[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

teamee

Xe tăng
Thế mới bảo bỏ thì thương mà vương thì tội, nuôi nghiện thì chắc chắn là thiệt rồi, dù sao cũng còn hơn nuôi con nghiện càng ngày càng vật thuốc.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Nếu tự đóng toàn bộ BHXH thì có nên đóng không các cụ. Em ví dụ một trường hợp còn khoảng 5 năm đóng nữa, và một trường hợp còn 25 năm đóng nữa

selfer

Xe buýt
Dự kiến sắp tới sẽ điều chình, có thể chỉ cần đóng 10 năm là đủ đk hưởng hưu trí hàng tháng. Các cụ đừng rút 1 lần thiệt lắm.
Cụ nói ngịu à :o em thấy chỉ ngày càng khó khăn hơn, tăng tuổi đc nghỉ hưu, dọa rút sớm thì chỉ đc rút đúng 8% người lđ đóng, còn 18% doanh nghiệp đóng thì xung công quỹ mà :D

quanggialai

Xe tăng
Cty cụ rất rõ ràng, em thích như thế.
Căn bản thì quỹ lương doanh nghiệp nó đã là như vậy. Doanh nghiệp muốn giữ lao động hay muốn tồn tại thì đều phải trả lương theo năng suất lao động. nếu không có quy định mức lương vùng thì doanh nghiệp đều phải nặn óc ra để suy nghĩ mức lương cơ bản phù hợp với mức sống của người lao động.

Doanh nghiệp nó sẽ không suy nghĩ đến việc sau này người lao động nghỉ, thất nghiệp thì họ sẽ sống bằng gì nên mới sinh ra khoản Bảo Hiểm kia. Và cũng đương nhiên họ cũng không bao giờ trích tiền từ công ty để mà đóng bảo hiểm cho người lao động mà họ trích hẳn từ quỹ lương để đóng. Trên bề mặt pháp lý nói là doanh nghiệp phải đóng cho người lao động, nhưng thực chất là doanh nghiệp lấy luôn từ quỹ lương mà người lao động được hưởng để đóng.

Tuy nhiên người lao động lại thấy rằng cái Bảo Hiểm họ đóng lại không đảm bảo, thiệt hại quá lớn kiểu như. Trượt giá đồng tiền, thất thoát quỹ quá lớn, đem tiền đi đầu tư hoặc cho vay không đòi về được, chính phủ can thiệp lấy tiền của BHXH sau đó để vài năm không đòi về được thì họ quy ra thành Trái Phiếu,... Gây nên nguy cơ vỡ quỹ. Ông nào nói tại doanh nghiệp nợ thì chỉ là một cục băng nổi trên cả khối băng chìm về quỹ BHXH thôi.

Cái chữ Bảo Hiểm nó đã mang hàm ý là không phải khoản đầu tư nên không bao giờ có lời rồi.

Nếu như BHXH cho người ta thấy có lợi ích chính đáng, và tiền của họ đóng được minh bạch rõ ràng thì chả ai phản đối cả.

Cty em là doanh nghiệp của Đài Loan. Chuyện Bhxh của họ em không biết nhưng riêng cái BHYT của họ thì . Mức đóng thấp hơn quy định của VN nếu so với mức lương nhưng chất lượng phục vụ của họ tốt hơn VN gấp 10 lần cho nên dân họ rất hoan nghênh.

selfer

Xe buýt
Mà em thấy cái BHXH này mới thành lập từ 1995, tới 2015 mới đủ 20 năm cho loạt cụ đóng từ 1995. Mà trừ khối xyz là đc hưởng cao ra thì đa số các cụ già bậc cha chú mình hưởng mỗi tháng có cao lắm đâu.
Vậy là từ năm 2016 quỹ này mới phải trích dần ra để trả cho các cụ đóng từ 1995. Còn trước đó trả cho các cụ có công, cách mệnh...đâu có nhiều

Vậy mà thu thì thu từ 1995. Chi thì mới từ 2016 mới chi cho 1 số cụ nộp hồi 1995, tới nay mới chi đc 3 năm.

