[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

selfer

Xe buýt
Đóng BHXH rồi trừ trường hợp vỡ nợ, chuẩn bị tự sát, mắc bệnh không thể chữa... tức là lâm vào đường cùng thì hãy rút 1 lần
Cụ dậy cứ như đóng BHXH lợi lộc lắm cho chúng em ấy?
Trừ khi em thuộc LLVT và em dự định về hưu non, trước khi nghỉ em chạy chọt lên non rồi nghỉ, thì cụ nói chí phải :P

mazda3_pro

Xe lăn
Thế ah cụ, thế thì tiện quá cho mình :D
Tại lúc em ra BHXH quận, họ hỏi em hộ khẩu ở đâu, rồi lấy sổ của em ngó ngó, nên em tưởng :P
Bắt phải về quê quán để lĩnh nữa thì hành con người ta quá tội. Tiền thì tiền của mình, đóng vào rồi giờ rút ra còn khó hơn lên giời, thế mà còn gọi là nhân văn này nhân vẻ nọ thì em ói vào mặt chúng nó.
Rất may là nếu cụ tạm trú ở đâu thì cụ lên ngay Trung tâm giới thiệu việc làm là có thể rút luôn được bảo hiểm thất nghiệp + đủ 1 năm thì ra bảo hiểm rút hẳn bảo hiểm xã hội 1 lần :D

TungThoc

Xe điện
Cụ dậy cứ như đóng BHXH lợi lộc lắm cho chúng em ấy?
Trừ khi em thuộc LLVT và em dự định về hưu non, trước khi nghỉ em chạy chọt lên non rồi nghỉ, thì cụ nói chí phải :P
Cụ dạy phải ạ!
Làm j chỉ cần có lợi cho chính mình.

TrumpVietnam

Xe tăng
15k hồi 2008 là em ăn cơm văn phòng đó cụ, ngồi điều hòa mát rượi luôn. Ở lánh hạ, thái hà.
50-60k giờ cũng là cơm văn phòng thôi cụ. Gọi 45k cũng có nhưng chỉ có thịt rang cháy cạnh thoai :) ở tây sơn đống đa.
Gớm, giờ gần văn phòng em có quán cơm trưa văn phòng tự chọn 35K/ xuất mà hôm nào em đi ăn tính tiền chắc chỉ 10K ( cơm, lạc rang, đậu, rau luộc ).

TrumpVietnam

Xe tăng
Hôm nay em đi rút thì họ gửi cho em 1 cuốn sổ BHXH mới có nhõn 1 tháng đóng BHXH( họ bảo lưu lại 1 tháng) . Vậy là nếu em đóng tiếp theo cuốn sổ đó, đủ 20 năm, em cũng sẽ đc lương hưu chứ cụ :)
Chúc mừng cụ, nó có vỡ thì cũng gỡ gạc tí chút

selfer

Xe buýt
Gớm, giờ gần văn phòng em có quán cơm trưa văn phòng tự chọn 35K/ xuất mà hôm nào em đi ăn tính tiền chắc chỉ 10K ( cơm, lạc rang, đậu, rau luộc ).
Cụ ăn chay phỏng? :P
Em ăn trong khu trung tâm TM nó ô hợp, quán cơm vp mới có giá đó, chứ mò sang vỉa hè Thái thịnh có mấy quán ăn tự chọn toàn bị chém 60-65k, ăn vài bữa em chột toàn lấy lý do nắng quá, bụi quá...để tránh ra ngoài ăn, tiết kiệm vài đồng còm cõi mà. Sang mấy quán đó ăn mà em xin phiếu 45-50k bà chủ quán nhìn em như ng hành tinh khác ý :P

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ ăn chay phỏng? :P
Em ăn trong khu trung tâm TM nó ô hợp, quán cơm vp mới có giá đó, chứ mò sang vỉa hè Thái thịnh có mấy quán ăn tự chọn toàn bị chém 60-65k, ăn vài bữa em chột toàn lấy lý do nắng quá, bụi quá...để tránh ra ngoài ăn, tiết kiệm vài đồng còm cõi mà. Sang mấy quán đó ăn mà em xin phiếu 45-50k bà chủ quán nhìn em như ng hành tinh khác ý :P
Dưới quận Hai Bà Trưng cơm văn phòng 45k ăn cũng ok rồi, chắc chỗ cụ đắt đó :D em hay ăn ở đó, còn căng-tin cơ quan thì rẻ hơn nhưng ăn siêu chán (được tài trợ điện nước và mặt bằng nên có rẻ hơn ợ)

selfer

Xe buýt
Dưới quận Hai Bà Trưng cơm văn phòng 45k ăn cũng ok rồi, chắc chỗ cụ đắt đó :D em hay ăn ở đó, còn căng-tin cơ quan thì rẻ hơn nhưng ăn siêu chán (được tài trợ điện nước và mặt bằng nên có rẻ hơn ợ)
Vâng cụ, vậy chắc chỗ em nó chém hơi đắt. Chỉ bữa nào ăn trưa mà em đi ăn bún đậu lòng mề...mới đc giá 40k, tiết kiệm đc 1 mớ, hôm ý bọn em tha hồ cải thiện, trà đá hứng dương cắn tẹt ga :D

Hồi xưa SG ăn uống đắt đỏ hơn HN mà giờ HN em thấy đắt quá, hơn hẳn SG luôn.

kienvinh

Xe lăn
1 người nói:
Cụ dạy phải ạ!
Làm j chỉ cần có lợi cho chính mình.
Em hình dung ngày nào đó bọn tư nhân nó rút mẹ hết BHXH, quỹ chỉ còn công an bộ đội công chức nuôi nhau, khéo có khi phải đóng đến 90 tuổi ấy nhỉ?

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Em có 2 trường hợp đưa ra để bình loạn nhé; Có 2 cụ là A và B cùng tuổi cùng đi làm với mức lương khởi điểm kỹ sư từ năm 1983 đến khi về hưu là 2020 trong đó A là công/quan chức lĩnh khoảng 9,5 Tr/ Tháng - còn B chỉ có 7,3 Tr / tháng - vi sao vậy???
A được lĩnh 75% bình quân lương 5 năm cuối - B lĩnh 75% của binh quân gia quyền của các năm đã đóng
B chắc chắn nộp BHXH hơn A nhiều vì B bắt đầu làm cho công ty nước ngoài từ 1994 mức lương thực lĩnh và thực nộp BHXH cũng cao hơn A