Sau 4 năm, nhà em xuyên Việt lần 2, 26/7-11/8/2013

xeruabo2

Xe điện
Em thấy chỉ số rất ít xe thể thao hoặc siêu xe nsx mới khuyến cáo đổ xăng >=95 , còn lại đa số chỉ cần 92 regular unleaded only là ok rùi .

kentdju

Xe điện
Nhìn hành trình của gia đình cụ khủng quá, chưa biết đến lúc nào mới có thể tổ chức cho gia đình đi một chuyến như vậy, hóng tiếp chuyến đi của cụ.

mAd_lOvE

Xe lăn
Website
www.myphamxachtay.com
Em chả nhớ được nhiều thế này đâu, đi về xong là quên chi tiết nhiều lắm, bao giờ con cái lớn cũng học theo các bác làm 1 chuyến xuyên Việt mới được :D

GoldenPig

Xe tăng
Awake;14724462 Do mất thời gia đi vòng vèo ở Đồng Hới và tìm mua xăng ở cả Đồng Hới và Đông Hà nên gần 2h chiều em mới đến Huế. Mọi người ko đói nên thống nhất là đến Huế mới ăn trưa.[/QUOTE nói:
E chạy HN-huế hôm 30/4, chỉ có cố đô là ko có 95,
Các cụ chạy cung này nên chạy qa đường tránh đồng hới, đoạn rừng thông tuyệt đẹp. Chạy đến cầu quán haù thì phi xéo qa đường vào lối nhỏ, đi 4km là gặp đg HCM. Sau đó chạy thẳng về quảngv trị và đi dừong mới sang huế.. em nghĩ đó là cung hợp lý nhất đi từ Quảng bình sang huế

muadem

Xe cút kít
Lại thêm kinh nghiệm cho những chuyến đi dài, em đang tính Tết này XV mà không biết có thực hiện được không ...

benq

Xe điện
Nhìn những chuyến đi xa như này thèm lắm mà không thể bố trí TG như cụ chủ được, hóng cụ xem tiếp

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cụ chủ có nhầm ko, nếu đổ đầy bình xăng 55l thì cũng hết hơn triệu chứ cụ.
Em đổ 900 vì lúc đổ trong bình vẫn còn khoảng 12L

Cháu hòng ví! Dưng sao cụ không đi đường HCM cho khoái ạ?
Em chủ định đi nghỉ biển là chính vì sợ F1 mệt. Với lại nhà em cũng đã có những chuyến đi dọc đường HCM từ HN đến Phong Nha trong những năm trước rồi, còn em thì đi đường HCM đến tận Buôn Mê Thuột rồi nên chuyến này đi ven QL1 cho yên tâm ạ.

Cụ lói thế lào ấy. Ở Vinh - Nghệ An có ko dưới 5 cây bán A95 cụ nhá.
Cụ đi chuyến này bao nhiêu km và bao nhiêu tiền xăng thế ?
Năm ngoái em đổ A95 ở 1 cây xăng to gần cầu Bến Thủy cũ, năm nay thấy ko bán nữa, hỏi nhân viên thì người ta nói toàn tỉnh ko bán A95 nữa, ko biết nên tin cụ hay tin cô nhân viên cây xăng hihi

Tổng tiền xăng nhà em là 7 triệu 560k. Em sẽ liệt kê chi tiết dần.

hoangnam72

Xe hơi
Hay quá chuyến đi của Cụ thật thú vị, hóng ảnh của Cụ nhé

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em tóm tắt hai ngày đầu:
26/7: HN-Hà Tĩnh, 4h25 chiều-10h30 tối. Khoảng cách: 364km, phí đường bộ: cao tốc Cầu giẽ-Ninh Bình 70k, Hoàng Mai 20k, Bến Thủy 15k. Đường từ Ninh Bình đi Hà Tĩnh mấp mô, nhiều đoạn đang mở rộng, tốc độ từ 50-80kmh, chủ yếu là chạy 50-60.

