[Funland] Sao trẻ con bây giờ bậy bạ thế này hả các cụ. Cháu đọc bài báo này mà không hiểu nó xẩy ra thật hay không

phamhungbs

Xe điện
Thương con quá :( Bố mẹ ít ra cũng quan tâm đến con mỗi khi bữa ăn hay tối về nhà chứ.

red_dragon88

Xe tăng
Xin thưa với các cụ là những hiện tượng này ko phải là giờ mới có, tuy nhiên tỉ lệ ko quá phổ biến. Hiện tượng mấy học sinh cá biệt cậy mạnh bắt nạt yếu đã có từ xưa, hay trấn lột lặt vặt từ trc đến nay đều có cả. Khắc phục thì đừng đổ lỗi cho nhà trường vì ra ngoài cổng trường thì nhà trường sao quản nổi. Để khắc phục thì chỉ có phụ huynh luôn quan tâm con em và phản ánh, phối hợp với nhà trường thôi.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bực mình thật, trường + CA cần vào cuộc ngay cho x-(

bố yếu đau. nhà nghèo, mẹ buôn bán lặt vặt nuôi 3 chị em! cháu bé cũng không khỏe mạnh nhanh nhẹn như các bạn. đã yếu thế lại còn bị hành hung hành hạ.
khổ cháu bé quá.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đọc mà đau xót thật đấy.
Em nghĩ chính quyền và nhà trường phải bắt tay xử lý tận gốc rễ bạo lực học đường, tổ chức rút kinh nghiệm + xử phạt bọn trẻ hư có dấu hiệu băng nhóm, bảo kê, bạo lực..kẻo sau này lớn lên chúng làm hại cho xã hội.

huyhung123

Xe điện
Bị bắt nạt thời gian dài mà gia đình cũng chả biết; nhìn chung như thế cũng ít có sự quan tâm. Chứ người có vết thâm, vết tím, ... phải hỏi luôn!
Làm 10h/ngày bục mặt còn chưa đủ ăn, sao mà quan tâm con cái được cụ ơi!

huyhung123

Xe điện
Đọc mà đau xót thật đấy.
Em nghĩ chính quyền và nhà trường phải bắt tay xử lý tận gốc rễ bạo lực học đường, tổ chức rút kinh nghiệm + xử phạt bọn trẻ hư có dấu hiệu băng nhóm, bảo kê, bạo lực..kẻo sau này lớn lên chúng làm hại cho xã hội.
Nhà trường thì có chức năng, kỹ năng gì liên quan đâu mà cụ đòi nhà trường? Muốn thế nhà nc phải lập ra 1 phòng chuyên môn như kiểu giám thị, có đủ quân số để quản số lượng học sinh cả nghìn đứa.

Maykhoan8

Xe hơi
Ngày xưa đoàn đội hoạt động mạnh lắm giờ còn hình thức nhỉ. Nhường chỗ cho mấy thằng xăm trổ online.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà trường thì có chức năng, kỹ năng gì liên quan đâu mà cụ đòi nhà trường? Muốn thế nhà nc phải lập ra 1 phòng chuyên môn như kiểu giám thị, có đủ quân số để quản số lượng học sinh cả nghìn đứa.
Em nghĩ rằng qua sự việc này thì Nhà trường cần rút kinh nghiệm, phổ biến, nhắc nhở, giáo dục học sinh…có đường dây nóng tiếp nhận thận thông tin và phối hợp với công an, chính quyền.

Dancingwiththewind

Xe điện
Hồi con em lớp 9 có một bạn cùng lớp cứ đánh. Con em thì nó lành không đánh lại dù rất to cao. Sau mãi không dừng, bố con em bảo bố cho phép con đánh lại một lần, bố sẽ chịu trách nhiệm. Em thì gọi cho cô, cô bảo do gia đình bạn ý bố mẹ đang chuẩn bị li hôn nên tâm lý bạn bị ảnh hưởng. Cô phân công một bạn gọi là cứng cáp theo sát con em. Sau rồi cũng êm xuôi, lại còn thành thân thiết. Hôm bạn ý chuẩn bị đi tiêm phòng covid bạn ý sợ, gọi đt cho con em cả tiếng.
Giờ học cấp 3, năm ngoái ở lớp có một bạn hơi rối loạn về giao tiếp nên các bạn không chơi, mỗi con em chơi cùng. Năm nay con em chuyển lớp, hôm qua về kể buồn và thương bạn kia, không có con chơi cùng, toàn bị mấy đứa bắt nạt, khóc suốt.
Hai đứa nhà em em phải theo sát, ngày nào cũng tỉ tê hỏi chuyện, thấy mặt buồn là biết ngay có vấn đề.Trộm vía cũng chỉ buồn vì mấy việc lặt vặt, hoặc đề thi khó quá không làm hết bài…
Em không dám bấm vào link để xem đâu, hồi này toàn chuyện buồn quá!