Thu nhiều, Chi tí teo thế mà sao vỡ quỹ đc nhỉ các cụ?

vnposh

Xe điện
1. Các cụ am hiểu về BHXH không nên cãi nhau nhiều với các cụ bán bảo hiểm nhân thọ vì đối tượng, phạm vi, mục đích, cơ chế hoạt động khác nhau theo luật khác nhau.
2. Các cụ nhân viên BH nhân thọ chỉ cần nhớ rằng nếu không có sự kiểm soát của nhà nước về dòng tiền thì có thể một ngày nào đó phí BH nhân thọ mà các cụ “dỗ” khách hàng tham gia có thể bốc hơi hoặc không đạt số tiền như kỳ vọng.

Nhà nước kiểm soát chặt BH nhân thọ để đảm bảo phí của mọi người đóng sẽ ở lại Việt Nam chứ không chạy đi, kể cả trường hợp DN bảo hiểm nhân thọ phá sản (đã từng gây rúng động toàn cầu).

3. BHXH, BH nhân thọ và BH phi nhân thọ hoạt động khác nhau, theo luật khác nhau, động cơ mục đích khác nhau. Trong đó quan trọng nhất là BHXH vì nó có nhiệm vụ bảo đảm xã hội, trụ cột của hệ thống An sinh XH.

Ngay cả bọn Mỹ nó cũng cấm rút BHXH 1 cục vì nếu cho rút ra mà đem đánh Lô đề hết thì trở thành gánh nặng cho XH.

4. Bất kể là ai, sống dưới chế độ chính trị nào đều cần 3 sổ: sổ Đỏ, sổ Hưu và sổ Tiết kiệm.

Sổ Đỏ để an cư lạc nghiệp và là tài sản đảm bảo khi cần thiết.
Sổ Tiết kiệm để đảm bảo dùng cho việc lớn hoặc việcquan trọng của cá nhân và gia đình, hoặc bổ sung về già không có thu nhập hoặc thu nhập thấp.
Sổ Hưu phải có để đảm bảo nếu không sổ Đỏ, không sổ Tiết kiệm thì vẫn sống sót và có mức sống bình dân.

hieuhic

Xe điện
Mà em thấy cái BHXH này mới thành lập từ 1995, tới 2015 mới đủ 20 năm cho loạt cụ đóng từ 1995. Mà trừ khối xyz là đc hưởng cao ra thì đa số các cụ già bậc cha chú mình hưởng mỗi tháng có cao lắm đâu.
Vậy là từ năm 2016 quỹ này mới phải trích dần ra để trả cho các cụ đóng từ 1995. Còn trước đó trả cho các cụ có công, cách mệnh...đâu có nhiều

Vậy mà thu thì thu từ 1995. Chi thì mới từ 2016 mới chi cho 1 số cụ nộp hồi 1995, tới nay mới chi đc 3 năm.

Chúng nó đua nhau đớp hít xà xẻo thì núi cũng vỡ, chứ mấy đồng của dân đóng vào nhằm nhò gì. Em cũng đang tính xin công ty nghỉ không lương 1 năm để rút một cục về, mặc dù đóng được 16 năm rồi. Sau đó đi làm tiếp đóng lại từ đầu :D

hieuhic

Xe điện
1. Các cụ am hiểu về BHXH không nên cãi nhau nhiều với các cụ bán bảo hiểm nhân thọ vì đối tượng, phạm vi, mục đích, cơ chế hoạt động khác nhau theo luật khác nhau.
2. Các cụ nhân viên BH nhân thọ chỉ cần nhớ rằng nếu không có sự kiểm soát của nhà nước về dòng tiền thì có thể một ngày nào đó phí BH nhân thọ mà các cụ “dỗ” khách hàng tham gia có thể bốc hơi hoặc không đạt số tiền như kỳ vọng.

