Sau 4 năm, nhà em xuyên Việt lần 2, 26/7-11/8/2013

sonpru

Xe tải
Em cũng mong có dc một chuyến đi như cụ

MitCon

Xe hơi
Tiếp tục hóng chuyến trở ra của nhà cụ, nhà cụ nhanh quá đã làm 2 lượt xuyên việt rồi

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cụ AWAKE cso chuyến đi quá tuyệt vời, như vậy trung bình 1 ngày cụ chạy khoảng tầm 400km nhỉ?
Vâng, có 1 số đoạn là hơn 400km ạ, và một số đoạn 250-300km.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em cám ơn các cụ đã có lời khen và động viên chuyến đi của nhà em. Em xin rì pót tiếp ạ.

Khi đi chơi thì chẳng còn nhớ ngày tháng gì nữa, bây giờ ngồi viết lại mới biết là ngày rời Phú Quốc đã là ngày thứ 10 của cả kỳ nghỉ. Để chắc ăn, ngay khi ra Phú Quốc em đã mua vé tàu cao tốc cho ngày về, ngày 4/8. Sáng hôm đó trời đẹp sau khi bão đã tan ở tận miền Bắc nước ta. Ăn sáng xong, bọn trẻ con nghỉ ở KS để bơi lội, em và gấu thuê xe máy đi chơi chợ Dương Đông và ghé tham quan Dinh Cậu. Giá thuê xe máy là 60k/giờ. Gấu có vẻ ngạc nhiên khi người ta giao xe mà ko cần thế chấp hay giữ giấy tờ gì của mình, em phải giải thích là nếu có ăn cắp được cái xe máy thì có đem ra khỏi đảo được đâu nên người ta sợ gì :D

Nhận xe xong, phải tự đổ 20k tiền xăng để đi vì người ta giao cho mình cái xe gần như là hết xăng :))

Từ KS đi ra chợ Dương Đông cũng gần, chỉ cách khoảng hơn 2km gì đấy, có qua 1 con sông. Do người ta đang xây 1 cái cầu to thành ra đường đi ra chợ bị bịt lại và em phải đi vòng vèo 1 chút. Nhân đây cũng cần nói thêm là đường sá cầu cống ở Phú Quốc đang được đồng loạt xây lại hoặc cải tạo. Nếu tiến độ suôn sẻ thì chắc 5 năm nữa hạ tầng Phú Quốc sẽ rất oách.

Tạm thời phải đi cầu phao, em thấy nhiều tàu câu mực, đánh cá neo đậu

Có thể dễ dàng nhìn thấy chợ

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Bọn em đi chơi chợ để giết thời gian là chính chứ cũng ko mua sắm gì ngoài một vài loại bánh để ăn trưa. Vào trong miền Nam nói chung và Phú Quốc nói riêng có những loại bánh lạ lạ mà em quên tên nhưng ăn rất ngon. VD như có loại bánh hình kim tự tháp bằng bột trong suốt nhân đậu xanh dừa hoặc đậu xanh mặn ăn rất khoái khẩu, nhất là đối với F1 nhà em.

bánh tét

thạch xanh (ko phải Thạch Sanh), còn gọi là thạch xương nam

các loại bánh, chè em ko nhớ tên

thấy nhiều người chụp bà cụ, em cũng chụp :)

Ăn vặt và mua bánh ở chợ xong nhà em lượn qua Dinh Cậu, trên đường nhìn thấy nhiều cây có lông xù thế này

Trên đảo có cả nhà thờ đạo Cao Đài

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Dinh Cậu là một đền thờ ở cạnh một cửa biển nằm ở gần giữa bờ biển phía Tây của Phú Quốc. Tại sao gọi là Dinh Cậu thì chính dân địa phương cũng ko trả lời được khi em hỏi, họ chỉ nói là từ lâu đã có như thế và mọi người cứ gọi như thế thôi chứ cũng không biết cụ thể là thờ ai. Còn tại sao lại có đền thờ đó thì người ta bảo cái cửa biển này địa hình hiểm trở, trước đây năm nào cũng có thuyền bị đắm và chết người nên từ xa xưa nhân dân đã lập đền thờ để xin "Ngài" (nào đó) phù hộ để đi biển được may mắn. Cách đây khoảng 1 năm, nhà nước đã đầu tư xây đê chắn sóng, cải tạo luồng lạch và tai nạn chết người đã ko xảy ra nữa.

