Sau 4 năm, nhà em xuyên Việt lần 2, 26/7-11/8/2013

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Nghỉ 3 ngày 2 đêm ở Hội An với nhà em thế là đủ vì nếu kéo dài sẽ nhàm chán. Vào ngày thứ tư trong lịch trình, nhà em đi tham quan thánh địa Mỹ Sơn cách Hội An gần 50km. Đường đi khá dễ, nếu các cụ xem bản đồ giấy, sẽ phải đi ra QL1 đến thị trấn Nam Phước (cách Đà Nẵng 39 km). Sau đó đi theo hướng Tây theo tuyến đường 537, đi thêm 9 km là đến Trà Kiệu. Từ Trà Kiệu đi thêm 12 km nữa đến ngã ba rẽ trái theo bảng chỉ dẫn đi thêm khoảng 9 km nữa là đến Mỹ Sơn. Em bật Sygic và cứ đi theo nó chỉ dẫn, khỏi phải nghĩ ngợi.

Đường đi khá là hẹp cho nên dù vắng xe và ko có xxx cũng ko thể chạy nhanh hơn 80kmh được.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Chắc cụ không để ý chứ em vừa đi Hội An tháng trước chiều đi và về đều đổ xăng ở Đồng Hới và có xăng A95 ma cụ, nhưng ở đấy đắt hơn HN 500/l cụ nhé, Em đi đầu t7 lúc xăng chưa tăng, nhưng xăng ở đấy là 25100VND/l ạ.Cây xăng nó đây cụ ạ.
em dừng xe hỏi 2 cây xăng liền đều ko thấy bán ạ.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em ko phải là người ham thích các di tích kiểu như Mỹ Sơn lắm nhưng nghe đài báo nói nhiều nên quyết định đi một lần cho biết. Về di tích này thì em đọc trên internet được biết vài nét sơ lược thế này: Thánh địa Mỹ Sơn thuộc xã Duy Phú, huyện Duy Xuyên, tỉnh Quảng Nam, là tổ hợp bao gồm nhiều đền đài Chăm Pa, trong một thung lũng đường kính khoảng 2 km, bao quanh bởi đồi núi. Đây từng là nơi tổ chức cúng tế của vương triều Chăm pa cũng như là lăng mộ của các vị vua Chăm pa hay hoàng thân, quốc thích. Thánh địa Mỹ Sơn được coi là một trong những trung tâm đền đài chính của Ấn Độ giáo ở khu vực Đông Nam Á và là di sản duy nhất của thể loại này tại Việt Nam.

Mỹ Sơn có lẽ được bắt đầu xây dựng vào thế kỷ 4. Những ngọn tháp và lăng mộ có niên đại từ thế kỷ 7 đến thế kỷ 14, nhưng các kết quả khai quật cho thấy các vua Chăm đã được chôn cất ở đây từ thế kỷ 4. Tổng số công trình kiến trúc là trên 70 chiếc. Thánh địa Mỹ Sơn có thể là trung tâm tôn giáo và văn hóa của nhà nước Chăm pa khi thủ đô của quốc gia này là Trà Kiệu hay Đồng Dương. Sau khi vương quốc Chiêm Thành lụi tàn, thánh địa Mỹ Sơn đã chìm trong lãng quên hàng thế kỷ, đến năm 1885, nó mới được phát hiện. Mười năm sau, các nhà nghiên cứu bắt đầu thực hiện các cuộc phát quang, nghiên cứu khu di tích này.

Em xin ắp vài ảnh về khu thánh địa. Các tháp thờ nói chung đều hư hỏng ở các mức độ khác nhau và nằm rải rác. Với một người ko quá đam mê các di tích cổ kiểu này thì ko thể đi xem hết được.

