Sau 4 năm, nhà em xuyên Việt lần 2, 26/7-11/8/2013

cuabeo1217

Xe hơi
Cụ chủ có chuyến đi thú vị quá ;))

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ngay khi mới đến Rạch Giá, đã có 2 "cò" tiếp xúc với em để mời chào thuê xe đi tour ở Phú Quốc. Em nói với họ em chỉ có khoảng 1 ngày để đi chơi thì họ vẽ ra lịch trình tham quan phần phía Nam đảo từ sáng đến chiều với mức là 1,2-1,3 củ. Em ừ hữ rồi bảo để em ra đến Phú Quốc sẽ tính sau, nếu cần gì thì em liên lạc lại với họ.

Tối 2/8, đang ăn tối thì có 1 cô nhân viên phục vụ của quán 57 ở chợ đêm hỏi nhà em đã thuê xe tham quan đảo chưa và tự giới thiệu luôn là cô ấy làm 2 nghề, vừa phục vụ ở quán vừa là tour guide ban ngày. Em bảo cô ấy tả sơ qua lịch trình và giá cả, và nghe trả lời là giá chỉ có 600k, thế là em và gấu nhất trí mua luôn tour của cô này.

Sáng ngày 9 trong chuyến đi chơi, tức là ngày 3/8, đúng hẹn 8h30, cô tour guide đến đón nhà em ở KS cùng với 1 xe Innova và lái xe. Chỉ rời khỏi KS một đoạn là hết đường đẹp, từ đây trở đi hầu hết các con đường ở Phú Quốc đều trong tình trạng chưa sửa chữa hoặc đang mở rộng, đầy ổ gà ổ trâu, đi xóc long xòng xọc. Xe con phổ biến trên đảo là Innova và Everest mới chịu nổi những con đường này.

Đầu tiên, xe dừng lại ở cơ sở sx rượu từ quả sim. Em uống thử, ko thấy ấn tượng gì nên ko mua

Dành 5-10 phút ở chỗ làm rượu sim, người ta đưa nhà em đến 2 cơ sở nuôi, bán ngọc trai, tất nhiên là vẫn đi bằng những con đường xấu, ko trải nhựa

mời các cụ tham khảo giá

có cả màn trình diễn mổ trai lấy ngọc

phải mất 3 năm mới được viên ngọc bé xíu này

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Trách nhiệm của tour guide là phải đưa khách đến các cơ sở này, ko quan trọng khách có mua gì ko. Khi em bảo là thôi bỏ qua 1 trại nuôi ngọc đi thì cô tour guide nói anh chị thông cảm cứ đi đến đấy vài phút rồi đi tiếp chứ nếu bỏ qua thì cô ấy sẽ bị hãng tour phạt. Thôi thì nhà em cũng thông cảm.

Sau 2 cơ sở ngọc trai, nhà em đến 1 cty nước mắm và hải sản khô.

Để đỡ nhàm chán, em chụp mấy cảnh ven đường. Giá mà mặt đường đẹp và thời tiết tốt chắc phong cảnh cũng sẽ lôi cuốn hơn.

xương rồng có hoa vàng

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Đang có nhiều cty BĐS chào bán đất ở Phú Quốc nhưng em thấy hạ tầng cơ sở và mức sống có vẻ thấp

Đi 15-20 phút gì đó thì cũng đến được 1 cty nước mắm

thùng ngâm nước mắm cực to

bơm ra xe để vận chuyển xa

ngoài nước mắm, người ta còn bán nhiều loại hải sản khô. Nhà em chỉ mua ít ruốc tôm vì sợ mang những thứ này theo xe trong mấy ngày tới sẽ có mùi khó chịu trong xe

có một gian hàng bán tổ yến, giá rất đắt, ko có người trông hàng, chỉ có 1 con chó, hình như là chó Phú Quốc chính hiệu

giá cả đây ạ

con chó có xoáy và bờm trên lưng

Khả năng trông nhà của nó có vẻ tốt đấy :))