Cảnh biển quanh dinh và ảnh Dinh Cậu đây ạ

nhìn về phía Nam

hướng ra biển, nhìn về phía Tây

Lối lên dinh

Điện thờ nhỏ, nghiêm trang

từ dinh nhìn ra biển

Đẹp nhưng cũng hiểm trở

Có một cột hải đăng trong sân Dinh Cậu

Đê chắn sóng mới xây, cứu mạng nhiều người

Ngay gần Dinh Cậu là Dinh Bà. Em ko vào.

bốkúnkem

Xe đạp
nhà em giống y nhà bác, chồng là đẹp giai nhất nhà. Em cũng mong tổ chức được 1 chuyến như nhà bác mà chưa biết bao h thực hiện được vì chồng em hay bận và nhà mới có một người biết lái, liệu có đi dc như nhà bác k nhỉ. Em hy vọng là kỷ niệm 10 năm ngày cưới nhà em làm được 1 chuyến bằng nửa nhà bác là cũng mãn nguyện lắm rồi

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ngày nào em cũng vào thớt để được ngắm nhũng khung hình bác chụp, đẹp quá! Ôi tổ quốc tôi~o)
Vâng, phong cảnh nước mình đẹp và đa dạng, đi bao nhiêu lần cũng ko chán ạ.

nhà em giống y nhà bác, chồng là đẹp giai nhất nhà. Em cũng mong tổ chức được 1 chuyến như nhà bác mà chưa biết bao h thực hiện được vì chồng em hay bận và nhà mới có một người biết lái, liệu có đi dc như nhà bác k nhỉ. Em hy vọng là kỷ niệm 10 năm ngày cưới nhà em làm được 1 chuyến bằng nửa nhà bác là cũng mãn nguyện lắm rồi
Một người lái cũng ko sao đâu cụ. Chia chặng hợp lý và nghỉ ngơi phù hợp, ít nhậu nhẹt thì đủ sức lái tốt cụ ạ.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Gần hết 1 tiếng thuê xe, 2 vợ chồng em về lại KS, tranh thủ bơi lội để gỡ gạc tiền phòng hì hì. Đến hơn 11h thì trả phòng. Theo lời dặn của người bán vé tàu cao tốc, nhà em đi taxi ra chợ đêm Dinh Cậu vào lúc 11h30 để bắt xe khách đi ra bến tàu. 12h thì xe khách đến đón, lên xe mua vé 30k/người như trước. Gần 12h40 xe đến bến tàu. Cần chú ý là lúc này có 2 tàu ra rời bến ở 2 thời điểm sát nhau là 12h40 và 1h chiều. Nhân viên nhà tàu đứng ở cầu tàu và hô to giờ xuất phát nên em ko bị nhầm lẫn.

Chuyến về, nhà em ngồi ở tầng dưới, phía đuôi tàu. Vừa là do biển êm sau khi bão tan ở miền Bắc nước ta, vừa là do ngồi ở đuôi tàu thì ổn định hơn, nên em thấy tàu chạy êm như ô tô, chỉ mỗi tội là tiếng máy tàu rất ầm ĩ, điều hòa cũng lạnh hơn mức cần thiết. Mặc dù vậy, cả nhà nhanh chóng buồn ngủ, chắc cũng phải ngủ được mấy chục phút.

Tỉnh dậy, nhà em thay phiên nhau lên boong để hít thở ko khí trong lành giữa biển. Do tàu chạy êm, ko bị chồm lên chồm xuống nên mọi người có thể yên tâm ngắm cảnh hóng gió, mỗi tội là nắng nóng rát.

Giữa đường, bọn em gặp tàu chạy ngược lại. Trông nhỏ nhưng mỗi tàu chở được 300 khách.

Gần đến Rạch Giá, có nhiều đảo nhỏ, có vẻ cũng có nhiều dân cư trên đảo. Em zoom hết cỡ thấy hình như có tượng Phật Bà Quan Âm rất to

Transporter 999

Xe buýt
Tại sao Hầm Hải Vân lại không mất phí chiều Bắc vào Nam cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Transporter 999

Xe buýt
Cụ chủ có nhầm ko, nếu đổ đầy bình xăng 55l thì cũng hết hơn triệu chứ cụ.
Đầu tháng 7 rồi em cũng xuyên việt, lúc ra đoạn từ ĐN - HN em đổ đầy bình xăng chạy đường 1 mà về tới nhà đồng hồ báo còn chạy dc hơn 100km nữa. Cruze mt 1.6 nhập chạy thế có dc ko cụ? Cả đi và về tổng là 3900 km, hết 6t700 tiền xăng. Nếu quen dg, ít đèo dốc có lẽ em có thể chạy ít hơn ( đóng cửa điều hòa).
Cụ định để còn con rắn ráo trong bình thì mới đổ à. Con Cruze ăn 7 lít/100 cây chuối là ổn rồi.