crYztaL

Xe buýt
Em nghĩ thời nào cũng có đánh nhau, bắt nạt thôi. Nhưng cái quan trọng là nhà trường, gia đình phải hướng dẫn, động viên các cháu báo ngay cho người lớn biết chứ không được im lặng chịu đựng, tự giải quyết.

polizia

Xe container
Em cũng có con đang học cấp 1.
Giả sử lên cấp 2 mà con mình bị mấy thằng gần trường bắt nạt, đánh, bắt nộp tiền… thì theo các cụ mình đối phó ntn nhỉ?
Báo CA thì chắc như báo đầu gối thôi. Mới chỉ nghĩ ra đc là nóng máu sẽ rình vả đứa nào bắt nạt con mình mấy phát, ko đến mức thương tích và doạ nó ko động vào con mình, ngoài ra e chưa nghĩ ra cách nào khác.
Ngày bé e cũng từng bị nhưng ngày xưa trẻ con mình chơi khác bây giờ, ngày xưa về khu gọi các anh lớn hôm sau tìm bọn kia nện lại. Còn bây giờ trẻ con thời nay khác nên ko có hội để nện lại.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Đọc kỹ thì 6 thằng kia lập hội bắt thằng bé hàng tháng nộp tiền cho chúng nó, ko có thì chúng nó đánh. Đây là hành vi có tính hình sự, CA không thể không lên tiếng được. Cấp 1 đã thế này, 10 năm nữa thì ra 6 thằng Luyện là cái chắc, nếu không giáo dục răn đe mạnh!

crYztaL

Xe buýt
Em cũng có con đang học cấp 1.
Giả sử lên cấp 2 mà con mình bị mấy thằng gần trường bắt nạt, đánh, bắt nộp tiền… thì theo các cụ mình đối phó ntn nhỉ?
Báo CA thì chắc như báo đầu gối thôi. Mới chỉ nghĩ ra đc là nóng máu sẽ rình vả đứa nào bắt nạt con mình mấy phát, ko đến mức thương tích và doạ nó ko động vào con mình, ngoài ra e chưa nghĩ ra cách nào khác.
Ngày bé e cũng từng bị nhưng ngày xưa trẻ con mình chơi khác bây giờ, ngày xưa về khu gọi các anh lớn hôm sau tìm bọn kia nện lại. Còn bây giờ trẻ con thời nay khác nên ko có hội để nện lại.
Kiếm mấy ông người quen có tý số má, tranh ảnh đến gọi đội kia ra uống nước nói chuyện thôi cụ. Nhẹ nhàng tình cảm nhận con cụ là em, là cháu gì đó. Đội trẻ trâu bình thường bố mẹ ở nhà nói không nghe, nhưng ra ngoài xã hội các anh lớn bảo gì lại 1 dạ 2 vâng răm rắp.

tvu732

Xe buýt
Xưa đọc chuyện Tốt tô chan chỉ mong ước ở Việt Nam có ngôi trường như trường Tomoe...
Em hiểu ý chung của cụ, nhưng cũng xin được chú thích thêm là mỗi lớp trường Tomoe này chỉ có chừng 7, 8 học sinh, nhiều nhất cả trường không quá năm chục đứa đâu ạ. Số lượng ảnh hưởng đến chất lượng.

Bạo lực học đường cũng từng là vấn đề cho cả giáo dục Nhật nữa, nhưng hình như họ đã đi trước mình và có kinh nghiệm xử lý hơn rồi. Trang trước có cụ nào viết kinh nghiệm của Hàn quốc lưu hồ sơ "tội phạm" của bọn nó, e thấy cũng khá hay.
Côn đồ thế này cũng không hơn được thời mình đi học mấy chục năm trước. Luôn có 1 bộ phận trẻ hư hỏng bắt nạt, trấn lột, băng đảng. Mình may mà được xem là bạn với em thằng trùm 1 băng nên mới yên thân với tụi nó.
Em đồng ý với cụ. Mà em thấy nhà trường cũng chỉ có bài gọi phụ huynh, cảnh cáo, cho đúp, đuổi học... chứ biết làm thế nào hơn. Cô giáo lớp 3 của em hiền, còn từng bị một đứa nhảy cả lên bàn học chửi cô giáo.

Marble Trans

Xe tăng
Bạo lực học đường giờ đang gia tăng mạnh ở các tỉnh thành, nhưng biện pháp gần như không có, các cháu đi học giờ rất sợ trong lớp có các thành phần đầu gấu.

ngxchinhs

Xe tải
Trường hợp này gia đình lại để yên thì đúng là dung túng cho cái ác. Sao những đứa trẻ kia côn đồ thế. Lại còn tìm mọi cách để trấn lột đứa bé. Khổ thân đứa nhỏ. Không thể tưởng tượng được việc này lại xẩy ra ở ngay gần Hà nội nhỉ.
Em không biết. Nhưng động đến con em thì chắc em Bơ ăm ngay. Bất kể lớn bé. Hoặc phải có hậu quả tương tự. Sorry cac cụ 🙏