[Funland] Sao trẻ con bây giờ bậy bạ thế này hả các cụ. Cháu đọc bài báo này mà không hiểu nó xẩy ra thật hay không

BMW_X7

Xe điện
khổ thân, con gái em cũng học lớp 9, ko biết có bị bạn nào đánh ko, hôm nào đi học về cũng phải hỏi thăm con xem thế nào, nhưng chắc chưa bị

Batman

Xe container
khổ thân, con gái em cũng học lớp 9, ko biết có bị bạn nào đánh ko, hôm nào đi học về cũng phải hỏi thăm con xem thế nào, nhưng chắc chưa bị
Lớp 9 rồi mà cụ, chỉ cần biết con chơi thân với bạn nào là biết thôi.
Thường thì bọn nó cũng có nhóm chơi cùng.
Như nhóm thằng lớp 8 nhà em thì toàn bọn học giỏi và chơi cũng giỏi. Đang chờ đón con ở cổng trường C1 thì bọn cấp 2 đi qua chào. Chú ơi, thằng A nó vừa bị oánh? Thế sao chúng mày không can? Cháu can nhưng thằng đấy khỏe quá, tí nữa cháu lăn xuống sông? Thế thằng con chú thì nó đâu, sao không can? Thằng K con chú nó bé và yếu, nó chạy mất tích rồi. =))
Trong nhóm 6-7 đứa này, thì em biết hết tội của từng đứa, gặp là bọn nó kể hết.

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe container
Quản con không nghiêm, nó hư đổ tại giáo dục.
Không quan tâm đến con, không có biện pháp ngăn chặn, xảy ra sự việc thì đổ cho nhà trường và chính quyền.
Ra đường gây ảnh hưởng đến cộng đồng thì đổ cho nhà nghèo nên phải mưu sinh, chở cồng kềnh, chở quá khổ... đáng thương quá!
Bao giờ hết thói quen "Đổ tại" thì may ra mới có nhân thức được chuẩn mực.

angkorwat

Xe container
Người OF
Trẻ con nhất là con trai từ 12 - 18 tuổi thì bố mẹ nên luôn quan tâm đến giai đoạn này. Phải để các cháu hiểu mọi chuyện ngoài xã hội đều giải quyết được khi kể với bố mẹ.
Em có hai thằng con trai cách nhau 2 tuổi. Mất tròn 10 năm bám sát đội hình. Hai ông nhóc có chuyện gì là về kể cho bố. Kể cả bị bắt nạt, trấn lột xe đạp... Về kể hết, em phải đi giải quyết êm đẹp. Hai ông nhóc luôn hiểu bố là chỗ dựa chắc chắn trong mọi việc.
Có lần ông thứ 2 vừa về tới nhà bị hai ông nghiện dưới làng áp sát, đưa ra chỗ vắng trấn lột tiền. Buổi chiều em về, ông con kể lại em sôi máu đèo ông con đi các hàng nước quanh khu vực tìm. Không may cho hai ông nghiện cũng la cà ngoài quán nước thật, em đỗ xe vào hỏi, nó còn vênh mặt lên thách thức. Điên lên em với cái điếu cày đập cho hai thằng một trận. Chỉ vụt vào lưng thôi 🤣🤣🤣. Nhưng bọn nó cũng sợ. Cơ bản là để ông con mình yên tâm không bị sốc tâm lý.

buicongchuc

Xe ba gác
Trường hợp các cụ phát hiện con mình đã bị bạn đánh, và nếu các cụ bắt gặp lúc con mình đang bị đánh liệu có cụ nào điên lên vào xử đám bạn kia không?

Chú ruột em kể lại chuyện cũ thời học sinh cấp 3 khoảng năm 68-69. Là chú út trong nhà có 6 anh em trai và 1 chị gái cả. Lúc đó 4 anh đang là bộ đội ở chiến trường (trong đó 1 anh đã hy sinh), 1 anh đang học ở Balan nên chú út được miễn đi bộ đội và được cử đi LX học. Từ nhà đến trường khoảng 6km đường đất nên toàn phải đi bộ đi học. Trước ngày nhận quyết định đi LX học thì bị một nhóm vị thành niên gần trường chặn đánh giữa đường trấn lột đồ dùng. Đúng thời điểm ấy bố em về phép, nghe chuyện chú em kể bố em đã bí mật theo em đi học, và đã bắt gặp nhóm kia. Là lính đặc công từ chiến trường ra, bố em đã túm gần chục đứa choai choai kia ném xuống sông. Từ hôm đó chú em không bị bắt nạt nữa.

angkorwat

Xe container
Người OF
Trường hợp các cụ phát hiện con mình đã bị bạn đánh, và nếu các cụ bắt gặp lúc con mình đang bị đánh liệu có cụ nào điên lên vào xử đám bạn kia không?