Nhà nước kiểm soát chặt BH nhân thọ để đảm bảo phí của mọi người đóng sẽ ở lại Việt Nam chứ không chạy đi, kể cả trường hợp DN bảo hiểm nhân thọ phá sản (đã từng gây rúng động toàn cầu).

3. BHXH, BH nhân thọ và BH phi nhân thọ hoạt động khác nhau, theo luật khác nhau, động cơ mục đích khác nhau. Trong đó quan trọng nhất là BHXH vì nó có nhiệm vụ bảo đảm xã hội, trụ cột của hệ thống An sinh XH.

Ngay cả bọn Mỹ nó cũng cấm rút BHXH 1 cục vì nếu cho rút ra mà đem đánh Lô đề hết thì trở thành gánh nặng cho XH.

4. Bất kể là ai, sống dưới chế độ chính trị nào đều cần 3 sổ: sổ Đỏ, sổ Hưu và sổ Tiết kiệm.

Sổ Tiết kiệm để đảm bảo dùng cho việc lớn hoặc việcquan trọng của cá nhân và gia đình, hoặc bổ sung về già không có thu nhập hoặc thu nhập thấp.
Sổ Hưu phải có để đảm bảo nếu không sổ Đỏ, không sổ Tiết kiệm thì vẫn sống sót và có mức sống bình dân.
Em tin là không ai muốn rút 1 cục, nếu cơ quan BHXH và nhà nước công khai minh bạch. Vấn đề ở đây là SỰ TIN TƯỞNG, mất tin tưởng là mất tất cả. Bản thân em cũng muốn rút 1 cục luôn chứ không giao tiền của mình cho bọn nghiện quản lý.

vnposh

Xe điện

Sao cụ không hỏi tiếp sao Tổng cục Thuế, kho bạc nhà nước, ngân hàng thương mại, ngân hàng cổ phần,... đều chưa được 30 năm?

Kinh tế thị trường thì phải có những cơ chế đi cùng.

Có làm có thu nhập, khi không làm thì không có tiền, đơn giản ttế thôi chứ chả có chủ doanh nghiệp nào nuôi cả. Do đó cả hai người làm và chủ DN đều phải có nghĩa vụ rồi mới đòi quyền lợi được.

Nhà nước cũng hoạt động bằng tiền đóng góp của dân cả nước, có trách nhiệm phân phối công bằng tương đối các đóng góp đó, kể cả công bằng trong đóng góp nuôi nhà nước.

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
cụ cố đóng cho đủ đi để còn nhận được giấy công trái chính phủ chứ, giờ lấy giữa chừng lấy đâu ra xèng trả cụ :))

Binh-dmax

Xe hơi
Cụ cứ đóng rồi về già ăn hưu thôi, chứ cụ cũng cần có tý trách nhiệm với người già, người nghèo, các cháu trẻ con tý chứ,...Còn bọn ăn bẩn thì kệ nó thôi, chứ em mà biết thằng nào hốc em hốc lại nó ngay.

selfer

Xe buýt
Trước hết, cụ không phải bỏ 1 cục 1,4 tỏi ra ngay một lúc, nên ko thể tính lãi ngân hàng của 1,4 tỏi được.
Thứ 2, em chưa tính cụ thể lương hưu ra 4,38 triệu là đúng hay sai. Nhưng cụ thử nghĩ xem cụ sống đến 90 tuổi thì nhà nước trả cụ bao nhiêu tiền lương hưu? Và hàng năm lương hưu đều tăng, không chỉ là con số 4,38 triệu ban đầu.
Thứ 3, khi cụ nghỉ hưu sẽ được phát thẻ BHYT miễn phí. Chẳng may cụ tuổi cao gặp phải bệnh hơi quái 1 chút, tốn 2-3 tỏi tiền chữa bệnh, quỹ BHXH BHYT sẽ chi trả khoản đấy cho cụ, thì cụ lãi hay lỗ?
Đóng bảo hiểm mà cứ chăm chăm tính chuyện lãi lỗ là tư duy thiển cận. Bảo hiểm là thứ đảm bảo tương đối an toàn cho cụ mỗi lần cụ gặp rủi ro, chứ không phải là nơi để sinh lãi. Bảo hiểm hoạt động trên nguyên tắc: người rủi ro ít chia sẻ cho người rủi ro nhiều. Còn muốn lãi thì mang tiền đi đầu tư, đừng đóng bảo hiểm.
Đôi lời chia sẻ cùng cụ, hi vọng cụ sẽ có suy nghĩ khác về BHXH.
1. tính đến năm 60 tuổi, số tiền gửi NH của em lúc đó trở thành 1.4 tỏi, tất nhiên em thích làm gì thì làm, em gửi 1 năm rút lãi thì đc 8tr/ 1 tháng. Vụ này em ko hiểu ý cụ ?

