[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

luot_song

Xe điện
Trước hết, cụ không phải bỏ 1 cục 1,4 tỏi ra ngay một lúc, nên ko thể tính lãi ngân hàng của 1,4 tỏi được.
Thứ 2, em chưa tính cụ thể lương hưu ra 4,38 triệu là đúng hay sai. Nhưng cụ thử nghĩ xem cụ sống đến 90 tuổi thì nhà nước trả cụ bao nhiêu tiền lương hưu? Và hàng năm lương hưu đều tăng, không chỉ là con số 4,38 triệu ban đầu.
Thứ 3, khi cụ nghỉ hưu sẽ được phát thẻ BHYT miễn phí. Chẳng may cụ tuổi cao gặp phải bệnh hơi quái 1 chút, tốn 2-3 tỏi tiền chữa bệnh, quỹ BHXH BHYT sẽ chi trả khoản đấy cho cụ, thì cụ lãi hay lỗ?
Đóng bảo hiểm mà cứ chăm chăm tính chuyện lãi lỗ là tư duy thiển cận. Bảo hiểm là thứ đảm bảo tương đối an toàn cho cụ mỗi lần cụ gặp rủi ro, chứ không phải là nơi để sinh lãi. Bảo hiểm hoạt động trên nguyên tắc: người rủi ro ít chia sẻ cho người rủi ro nhiều. Còn muốn lãi thì mang tiền đi đầu tư, đừng đóng bảo hiểm.
Đôi lời chia sẻ cùng cụ, hi vọng cụ sẽ có suy nghĩ khác về BHXH.
Cụ đang nói phần quyền lợi mà chưa nói đến nghĩa vụ... thứ hai Nhà nước chả có đồng nào ở đây cả, một chế độ muốn ổn định tồn tại lâu thì cần phải xây dựng chế độ phúc lợi để xã hội không loạn khi công dân về già...bình thường các nước tư bản nó giao cho các công ty bh làm, nhà nước chỉ giám sát để đảm bảo an toàn quỹ hưu trí đó.. còn việt nam nhà nước ôm khoản này và các cụ biết rồi đó có cái gì công ty nhà nước làm tốt chưa ....

bubu08

Xe tăng
Vâng là công dân có trách nhiệm (cho gia đình và cho XH) nên e chọn phương án: cả 2! Rút ra 1 cục sau đó đóng lại từ đầu, với vòng đóng BHXH lần 2 này thì e cũng đủ thời gian để hưởng lương hưu và chế độ hưu như các bác khác khi đến tuổi hưu cho dù tỷ lệ % sẽ không cao nhưng bù lại thì lương e sẽ đóng cao. Nhưng e cố gắng sẽ không phải sống bằng lương hưu khi về hưu.

mazda3_pro

Xe lăn
Đây em có cái bảng tính toán thử nếu em rút BHXH về đc 128 củ, rồi em đem gửi tiết kiệm NH.

Hàng năm em nộp thêm 18tr (tương đương mức nếu em đóng thêm BHXH tự nguyện trong 12 năm), nộp trong vòng 12 năm nữa là đủ 20 năm rồi thôi (tương đương đóng BHXH 20 năm).
Sau đó ko đóng thêm xu nào, chờ thêm 12 năm cho đủ 60 tuổi mới đc hưởng lương hưu.

Lúc đó em có hơn 1,4 tỏi lận các cụ à. Gửi TK cũng đc 8.3tr/ 1 tháng.

Còn em cũng đóng BHXH mỗi năm 18tr trong 12 năm thì từ 60 tuổi, lương hưu của em là 4.38tr 1 tháng!