đến khu di tích phải mua vé, nhà em 2 người lớn 2 trẻ em là hơn 100k, cụ thể bao nhiêu thì gấu mua vé em ko nhớ chi tiết. Sau đó đi xe vào bãi đỗ và đi bộ khoảng 200m vào các tòa tháp

một đống gạch được làm theo công thức cổ để phục vụ công tác phục chế

nghe nói mặt bề ngoài các tòa tháp người xưa phết lên 1 lớp bảo vệ gì đó nên gạch ko bị ăn mòn và ko có rêu bám. Những phần bị ăn mòn lại nằm ở trong và những phần gạch bị vỡ ra thì mới có rêu bám

Một tháp có ống thông lên trời

Tham quan di tích này thì thấy là khi nắm quyền lực ai cũng cho rằng mình là nhất nhưng thực tế là chả có gì có thể trường tồn được cả

Người ta sử dụng một tháp cổ làm nơi trưng bày

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Trong khu thánh địa có con suối nhỏ nước trong mát

Em chụp cạnh 1 tháp đang được phục chế

Khi tháp mới xây xong chắc trông lộng lẫy lắm

Cối xay cổ

Khung cảnh hoang vu, rờn rợn của khu tháp

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em đi từ Hội An lúc 11h30, mất gần 1 tiếng thì đến Mỹ Sơn, sau đó lang thang thăm các tháp hết cũng tầm một tiếng. Khoảng 2h kém chiều, nhà em rời Mỹ Sơn đi tiếp. Đích đến trong ngày là thị trấn Sông Cầu, tỉnh Phú Yên, để ngày hôm sau đi tham quan nhà thờ Mằng Lăng và Gánh Đá Đĩa.

Đoạn đường ra khỏi tỉnh Quảng Nam đã nâng cấp xong nên rộng, mặt đường đẹp

Do ăn sáng muộn và ăn no nên nhà em đi đến Tam Kỳ mới dừng để ăn 1 bữa mà ko biết nên gọi là bữa trưa hay bữa chiều nữa. Đến khoảng 3h em đến ngoại ô của Tam Kỳ, ở đây có 1 ngã 3, đi thẳng là đường tránh thị trấn còn rẽ trái là QL1 cũ chạy xuyên qua thị trấn. Em đi theo đường này. Trước khi vào thị trấn, em ghé đổ xăng hết 800k và nhân tiện hỏi đường đến quán cơm gà trứ danh. Người ta bảo cứ đi theo QL cũ khoảng 5km là thấy. Em ghi nhớ và để ý công tơ mét, được khoảng 5km thì dừng lại hỏi đường, 1 người dân ven đường bảo là em vừa đi quá quán khoảng 200m, ngoái đầu lại em nhìn thấy nó ngay, rất to ở bên kia đường. Nếu đi theo hướng Bắc Nam thì quán nằm ở mặt đường bên tay trái của người lái xe.

Quán này nổi tiếng và có cả 1 quán đồng thương hiệu ở trong TP HCM. Em thấy quán rộng, sạch, khu vệ sinh hiện đại và được giữ gìn cẩn thận.

Quán chỉ bán theo đơn vị chẵn 1 con gà hoặc nửa con. Nhà em định gọi 2/3 con nhưng cuối cùng đành chọn ăn nửa con. Em chưa từng ăn ở đây nên cứ nghĩ là sẽ có cả gà rán nhưng hóa ra ở đây chỉ phục vụ gà luộc và các món từ lòng mề... Được cái là gà to và thịt ngon nên các món chế từ nửa con gà cũng đủ để 4 người nhà em no nê. Ăn xong, 3 mẹ con ngồi chơi xơi nước còn em lên xe đóng cửa bật điều hòa ngủ khoảng nửa tiếng cho tỉnh táo để lái đoạn đường gần hơn 300km.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Khoảng 4h chiều, chuông báo thức reo, em dậy và gọi cả nhà lên xe đi tiếp.

