[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

Xechaybangcom

Xe điện
Chào các cụ,

Có cụ nào mới làm trợ cấp BHXH 1 lần ko?

Em đang định rút 1 cục về sau 8 năm 6 tháng đóng BHXH. Tính tổng số tiền em và công ty đóng nuôi các cụ ở trển trong 8.5 năm là 192tr (26% lương).

Vậy mà giờ theo cái công thức quái quỷ của BHXH, em tính ra nếu đi rút 1 lần em chỉ đc tối đa 128tr.
Vậy là các cụ ý ăn không ngồi rồi cũng xơi của em 64tr (đúng 1/3 luôn)
Ra ngoài đường thằng nào ăn cắp 3tr là đủ bị phạt tù rồi, mà mình bị ăn chặn 1/3 số tiền mình đóng nhưng đành cắn răng chấp nhận à :(

Có cụ nào từng rút 1 cục như này chưa? Mình phải chịu thiệt vô lý nhiều thế à các cụ?
Nếu cắn răng đóng tiếp 11.5 năm nữa để đủ 20 năm liệu có lợi gì ko các cụ?

Mong các cụ chia sẻ.

Em bổ sung
Đây em có cái bảng tính toán thử nếu em rút BHXH về đc 128 củ, rồi em đem gửi tiết kiệm NH.

Hàng năm em nộp thêm 18tr (tương đương mức nếu em đóng thêm BHXH tự nguyện trong 12 năm), nộp trong vòng 12 năm nữa là đủ 20 năm rồi thôi (tương đương đóng BHXH 20 năm).
Sau đó ko đóng thêm xu nào, chờ thêm 12 năm cho đủ 60 tuổi mới đc hưởng lương hưu.

Lúc đó em có hơn 1,4 tỏi lận các cụ à. Gửi TK cũng đc 8.3tr/ 1 tháng.

Còn em cũng đóng BHXH mỗi năm 18tr trong 12 năm thì từ 60 tuổi, lương hưu của em là 4.38tr 1 tháng!

Nói thêm để cụ biết, tại Nhật, nếu cụ rút bảo hiểm 1 lần thì cụ chỉ được nhận lại phần mình đã đóng vào thôi. Ví dụ: cụ đóng vào bảo hiểm 3 triệu, công ty đóng vào bảo hiểm 10 triệu thì khi cụ rút 1 cục, tại Nhật họ chỉ trả cho cụ 3 triệu thôi nhé, không có được toàn bộ 13 triệu đâu, nên cũng đừng chửi Việt Nam làm chi.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thế trong 8.5 năm đi làm đó chả may cụ bị ốm đau què cụt thì ai cho ko cụ 1 mớ. Đóng BẢO HIỂM chứ có phải gửi tiết kiệm đâu
Chắc cụ không phân biệt được BHXH và BHYT.
BHXH để lấy lương hưu, BHYT để chữa chạy khi ốm đau.
Cả hai loại này đều có thể tự đóng, thông thường người sử dụng lao động bị ràng buộc hai cái này cho người lao động.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Có tháng check payslip em bị trừ gần 30 củ. Đắng lắm nhưng kêu ai?

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nói thêm để cụ biết, tại Nhật, nếu cụ rút bảo hiểm 1 lần thì cụ chỉ được nhận lại phần mình đã đóng vào thôi. Ví dụ: cụ đóng vào bảo hiểm 3 triệu, công ty đóng vào bảo hiểm 10 triệu thì khi cụ rút 1 cục, tại Nhật họ chỉ trả cho cụ 3 triệu thôi nhé, không có được toàn bộ 13 triệu đâu, nên cũng đừng chửi Việt Nam làm chi.
Sao lại thế nhỉ, vì dù ngưởi sử dụng lao động đóng nhưng thực tê là trừ từ lương của mình thôi.

selfer

Xe buýt
Có tháng check payslip em bị trừ gần 30 củ. Đắng lắm nhưng kêu ai?
Riêng trường hợp của cụ, em ủng hộ nhiệt tình đóng đủ 20 năm nhé cụ :D :D
Cụ nà điểm tựa cho nền tài chính của quốc gia này, quý hóa lắm đó :D

Xechaybangcom

Xe điện
Sao lại thế nhỉ, vì dù ngưởi sử dụng lao động đóng nhưng thực tê là trừ từ lương của mình thôi.
Cụ sang Nhật hỏi giùm cháu cái, cháu không biết lý do tại sao họ lại quy định vậy. Cháu chỉ biết thực tế là như thế thôi cụ ạ.

