[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

Bino

Xe điện
Chào các cụ,

Có cụ nào mới làm trợ cấp BHXH 1 lần ko?

Em đang định rút 1 cục về sau 8 năm 6 tháng đóng BHXH. Tính tổng số tiền em và công ty đóng nuôi các cụ ở trển trong 8.5 năm là 192tr (26% lương).

Vậy mà giờ theo cái công thức quái quỷ của BHXH, em tính ra nếu đi rút 1 lần em chỉ đc tối đa 128tr.
Vậy là các cụ ý ăn không ngồi rồi cũng xơi của em 64tr (đúng 1/3 luôn)
Ra ngoài đường thằng nào ăn cắp 3tr là đủ bị phạt tù rồi, mà mình bị ăn chặn 1/3 số tiền mình đóng nhưng đành cắn răng chấp nhận à :(

Có cụ nào từng rút 1 cục như này chưa? Mình phải chịu thiệt vô lý nhiều thế à các cụ?
Nếu cắn răng đóng tiếp 11.5 năm nữa để đủ 20 năm liệu có lợi gì ko các cụ?

Mong các cụ chia sẻ.

Em mới được 12 năm, cũng băn khoăn như cụ!
Vâng, cảm ơn cụ. Em cũng nghĩ cụ nên cố thêm 12 năm nữa đi, cụ đã đóng được gần 1 nửa rồi mà! :))
Em đi rút thôi. Em đóng được 16 năm rồi.
Dự kiến sắp tới sẽ điều chình, có thể chỉ cần đóng 10 năm là đủ đk hưởng hưu trí hàng tháng. Các cụ đừng rút 1 lần thiệt lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Arizona

Xe tăng
Đội bạn em dân làm dự án trong SG, mỗi công ty làm 1 sổ bhxh mới. Lấy lương hưu mấy lần roài. Yêu cầu khuyết 1 năm thì phải, 2018 thì lấy lương của HD năm 2016.

hacvuphong

Xe tăng
Chào các cụ,

Có cụ nào mới làm trợ cấp BHXH 1 lần ko?

Em đang định rút 1 cục về sau 8 năm 6 tháng đóng BHXH. Tính tổng số tiền em và công ty đóng nuôi các cụ ở trển trong 8.5 năm là 192tr (26% lương).

Vậy mà giờ theo cái công thức quái quỷ của BHXH, em tính ra nếu đi rút 1 lần em chỉ đc tối đa 128tr.
Vậy là các cụ ý ăn không ngồi rồi cũng xơi của em 64tr (đúng 1/3 luôn)
Ra ngoài đường thằng nào ăn cắp 3tr là đủ bị phạt tù rồi, mà mình bị ăn chặn 1/3 số tiền mình đóng nhưng đành cắn răng chấp nhận à :(

Có cụ nào từng rút 1 cục như này chưa? Mình phải chịu thiệt vô lý nhiều thế à các cụ?
Nếu cắn răng đóng tiếp 11.5 năm nữa để đủ 20 năm liệu có lợi gì ko các cụ?

Mong các cụ chia sẻ.

Cụ nên chết đi nếu tính thế

minhvmu

Xe buýt
Em thấy việc đóng BHXH thì về cơ bản cá nhân mình sẽ thiệt, nhất là tính từ giai đoạn năm 2000 trở lại đây, kinh tế phát triển, lương khối ngoài nhà nước tăng mạnh, số tiền nhận được(nếu sống đủ lâu) may ra hòa vốn.
Có điều em suy nghĩ theo hướng nhẹ nhàng hơn khi nhìn ra xung quanh: hơn chục người e biết mất sức lao động nhưng vẫn nhận lương, cô và cậu của em được hưởng tiền trợ cấp người tàn tật(dù chưa bao giờ đóng tiền BHXH), 2 người chú của em được lĩnh thêm trợ cấp thương binh ngoài tiền lương hưu, bố mẹ em hưởng lương hưu đủ phục vụ cuộc sống hàng ngày hiện tại dù cho thời gian ông bà đi làm phần lớn thuộc thế kỉ trước-có lúc lương tính ra vài trăm đồng đến vài nghìn đồng 1 tháng. Ngoài ra các mức lương và trợ cấp trên đều được tăng dần theo thời gian (ví dụ lúc mẹ em nghỉ hưu cụ được có hơn 2 triệu lương hưu, còn bây giờ thì đã gần 6 triệu). Đặc biệt, không may bảo hiểm y tế đã phải chi trả chi phí y tế cho mẹ em tầm hơn 2 tỷ trong vòng 4 năm qua , mẹ em được cấp thuốc đặc trị có giá tầm 60 triệu/1 tháng và kéo dài trong 3 năm.
Em nghĩ những chi phí đó có một phần đóng góp từ khoản BHXH + BHYT bắt buộc hiện tại của em. Do đó em thôi không lăn tăn chuyện mình PHẢI đóng BHXH cũng như sau này mình thu lại bao nhiêu nữa.
Đôi lời chia sẻ cùng cụ chủ thớt theo cách nhìn nhận BHXH của em. Chúc cụ tính toán chọn được phương án tối ưu nhất.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông và cài dây an toàn là tốt cho mình sao "họ" cứ bắt ạ ???
BHXH cũng vậy, nó là đảm bảo an sinh xã hội. Còn những vấn đề khác nên tách riêng ra.
Cái vụ "bắt buộc" đội mũ bảo hiểm để béo cho một số người mà ai cũng biết là ai đấy. Chứ nó ko nhân văn như cụ nghĩ đâu.

xegiacmo

Xe container
Tiền BHXH là tiền các cơ quan, doanh nghiệp đóng cho nhà nước. Tiền này không phải của nhà nước thì của ai ạ? Của cụ chăng?
Ông bị thần kinh à ? Tiền nào là tiền nhà nước , tiền của người tham gia bảo hiểm và doanh nghiệp họ làm viện đóng .

