[Funland] Sau 1 đêm mất 16 tỷ không rõ nguyên nhân.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ dùng, dùng xong thì vào app của ngân hàng block thẻ lại. Khi nào dùng lại vào app bật unblock thẻ lên.
Em vẫn dùng, nhưng ko mua onl sau vụ đó nữa, chỉ dùng tt tiền khi đi ăn hàng nữa thôi, hixx.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Một số điểm em áp dụng cho an toàn
1. Tiền không để nhiều ở tài khoản thanh toán. Và không để ở tài khoản thanh toán gắn với thẻ
Ví dụ em dùng 2 tài khoản ở 2 bank, 1 tài khoản em không phát hành thẻ ATM. Số dư nhiều em gạt sang tài khoản khác (Tiết kiệm, chứng khoán vv) chỉ để vừa đủ chi dụng
Tài khoản kia em có phát hành ATM, số dư luôn là 0 đồng. Khi nào cần rút tiền em bắn từ tk không dùng thẻ sang tài khoản dùng thẻ đúng số tiền rút. Vào app bật enable thẻ lên. Vào cây ATM rút tiền. Rút xong vào app disable thẻ đi.
2. Thẻ tín dụng: khi không dùng vào app block thẻ lại. Khi nào cần dùng thì vào app unblock thẻ, dùng xong lại vào app block thẻ
Em tương tự cụ nhưng có khác 1 tí : Tiền để bank phát hành thẻ ATM ( thẻ này quẹt thì buộc phải có pass ) . Còn 1 bank khác thì phát hành thẻ visa debit để mua hàng online và chỉ để 100k . Khi cần mua hàng thì bank từ bên bank kia sang thẻ visa đúng số cần tt là xong . Mất thẻ nào cũng ko sợ . Và thực tế em 2 lần mất thẻ visa rồi :))

Hự.

Xe điện
Thẻ VCB em thanh toán mua gì online là nó gửi OTP qua số đt để xác nhận giao dịch. Nhưng đi grab hay đặt đồ ăn uống trên grab thì ko hỏi gì mà trừ nghiến luôn. Nhưng thao tác đóng mở chức năng thanh toán online thẻ visa VCB chỉ mất 5-10 giây trên app nên cũng tiện. Em mặc định để luôn đóng. Cần thì mới mở online. Xong lại đóng luôn.

Rivers

Xe container
Chủ yếu sợ lộ số cvv đằng sau thôi, cụ ghi nhớ và xóa số này đi là được. Ko để ý là nó chỉ cần 1s để chụp ảnh lại hai mặt thẻ của cụ, thanh toán online thoải mái ngay
Em thanh toán bằng thẻ master hình như nó có báo otp về điện thoại mà, chứ có như ngày xưa nhập đủ thông tin là ăn ngay đâu.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Thật chả hiểu công lý ở đâu nữa...
Bạn em dùng thẻ master/visa gì đó, mà cũng bị chuyển mất 180tr cũng từ tcb, mà rồi chịu chết.
Giờ chuyện nv trong bank cũng có thể chuyển tiền của khách đi đâu đó lắm ấy chứ, hixx. Nên để tiền nhiều trong tk ko an toàn, nên để ít thôi...
Không dùng khái niêm "thẻ master/visa gì đó" được đâu bác.
Tôi tạm hiểu là, đấy là thẻ credit card.
Thẻ đó thì không Chuyển đi được.
Chỉ bị thanh toán trộm, dạng "mất thông tin thẻ".

Còn với tôi, việc đầu tiên khi cầm thẻ về là:
- Xóa CVV Code.
- Cắt thanh toán online, tùy nhu cầu. Mở lại cái này rất nhanh, 1 cú alo là được.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
À nếu vậy thì là nó mua online bằng thẻ visa của mình. Cái này nó chỉ cần có số thẻ ở mặt trước và sau là mua được. Tuy nhiên nếu phát hiện sớm báo ngân hàng nó block lại giao dịch được.
Cách tốt nhất là chỉ mở mua online khi nào mình cần mua. Còn lại thì khoá. Thao tác trên app ngân hàng online là xong.
Luôn có CVV code nữa bác ạ.
Hôm trước tôi thanh toán online, nó còn đẻ ra cái Code nữa, trong SMS gửi về phone của mình nữa bác ạ.
Với cái đó thì an toàn.

Chỉ có cà thẻ vật lý thì tạm mất tiền.