nunachuoi

Xe điện
Trách nhiệm của tour guide là phải đưa khách đến các cơ sở này, ko quan trọng khách có mua gì ko. Khi em bảo là thôi bỏ qua 1 trại nuôi ngọc đi thì cô tour guide nói anh chị thông cảm cứ đi đến đấy vài phút rồi đi tiếp chứ nếu bỏ qua thì cô ấy sẽ bị hãng tour phạt. Thôi thì nhà em cũng thông cảm.
Chưa chắc cụ ạ, đợt em từ ĐN vào Hội An, bác taxi cũng gạ nhà em vào cửa hàng đá mỹ nghệ chỗ Non Nước, em cũng từ chối. Bác ấy nói thẳng luôn là cho bác ấy xin vài phút ghé vào, để bác ấy kiếm 200k từ nhà hàng (không mua gì cũng được), thấy bác ấy thật thà quá nên em OK luôn.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Chưa chắc cụ ạ, đợt em từ ĐN vào Hội An, bác taxi cũng gạ nhà em vào cửa hàng đá mỹ nghệ chỗ Non Nước, em cũng từ chối. Bác ấy nói thẳng luôn là cho bác ấy xin vài phút ghé vào, để bác ấy kiếm 200k từ nhà hàng (không mua gì cũng được), thấy bác ấy thật thà quá nên em OK luôn.
Vâng. Nhà em thấy cô này làm một lúc 2 việc để kiếm thêm thu nhập thấy cũng thương thương nên ko muốn gây khó khăn cho cô ấy.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cty nước mắm này nằm ngay đối diện nhà tù Phú Quốc, và nhà tù cũng là điểm tham quan cuối cùng của buổi sáng.

Khi thăm nhà tù, trước tiên du khách sẽ vào nhà trưng bày và đài tưởng niệm

Nhà em và các du khách thắp hương tưởng nhớ các liệt sỹ đã hy sinh tại nhà tù. Trong phòng trưng bày có các thông tin về quá trình hình thành và tồn tại của nhà tù cũng như các hành động tra tấn dã man mà các cai ngục Nam VN thực hiện với các tù binh thuộc các lực lượng Bắc VN.

Không thể hiểu nổi tại sao con người với nhau, mà lại là người của một nước với nhau, người ta lại có thể làm những việc tàn ác như vậy. Cũng qua việc tham quan nhà tù, em hiểu vì sao việc hòa giải sau chiến tranh thật là khó.

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Không thể hiểu nổi tại sao con người với nhau, mà lại là người của một nước với nhau, người ta lại có thể làm những việc tàn ác như vậy. Cũng qua việc tham quan nhà tù, em hiểu vì sao việc hòa giải sau chiến tranh thật là khó.
Bản thân người chiến thắng cũng không có ý định hòa giải, gần 40 năm vẫn còn chia rẽ quá nhiều

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Bản thân người chiến thắng cũng không có ý định hòa giải, gần 40 năm vẫn còn chia rẽ quá nhiều
Chắc đến thế hệ con của anh em mình những vẫn đề di sản nặng nề này sẽ được giải quyết tốt hơn.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Vì nhà em bắt đầu vào nhà tù muộn nên đến khi bảo vệ giục mọi người về để họ đóng cửa nghỉ trưa thì nhà em mới bắt đầu rời đi. Nhà tù nằm ở phía Nam đảo, từ đây nhà em đi ngược về phía Bắc một chút rồi rẽ phải để đi Bãi Sao ở Đông Nam của đảo.

Xe tiếp tục chạy qua các con đường xấu, nhiều đoạn ko trải nhựa, xóc nghiêng ngả. Cũng may là thời gian đi không dài. Đến tầm 12h trưa là đến Bãi Sao.

Ven đường có nhiều vườn cây điều. Mùa này ko có quả

Ở Bãi Sao hình như chỉ có 2-3 nhà hàng. Nhà em được đưa vào một nhà hàng rất to có kèm cả dịch vụ tắm tráng phục vụ những ai tắm biển.

Nhà em mời cả cô hướng dẫn viên và anh lái xe ăn cơm trưa cùng nhưng anh lái xe nói là thích ngồi ăn cùng cánh lái xe hơn. Quả thật, ở đó rất đông xe vì nhiều người cũng thuê xe con đi tour như nhà em, ngoài ra còn có những đoàn lớn thuê xe 30-45 chỗ.

Quán ăn này nấu nướng ngon, đông khách, nhưng có lẽ chính vì thế và phục vụ hơi chậm, và giá cũng đắt hơn so với ở Dương Đông.

Ăn trưa xong, em thuê ghế, 20k một cái, để nằm ngủ. Đến khoảng 2h chiều thì dậy để chơi, tắm biển.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Bãi Sao đẹp tuyệt, cát trắng mịn, bãi biển thoải, lội ra cách bờ 30-40m nước chỉ sâu chừng 1,5m, sóng nhẹ và nước trong vắt.

