[Funland] Sau 1 đêm mất 16 tỷ không rõ nguyên nhân.

zaiwaz123

Xe điện
Đây là tranh chấp liên quan đến những bên đồng sở hữu, họ kéo NH vào cuộc để quy trách nhiệm, làm sao có chuyện tiền đi đâu không biết !
Bây giờ làm đơn gửi CA kinh tế phút mốt là lòi ra ông nào chuyển tiền ...

bachkhoak40

Xe điện
Cụ cho cháu hỏi, cháu cũng đang dùng thẻ visa, cũng mới dùng có 1 tháng. Đọc xong thấy nhiều rủi ro khi dùng thẻ visa quá, có lẽ là nên cẩn thận, khoá thẻ khi không dùng đề phòng bất trắc. Số Cvv đằng sau là 3 số đằng sau mặt thẻ đó hả cụ
Đúng rồi cụ, có 3 số đó. Khi thanh toán online chỉ cần điền đủ thông tin và 3 số cvv là có thể mua hàng online được rồi, ko cần thẻ.

Bang lang

Xe điện
Em được 3 tỏi/ lần
Em chỉ để 50tr/ lần thôi cụ. Khi nào cần ck nhiều em mới điều chỉnh han mức, làm trên hết ứng dụng, chả mấy khi phải chuyển nhiều. Nhưng em nhớ năm ngoái, em chuyển kịch kim từ Tech có 300tr/ lần mặc dù bạn mức là 5 tỷ/ ngày. Em chuyển 3 tỷ mà làm 10 lần cơ, chả hiểu thế nào.
Một kiểu otp cụ ạ, kiểu này an toàn, nhưng thẻ bank bình thg, khác thẻ visa ...
Em nghĩ có lẽ thẻ visa nên có thêm chức năng này...
tất cả các loại thẻ của em như Visa, master, Amex đều cần OTP khi thanh toán online. Em dùng VCB. Em nghĩ là do Nh phát hành chứ ko phải do cổng thanh toán yêu cầu phải có OTP đâu.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ để 50tr/ lần thôi cụ. Khi nào cần ck nhiều em mới điều chỉnh han mức, làm trên hết ứng dụng, chả mấy khi phải chuyển nhiều. Nhưng em nhớ năm ngoái, em chuyển kịch kim từ Tech có 300tr/ lần mặc dù bạn mức là 5 tỷ/ ngày. Em chuyển 3 tỷ mà làm 10 lần cơ, chả hiểu thế nào.

tất cả các loại thẻ của em như Visa, master, Amex đều cần OTP khi thanh toán online. Em dùng VCB. Em nghĩ là do Nh phát hành chứ ko phải do cổng thanh toán yêu cầu phải có OTP đâu.
Đúng rồi, nếu cụ chuyển khác tk, thì chỉ hạn mức max 500tr/lần.
Còn otp là do bank yêu cầu chứ sao cổng tt làm được :) Thì bảo mật với otp là quá ổn.
Nhưng thẻ master em chả khi nào thấy có món này, hixx.

Smile1102

Xe container
Đúng rồi, nếu cụ chuyển khác tk, thì chỉ hạn mức max 500tr/lần.
Còn otp là do bank yêu cầu chứ sao cổng tt làm được :) Thì bảo mật với otp là quá ổn.
Nhưng thẻ master em chả khi nào thấy có món này, hixx.
499.999.999 một lần mợ ơi :D kể cả hạn mức 20 tỷ ngày thì chuyển mỏi tay luôn.
Mà chuyển online đều cần có OTP và thông báo về điện thoại. Làm gì có chuyện nv ngân hàng chuyển mà ko biết.
Nếu NV ngân hàng chuyển nó lưu trên hệ thống vì nv phải đăng nhập vào account và phải có ủy nhiệm chi đc ký bởi KH mới thực hiện đc.
Nghe mất tiền như chơi thế thì ai dám dùng ngân hàng.