Transporter 999

Xe buýt

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Hơn 3 rưỡi chiều 1 chút nhà em cập bến Rạch Giá an toàn. Do ăn sáng no kết hợp với ăn các loại bánh mua ở chợ Dương Đông nên nhà em ko ai thấy đói và nhất trí chạy về Cần Thơ ăn tối luôn.

Ngay gần bến tàu là đền thờ anh hùng Nguyễn Trung Trực, người đã chỉ huy quân khởi nghĩa phục kích, đánh chìm tàu L'Esperance (Hy vọng) của Pháp ngày 10/12/1861

Tàu phục dựng

Trước khi tạm biệt Rạch Giá, em chup vội cổng chào của thành phố

Đường về thì ngược lại đường đi thôi: Rời Rạch Giá đi theo QL80 khoảng 60, gặp ngã 3 với QL91 thì rẽ phải để đi về Cần Thơ. Tổng quãng đường Rạch Giá-Cần Thơ là xấp xỉ 125km. Lúc nhà em đi là cuối buổi chiều nên đường xá có vẻ vắng xe, em chạy nhiều đoạn được 80kmh. Ven đường cảnh sắc ko có gì ấn tượng nên em ko dừng chụp ảnh, chủ yếu là nhà thấp 1-2 tầng và các con kênh ven đường. Thời gian cho quãng đường này là 4h kém đến hơn 6h thì đến Cần Thơ, lúc trời bắt đầu sẩm tối.

Khoảng 2/3 đường, có 1 cái đầm sen to, gấu nằng nặc đòi xuống chụp ảnh nên em đành dừng xe.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Sẩm tối, nhà em đến Cần Thơ và lái đến thẳng KS Quốc Tế ở bến Ninh Kiều nhận phòng. KS này đã cũ kỹ, bù lại phòng rộng, ở tạm 1 đêm thì được chứ nếu ở nhiều hơn thì chắc chắn em sẽ tìm KS khác. Có nhiều KS tư nhân quanh bến Ninh Kiều, giá cả từ 250k đến hơn 1 triệu, mới và sạch đẹp. Cất đồ và tắm rửa xong nhà em xuống phố ăn tối. Thật bất ngờ là quán Hoa Cau cạnh KS mà em ăn cách đó có 3 hôm đã đóng cửa sửa chữa. Nhìn thấy 1 quán ăn bụi có nhiều người địa phương đang ăn cạnh đó, nhà em tạt vào ăn luôn, với mấy món đơn giản - bạch tuộc nướng, thịt xiên nướng, cá kho tộ, rau xào.

Ăn tối xong thì tản bộ ở công viên Ninh Kiều, hóng gió từ sông thổi lên. Em thấy con gái Cần Thơ trông cao rao xinh xắn nhưng rất tiếc máy của em ko chụp đêm tốt lắm nên các cụ tưởng tượng ra nhé :D

Cầu Cần Thơ buổi tổi đây ạ. Đèn trang trí chỉ bật đến 8h tối là tắt

tàu này là 1 nhà hàng nổi, có phục vụ ca nhạc hát hò ầm ĩ 1 khúc sông

Tượng đài chủ tịch HCM ở công viên Ninh Kiều

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Trong lúc lang thang ở bến Ninh Kiều, có một anh già già tiếp cận với em và mới thuê thuyền đi tham quan chợ nổi Cái Răng, miệt vườn và cầu Cần Thơ. Cái này cũng nằm trong dự định của em nên em hỏi thời gian và giá cả. Anh ấy nói sẽ đi khoảng 5h sáng đến hơn 8h, giá là 350k cho 1 thuyền gỗ có động cơ chở được 4 người. Em nghe cũng hợp lý nên lấy lại số của anh ý, nhưng dặn anh ý là nhà em 6h mới đi vì ko muộn dậy sớm quá.

Transporter 999

Xe buýt
Cụ chủ thông thạo quá các điểm du lịch quá, cụ hội tụ cả thâm niên cầm vô lăng và công dân lâu năm của OF, Chúc mừng cụ.

Transporter 999

Xe buýt
“Hò ơ... Cần Thơ gạo trắng nước trong/ Ai đi đến đó lòng không muốn về/Hò ơ... nước phù sa là nước dòng sông Hậu/ Đất lành chim đậu là đất Cần Thơ/ Quê hương dào dạt ân tình/ Trời cao đất rộng đẹp như chuyện chúng mình anh ơi...”.
Gạo trắng, nước trong chắc chắn con gái phải xinh rồi, Cụ chủ đã phải lòng em gái Cần Thơ nào chưa?

Chỉnh sửa cuối: