[Funland] Sau 1 đêm mất 16 tỷ không rõ nguyên nhân.

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Để đảm bảo An toàn Giao dịch qua Thẻ. Khi các Cụ đã mở Tài khoản ( nếu nó đang là TK chính của các Cụ) và đã làm Thẻ ATM hay thẻ TTQT ( chỉ thẻ Debit).
Nhiều Cụ Mợ ko để ý tới cái này.
Thì các Cụ mở thêm 1 TK để ta dùng cho thẻ _ các cụ có thể mở trực tuyến....
Nếu các cụ có Thẻ ở TK chính rồi, thì TK này ko cần làm thẻ nữa.
NH nó cho phép mình chuyển TK cho Thẻ. Khi đó ta chuyển Thẻ ATM ( ví dụ thế) sang hoạt động trên TK " mới" ....đổi đi đổi lại đc. Các cụ cũng nên chú ý ko thì Thẻ nó lại nằm trên TK chính đấy.
Em ko biết Giao diện App NH khác thế nào, Vietinbank của em thế này: Các cụ có thể khoá mở thẻ khi ko sử dụng, hay đổi TK cho thẻ.

Ko nên làm (hay để) thẻ ATM hay thẻ TTQT trên TK chính nhiều tiền.

Chỉnh sửa cuối:

dpl

Xe lăn
Eximbank ngày nào cũng mấy cái xe thương binh nó chắn ở cửa căng băng rôn khẩu hiệu khiếu nại ca ra đứng nhìn chứ cũng có đuổi đi đc đâu
E thấy Eximbank gần nhà e bị tuần trc. Xã đàn ạ

Quakhoang

Xe buýt
Phải nghe rõ sự tình từ 2 bên mới phán được! Dân mình nhiều trò lắm
Ồ, như ở nước ngoài thì dù có trò giời mà không có sự thống nhất thì bác đừng nói chuyển 1 cent bác ạ. Như chỗ các bác thì việc chiếm đoạt tiền của câc quỹ bảo trì chung cư là cực đơn giản vì nó là "đồng sở hữu" và có vài vị là nắm tk. Chỗ các bác có khá nhiều chung cư và nếu là tôi, tôi sẽ mua sẵn một cái one way ticket.

Nếu bác làm doanh nghiệp, bác sẽ có thể gặp các trường hợp như này về "đồng sở hữu" :
- Bác mua bảo hiểm của bank, đến ngày bank tự trừ tiền của bác mặc dù bác chưa ký UNC (coi như một khoản nợ & không có điều khoản trích nợ tự động trong hợp đồng + bảo hiểm là của bên thứ 3)
- Bác dùng thanh toán số, về nguyên tắc bác + một (hoặc vài người khác) phải đồng ký. Nhưng sẽ có một ngày bác thấy mình cũng đi giăng biển vì mình chưa hề ký số tiền đã đi thôi.

Như ở Âu thì hiện này họ gọi các bank kiểu này là bank xe điện. Đơn giản vì nó như chiếc xe điện vậy...vừa dở....vừa đắt...vừa lỗ...vừa sai...người lái/phụ xe vừa giống crime....mà vẫn lên báo tốt đẹp. Tất nhiên bác có thể vẫn tin chiếc xe điện, không sao họ vẫn tôn trọng bác mà, đúng không nào?.

hoangdang2002

Xe tăng
Nghĩa cụ bảo người ta phịa?
Ồ, như ở nước ngoài thì dù có trò giời mà không có sự thống nhất thì bác đừng nói chuyển 1 cent bác ạ. Như chỗ các bác thì việc chiếm đoạt tiền của câc quỹ bảo trì chung cư là cực đơn giản vì nó là "đồng sở hữu" và có vài vị là nắm tk. Chỗ các bác có khá nhiều chung cư và nếu là tôi, tôi sẽ mua sẵn một cái one way ticket.

Nếu bác làm doanh nghiệp, bác sẽ có thể gặp các trường hợp như này về "đồng sở hữu" :
- Bác mua bảo hiểm của bank, đến ngày bank tự trừ tiền của bác mặc dù bác chưa ký UNC (coi như một khoản nợ & không có điều khoản trích nợ tự động trong hợp đồng + bảo hiểm là của bên thứ 3)
- Bác dùng thanh toán số, về nguyên tắc bác + một (hoặc vài người khác) phải đồng ký. Nhưng sẽ có một ngày bác thấy mình cũng đi giăng biển vì mình chưa hề ký số tiền đã đi thôi.

Như ở Âu thì hiện này họ gọi các bank kiểu này là bank xe điện. Đơn giản vì nó như chiếc xe điện vậy...vừa dở....vừa đắt...vừa lỗ...vừa sai...người lái/phụ xe vừa giống crime....mà vẫn lên báo tốt đẹp. Tất nhiên bác có thể vẫn tin chiếc xe điện, không sao họ vẫn tôn trọng bác mà, đúng không nào?.
Nghĩ bác hơi cực đoan khi nói về Bank. E cũng làm trong ngành này được hơn 15 năm. Dân mình cũng chả vừa đâu, nhiều vụ câu kết với nhau rồi úp bô ngân hàng.
Ngân hàng ko bg giám trừ tiền BH của kh trên tk nếu ko có sự thỏa thuận, ủy quyền hoặc UNC chính thống cả! E kinh qua mấy Bank mà chưa gặp trường hợp như bác nói.

matrix3011

Xe tăng
Vụ như này cứ Luật sư và Công An thôi, chứ làm ầm lên lại càng không được việc !

duongcua03

Xe tăng
E chả tin có chuyện như thế. Tiền ck online thì cũng phải có nơi đến, mà ck 1 lúc 16 tỉ thì hơi bị khó, vì thường là có hạn mức, ko phải muốn chuyển là chuyển đc. Thích thì làm cái đơn ra tòa, hay ra công an kinh tế. Cũng chả ngân hàng nào ko cấp sao kê cho khách hàng cả. Hóng 2 tai
E cũng nghĩ như cụ ạ. Chuyển online nó có hạn mức 1 lần chuyển, 1 ngày... thông thường như tk của em thì chỉ ck đc tối đa 500tr/lần, 2 tỷ/ngày thôi ạ.