Chú ruột em kể lại chuyện cũ thời học sinh cấp 3 khoảng năm 68-69. Là chú út trong nhà có 6 anh em trai và 1 chị gái cả. Lúc đó 4 anh đang là bộ đội ở chiến trường (trong đó 1 anh đã hy sinh), 1 anh đang học ở Balan nên chú út được miễn đi bộ đội và được cử đi LX học. Từ nhà đến trường khoảng 6km đường đất nên toàn phải đi bộ đi học. Trước ngày nhận quyết định đi LX học thì bị một nhóm vị thành niên gần trường chặn đánh giữa đường trấn lột đồ dùng. Đúng thời điểm ấy bố em về phép, nghe chuyện chú em kể bố em đã bí mật theo em đi học, và đã bắt gặp nhóm kia. Là lính đặc công từ chiến trường ra, bố em đã túm gần chục đứa choai choai kia ném xuống sông. Từ hôm đó chú em không bị bắt nạt nữa.
Những năm đó đi học cũng hay bị bắt nạt. Trong lớp cứ chia phe nhóm rồi đến giờ tan học hẹn ra đâu đó đánh nhau. Đánh mãi cũng thành quen. 🤣

buicongchuc

Xe ba gác
Những năm đó đi học cũng hay bị bắt nạt. Trong lớp cứ chia phe nhóm rồi đến giờ tan học hẹn ra đâu đó đánh nhau. Đánh mãi cũng thành quen. 🤣
Em thời lớp 1-2 tầm năm 82, 83 cứ sau giờ học chiều là chia phe lương - giáo ném đất nhau. Quê em thời đấy chỉ có đất là đất thôi.
Em nhớ là năm em học lớp 4, em bị 2 ca ca hơn 4-5 tuổi (ngày đó học cùng nhưng hơn kém vài tuổi là bt) ở trường bắt nạt em đã mách bố em. Đúng 2 hôm sau bố em về công tác ở xã nhà mấy hôm (cán bộ tuyên giáo). Bố em cũng thuộc dạng hăng, đúng giờ ra chơi bố em đến, bố em bắt em chỉ tìm 2 tên bắt nạt. Bố túm cổ bạt tai rồi lôi 2 tên đó lên phòng hiệu trưởng, rồi doạ gọi bố mẹ và CAX đến. Hai tên đó sợ xanh mắt và gần như đời HS em không bị bắt nạt lần nào nữa.

Chỉnh sửa cuối:

badman1

Xe tải
Trường hợp này gia đình lại để yên thì đúng là dung túng cho cái ác. Sao những đứa trẻ kia côn đồ thế. Lại còn tìm mọi cách để trấn lột đứa bé. Khổ thân đứa nhỏ. Không thể tưởng tượng được việc này lại xẩy ra ở ngay gần Hà nội nhỉ.
Cái này không phải ngoại thành xa xa đâu cụ ạ, nó lên báo thì thấy vậy thôi, chứ thực ra cũng nhiều đấy ngay trong các khu trung tâm, trường CLC có tiếng (nơi mà ai cũng muốn vào ý ạ). Đứa e con Dì e trc a học trường A, hiền lành, ít nói mà cũng bị mấy đứa nó nhìn ghét thít dây thừng vào cổ đánh bầm tím ng, với lý do nhìn ghét thôi. Sau phải chuyển trường đấy (mặc dù nhà nó cũng ko phải dạng bt đâu ạ)...giờ internet, film bạo lực học đường, nhiều nhà bố mẹ nuông chiều..chúng nó thành 1 lũ côn đồ. Trường mà không sát sao, ko nghiêm thì hỏng hẳn luôn xh

Dân miền núi TM

Xe điện
Kinh nghiệm là xem con có chơi với nhóm bạn nào ko?

Dân miền núi TM

Xe điện
Quản con không nghiêm, nó hư đổ tại giáo dục.
Không quan tâm đến con, không có biện pháp ngăn chặn, xảy ra sự việc thì đổ cho nhà trường và chính quyền.
Ra đường gây ảnh hưởng đến cộng đồng thì đổ cho nhà nghèo nên phải mưu sinh, chở cồng kềnh, chở quá khổ... đáng thương quá!
Bao giờ hết thói quen "Đổ tại" thì may ra mới có nhân thức được chuẩn mực.
Tùy từng nhà cụ.
Như em nhẩm tính thời gian thì con giao tiếp ở trường với thầy cô nhiều hơn với bố mẹ.