Các cụ fan cuồng của BHXH vào chỉ giúp em xem em tính sai chỗ nào ạ :D

Cái sai duy nhất ở đây là Bảo hiểm bắt cụ đóng, trong khi cụ không muốn đóng. Mà đã là bảo hiểm thì nó có nghĩa là tự nguyện. :D

thaihutvn

Xe buýt
Cụ đang nói phần quyền lợi mà chưa nói đến nghĩa vụ... thứ hai Nhà nước chả có đồng nào ở đây cả, một chế độ muốn ổn định tồn tại lâu thì cần phải xây dựng chế độ phúc lợi để xã hội không loạn khi công dân về già...bình thường các nước tư bản nó giao cho các công ty bh làm, nhà nước chỉ giám sát để đảm bảo an toàn quỹ hưu trí đó.. còn việt nam nhà nước ôm khoản này và các cụ biết rồi đó có cái gì công ty nhà nước làm tốt chưa ....
Thứ nhất, chẳng lẽ cụ muốn có quyền lợi khi không có nghĩa vụ đóng?
Thứ 2, tiền BHXH là tiền của nhà nước, dùng để an sinh xã hội. Trên thực tế, đóng BHXH là quyền lợi của người lao động, là nghĩa vụ bắt buộc của chủ sử dụng lao động để đảm quyền lợi cho người lao động. Rõ ràng với những người am hiểu, người ta sẽ nói người lao động là "được" đóng BHXH. Tuy nhiên còn rất người lao động chưa hiểu rõ BHXH, đều coi việc đóng BHXH là "phải" đóng.
Và việc bắt buộc chủ sử dụng lao động đóng BHXH cho người lao động chính là để gây dựng việc cụ nói ấy.
Nước nào cũng có quỹ BHXH do nhà nước quản lý, còn việc BH tư nhân đấy là việc của tư nhân, cụ nên phân biệt BHXH, BH nhân thọ, BH phi nhân thọ.
Về mảng BHXH, thì nhà nuớc mình làm tương đối tốt rồi đấy.

Chíu ù

Xe tăng
Cái sai duy nhất ở đây là Bảo hiểm bắt cụ đóng, trong khi cụ không muốn đóng. Mà đã là bảo hiểm thì nó có nghĩa là tự nguyện. :D
Đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông và cài dây an toàn là tốt cho mình sao "họ" cứ bắt ạ ???
BHXH cũng vậy, nó là đảm bảo an sinh xã hội. Còn những vấn đề khác nên tách riêng ra.

thaihutvn

Xe buýt
Thế nào là tiền BHXH của nhà nước:Nó chỉ đúng với những ông công chức nhà nước được trả lương bằng tiền thuế của nhân dân còn doanh nghiệp thì phải tự túc nhé :)))).
Không hiểu mà trình bày dài dòng quá
Tiền BHXH là tiền các cơ quan, doanh nghiệp đóng cho nhà nước. Tiền này không phải của nhà nước thì của ai ạ? Của cụ chăng?

mazda3_pro

Xe lăn

thaihutvn

Xe buýt
Em nhầm chỗ nào? em nói là Bảo hiểm bắt buộc đóng, trong khi nghĩa của cái từ "bảo hiểm" là tự nguyện :D
Cụ giải thích kỹ hơn được ko ạ? Sao nghĩa của từ "bảo hiểm" lại là tự nguyện ạ ? :D

mazda3_pro

Xe lăn
Đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông và cài dây an toàn là tốt cho mình sao "họ" cứ bắt ạ ???
BHXH cũng vậy, nó là đảm bảo an sinh xã hội. Còn những vấn đề khác nên tách riêng ra.
Lạm dụng từ ngữ thôi, mũ bảo hiểm ở đây là mũ bảo vệ đầu. Nó không có ý nghĩa như bảo hiểm trong ngành Bảo hiểm. Từ "bảo hiểm" trong ngành bảo hiểm nó có nghĩa là chia sẻ rủi ro.
Trong khi mũ bảo hiểm, thì từ "bảo hiểm" ở đây được hiểu theo nghĩa "bảo vệ".
Khi sử dụng bảo hiểm trong Ngành Bảo hiểm, có nghĩa là bạn chấp nhận bỏ ra 1 số tiền để chia sẻ rủi ro với những người khác, điều này là hoàn toàn tự nguyện, xuất phát từ nguyện vọng của bản thân bạn.
Bảo hiểm oto xe máy bắt buộc cũng là 1 dạng lạm dụng từ ngữ. Cái gì đã là bắt buộc thì nó là: phí, thuế, tiền trách nhiệm. Cái bảo hiểm bắt buộc đang nói ở đây là 1 dạng tiền trách nhiệm phải đóng vào.