Moriarty

Xe container
TK đông sở hữu mà chả thấy ông đồng sở hữu kia đi cùng là đã thấy nhiều uẩn khúc rồi.

sakai_yo

Xe lăn
E dùng SCB, mỗi lệnh online tối đa 300tr. Em thực hiện 2 lệnh là có điện thoại từ SCB gọi cho em xác nhận có đúng em đang ck không.

niceshot

Xe container

Chưa phân biệt nổi TK đồng sở hữu với TK doanh nghiệp thì bớt bi bô đi, đừng cố tỏ ra nguy hiểm!

lenhhoxung1980

Xe điện
Nghĩ bác hơi cực đoan khi nói về Bank. E cũng làm trong ngành này được hơn 15 năm. Dân mình cũng chả vừa đâu, nhiều vụ câu kết với nhau rồi úp bô ngân hàng.
Ngân hàng ko bg giám trừ tiền BH của kh trên tk nếu ko có sự thỏa thuận, ủy quyền hoặc UNC chính thống cả! E kinh qua mấy Bank mà chưa gặp trường hợp như bác nói.
Em cũng liên quan nhiều tới bank. Trừ 1 số vụ nổi bật như sếp phòng nhận tiền gửi tiết kiệm của khách hàng nhưng không làm sổ tk cho khách (cái này rất khó kiểm soát) chứ tiền đã vào tài khoản rồi, ghi nhận hệ thống rồi, đi ra 1 đồng, thậm chí gdv nào đi lệnh, gdv nào tra cứu tài khoản khách hàng, hệ thống cũng lưu dấu lại hết. Bank tra ra phút mốt.
Vụ này em nghĩ nhiều uẩn khúc bên trong chứ không đơn giản như bà kia kêu đâu.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ dùng, dùng xong thì vào app của ngân hàng block thẻ lại. Khi nào dùng lại vào app bật unblock thẻ lên.
Cái này đáp ứng được 80% vụ mất thẻ rồi.

Còn vụ làm thẻ giả, cà thẻ trực tiếp ở đâu đó, cái này tôi cũng đã bị, dù khá ít và số tiền nhỏ.
Có lần hơn $100, chắc là nó đi ăn đâu đó và quẹt thẻ.
Có lần thì gần $1500, nó mua vé máy bay ở Đại lý.
Toàn những nước quái gở kiểu Slovakia hay Belgium, mà tôi chưa bao giờ tới.

Đều đòi về được, dù mất thời gian.
Vụ vé máy bay thì rất nhanh, vì Dịch vụ chưa hoàn thành.
Vụ ăn uống thì lâu hơn.

huyhung123

Xe điện
che cvv vẫn đi quẹt bt mà, đấy là lỗ hổng lớn nhất của visa, master card
nên e là cứ phải cất kỹ, phần lớn dùng trong các giao dịch online
rủi có mang đi quẹt mà tìm ko thấy là phải khóa thẻ ngay lập tức (trên app)
Thẻ giờ khoá trên app mà cụ. E mặc định là khoá, chỉ khi nào dùng mới mở, dùng xong khoá luôn!

21fo

Xe buýt
Thẻ giờ khoá trên app mà cụ. E mặc định là khoá, chỉ khi nào dùng mới mở, dùng xong khoá luôn!
dùng như cụ là chuẩn bài, e thì cứ khi nào mà ko thấy trong tầm mắt mới khóa (trên app) vì e cũng hay dùng thẻ vật lý (nhất là thằng winmart do nó chỉ chơi qr pay với mỗi vinid và thằng t-mart thì chỉ chơi với shopee pay) :D
Thanh toán ko dùng tiền mặt ở vn bao giờ quy về 1 mối chỉ có 2 thằng wechat với alipay như tàu thì mới bùng nổ đc :)

poiuy

Xe ba gác
Phần còn lại chưa kể là ntn vậy cụ. E vào hóng với ạ
Có thể giống vụ này, cụ thể cụ đọc về mô tả thủ đoạn ở trang 13:

cairong_2011

Xe container
Có thể giống vụ này, cụ thể cụ đọc về mô tả thủ đoạn ở trang 13:
Nếu là nhóm lừa đảo thế này thì bank cũng có phần trách nhiệm do tắc trách nên khó cãi được

cmyk77

Xe điện
Túm lại đã tìm ra nguyên nhân chưa các cụ?

locve

Xe tăng
Đây là tranh chấp liên quan đến những bên đồng sở hữu, họ kéo NH vào cuộc để quy trách nhiệm, làm sao có chuyện tiền đi đâu không biết !
Bây giờ làm đơn gửi CA kinh tế phút mốt là lòi ra ông nào chuyển tiền ...
Đúng rồi.
Vụ này em nghe nói là lừa đảo lẫn nhau do đồng sở hữu, mất tiền lại đổ vạ cho Bank, làm hạ uy tín Bank.
Cứ báo C.A để kiện tụng, đúng sai có Pháp luật phân xử. >:D<

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Tự nhiên mất 13 tỷ thì em ko bao giờ tin. Chắc chắn có uẩn khúc gì.