Đoạn QL1 qua Quảng Nam, Quảng Ngãi, Quy Nhơn đường khá thẳng, đèo dốc ko đáng kể, tầm nhìn thoáng. Nhưng phần lớn đường có bề ngang hẹp, phần đường chính là 2 làn cơ giới và 2 bên lề đường cho xe máy. 2 bên đường là nhiều khu dân cư nhỏ, nhưng không có biển khu dân cư nên về lý thuyết lái xe con có thể chạy 80kmh. Tuy nhiên trên thực tế do xe máy đi khá nhiều nên em ít khi chạy lên được 80kmh.

Qua Quảng Ngãi 1 đoạn lúc này đã nhập nhoạng tối, có 1 cái đường tránh 1 thị trấn nào đó mà em quên tên, cả nhà dừng lại để "lái" một phát hì hì. Phong cảnh 2 bên đường đẹp phết với cánh đồng lúa chín rộng bao la.

Ford Focus 1.8MT chạy đầm, bốc và ổn định :)

Tại Quảng Ngãi có 1 trạm thu phí nhưng em quên là bao nhiêu tiền rồi, chắc là 10k

nguyenluong0100

Xe tải
chúc mừng cụ chủ & gia đình có chuyến đi an toàn.e mới đi dến Hội An dư định hè năm sau đi hành trình giống cụ chủ.thông tin & ảnh cụ post chi tiết cho e tham khảo với nhé,cảm ơn cụ,mời cụ một ly(b)

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Từ phía Nam của Quảng Ngãi qua Quy Nhơn cho đến Sông Cầu là trời tối, em ko chụp choạch gì. Tầm 9h tối, nhà em dừng chân ăn tối ở Diêu Trì. Vẫn còn no từ bữa cơm gà nên nhà em chỉ ăn phở và bún bò.

Chạy đến 10h đêm thì đến Sông Cầu. Thực ra nếu ko vì mục đích là đi tham quan Nhà thờ Mằng Lăng và Gành Đá Đĩa thì em ko ghé nghỉ ở Sông Cầu là gì. Trước khi đến đây em cứ nghĩ thị trấn này cũng phải đâu ra đấy, nhưng đến nơi thì thật là khác xa với sự hình dung của em. Nó nhỏ và kém phát triển. Ở ngay ngã 3 giữa đường tránh QL1 với thị trấn có 1 khách sạn mini tên là Laura, em ko vào đấy ngay mà cứ nghĩ trong thị trấn sẽ sầm uất hơn và có thêm KS to đẹp hơn. Thế là em lái xe đi thêm, ko ngờ cả thị trấn ko có thêm KS nào khác và vào lúc 10h đêm trông nó như 1 thị trấn ma vì nhà cửa 2 bên đường thấp nhỏ và mọi người đã đi ngủ cả. Tất nhiên là em đành quay lại KS Laura.

Do hay xem các phim rùng rợn của Mẽo nên em cũng rờn rợn khi vào 1 cái KS đơn độc ven đường QL. Em đỗ xe, hé kính xuống, rồi ra khỏi xe và khóa cửa lại, dặn vợ con ko mở cửa cho bất cứ người lạ nào. Còn em vào KS để xem trước phòng xem thế nào. Em yên tâm hơn khi thấy có 1 xe con biển SG và 1 xe tải nhỏ ở trong sân. Chắc họ cũng phải nghỉ tạm qua đêm như em. Thấy phòng 2 giường ngủ rộng rãi, tương đối sạch và giá rẻ, em lấy 1 phòng và xuống bảo mọi người lên ngủ.

Getz6329

Xe tải
Do hay xem các phim rùng rợn của Mẽo nên em cũng rờn rợn khi vào 1 cái KS đơn độc ven đường QL. Em đỗ xe, hé kính xuống, rồi ra khỏi xe và khóa cửa lại, dặn vợ con ko mở cửa cho bất cứ người lạ nào. Còn em vào KS để xem trước phòng xem thế nào. Em yên tâm hơn khi thấy có 1 xe con biển SG và 1 xe tải nhỏ ở trong sân. Chắc họ cũng phải nghỉ tạm qua đêm như em. Thấy phòng 2 giường ngủ rộng rãi, tương đối sạch và giá rẻ, em lấy 1 phòng và xuống bảo mọi người lên ngủ.