luot_song

Xe điện
Thứ nhất, chẳng lẽ cụ muốn có quyền lợi khi không có nghĩa vụ đóng?
Thứ 2, tiền BHXH là tiền của nhà nước, dùng để an sinh xã hội. Trên thực tế, đóng BHXH là quyền lợi của người lao động, là nghĩa vụ bắt buộc của chủ sử dụng lao động để đảm quyền lợi cho người lao động. Rõ ràng với những người am hiểu, người ta sẽ nói người lao động là "được" đóng BHXH. Tuy nhiên còn rất người lao động chưa hiểu rõ BHXH, đều coi việc đóng BHXH là "phải" đóng.
Và việc bắt buộc chủ sử dụng lao động đóng BHXH cho người lao động chính là để gây dựng việc cụ nói ấy.
Nước nào cũng có quỹ BHXH do nhà nước quản lý, còn việc BH tư nhân đấy là việc của tư nhân, cụ nên phân biệt BHXH, BH nhân thọ, BH phi nhân thọ.
Về mảng BHXH, thì nhà nuớc mình làm tương đối tốt rồi đấy.
Nói chung là cụ dài dòng nhưng lý cuả cụ chỉ dành cho trẻ con thôi...

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ giải thích kỹ hơn được ko ạ? Sao nghĩa của từ "bảo hiểm" lại là tự nguyện ạ ? :D
Nó là 1 dạng cộng sinh, em lấy ví dụ: 1 nhóm chơi với nhau, mỗi người hùn 1 ít cho 1 người cầm, nếu ai trong nhóm có vấn đề gì thì lấy tiền của nhóm ra để sử dụng. Như vậy, việc đó là tự nguyện theo nghĩa tự nhiên nhất. Người ta gọi nó là bảo hiểm.
Còn nếu có ai đó bắt cụ đóng, thì nó không còn là "bảo hiểm"

thaihutvn

Xe buýt
Lạm dụng từ ngữ thôi, mũ bảo hiểm ở đây là mũ bảo vệ đầu. Nó không có ý nghĩa như bảo hiểm trong ngành Bảo hiểm. Từ "bảo hiểm" trong ngành bảo hiểm nó có nghĩa là chia sẻ rủi ro.
Trong khi mũ bảo hiểm, thì từ "bảo hiểm" ở đây được hiểu theo nghĩa "bảo vệ".
Khi sử dụng bảo hiểm trong Ngành Bảo hiểm, có nghĩa là bạn chấp nhận bỏ ra 1 số tiền để chia sẻ rủi ro với những người khác, điều này là hoàn toàn tự nguyện, xuất phát từ nguyện vọng của bản thân bạn.
Bảo hiểm oto xe máy bắt buộc cũng là 1 dạng lạm dụng từ ngữ. Cái gì đã là bắt buộc thì nó là: phí, thuế, tiền trách nhiệm. Cái bảo hiểm bắt buộc đang nói ở đây là 1 dạng tiền trách nhiệm phải đóng vào.
Cụ hiểu sai đấy, bảo hiểm xã hội một phần cũng là để bảo vệ. Bảo vệ trong trường hợp người đóng gặp rủi ro.
Bảo hiểm bắt buộc ô tô xe máy cũng là để đảm bảo cho cụ được quyền lợi khi cụ gặp rủi ro khi điều khiển ô tô xe máy.

cãi cùn

Xe tải
cái bh này cũng bựa bỏ mẹ. 20 năm sau trả lương hưu theo số tiền cụ đóng thì tiền hưu của các cụ lúc đấy có khi chỉ đủ để ăn sáng thôi. 20 năm sau tiền nó trượt giá đến sợ rồi. đơn giản có người đóng bảo hiểm hơn 30 năm về hưu theo giá trị bây giờ được có hơn 1 triệu 1 tháng. giá trị đóng thì lớn nhưng nhận lại chỉ gọi là an ủi. thà cứ làm cái thẻ bảo hiểm ở phường xã 600k /1 năm là cũng đỡ được ối rồi. chưa kể tuổi nghỉ hưu bhxh cũng đếch hợp lý,người lao động văn phòng,người thì chân tay môi trường độc hại đều như nhau. cái bhxh này cũng chỉ là 1 trong cách rút tiền của dân thôi chứ để dân được hưởng thì chắc số người dân được lợi từ nó chỉ 1% còn hưởng lợi lớn nhất là cho ai thì các cụ biết.

