tạo ra tiếng kêu rất rùng rợn. Không còn cách nào khác em đành rút nó ra khỏi lốp, lập tức lốp xì nhanh và xẹp xuống, buộc em phải dỡ đồ ra và thay lốp dự phòng vào. Đây là lần đầu tiên em thay lốp với chiếc Ford Focus này kể từ ngày mua xe và là lần thứ 2 tự thay lốp dự phòng (lần trước cùng là khi đi xuyên Việt, với con xe Daewoo Gentra). Nói chung ko có gì khó khăn, chỉ mất thời gian và hơi mệt một chút. Sau 20 phút, thay lốp, xếp lại đồ, rửa tay nhờ ở nhà dân ven đường, nhà em tìm chỗ ăn và chỗ nghỉ tạm.

F1 lớn ngồi chiếu đèn pin để em làm. Gấu và F1 nhỏ dựng chướng ngại vật phía sau xe để phòng tránh tai nạn

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Tóm tắt lại ngày thứ 5 của chuyến đi (30/7): Sông Cầu-Gành Đá Đĩa-Nha Trang-Mũi Né = 465km, 7h30 sáng-8h tối, đổ 860k tiền xăng trước khi rời khỏi Nha Trang, bị xịt lốp và tự thay khi đến Mũi Né.

anhkick

Xe hơi
[/QUOTE]

cái ảnh này miền Nam nhìn rất là yên bình, em cũng mấy lần được ngắm nhìn những khoảnh khắc này nên thấy một tý bồi hồi, chúc mừng anh có chuyến đi an toàn và vui vẻ.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
cái ảnh này miền Nam nhìn rất là yên bình, em cũng mấy lần được ngắm nhìn những khoảnh khắc này nên thấy một tý bồi hồi, chúc mừng anh có chuyến đi an toàn và vui vẻ.[/QUOTE]

Cảm ơn cụ!

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Sau khi thay lốp dự phòng xong, cả nhà lết xe đến một nhà hàng để ăn tối. Gọi là lết vì cái lốp dự phòng theo tiêu chuẩn phải bơm 4,2kg nhưng suốt gần 4 năm ko đụng đến nó nên áp suất lốp đã giảm nhiều, lúc lắp vào và hạ kích xuống trông nó bẹp gí thấy ghê ghê. Em chỉ dám đi 40kmh. May là bị xịt lốp ngay trong khu dân cư nên khoảng cách đi không bị xa lắm. Cũng vì lốp xe trông ko an toàn nên em ko dám đi nhiều để tìm KS, tạt đại vào 1 cái nhà nghỉ có 2 giường to và sạch sẽ.

Trong ngày thứ 6 của chuyến đi (ngày 31/7), việc ưu tiên hàng đầu của em là đi vá cái lốp bị xịt. Bác chủ nhà nghỉ chỉ cho em ra Bến xe Mũi Né. Bác bảo là đấy là chỗ làm lốp tốt nhất của thị trấn.

Trang thiết bị trông ko mới và hiện đại lắm nhưng có nhiều xe đang chữa lốp ở đây, có cả xe Jeep của đội xe du lịch, xe khách đường dài, xe tải các loại làm lốp ở đây chứng tỏ tay nghề của mấy anh em trong cửa hàng cũng đáng tin cậy. Em nói chuyện với họ thì họ bảo nếu xe bị xịt lốp vào buổi tối, thì đi xe ôm đến báo cho họ và họ sẽ đến chữa. Tiếc quá, em biết thông tin này muộn nên đã mất công loay hoay thay lốp tối hôm trước.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Đây là quán ăn duy nhất mà nhà em ăn ở Mũi Né. Chính là quán ăn bọn em chọn sau khi xe bị xịt lốp vì ko đi xa đươc, và nhà em ăn thấy cũng ngon miệng và giá hợp lý.

Mũi Né bọn em xác định ko phải là điểm nghỉ chính trong hành trình, thứ nhất là do gia đình đã đi nghỉ ở đây rồi, thứ hai là biển ko sạch lắm. Để tránh nhàm chán, lần này nhà em dành thời gian để đi Suối Tiên và chơi đồi cát.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Suối Tiên nằm ngay trên trục đường Nguyễn Đình Chiểu của Mũi Né, dòng suối này có lòng suối toàn là cát, nước chảy lấp xấp chỉ vừa ngập bàn chân. Thỉnh thoảng có một số chỗ bề ngang hẹp lại thì có thể sâu đến đầu gối. Hai bên suối là đồi cát trông như vách đá. Bọn trẻ con rất thích nghịch ở đây. Những chỗ có mạch nươc đùn ra từ đồi cát, cát đỏ chảy ra mềm và lún, F1 nhà em dẫm vào bảo là như thịt bò hihi

Trông giống đá nhưng thực ra là cát

Dân địa phương chăn bò dọc theo suối thành ra phảng phất mùi phân bò

Leo lên đồi cát nhìn xuống suối trông cũng hữu tình ra phết

Trẻ con rất thích nghịch cát và nước như thế này. May mà hôm nhà em đi trời ko nắng nên đi ko bị mệt.

Goodboy76

Xe buýt
Cụ chủ tự sướng ác nhề,phục cụ đấy.đi có mỗi nhà mềnh thì hơi chán,em là em chịu ,phải có ít nhất hai nhà hoặc hai tài bia bọt thì mới vui.thank kụ nhiều