Trên bãi cát có vài cây dứa biển, ko ăn quả được nhưng em thấy bảo có thể ép quả để lấy nước uống

Cùng một hòn đảo mà hai bờ Đông và Tây khác hẳn nhau. Có là do dãy núi cao ở giữa nên tạo ra 2 vùng khí hậu khác nhau. Vào thời điểm em nghỉ ở đảo, bờ Tây đang bị ảnh hưởng của mưa và gió Tây Nam thì bờ Đông vẫn nắng đẹp.

Đi xuôi về phía Nam của Bãi Sao vài chục mét là một bãi đá rất đẹp mắt.

Do ai xếp hay tự nhiên như thế?

Từ bãi đá chụp ngược về bãi tắm

Nếu bơi chán chê, có thể thuê thuyền kayak để chèo với giá 100k, ko hạn chế thời gian

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Khoảng 4h chiều, nhà em kết thúc vui chơi ở Bãi Sao, tranh thủ chút thời gian còn lại của buổi chiều để ghé qua Suối Tranh, ở gần KS. Vì trời sắp mưa và cũng muộn rồi nên em đi đi vào 100-200m chụp đại mấy cái ảnh rồi ra. Nghe nói đi sâu vào sẽ có thác rất đẹp. Những người có nhiều thời gian họ còn tắm ở suối nữa.

Buổi tối, nhà em lại ra chợ Dinh Cậu ăn hải sản. Lần này em thử ăn ốc voi – loại ốc to đùng bằng 2 nắm tay ngưới lớn ghép lại có vỏ màu vàng cam. Giá khoảng 200k/kg, ăn cũng bình thường, ko có gì đặc sắc.

htlongbien

Xe điện
Cụ có những chuyến đi đặc sắc quá!

CV2.0

Xe tải
Cụ và gia đình có chuyến đi thú vị quá, ảnh rất phong phú và chi tiết. Cảm ơn cụ!

Kit07

Xe hơi
Cụ có chuyến đi thú vị quá,..thanks cụ

MEC_S500

Xe hơi
sang năm e cũng làm 1 chuyến
cám ơn cụ về bài viết phong phú và chi tiết.(b)

DUONG TRUONG SO

Xe tải
Cháu cũng mơ ước được đi như cụ , mà chưa có điều kiện !

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Kính chào các cụ,

Cách đây 4 năm, nhân dịp con gái lớn lúc đó thi chuyển cấp xong từ lớp 5 lên lớp 6, nhà em đã liều mình đi xuyên Việt lần đầu tiên vì chưa có kinh nghiệm gì song chuyến đi cũng tốt đẹp và em đã có phóng sự ở đây http://www.otofun.net/threads/101944-xin-gia-nhap-clb-nhung-nguoi-da-di-xuyen-viet

Kể từ chuyến đó em cũng ngứa ngáy muốn đi xuyên Việt thêm một lần nữa nhưng khó sắp xếp quá vì các F1 bận học liên miên. May quá, hè năm nay F1 thứ nhất thi chuyển cấp từ lớp 9 lên 10 xong với kết quả tốt, và thế là nhà em có dịp thuận lợi để đi xuyên Việt lần 2.

Chuyến đi của nhà em (gồm em, gấu, F1 15 tuổi và F1 9 tuổi) kéo dài từ chiều ngày 26/7 đến chiều ngày 11/8/2013.

Lịch trình sơ lược như sau:

Ngày 1, 26/7, 4h30 chiều xuất phát, HN-Hà Tĩnh

Ngày 2, 27/7, Hà Tĩnh-Hội An

Ngày 3, 28/7, Hội An

Ngày 4, 29/7, Hội An-Mỹ Sơn-Sông Cầu

Ngày 5, 30/7, Sông Cầu-Gành Đá Đĩa-Mũi Né

Ngày 6, 31/7, Mũi Né-HCMC

Ngày 7, 1/8, HCMC-Cần Thơ-Rạch Giá

Ngày 8, 2/8, Rạch Giá-Phú Quốc

Ngày 9, 3/8, Phú Quốc

Ngày 10, 4/8, Phú Quốc-Rạch Giá-Cần Thơ

Ngày 11, 5/8, Cần Thơ-HCMC