Chỉnh sửa cuối:

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ hiểu sai đấy, bảo hiểm xã hội một phần cũng là để bảo vệ. Bảo vệ trong trường hợp người đóng gặp rủi ro.
Bảo hiểm bắt buộc ô tô xe máy bắt buộc cũng là để đảm bảo cho cụ được quyền lợi khi cụ gặp rủi ro khi điều khiển ô tô xe máy.
Mọi thứ bắt buộc phải đóng ở cái thế giới này chỉ bao gồm
1. Thuế
2. Phí và lệ phí
3. Khoản tiền phải nộp khác để đảm bảo trách nhiệm của công dân.
==> không bao giờ có 1 khoản nào phải nộp mà có thể mang tên là "bảo hiểm". Nếu có 1 khoản nào đó bắt buộc phải nộp thuộc trách nhiệm của công dân mà chưa có tên gọi, thì phải gọi nó là "tiền trách nhiệm" chứ không thể gọi nó là "bảo hiểm".

thaihutvn

Xe buýt
Mọi thứ bắt buộc phải đóng ở cái thế giới này chỉ bao gồm
1. Thuế
2. Phí và lệ phí
3. Khoản tiền phải nộp khác để đảm bảo trách nhiệm của công dân.
==> không bao giờ có 1 khoản nào phải nộp mà có thể mang tên là "bảo hiểm". Nếu có 1 khoản nào đó bắt buộc phải nộp thuộc trách nhiệm của công dân mà chưa có tên gọi, thì phải gọi nó là "tiền trách nhiệm" chứ không thể gọi nó là "bảo hiểm".
Cụ hiểu vậy cũng được. Nhưng thực tế BHXH là khoản doanh nghiệp "bắt buộc" phải đóng cho người lao động.

Chỉnh sửa cuối:

hieuhic

Xe điện
Có cách nào rút 1 cục mà ko phải nghỉ 1 năm không các cụ ?

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ nào chưa hiểu lý do vì sao em nói: đã là tiền bắt buộc phải đóng thì không gọi là "bảo hiểm" thì em giải thích cặn kẻ hơn 1 tý:
- Thứ nhất: như em đã nói, chỉ có 3 loại tiền bắt buộc phải đóng, đó là: Thuế; phí và lệ phí; các khoản phải nộp khác theo nghĩa vụ công dân.
- Thứ 2: khoản tiền phải nộp em nói ở trên, được cơ quan nhà nước dùng để phục vụ cộng đồng, ví dụ như xây đường sá, bệnh viện v.v.... KHÔNG được dùng nó để kinh doanh. Tiền thuế của công dân đóng vào thì nhà nước không được dùng nó để kinh doanh nhá các cụ (em đang nói mục đích chính).
- Thứ 3: mục đích của việc không sử dụng các khoản tiền bắt buộc công dân phải đóng vào để kinh doanh đó là: đã là kinh doanh thì có lãi và lỗ, có lãi thì không sao nhưng lỗ thì sập bộ máy. Chính vì thế tiền đó chỉ đóng vào kho bạc, vào ngân khố quốc gia và đóng băng luôn, chỉ được giải ngân để chi cho các mục đích phục vụ cộng đồng theo pháp luật.
- Thứ 4: bảo hiểm, là khoản tiền tự nguyện, đóng vào 1 tổ chức. Tổ chức đó CÓ QUYỀN dùng số tiền đóng để kinh doanh (ngoài kinh doanh rủi ro còn mang đi đầu tư). Tất nhiên họ phải có 1 nguồn dự phòng nhằm đảm bảo rằng, số tiền dự phòng đó đủ để chi cho các rủi ro có thể xảy ra đối với người đóng bảo hiểm.
- Thứ 5: một khoản tiền được gọi là tiền bảo hiểm thì có thể vận hành theo luật lệ của Ngành Bảo hiểm. Như vậy, rõ ràng 1 khoản bắt buộc công dân đóng vào theo nghĩa vụ, bây giờ được vận hành như là 1 khoản tiền đóng vào 1 tổ chức tư nhân. Như vậy là lạm dụng từ ngữ.