[Funland] Sau 1 đêm mất 16 tỷ không rõ nguyên nhân.

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Thì ko rõ, thấy bị trừ tiền trong đêm, báo bank tạm dừng tk luôn, mà ko tra và thu hồi được, vì bank báo là tk nước ngoài, nên chịu chết. Mà bạn em cũng ko hay dùng mua hàng nước ngoài lắm, hixx.
Vậy nên em cũng rét ko dám mua bán onl gì, hixx.
Thẻ đó thanh toán ở mấy máy pos không cần mã luôn...

Đá Ốp Lát

Xe điện
Thì ko rõ, thấy bị trừ tiền trong đêm, báo bank tạm dừng tk luôn, mà ko tra và thu hồi được, vì bank báo là tk nước ngoài, nên chịu chết. Mà bạn em cũng ko hay dùng mua hàng nước ngoài lắm, hixx.
À nếu vậy thì là nó mua online bằng thẻ visa của mình. Cái này nó chỉ cần có số thẻ ở mặt trước và sau là mua được. Tuy nhiên nếu phát hiện sớm báo ngân hàng nó block lại giao dịch được.
Cách tốt nhất là chỉ mở mua online khi nào mình cần mua. Còn lại thì khoá. Thao tác trên app ngân hàng online là xong.

Bobbo

Xe điện
Ồ, tôi chào 2 bác!
2 bác cho tôi hỏi dựa vào đâu mà 2 bác khẳng định người ta mất vậy ạ? Khi mà mọi việc chưa rõ ràng thì chúng ta chỉ nên quan sát thôi các bác ah. Xã hội bây giờ việc đầu tiên là phải tỉnh táo trước mọi vấn đề, tôi nghĩ vậy.
Còn bác Lục Sách kia thì theo tôi bác lập ít nick thôi, bác nên tập trung vào mấy mục tiêu của bác đi. Suốt ngày tôi thấy bác la cà trên này ko hiểu để làm gì còn nếu để kiếm còm thì chỉ cần quay trong thớt 10năm tình cũ của bác là được bác ah. Cổ nhân có câu như này "nghìn dặm đi được chín trăm mới là nửa đường và đường đi dễ bao giờ cũng là đường xuống dốc", bác nên tìm đọc cuốn Con Đường Phía Trước của Bill Gates thì nó ý nghĩa hơn và trong một khoảnh khắc nào đó bác có thể cầm tay được bác mợ Jochi thì đó chính là con đường nhanh nhất, tốt nhất.

Tất nhiên rồi, đường thương đau đầy ải nhân gian, tôi có nghe câu hát như vậy và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi và rất có thể sẽ ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp và văn phong lủng củng về các vấn đề xã hội nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi luôn tôn trọng các bác như thường. Đó là tôi mà, chắc chắn rồi.
Cụ Ma bư siêu thật, đọc vị ra ngay cậu chàng này dù dùng nick âm binh.

mega_fun

Xe điện
16 tỏi thì chỉ chuyển tại quầy thôi, mà tạ quầy thì có cam.

emphailamsao

Xe tăng
À nếu vậy thì là nó mua online bằng thẻ visa của mình. Cái này nó chỉ cần có số thẻ ở mặt trước và sau là mua được. Tuy nhiên nếu phát hiện sớm báo ngân hàng nó block lại giao dịch được.
Cách tốt nhất là chỉ mở mua online khi nào mình cần mua. Còn lại thì khoá. Thao tác trên app ngân hàng online là xong.
Giờ mua bán online vẫn có OTP cụ a. Trước em mua online nước ngoài suốt ko có otp cũng hơi ghê. Giờ thì có đủ thông tin rồi vẫn phải có otp mới gd được. An toàn hơn thì đi đôi với bất tiện hơn

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chắc thế, nên bảo mật ko cao, an toàn ko cao mà hạn mức thì cao, hình như 500tr thì phải, nên nguy hiểm vãi. Thẻ em hạn mức có 200tr, nên em cũng sợ. Ko mua onl khi nào.