hieumau9x

Xe đạp
Em nghĩ ngân hàng làm việc cũng tương đối chuẩn chỉ vì là hệ thống tài chính, có khi phải nghe từ cả 2 phía thì mới biết câu chuyện như nào các cụ ạ!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
499.999.999 một lần mợ ơi :D kể cả hạn mức 20 tỷ ngày thì chuyển mỏi tay luôn.
Mà chuyển online đều cần có OTP và thông báo về điện thoại. Làm gì có chuyện nv ngân hàng chuyển mà ko biết.
Nếu NV ngân hàng chuyển nó lưu trên hệ thống vì nv phải đăng nhập vào account và phải có ủy nhiệm chi đc ký bởi KH mới thực hiện đc.
Nghe mất tiền như chơi thế thì ai dám dùng ngân hàng.
Ah vâng, 499.999.999 - em toàn nhận được thế này từ ông bạn em, mỗi khi ông ấy trả nợ :)
Thế nên chuyển tiền mà ko có otp thì hơi lạ, có 1 cách nữa dùng token mà em nghĩ giờ ai làm. Còn bên mất tiền mà chưng băng rôn lên là có lý do, chứ ko sao họ dám khơi khơi đi kiện tcb, tay to như thế, hixx. Hoặc có ẩn ý gì phía sau thì em chịu :)
Còn thẻ master/visa thì em chưa khi nào có otp, nếu có thì tốt quá, em dùng tẹt ga mất, hihi.

tonyphan26618

Xe tải
Đúng rồi cụ, có 3 số đó. Khi thanh toán online chỉ cần điền đủ thông tin và 3 số cvv là có thể mua hàng online được rồi, ko cần thẻ.
Cảm ơn bác nhiều, có khi em lưu lại vào đâu đó rồi lấy bút xoá xoá 3 số CVV đằng sau đi cho ăn chắc

Crusaderland

Xe điện
Cảm ơn bác nhiều, có khi em lưu lại vào đâu đó rồi lấy bút xoá xoá 3 số CVV đằng sau đi cho ăn chắc
Lý do gì mà các hãng phát hành thẻ tín dụng lại để số CVV dễ nhìn và dễ sử dụng như vậy các cụ nhỉ.
Như vậy thì khả năng bảo mật của thẻ đâu có đảm bảo.

Smile1102

Xe container
Ah vâng, 499.999.999 - em toàn nhận được thế này từ ông bạn em, mỗi khi ông ấy trả nợ :)
Thế nên chuyển tiền mà ko có otp thì hơi lạ, có 1 cách nữa dùng token mà em nghĩ giờ ai làm. Còn bên mất tiền mà chưng băng rôn lên là có lý do, chứ ko sao họ dám khơi khơi đi kiện tcb, tay to như thế, hixx. Hoặc có ẩn ý gì phía sau thì em chịu :)
Còn thẻ master/visa thì em chưa khi nào có otp, nếu có thì tốt quá, em dùng tẹt ga mất, hihi.
Căng băng rôn để yêu cầu giải quyết mà mợ. Nếu cáo buộc thì nó mới xử ký chứ.

haitotbung

Xe tải
Nên nghe từ 2 phía.
Ngân hàng quy trình họ khá chặt chẽ. Theo kinh nghiệm chủ quan của em là thường các vụ bị hại lua loa lên là "tự nhiên mất tiền", "bỗng nhiên mất tiền", "không hiểu vì sao" sau một hồi thì hoá ra có lý do cả😌

kienvinh

Xe lăn
Sáng vừa xem 2 vc nhà này đứng trương băng rôn trước Tech thì có bà đến đòi 2 vc này 400 tr, thấy fb khá nhiều ng cũng bóc phốt anh này vay và chây ì ko trả nợ
Có vẻ như trường hợp dưới đây:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Căng băng rôn để yêu cầu giải quyết mà mợ. Nếu cáo buộc thì nó mới xử ký chứ.
Vâng, ý em là họ đang cầm phần lý - lẽ phải ấy, thì họ mới kiện được chứ...
Chứ nếu ko họ sao dám đối đầu với tcb - tay to.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em còn 4tr quỹ đen ở tcb , thấy hoang mang quá ko biết có nên rút ra đưa vợ ko nhỉ :(

hminh2005

Xe điện
Em dùng thẻ từ khá lâu. Mua online trên mạng Ebay, Amazone ... khá nhiều. Rồi đi NN cũng quẹt thẻ ... Nhưng mỗi khi nghe chuyện tự nhiên mất tiền trong thẻ thấy nó thế nào ấy. Hình như người bị mất cũng không minh bạch chuyện tại sao mất hoặc lịch trình mất như thế nào, trước đó mình có sơ hở gì về truy nhập online, kê khai TT cho ai đó ... Chứ nếu mất đơn giản, chẳng có nguyên nhân gì thì nhà bank sụp đổ từ lâu rồi. Tất nhiên cũng có vụ mất tiền nhưng đều có lý do cả, chứ ko thể tự động mất được. Chưa kể việc mất do CK một số tiền lớn như vậy ko đơn giản. Em có thẻ bank priority mà CK hơn 1 tỷ online cũng ko được. Chứ các VIP có tiền hàng chục tỷ trong bank chắc thẻ còn được kiểm soát chặt chẽ hơn nhiều. Nghe cứ ảo ảo thế nào.