27/7: Hà Tĩnh-Hội An, 7h50 sáng-5h3 chiều. Khoảng cách: 465km (QL1, HCM Đông, QL1), phí đường: gần cầu Gianh 15k, Phú Bài (ko nhớ là 10 hay 15k). Đường từ Đông Hà đến thị xã Quảng Trị đang mở rộng, hôm em đi qua chưa trải nhựa nên chạy khá chậm, dưới 40kmh, các biển khu dân cư bị nhổ hoặc là cắm rất khó quan sat nhưng đằng nào thì các cụ cũng ko chạy nhanh được. Em thấy có xxx đứng ở đoạn gần Hải Lăng, Quảng trị, và xxx Huế đứng ở đoạn giáp ranh với Quảng Trị. Tất nhiên là em ko sợ vì em đi đúng tốc độ và biển báo :)

Vào tp Huế, em mua xăng A95 ở một cây xăng to gần cầu Phú Xuân hết 600k, đủ để đi tiếp đến Hội An. Trước đó em mua 250k A92 ở thị xã Quảng Trị.

Qua hầm Hải Vân, em đi men theo đường ven biển rồi rẽ trái đi qua cầu quay Đà Nẵng, lại đi tiếp đường ven biển Điện Nam Điện Ngọc để đi Hội An. Đường này được chạy 80kmh nhưng chả có biển báo gì cả làm em chạy rề rề 50kmh 1 đoạn dài, bị bao nhiêu xe vượt.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Chuyến này nhà em quyết định nghỉ ở Hội An vì nhà em đã đi Đà Nẵng khá thường xuyên mà chưa nghỉ ở Hội An bao giờ. Với lại em muốn tránh Đà Nẵng vì thể nào gấu cũng lại sa đà vào chuyện đi chợ, mua sắm hehe.

Trước khi đi, em nhờ một hãng dịch vụ lữ hành đặt phòng hộ và trong số các resort mà họ gợi ý, em cho Boutique Hội An vì có mức giá khá hợp lý, khoảng 2tr/đêm cho 2 người lớn, 2 trẻ em (có ăn sáng). Em thử gọi điện thẳng đến resort hỏi đặt phòng với hy vọng có thể có mức giá tốt hơn nhưng bộ phận đặt phòng nói vơi khách lẻ thì giá phòng là 3tr200, vậy là đặt phòng qua hãng lữ hành lại có lợi hơn mới hay chứ.

Boutique Hội An cách trung tâm Hội An khoảng 6km. Khách có thể tự lái xe đi Hội An, hoặc mượn xe đạp hoặc đi xe buýt con thoi miễn phí của resort.

đoạn bãi biển ở resort lúc chiều tà

mặt tiền

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Vầng, em đang ắp ảnh. Trong lúc chờ đợi, em xin mô tả tóm tắt về cái resort.

Khu resort này khá là nhỏ với một số khối nhà 2-4 tầng. Vườn cây cảnh quan ko có gì đặc biệt. Khách chủ yếu là tây, trong 3 hôm em ở đó, chỉ có nhà em là người Việt. Dịch vụ, phòng ốc cơ bản là tốt, ko có gì đáng chê. Đồ ăn sáng khá phong phú.

Biển ở khu vực này sóng nhỏ, nước rất trong, cát sạch cả trên bờ lẫn dưới đáy. Nhân viên bờ biển làm việc có trách nhiệm (nhắc nhở khách ko bơi xa hoặc ko bơi khi trời tối)

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Một số ảnh khu resort

bể bơi có lẽ dài 30m, 2 F1 nhà em được học bơi bài bản nên thích bơi bể dài và rộng

bãi biển sạch, sóng nhẹ

F1 bắt được con sứa, con này ko gây ngứa

chung quanh toàn là tây, mặc kệ, việc ai người nấy làm

tắm, bơi chán thì ăn sáng

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Gần resort này ko có quán ăn nào trong khoảng cách đi bộ được. Tham khảo qua google, em lái xe đọc đường ven biển khoảng hơn 1km thì nhìn thấy 1 loạt hàng quán hoành tráng, nhưng em chưa ghé vào đó ngay mà dấn tiếp mấy trăm mét thế là thấy quán A Roi trông rất bình dân nhưng được dân cư mạng khen là ngon và rẻ. Nhà em ăn ở đây bữa đầu tiên thấy đúng là ngon và rẻ thật. Đến bữa thứ hai, nhà em ăn thử ở hàng Khải - cũng được bà con trên mạng khen là ngon - nhưng em thấy hơi thất vọng vì đồ ăn ko tươi và chế biến ko ngon bằng A Roi mà giá thì đắt hơn. Thế là mấy bữa sau nhà em trung thành với A Roi.