Batman

Xe container
Tùy từng nhà cụ.
Như em nhẩm tính thời gian thì con giao tiếp ở trường với thầy cô nhiều hơn với bố mẹ.
Em có con nên em biết mà cụ, nhưng việc nào nó đi việc đó.
Nhẹ nhàng mà nói thì thấy con có dấu hiệu lạ, em tin là cụ biết ngay, và sẽ tìm cách ngăn chặn việc đó không để nó tái diễn.
Vừa rồi, con em nó than câu, cả tuần hôm nay mới được ăn bữa trưa (chủ nhật) cùng cả nhà. Nó toàn ăn sớm hơn để đến trường.

dheIa

Xe điện
khổ cho cháu bé. bố đau yếu không làm được gì. mình mẹ chạy chợ nuôi ba con một chồng, còn thời gian đâu?
bản thân châu bé cũng ốm yếu chậm chạp. bạn bè không giúp lại còn hành hạ!
Thật chứ em lại suýt chửi bậy.
Xưa còn bé đọc "Chị Dậu" em đã biết chửi chồng bà Zậu là thằng hãm. Bạn em ngồi bên cạnh vừa cười vừa mắng bảo sao lại đi chửi cái thằng trong truyện (ý nó nói đó là nhân vật hư cấu thôi thì sao phải cáu!).

Giờ thằng bố trong bài này ko phải là hư cấu nữa. Là có thật nên em muốn chưởi!
Ts, yếu mà sao chịch giỏi thế. Xong rồi lấy cái quyền bố mày yếu để vứt con cái cho đời dập vùi thế à :((

vanhai493

Xe điện
như này phải kiện chứ nhỉ
có thể là bố mẹ ngại kiện cáo chăng các cụ?

SubmarineTH

Xe buýt
Còm cụ đi xa rồi, xin phép là em nghỉ tại đây.
Nói thêm với cụ, bình thường thì bố mẹ nào cũng muốn lo cho con cái điều tốt đẹp nhất có thể. Nhưng đời ko như mơ ạ khi mà vẫn còn cảnh chạy ăn từng bữa toán mồ hôi. Sao biết nghèo khó thế mà vẫn kết hôn và sinh con? Ơ hay, đây là quyền mưu cầu hạnh phúc của con người mà Mỹ còn chả cấm. Nghèo sinh con để ước mơ, hi vọng đời con mình nó khá. Thực tế có nhiều người giàu, danh nhân đc sinh ra trong gia đình bần cùng đó sao. Cậu bé trong bài này nếu ko gặp bọn mất dạy kia biết đâu sau này là người thành đạt. Còn bố mẹ bọn kia biết chăm lo cho con sao chúng nó vẫn côn đồ thế? Do ảnh hưởng của môi trường sống, của xã hội nên mới thế chăng? Nên tôi hi vọng ý nghĩ của cụ chỉ là bộc phát tạm thời, chỉ vô tâm thôi ạ.

SubmarineTH

Xe buýt
Thật chứ em lại suýt chửi bậy.
Xưa còn bé đọc "Chị Dậu" em đã biết chửi chồng bà Zậu là thằng hãm. Bạn em ngồi bên cạnh vừa cười vừa mắng bảo sao lại đi chửi cái thằng trong truyện (ý nó nói đó là nhân vật hư cấu thôi thì sao phải cáu!).

Giờ thằng bố trong bài này ko phải là hư cấu nữa. Là có thật nên em muốn chưởi!
Ts, yếu mà sao chịch giỏi thế. Xong rồi lấy cái quyền bố mày yếu để vứt con cái cho đời dập vùi thế à :((
Cụ vào các bệnh viện mà chửi ạ, nhiều lắm.

haipvg

Xe tăng
Mấy cụ ở trên kể chuyện tự xử đòi lại công bằng cho con em thì thật ra các cụ ấy may thôi, gặp mấy thằng bắt nạt dạng lẻ chứ như nơi em còn nhỏ ngày xưa, bọn bắt nạt nó có cả lò nó bênh, đụng vào 1 đứa cả lò nó ra đánh. Chắc các cụ còn nhớ ngày xưa “quân khu” nọ kia chứ?

dheIa

Xe điện
Cụ vào các bệnh viện mà chửi ạ, nhiều lắm.
Điên à mà tự nhiên vào bệnh viện để chưởi nhau #:-s
Xã hội nó thế thì mình phải lo cho mình cho gia đình trước chứ? Chờ đợi cái gì? Chờ đc vạ thì má đã sưng :((