2. Kể cả em sống tới 100-150 tuổi hay hơn, thì đóng BHXH em vẫn lỗ. Vì sao à cụ, vì em gửi tk ăn lãi tới năm 60 tuổi em có 1 cục 1.4 tỷ gốc + lãi hàng tháng 8 tr. CÒn em đóng BHXH thì tới 60 tuổi em ko có cục gốc nào cả, mỗi tháng em chỉ đc 4.4tr, tức là 1/2 số em đáng được hưởng.

3. Cái thứ 3 thì em đồng ý với cụ, nhưng em ngờ ngợ vì phần trích đóng BHYT khác cơ mà, lại lấy tiền trả BHYT từ quỹ BHXH à? Và lại nếu số người được lợi 2-3 tỏi nhiều thì báo chí chính thống đã PR liên tục trong cả tuần, cả tháng ở các trang nhất rồi, để mị người ta an tâm mà nộp BHXH mà cụ?
Nhưng có vẻ trường hợp sáng chói ý cũng hiếm hoi lắm cụ, em thấy có bài báo nào nổi nổi PR về vụ đó đâu nhỉ?

Em thấy các cụ ủng hộ BHXH là có vẻ cụ đc lợi nhiều từ cái BHXH này, nên các cụ cố gắng bảo bọn em, những người chỉ thấy thiệt và thòi, rằng thì là bọn em thiển cận, tư duy a la mít, đi chít đi :D

thungkhe

Xe điện
Em hiểu như này cho nhanh:
Công chức viên chức khi còn đi làm thì hưởng lương từ thuế phí. Khi về hưu thuế phí ko phải trả nữa nhưng lương vẫn rất cao. Bởi vậy NLD khi nghỉ hưu rồi vẫn phải nuôi phần cao của đám đó bằng tiền NLD đã đóng BHXH. Do vậy tính tổng cộng lại NLD chắc chắn được hưởng thấp hơn rất nhiều phần đã đóng. Cho dù thất thoát quỹ hay ko.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Tên gọi nói đã là BẢO HIỂM.
Trên ộp, nhiều cụ mua bảo hiểm toàn bộ xe, mức ít thì gần chục triệu, mức trung thì hơn/vài chục triệu; nhiều xe sang cò là cả trăm triệu.
Vậy mà hết năm, không sửa chữa gì là BH nó còn xóa trắng cơ, íu cho rút đồng nào cả.

Căn bản thì quỹ lương doanh nghiệp nó đã là như vậy. Doanh nghiệp muốn giữ lao động hay muốn tồn tại thì đều phải trả lương theo năng suất lao động. nếu không có quy định mức lương vùng thì doanh nghiệp đều phải nặn óc ra để suy nghĩ mức lương cơ bản phù hợp với mức sống của người lao động.

Doanh nghiệp nó sẽ không suy nghĩ đến việc sau này người lao động nghỉ, thất nghiệp thì họ sẽ sống bằng gì nên mới sinh ra khoản Bảo Hiểm kia. Và cũng đương nhiên họ cũng không bao giờ trích tiền từ công ty để mà đóng bảo hiểm cho người lao động mà họ trích hẳn từ quỹ lương để đóng. Trên bề mặt pháp lý nói là doanh nghiệp phải đóng cho người lao động, nhưng thực chất là doanh nghiệp lấy luôn từ quỹ lương mà người lao động được hưởng để đóng.