Hehe, cụ chủ hay xem phim mẽo có khác, nhất là mất phim tựa đề " Trạm dừng chân..." hix...

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Điểm tham quan chính trong ngày thứ 5 của hành trình (ngaỳ 30/7) là nhà thờ Mằng Lăng và Gành Đá Đĩa, và đích đến chính của ngày này là Mũi Né. Chính vì sắp xếp chương trình thế này cho nên em phải chọn lựa nghỉ lại ở Sông Cầu để khoảng cách lái xe ko bị quá xa. Đáng tiếc là Sông Cầu ko được to đẹp lắm như em hình dung. Song về cơ bản thì cũng là một nơi nghỉ chân chấp nhận được, mặc dù vậy, nếu đi xuyên Việt lần 3 thì em sẽ ko lên kế hoạch dừng chân ở đây lần nữa.

Sáng 30/7, khi mặt trời lên cao, thị trấn cũng đông vui tấp nập chứ ko trông ảm đạm, ma quái như lúc đêm xuống. Nhà em ăn bún chả ở 1 quán ven đường, ko ngon như bún chả HN nhưng đi chơi lang thang kiểu này thì em cũng ko đòi hỏi gì nhiều.

hn77

Xe tải
Hay quá, cố gắng phấn đấu để làm 1 chuyến như gia đình cụ. Chúc cụ và gia đình có kỳ nghỉ vui vẻ và an toàn

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Từ Sông Cầu, chạy thêm khoảng 21km về phía Nam sẽ đến cầu Ngân Sơn, qua cầu này khoảng 500m nhìn về bên trái có 1 lối rẽ có bảng chỉ dẫn đi Nhà thờ Mằng Lăng và Gành Đá Đĩa. Hồi năm 2009, em cũng đã nhăm nhăm đi thăm 2 điểm quan trọng nay nhưng do căn khoảng cách sai nên chạy quá mất và lười ko quay lại thành ra lần đi này ko thể bỏ sót.

Từ mặt đường QL chỉ đi vài trăm mét là đến nhà thờ Mằng Lăng

Một vài thông tin tóm tắt về nhà thờ đây ạ: Nhà thờ Mằng Lăng nằm trên địa phận huyện Tuy An tỉnh Phú Yên, thuộc Giáo xứ Mằng Lăng, cách thành phố Tuy Hòa 35km về phía Bắc, tọa lạc bên bờ sông Kỳ Lộ (dân địa phương gọi là sông Cái), cách thị trấn Chí Thạnh gần 2Km đường bộ về phía Đông. Nhà thờ là nơi sinh của Chân phước Anrê Phú Yên, một trong những vị tử đạo bổn mạng của giới trẻ Công giáo. Nhà thờ hiện nay cũng là nơi hành hương vào dịp lễ kỷ niệm Chân phước Anrê Phú Yên và thánh lễ cầu cho giới trẻ Công giáo Việt Nam. Với lịch sử gần 120 năm tồn tại, nhà thờ Mằng Lăng được coi nhà thờ cổ nhất tỉnh Phú Yên và là một trong những nhà thờ lâu đời nhất của Việt Nam. Đây cũng là nơi lưu giữ cuốn sách chữ quốc ngữ đầu tiên - Phép giảng tám ngày của linh mục Alexandre de Rhodes in năm 1651 tại Roma, Ý.

Nhà thờ Mằng Lăng được xây dựng trong khuôn viên rộng 5.000 m2, theo kiến trúc Gothic với nhiều hoa văn trang trí. Hai bên nhà thờ có hai lầu chuông, chính giữa là thập tự giá. Tất cả sơn màu xanh xám giản dị, hòa đồng với khung cảnh ruộng vườn cây lá.

Nhà thờ nhỏ nhưng có khuôn viên thoáng mát rợp cây xanh. Trước sân còn có một khu hầm nhỏ, được xây dựng khá kỳ công trong lòng một quả đồi giả. Bên trong hầm có nhiều điêu khắc chạm trổ kể lại những câu chuyện về thánh Anre Phú Yên.