Như thằng bé trong bài, cả năm trời con bị bắt nạt hoảng loạn đến tâm thần bố mẹ mới biết. Giờ làm sao? Bắt đền à? Ok, có cách gì nối hoặc tách đc dây thần kinh bị chập ko :((

xe365

Xe buýt
Bạo lực học đường em thấy trước giờ như cơm bữa.
Em nhớ hồi lớp 1-2 học ở trường làng, bên Đông đánh nhau với bên Đoài suốt, tan học thì sân trường là chiến trường luôn.
Lên lớp 3 thì học trường xã, cách làng 5km, đi bộ dọc đường xã thì xa, đi tắt qua cánh đồng thì phải qua 1 bãi chăn trâu của làng bên, chiều nào về cũng phải đi vòng để tránh qua đó không thì bọn nó chặn lấy bút với sách, sợ mỗi thế chứ véo tai hay chui háng lại nhẹ nhàng quá. Đến lớp thì cả lớp bị lớp kế bên ăn hiếp, chúng nó được mấy thằng "đại ka" thất học bảo kê, nạt nộ, bắt sang vệ sinh lớp, giặt khăn lau bảng, lâu lâu bảng trắng thì phải vặt lá khoai nước đi đánh lại cho chúng nó...thằng nào đen mà nó thấy ghét thì ăn mấy cái bạt tai.
Lên cấp 2 cũng chả khá khẩm gì, hồi lớp 8 thằng ngồi cùng bàn em bị đập nhiều quá, có 1 lần nó giấu con dao xong xiên 1 thằng khác, thế là bị đuổi học. Giờ nghĩ cay, nó cũng vì bị đánh nhiều quá.
Cấp 3 lên thị trấn học, cổng sau trường luôn là chỗ để thể hiện bản lĩnh mỗi khi tan học. Em biết 1 vụ này: một tối nhóm 6 thằng đến tận cổng nhà đối phương gọi nó ra, thằng này tưởng bạn gọi thì ra, ra đến cổng bị nhóm đó đập luôn 1 trận ối dồi ôi ngay cổng nhà. Sau trận đó thì không bò nổi vào nhà, đến khi người nhà biết thì đưa thẳng đến trung tâm ý tế huyện cấp cứu. Vụ này sau đó lên cả công an xử lý. Nghe tường thuật thì thằng giữ tay thằng bịt miệng, còn lại thì đấm đá các kiểu...

Chả biết tuổi học trò cccm ra sao chứ em thì ngoài mực tím mực xanh thì lại rât nhớ những việc đó.
Vậy nên cccm nào còn con cái đi học thì nên quan tâm và gần gũi con một chút. Thấy bất thường là kiểu gì cũng có vấn đề gì đó, cần xử lý ngay. Mà những cái này rất dễ nhận biết qua lời nói hay cử chỉ của bọn trẻ.

Zinger 2008

Xe buýt
Em hỏi để xác nhận lại, có thời gian quan tâm đến con thì cần gì phải giầu từ mấy đời trước. Cụ nhỉ? :))
Giảm bớt một ngày công, cũng không thể chết đói ngay được, nên cần thì cứ nghỉ rồi lúc khác làm bù.
Cụ phải đọc hoàn cảnh nhà cháu bị bắt nạt mới hiểu được. Bố ốm đau mất sức lao động, em bé cũng yếu và chậm chạp, mẹ 1 mình nuôi cả nhà ( bố, 2 chị học đại học và bé bị bắt nạt). Vậy thì thời gian đâu mà sát sao hết được, người lao động ráo mồ hôi là hết tiền, thân cô thế cô thì kêu ai. Mà xã hội này có kêu mà ko bằng chứng, ko tiền thì cũng khó. May mà có clip quay lại và cháu bị di chứng nên xã hội mới vào cuộc. Mà gia đình cháu cũng có đổ cho ai đâu, thành phần yếu thế trong xã hội nên gần như cam chịu, may mà có truyền thông, ko thì cũng chỉ biết ôm hận thôi!

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ko nhà trường nào quản được việc này, vì nó đánh ngoài trường học trên đường đến trường đi qua các khu đám côn đồ nó sống. Nhà trường nào quản nổi. Hoặc ở cổng trường, thầy cô nào ra đó mà can thiệp. Nó đánh cả thầy cô đó, phải xử lí theo hướng có thể túm tóc được những đứa như này. Vì chúng dưới 18, luật nên sửa đổi theo hướng xử lí được bọn chúng.
Hình như ở một số nước có luật trên 16 tuổi là phải chịu trách nhiệm hình sự. Thậm chí vụ án nghiêm trọng do trẻ dưới 16 tuổi gây ra thì tòa sẽ mở phiên xem xét hành vi có thể xử lý như đối với trẻ trên 16 tuổi hay không. Sau đó mới thực hiện tiếp quy trình điều tra tố tụng.