Xechaybangcom

Xe điện
Mọi người đang nhầm lẫn về quỹ lương (gồm tiền lương theo hợp đồng với người lao động và các khoản đóng bảo hiểm bắt buộc của doanh nghiệp) với tiền chi trả cho người lao động.

Mọi người cho rằng cái quỹ tiền lương ấy dùng để chi trả cho người lao động, nếu bớt phần đóng bảo hiểm thì người lao động nhận được nhiều hơn là hoàn toàn sai lầm.

Bản chất cái quỹ tiền lương ấy là dành cho doanh nghiệp tính chi phí được trừ khi tính nộp thuế thu nhập doanh nghiệp. Phần đóng bảo hiểm bắt buộc đó của nhà nước là nhằm đảm bảo cho người lao động có được khoản tiền đủ sinh sống (thấp nhất là mức tối thiểu theo định nghĩa của nhà nước) khi về hưu. Nếu nhà nước không quy định, thì không ông doanh nghiệp nào muốn đóng cả.

Về đàm phán lương, nếu cụ giỏi hoặc quá giỏi thì kể cả cụ có yêu cầu lương bao nhiêu đi nữa, doanh nghiệp họ cũng sẽ trả, tương ứng với mức lợi ích mà họ thu được từ các cụ.

Các cụ đừng cụ nào mơ nếu bớt đóng bảo hiểm thì cụ được nhận thêm tiền.

cairong_2011

Xe container
Không nói về chuyện các quan lấy tiền BH đi làm chuyện khác thì việc hiểu đóng tiền BH của nhiều cụ rất còn "kém". BH không phải là gửi để lấy tiền TK, để tích lũy nên ko thể so sánh như vậy. Nếu so sánh như vậy thì thằng Tây nó đã bỏ BH từ đời tám hoánh nào rồi.

Kurumasuki

Xe container
BHXH là cần thiết và nhân văn trong xã hội hiện đại.
NHƯNG
BHXH VN thì chưa chắc, vì nó có những vấn đề khác thế giới văn minh như sau:
- Độc quyền và bắt buộc.
- Không công khai và minh bạch trong hoạt động
- Bất công bằng trong đóng góp và thụ hưởng ( kể cả với những đối tượng yếu thế cần được trợ giúp)
Vi vậy, dù nhiều lần loay hoay sửa đổi nhưng bởi những vấn đề cốt tử nêu trên nên tình trạng thất thoát, lãng phí, nguy cơ vỡ quĩ, doanh nghiệp và người lao động bất bình... ngày càng trầm trọng.

Xechaybangcom

Xe điện
Nói thêm là tại Nhật, công dân Nhật bị cấm rút tiền bảo hiểm xã hội (pension insurance) 1 lần (lump-sum withdraw payment). Chỉ có người nước ngoài làm việc tại Nhật mới được quyền rút bảo hiểm xã hội 1 lần và số tiền họ nhận được bằng chính phần họ đã đóng bảo hiểm, không được tính phần doanh nghiệp đóng.

Bino

Xe điện
Cụ nói ngịu à :o em thấy chỉ ngày càng khó khăn hơn, tăng tuổi đc nghỉ hưu, dọa rút sớm thì chỉ đc rút đúng 8% người lđ đóng, còn 18% doanh nghiệp đóng thì xung công quỹ mà :D
Ý của em là dự kiến sắp tới sẽ có điều chỉnh về số năm tối thiểu đóng BHXH để được hưởng lương hưu. Hiện nay quy định là phải đóng đủ 20 năm thì khi về hưu mới được hưởng lương hưu hàng tháng. Dự kiến sắp tới sẽ giảm xuống dưới 20 năm, có thể về mức 10 năm. Nếu cụ đã đóng được 8 năm 6 tháng thì nên đóng thêm 1 năm 4 tháng nữa để đến tuổi về hưu hàng tháng sẽ có lương hưu + BH Y tế.

Trở lại một số câu hỏi của cụ em giúp thêm một số thông tin nhé

Em đang định rút 1 cục về sau 8 năm 6 tháng đóng BHXH. Tính tổng số tiền em và công ty đóng nuôi các cụ ở trển trong 8.5 năm là 192tr (26% lương)
Cụ đóng vào quỹ hưu trí có 8% và công ty cụ đóng 14% thôi. Nên thực tế là có 22% lương của cụ vào Quỹ hưu trí BHXH. Số còn lại vào các quỹ ngắn hạn như Quỹ bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thai sản, tai nạn lao động.