Tuy nhiên người lao động lại thấy rằng cái Bảo Hiểm họ đóng lại không đảm bảo, thiệt hại quá lớn kiểu như. Trượt giá đồng tiền, thất thoát quỹ quá lớn, đem tiền đi đầu tư hoặc cho vay không đòi về được, chính phủ can thiệp lấy tiền của BHXH sau đó để vài năm không đòi về được thì họ quy ra thành Trái Phiếu,... Gây nên nguy cơ vỡ quỹ. Ông nào nói tại doanh nghiệp nợ thì chỉ là một cục băng nổi trên cả khối băng chìm về quỹ BHXH thôi.

Cái chữ Bảo Hiểm nó đã mang hàm ý là không phải khoản đầu tư nên không bao giờ có lời rồi.

Nếu như BHXH cho người ta thấy có lợi ích chính đáng, và tiền của họ đóng được minh bạch rõ ràng thì chả ai phản đối cả.

Cty em là doanh nghiệp của Đài Loan. Chuyện Bhxh của họ em không biết nhưng riêng cái BHYT của họ thì . Mức đóng thấp hơn quy định của VN nếu so với mức lương nhưng chất lượng phục vụ của họ tốt hơn VN gấp 10 lần cho nên dân họ rất hoan nghênh.

vnposh

Xe điện
cụ cố đóng cho đủ đi để còn nhận được giấy công trái chính phủ chứ, giờ lấy giữa chừng lấy đâu ra xèng trả cụ :))
Cụ nhầm.

Cơ quan BHXH muốn thu hút cả các đối tượng khác như lao động tự do hoặc nông dân nhưng rất khí vì họ có thu nhập thấp hoặc không ổn định.

Nói trắng ra là đối tượng dân trí thấp, ngân sách nhà nước phải bù quá nhiều.

Gánh nặng ngân sách trợ cấp cho gia đình chính sách, người già, người nghèo,... còn chưa tốt thì lấy đâu ra trợ cấp thêm.

Ví dụ, hôm nay có người nghỉ hưu có mức lương hưu 700k. Ngân sách đã phải bù: 690k để trả cho hưu đủ 1tr390k.

selfer

Xe buýt
:P :P
Các cụ trên toàn kể người đóng BHXH đc hưởng 2-3 tỏi tiền chữa bệnh, mà em tìm có thấy mấy đâu?

Về công trái, Em thấy có bài báo này: 30 năm gửi tiết kiệm, lúc gửi là 270 đồng = 2 chỉ vàng, đến cuối năm 2014 lời khủng đc tận 4.385 đồng!

https://amp.vnexpress.net/tin-tuc/ebank/ngan-hang/gui-tiet-kiem-30-nam-linh-lai-va-goc-4-385-dong-3112699.html

Tính ra bây giờ mới hơn 3 năm phải chi tiền trả BHXH cho các cụ đóng năm 1995. Và hiện đại đa số vẫn là đóng tiền vào, chưa đến tuổi đc hưởng hưu. Và cũng bây giờ cơ cấu dân số mình là trẻ, chính là lực lượng đóng tiền vào BHXH chiếm chủ đảo trong xã hội.

Vậy mà đã phải lo vỡ quỹ!

Không hiểu khi mà dân số già dần, cơ cấu dân số già trong xh tăng lên (số người hưởng hưu tăng lên. số người đóng BHXH ít đi - kiểu ponzi giai đoạn cuối). số năm phải trả BHXH cũng tăng dần.
Liệu tới năm 60 tuổi em có còn đc lương hưu?

Xechaybangcom

Xe điện
Chào các cụ,

Có cụ nào mới làm trợ cấp BHXH 1 lần ko?