Bino

Xe điện
Nói chung là cụ dài dòng nhưng lý cuả cụ chỉ dành cho trẻ con thôi...
cụ không đưa ra một dẫn chứng, phản bác hay bình luận có giá trị nào mà ngồi phán 1 câu xanh rờn là “chỉ dành cho trẻ con”.

MrSpy

Xe điện
BHXH là ưu việt của CNXH mà :) rất nhiều người ko muốn đóng nhưng bị bắt phải đóng. Quỹ BHXH dùng ko hiệu quả bị xà xẻo và gây thất thoát đến nguy cơ vỡ quỹ

fashion

Xe tăng
Thằng em mất sổ nên nó ko cấp lại cho,mất trắng 8 xịch luôn

Primaluna

Xe đạp
Đội bạn em dân làm dự án trong SG, mỗi công ty làm 1 sổ bhxh mới. Lấy lương hưu mấy lần roài. Yêu cầu khuyết 1 năm thì phải, 2018 thì lấy lương của HD năm 2016.
Cụ chém quá không? Mỗi người chỉ có 1 số cmt hoặc cccd, bhxh link hết, 1 người trừ trường hợp đặc biệt ko có 2 sổ bhxh đâu cụ ạ!

poiuy

Xe ba gác
Bảo hiểm bản chất là san sẻ rủi ro cho nhau vì thế đa số là mỗi người chịu thiệt 1 ít để không có ai phải chịu rủi ro quá lớn. Tất nhiên là sẽ có 1 số người được hưởng lợi lớn nhưng cũng phải chấp nhận thôi. Đời vốn dĩ không công bằng, giảm được ít nào hay ít đó.
À mà trước khi lĩnh 1 cục thì cần phải lĩnh trợ cấp thất nghiệp vài tháng đã, cũng được đôi ba chục củ đấy.

Arizona

Xe tăng
Cụ chém quá không? Mỗi người chỉ có 1 số cmt hoặc cccd, bhxh link hết, 1 người trừ trường hợp đặc biệt ko có 2 sổ bhxh đâu cụ ạ!
Làm dự án HDLD toàn ký 1 năm. Mỗi công ty làm từ 1-3 năm, nghỉ là chốt sổ luôn. Em nghĩ cái gap 1 năm là để lách cái mà cụ nói đấy.

Tà Giáp

Xe máy
Bảo hiểm xã hội khác với bảo hiểm y tế cụ nhé
Ai chả biết. Ý e là ốm đau nằm nhà ko đi làm đc ai nó trợ cấp cho cụ 1 mớ mà nuôi con. Vợ cụ đẻ nằm nhà 6 tháng vẫn có hìu thì ai trả cho cụ. Rồi luật mới vợ đẻ cụ đc ở nhà mấy ngày chăm vợ mà vẫn nhận hìu đấy thì ai trả

min18vn

Xe điện
Bảo hiểm bản chất là san sẻ rủi ro cho nhau vì thế đa số là mỗi người chịu thiệt 1 ít để không có ai phải chịu rủi ro quá lớn. Tất nhiên là sẽ có 1 số người được hưởng lợi lớn nhưng cũng phải chấp nhận thôi. Đời vốn dĩ không công bằng, giảm được ít nào hay ít đó.
À mà trước khi lĩnh 1 cục thì cần phải lĩnh trợ cấp thất nghiệp vài tháng đã, cũng được đôi ba chục củ đấy.
Trợ cấp thất nghiệp lại là 1 khoản đóng khác nữa cụ ợ

dannongthon

Xe tăng
Bảo hiểm xã hội khác với bảo hiểm y tế cụ nhé
Bảo hiểm y tế chỉ chi trả khi điều trị. BHXH sẽ chi trả các khoản khác ( trợ cấp thương tật cho người bị tai nạn LĐ và tai nạn được cho là TNLĐ- trọe cấp đến hết đời cho thương tích hơn 31% sức khỏe, mai táng, và tiền tuất thì chỉ BHXH trả)

The Tank

Xe điện
Tiền BHXH là tiền các cơ quan, doanh nghiệp đóng cho nhà nước. Tiền này không phải của nhà nước thì của ai ạ? Của cụ chăng?
Á à. Cụ và IQ cao nghĩ như lày, thảo nào định hốc phần dn đóng. ^:)^
Phần DN đóng đó cũng là trích từ lương của người lđ ra cụ nhé (DN đóng hộ thoai).

Mr. Toàn

Xe điện
các loại bảo hiểm khác không ai muốn dùng đến, nhưng BHXH mà cụ không muốn dùng thì nể cụ quá
Thì em mong trẻ mãi, đc làm việc mãi để khỏi nhận bảo hiểm mà. Nhưng đời có như mong đâu, kkkk