THÀNH FOOD

Xe tải
TechCB dạo này nhiều vụ như này nhỉ, giờ có tý tiền gửi trong đó còn lo nữa sao.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Trước có vụ vô tình em phát hiện ra lỗi bảo mật khi thanh toán online, em chủ động báo cho bên NH thế mà chả được lời cảm ơn xuông :D

hoangdang2002

Xe tăng
Phải nghe rõ sự tình từ 2 bên mới phán được! Dân mình nhiều trò lắm

sakai_yo

Xe lăn
Cảm ơn bác nhiều, có khi em lưu lại vào đâu đó rồi lấy bút xoá xoá 3 số CVV đằng sau đi cho ăn chắc
Em mong thẻ visa cũng cần pass như Atm hoặc Otp quá. Mất thẻ atm thì trộm cũng khó xơi đc tiền chứ mất thẻ visa là chết dở. Bank phát hành visa cho e chỉ gửi kèm mấy sticker để em dán che 3 số cvv thôi

huyhung123

Xe điện
Ah vâng, 499.999.999 - em toàn nhận được thế này từ ông bạn em, mỗi khi ông ấy trả nợ :)
Thế nên chuyển tiền mà ko có otp thì hơi lạ, có 1 cách nữa dùng token mà em nghĩ giờ ai làm. Còn bên mất tiền mà chưng băng rôn lên là có lý do, chứ ko sao họ dám khơi khơi đi kiện tcb, tay to như thế, hixx. Hoặc có ẩn ý gì phía sau thì em chịu :)
Còn thẻ master/visa thì em chưa khi nào có otp, nếu có thì tốt quá, em dùng tẹt ga mất, hihi.
E dùng visa do Tech phát hành, có OTP cụ ạ!

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Chủ yếu sợ lộ số cvv đằng sau thôi, cụ ghi nhớ và xóa số này đi là được. Ko để ý là nó chỉ cần 1s để chụp ảnh lại hai mặt thẻ của cụ, thanh toán online thoải mái ngay
Bất kể thẻ nào cụ ah, thẻ Thanh toán QT hay thẻ Ghi nợ nội địa, việc mất tiền trong GD của thẻ là NH nó dek có trách nhiệm đâu. Nó chỉ có trách nhiệm với các GD khác của TK thôi.
Nên bảo vệ và thanh toán bằng thẻ an toàn thì làm như cụ Gagarose là chuẩn đấy.
Nếu cần và sử dụng Thẻ để thanh toán ,GD nhiều thì các cụ nên mở 1 Tài khoản thẻ ( tài khoản mở để làm thẻ ATM hay thẻ TTQT, ko nên làm thẻ thanh toán ở TK chính nhiều tiền)
Do trước đây chuyển tiền qua lại giữa các NH, giữa các TK lâu, nên mới để TK thẻ nhiều tiền, Giờ khi nào cần thanh toán thì ta mới chuyển vào. "TK thẻ" ko để dư nhiều, em chỉ để hơn trăm đủ để NH nó trừ phí thôi.
Giờ trên App NH có thể tự khoá và mở thẻ các Cụ nên sử dụng.

21fo

Xe buýt
Giờ không biết gặp ai giải quyết ạ?hay gặp CA được không cụ?chứ gửi tiền ngân hàng mà bị như này cũng hoảng ạ
nhiều khách gửi chui để lấy lãi cao cụ ạ, nộp tiền mặt ko có chứng từ, chưa kể nguồn gốc tiền có thể ko "trong sạch" nên giờ mà đem ra pháp luật ra thì cũng bị soi :D

21fo

Xe buýt
Em mong thẻ visa cũng cần pass như Atm hoặc Otp quá. Mất thẻ atm thì trộm cũng khó xơi đc tiền chứ mất thẻ visa là chết dở. Bank phát hành visa cho e chỉ gửi kèm mấy sticker để em dán che 3 số cvv thôi
che cvv vẫn đi quẹt bt mà, đấy là lỗ hổng lớn nhất của visa, master card
nên e là cứ phải cất kỹ, phần lớn dùng trong các giao dịch online
rủi có mang đi quẹt mà tìm ko thấy là phải khóa thẻ ngay lập tức (trên app)

sakai_yo

Xe lăn
che cvv vẫn đi quẹt bt mà, đấy là lỗ hổng lớn nhất của visa, master card
nên e là cứ phải cất kỹ, phần lớn dùng trong các giao dịch online
rủi có mang đi quẹt mà tìm ko thấy là phải khóa thẻ ngay lập tức (trên app)
Vâng, vẫn quẹt được, chỉ là tránh người khác ngó trộm được ttin trên thẻ thôi ạ.