Em đang định rút 1 cục về sau 8 năm 6 tháng đóng BHXH. Tính tổng số tiền em và công ty đóng nuôi các cụ ở trển trong 8.5 năm là 192tr (26% lương).

Vậy mà giờ theo cái công thức quái quỷ của BHXH, em tính ra nếu đi rút 1 lần em chỉ đc tối đa 128tr.
Vậy là các cụ ý ăn không ngồi rồi cũng xơi của em 64tr (đúng 1/3 luôn)
Ra ngoài đường thằng nào ăn cắp 3tr là đủ bị phạt tù rồi, mà mình bị ăn chặn 1/3 số tiền mình đóng nhưng đành cắn răng chấp nhận à :(

Có cụ nào từng rút 1 cục như này chưa? Mình phải chịu thiệt vô lý nhiều thế à các cụ?
Nếu cắn răng đóng tiếp 11.5 năm nữa để đủ 20 năm liệu có lợi gì ko các cụ?

Mong các cụ chia sẻ.

Em bổ sung
Đây em có cái bảng tính toán thử nếu em rút BHXH về đc 128 củ, rồi em đem gửi tiết kiệm NH.

Hàng năm em nộp thêm 18tr (tương đương mức nếu em đóng thêm BHXH tự nguyện trong 12 năm), nộp trong vòng 12 năm nữa là đủ 20 năm rồi thôi (tương đương đóng BHXH 20 năm).
Sau đó ko đóng thêm xu nào, chờ thêm 12 năm cho đủ 60 tuổi mới đc hưởng lương hưu.

Lúc đó em có hơn 1,4 tỏi lận các cụ à. Gửi TK cũng đc 8.3tr/ 1 tháng.

Còn em cũng đóng BHXH mỗi năm 18tr trong 12 năm thì từ 60 tuổi, lương hưu của em là 4.38tr 1 tháng!

Trong quá trình hưởng lương hưu, cụ vẫn được điều chỉnh lương hưu cơ mà. Đóng bảo hiểm, ngoài tiền trợ cấp hưu hàng tháng, cụ vẫn còn có thẻ bảo hiểm y tế (điều này rất có giá trị).

Thêm vào nữa, bảo hiểm xã hội là 1 hoạt động có tính chất tương trợ xã hội, không phải là 1 hoạt động tích lũy cá nhân. Ví dụ như có những người đóng bảo hiểm rất thấp nhưng không may họ mất sớm, con còn nhỏ dại thì được quyền lựa chọn lĩnh trợ cấp hàng tháng cho con đến khi đủ 18 tuổi và những người phụ thuộc như cha mẹ không có lương hưu cũng được hưởng trợ cấp hàng tháng cho đến khi khuất núi.

Đóng bảo hiểm là hoạt động nhân văn mà cụ ơi.

Xechaybangcom

Xe điện
Công ty nó khôn lòi ra cụ, nó tính cả vào quỹ lương trả cho nhân viên thôi, nên nó ko phải đóng khoản ý thì lương cụ ngon hơn chớ :D
Không ai trả cho cụ phần đóng bảo hiểm nếu cụ đồng ý không đóng đâu nhé.

vnposh

Xe điện
Tên gọi nói đã là BẢO HIỂM.
Trên ộp, nhiều cụ mua bảo hiểm toàn bộ xe, mức ít thì gần chục triệu, mức trung thì hơn/vài chục triệu; nhiều xe sang cò là cả trăm triệu.
Vậy mà hết năm, không sửa chữa gì là BH nó còn xóa trắng cơ, íu cho rút đồng nào cả.
Như BHYT ấy, có đóng nhưng chỉ mong không được hưởng.:)

Mà các cụ ọp không biết có phân biệt được các loại BH “được” đóng khi có xe ô tô không hay chỉ thấy một cục to.

dexom

Xe Cứu Trợ
Nói chung là chả sớm thì muộn em cũng sẽ rút sạch, đé o chơi với BHXH VN nữa.