Bang lang

Xe điện
[
Thường thẻ có han mức lớn nên khoá online.
Em dùng thẻ VCB thanh toán vẫn cần sms OTP nhưng các thẻ khác thì ko cần. Các cụ cho hỏi đây là do khác biệt thẻ hay cổng thanh toán a?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em lại hiểu là ai cũng có

chac là bị hack kiểu mua cái j đó

Thường thẻ có han mức lớn nên khoá online.

Em dùng thẻ VCB thanh toán vẫn cần sms OTP nhưng các thẻ khác thì ko cần. Các cụ cho hỏi đây là do khác biệt thẻ hay cổng thanh toán a?
Có lẽ do khác loại thẻ cụ ah. Em thì thích có otp cho an toàn.

Bang lang

Xe điện
À mà các cụ sành điệu cho em hỏi, em thấy thường vào những nhà hàng cao cấp, lúc thanh toán, đưa thẻ cho các em, các em cần thẻ của mình chay đi khoảng 5-10 phút rồi đưa bill. Thỉnh thoảng em cũng hơi ngại vì thế là coi như mất hết Thông tin. Thường thì các cụ có yêu cầu mang pos ra quẹt hay tự mình ra quẹt.?

LuckyCar

Xe container
Ngay lúc này, em vào app cảu tech để chuyển tiền không được. Mà việc này lặp lại không ít lần vào thời điểm gần nửa đêm rồi.

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Thật chả hiểu công lý ở đâu nữa...
Bạn em dùng thẻ master/visa gì đó, mà cũng bị chuyển mất 180tr cũng từ tcb, mà rồi chịu chết.
Giờ chuyện nv trong bank cũng có thể chuyển tiền của khách đi đâu đó lắm ấy chứ, hixx. Nên để tiền nhiều trong tk ko an toàn, nên để ít thôi...
NH của ta nó chỉ là đơn vị phát hành ( dạng đại lý) thẻ VS, Mas, của bọn nc ngoài.
Mất tiền trên thẻ VS và Mas thì bọn NH phát hành nó ko chịu trách nhiệm đâu. Việc bảo mật thẻ là trách nhiệm của người sử dụng, Nếu có thắc mắc khiếu kiện, thì nó (NH) sẽ cung cấp thông tin giao dịch ( giao dịch bị mất tiền, ngày giờ, IP, địa điểm, giao dịch gì?) cho ta để gửi khiếu kiện tới CA thôi. Trước em mất 1 lần lúc 12h đêm...khiếu lại thì đúng như những gì em trình bày phía trên. Sau này em phải đổi qua thẻ Debit để giao dịch.

xegiacmo2

Xe tải
À mà các cụ sành điệu cho em hỏi, em thấy thường vào những nhà hàng cao cấp, lúc thanh toán, đưa thẻ cho các em, các em cần thẻ của mình chay đi khoảng 5-10 phút rồi đưa bill. Thỉnh thoảng em cũng hơi ngại vì thế là coi như mất hết Thông tin. Thường thì các cụ có yêu cầu mang pos ra quẹt hay tự mình ra quẹt.?
Làm vậy là sai quy tắc an toàn đó cụ . Giờ pos không dây đầy ra hoặc nó đặt ở quầy thanh toán , cụ quẹt lúc đứng thanh toán luôn chứ .

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Làm vậy là sai quy tắc an toàn đó cụ . Giờ pos không dây đầy ra hoặc nó đặt ở quầy thanh toán , cụ quẹt lúc đứng thanh toán luôn chứ .
Đúng rồi, ở quầy là nó tính tiền luôn, không cần pass hay otp cụ à

Dark_Man

Xe buýt
Cũng hơi khó tin thật :(

Hoangyen91

[Tịch thu bằng lái]
Ngày trước khi em ở nước ngoài em cũng có tài khoản, thẻ ngân hàng.
Mỗi lần mua hàng trên mạng, sau khi ấn nút thanh toán thì ngân hàng em gửi tin xác nhận qua ứng dụng trên điện thoại, nếu đúng thì mình xác nhận và tiền sẽ được chuyển cho người bán hàng, còn không thì thôi.