Gagarose

Xe điện
Ồ, tôi chào 2 bác!
2 bác cho tôi hỏi dựa vào đâu mà 2 bác khẳng định người ta mất vậy ạ? Khi mà mọi việc chưa rõ ràng thì chúng ta chỉ nên quan sát thôi các bác ah. Xã hội bây giờ việc đầu tiên là phải tỉnh táo trước mọi vấn đề, tôi nghĩ vậy.
Còn bác Lục Sách kia thì theo tôi bác lập ít nick thôi, bác nên tập trung vào mấy mục tiêu của bác đi. Suốt ngày tôi thấy bác la cà trên này ko hiểu để làm gì còn nếu để kiếm còm thì chỉ cần quay trong thớt 10năm tình cũ của bác là được bác ah. Cổ nhân có câu như này "nghìn dặm đi được chín trăm mới là nửa đường và đường đi dễ bao giờ cũng là đường xuống dốc", bác nên tìm đọc cuốn Con Đường Phía Trước của Bill Gates thì nó ý nghĩa hơn và trong một khoảnh khắc nào đó bác có thể cầm tay được bác mợ Jochi thì đó chính là con đường nhanh nhất, tốt nhất.

Tất nhiên rồi, đường thương đau đầy ải nhân gian, tôi có nghe câu hát như vậy và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi và rất có thể sẽ ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp và văn phong lủng củng về các vấn đề xã hội nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi luôn tôn trọng các bác như thường. Đó là tôi mà, chắc chắn rồi.
Tag cháu Jochi Daigaku :)

Gagarose

Xe điện
Thật chả hiểu công lý ở đâu nữa...
Bạn em dùng thẻ master/visa gì đó, mà cũng bị chuyển mất 180tr cũng từ tcb, mà rồi chịu chết.
Giờ chuyện nv trong bank cũng có thể chuyển tiền của khách đi đâu đó lắm ấy chứ, hixx. Nên để tiền nhiều trong tk ko an toàn, nên để ít thôi...
Một số điểm em áp dụng cho an toàn
1. Tiền không để nhiều ở tài khoản thanh toán. Và không để ở tài khoản thanh toán gắn với thẻ
Ví dụ em dùng 2 tài khoản ở 2 bank, 1 tài khoản em không phát hành thẻ ATM. Số dư nhiều em gạt sang tài khoản khác (Tiết kiệm, chứng khoán vv) chỉ để vừa đủ chi dụng
Tài khoản kia em có phát hành ATM, số dư luôn là 0 đồng. Khi nào cần rút tiền em bắn từ tk không dùng thẻ sang tài khoản dùng thẻ đúng số tiền rút. Vào app bật enable thẻ lên. Vào cây ATM rút tiền. Rút xong vào app disable thẻ đi.
2. Thẻ tín dụng: khi không dùng vào app block thẻ lại. Khi nào cần dùng thì vào app unblock thẻ, dùng xong lại vào app block thẻ

Gagarose

Xe điện
Thì ko rõ, thấy bị trừ tiền trong đêm, báo bank tạm dừng tk luôn, mà ko tra và thu hồi được, vì bank báo là tk nước ngoài, nên chịu chết. Mà bạn em cũng ko hay dùng mua hàng nước ngoài lắm, hixx.
Vậy nên em cũng rét ko dám mua bán onl gì, hixx.
Cụ cứ dùng, dùng xong thì vào app của ngân hàng block thẻ lại. Khi nào dùng lại vào app bật unblock thẻ lên.

Gagarose

Xe điện
Ngày trước khi em ở nước ngoài em cũng có tài khoản, thẻ ngân hàng.
Mỗi lần mua hàng trên mạng, sau khi ấn nút thanh toán thì ngân hàng em gửi tin xác nhận qua ứng dụng trên điện thoại, nếu đúng thì mình xác nhận và tiền sẽ được chuyển cho người bán hàng, còn không thì thôi.
Một kiểu otp cụ ạ, kiểu này an toàn, nhưng thẻ bank bình thg, khác thẻ visa ...
Em nghĩ có lẽ thẻ visa nên có thêm chức năng này...
Ngân hàng nào ứng dụng tính năng 3D Secure thì sẽ yêu cầu OTP khi xài các loại thẻ.

lenhhoxung1980

Xe điện
Vụ này phải nghe 2 tai các cụ ơi. Riêng mấy vụ mất tiền trong tài khoản, chắc chắn có nguyên nhân, cứ gọi CA vào là ra ngay.