ảnh chụp ở quán Khải. Em ko chụp cái nào ở A Roi. Quán A Roi nhiều người biết nên các cụ có thể hỏi đường dễ dàng.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em ắp thêm mấy cái ảnh resort để các cụ hình dung sơ qua nó như thế nào

sảnh

khu vườn phía sau, hướng ra biển

nếu thích ở khu 2 tầng thì phải trả nhiều tiền hơn

bể bơi nhìn từ xa

bãi đỗ xe ko rộng lắm nhưng có lẽ ít người tự lái đi nghỉ như em

xe đạp cho khách sử dụng miễn phí

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Buổi tối ngày thứ 3 trong hành trình, nhà em đi chơi phổ cổ Hội An lần đầu để xem có gì khác so với ban ngày vì nhà em đi Hội An ban ngày cũng nhiều.

các cửa hàng vẫn mở cửa để du khách mua sắm, chủ yếu là quần áo làm tại địa phương, và đồ lưu niệm

F1 nhà em thích mua 1 con chuồn chuồn gỗ

ăn vặt ở phố cổ cũng hay, nhà em ăn chè và cao lầu, hủ tiếu

xem bà con hát bội nhưng chả hiểu giề hihi

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Một cầu ở Hội An buổi tối, đoạn này gần Chùa Cầu cổ kính

người ta bán hoa đăng để thả sông, khi thả thì nói điều mình mong ước với hy vọng điều đó sẽ thành sự thật

người ta cho mượn một cái sào có giá đỡ ở 1 đầu để thả hoa đăng xuống nhánh sông chảy từ Chùa Cầu ra

nhà em chụp ảnh gần Chùa Cầu và trên cầu

Gian thờ trên Chùa Cầu

cảnh bên kia sông chụp từ Chùa Cầu

VRX400

Xe tải
Sang địa phận Quảng Bình, đường vắng xe hơn hẳn và ít biển khu dân cư nên tốc độ xe chạy đều đều 80kmh. Do đã đi qua Quảng Bình nhiều lần và biết khá rõ Đèo Ngang nên em chọn lái xe qua đèo chứ ko đi hầm. Dựa vào Sygic chỉ đường, em lái xe vòng vèo qua một số làng xã thuộc Đồng Hới rồi rẽ vào đường HCM Đông và xuôi về phía Nam với tốc độ đều đều 82-83kmh (em ăn gian một tí để đi cho nhanh và ko sợ xxx phạt hihi).

Chạy trên đường HCM Đông khoảng gần 90km về phía Nam, sẽ gặp ngã ba với QL9, theo biển báo thì rẽ trái để đi về Đông Hà (Quảng Trị). Lúc này là khoảng gần 1h trưa và đồng hồ xăng cũng báo mức xăng khá thấp. Em chạy về Đông Hà, dừng hỏi ở 3, 4 cây xăng khác nhau cũng ko có ai bán A95, thế là đành đổ tạm 250k A92 để chạy tiếp vào Huế. Rõ ràng là tháng 3/2012 em đi Quảng Trị vẫn còn mua được A95. Chỉ trong vòng hơn năm mà có 1 sự thay đổi lớn. Nhân đây cũng xin báo để các cụ đi xe dùng xăng A95 lưu ý: các tỉnh Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị ko bán A95 nữa, nếu các cụ đi đường dài cần chú ý đổ xăng trước khi đi qua các tỉnh này.

Do mất thời gia đi vòng vèo ở Đồng Hới và tìm mua xăng ở cả Đồng Hới và Đông Hà nên gần 2h chiều em mới đến Huế. Mọi người ko đói nên thống nhất là đến Huế mới ăn trưa.

Nhờ Sygic dẫn đường, em lái xe qua cầu Bạch Hổ mới ở Huế và tìm đến quán Bánh Bèo Cung An Định để ăn trưa.
Chắc cụ không để ý chứ em vừa đi Hội An tháng trước chiều đi và về đều đổ xăng ở Đồng Hới và có xăng A95 ma cụ, nhưng ở đấy đắt hơn HN 500/l cụ nhé, Em đi đầu t7 lúc xăng chưa tăng, nhưng xăng ở đấy là 25100VND/l ạ.Cây xăng nó đây cụ ạ.