Theo các bậc cao niên ở An Thạch, cách đây hơn 100 năm, khu vực An Thạch rất ít dân cư, phủ kín cây rừng, trong đó có một loại cây mọc rất nhiều, tán phủ rộng, lá cây hình bầu dục, hoa mọc chùm nở ra màu tím hồng gọi là mằng lăng. Hiện dấu vết khu rừng mằng lăng ấy không còn, nhưng ngôi nhà thờ vào thời điểm ấy đã được đặt tên theo loại cây quý này. Thực tế, trong nhà thờ ngày nay còn giữ một bàn gỗ mặt tròn làm bằng gỗ mằng lăng từ thuở vừa xây dựng, có đường kính đến 1,5m.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Mời các cụ xem thêm ảnh nhà thờ

Có một gò được đắp lên, bên dưới là 1 hang mô phỏng vừa là nơi vinh danh Thánh Anđrê đã tử vì đạo, vừa là mô tả lại cảnh đi lễ và giảng đạo trong hoàn cảnh bí mật. Chắc các cụ cũng còn nhớ là khi đạo Thiên chúa mới được truyền vào VN, các vua chúa phong kiến tìm cách diệt trừ vì lo ảnh hưởng đến an ninh quốc gia, và nhiều cha cố đã bị giết, sau này nhiều người trong số họ được phong Thánh.

Tưởng niệm Thánh Anđrê

Cuốn sách kinh bằng chữ quốc ngữ đầu tiên

hang đá mô phỏng

honam

Xe tải
Cụ chủ có thể chi tiết đoạn Quy nhơn - Phú yên mấy danh lam thắng cảnh và tý kinh nghiệm ko..tết này e chạy xe vào đó, e định chạy từ Ha Tĩnh vào Quy nhơn trong ngày ổn k?vì mấy năm nay quen ngủ ở BMC H.Tĩnh rồi..e sẽ chơi chủ yếu 2 tỉnh này, năm ngoái Đà nẵng - Hội an chán rùi..mà cụ ko đi Cù Lao Chàm - H.An à..

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cụ chủ có thể chi tiết đoạn Quy nhơn - Phú yên mấy danh lam thắng cảnh và tý kinh nghiệm ko..tết này e chạy xe vào đó, e định chạy từ Ha Tĩnh vào Quy nhơn trong ngày ổn k?vì mấy năm nay quen ngủ ở BMC H.Tĩnh rồi..e sẽ chơi chủ yếu 2 tỉnh này, năm ngoái Đà nẵng - Hội an chán rùi..mà cụ ko đi Cù Lao Chàm - H.An à..
Em nghĩ chạy Hà Tĩnh-Quy Nhơn hơi xa nhưng cũng chạy được ạ.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Từ Nhà thờ Mằng Lăng đi Gành Đá Đĩa mất hơn 10km, đường nhỏ hẹp, mặt đường ko đẹp lắm, và có biển báo đầy đủ nên ko cần phải hỏi đường.

Chạy một mạch qua các cánh đồng và khu dân cư là đến

Từ trên đỉnh dốc, du khách sẽ đi bộ xuống bãi đá ven biển có hình thù vuông vức đều đặn như là do con người xây lên

Bãi đá này có nhiều xương rồng

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Dự định ban đầu của em là ghé vào Gành Đá Đĩa để chụp ảnh trong khoảng 15-20 phút rồi chạy đến Mũi Né để tắm biển, nhưng gấu và các F1 lại thích đùa nghịch với sóng biển ở Gành Đá Đĩa quá thành ra nhà em đã dành hơn 1 tiếng ở đây.

Nước biển ở đây trong vắt nhìn rất thích. Các cụ cần chú ý là mực nước giáp các khối đá hạ sâu đột ngột nên hết sức thận trọng khi chơi đùa vì ngã xuống mà ko biết bơi thì cực kỳ nguy hiểm.