Mà em thấy cái BHXH này mới thành lập từ 1995, tới 2015 mới đủ 20 năm cho loạt cụ đóng từ 1995. Mà trừ khối xyz là đc hưởng cao ra thì đa số các cụ già bậc cha chú mình hưởng mỗi tháng có cao lắm đâu.
Vậy là từ năm 2016 quỹ này mới phải trích dần ra để trả cho các cụ đóng từ 1995. Còn trước đó trả cho các cụ có công, cách mệnh...đâu có nhiều

Vậy mà thu thì thu từ 1995. Chi thì mới từ 2016 mới chi cho 1 số cụ nộp hồi 1995, tới nay mới chi đc 3 năm.

Thu nhiều, Chi tí teo thế mà sao vỡ quỹ đc nhỉ các cụ?
Quỹ BHXH ra đời từ 1995, chứ chế độ BHXH đã có từ trước đó rất nhiều, từ những năm 60 cụ nhé. Do vậy Quỹ đang chi trả lương hưu cho khoảng 3 triệu người già hiện nay (trên tổng số xấp xỉ 7 triệu người già cả nước).

Quỹ không bị vỡ mà có nguy cơ mất cân đối, và tình trạng mất cân đối đó chỉ diễn ra trong 20-30 năm tới. Tuy nhiên do cần phải tính toán để đưa ra các chính sách từ bây giờ để đảm bảo cân đối Quỹ trong dài hạn.

Em vẫn giữ quan điểm là các cụ KHÔNG nên rút BHXH 1 lần vì nó sẽ ảnh hưởng đến an ninh thu nhập của các cụ khi về già, trừ phi các cụ có một nguồn tài chính ổn định khi về già, bằng không thì việc có sổ hưu là một bảo đảm về mức sống của các cụ khi đã hết tuổi lao động mà không muốn phụ thuộc vào con cái hoặc phụ thuộc vào xã hội (ăn trợ cấp xã hội).

Tà Giáp

Xe máy
Chắc cụ không phân biệt được BHXH và BHYT.
BHXH để lấy lương hưu, BHYT để chữa chạy khi ốm đau.
Cả hai loại này đều có thể tự đóng, thông thường người sử dụng lao động bị ràng buộc hai cái này cho người lao động.
Tài. Chắc cụ cũng chưa bao giờ ốm đau ko đi làm đc mà vẫn nhận lương trợ cấp. Nói bảo gở mồm ví dụ cụ đi làm ngoài công trường chả may bị què cụt mất khả năng lao động ai trợ cấp cho cụ hàng tháng lấy cái đổ vào mồm. Vợ cụ đẻ nằm nhà cho con bú 6 tháng ai trả cho lương cho vợ cụ. Vợ đẻ cụ đc nghỉ 1 tuần ở nhà giặt tã cho con vẫn hưởng lương thì lương đó ai trả cho cụ. Cụ có thể google quyền lợi cụ thể khi tham gia bhxh hay google nhà cụ bị chặn hay có thu phí. Cái bhxh ko chỉ đơn thuần là lĩnh cái sổ hưu đâu. Các cụ đóng tiền mà cũng ko hiểu quyền lợi cơ bản khi mình mất tiền thì đến chịu các cụ thôi. Còn đóng cái bhxh thì là luật lđ nó ràng buộc chứ chả thằng chủ sử dụng lđ nào nó muốn ràng buộc cụ cả. Nó đóng nhiều chứ cụ đóng đc bao nhiêu.

VuongPQ

Xe buýt
Thủ tục rút như thế nào vậy cụ, em cũng 8 năm h rút được 8-90tr em cũng mừng húm luôn.

koi_2003

Xe hơi
Trong quá trình hưởng lương hưu, cụ vẫn được điều chỉnh lương hưu cơ mà
Với lao động nhà nước thì như cụ nói, nhưng lao động tư nhân thì như này cơ. Đây mới là vấn đề cốt lõi

Hỡi tất cả những đồng nghiệp kế toán
Nhất là những bạn kế toán cho DN ngoài nhà nước và những lao động làm cho DN ngoài Nhà nước
Các bạn có tham gia nộp BHXH để sau này hưởng lương hưu có quan tâm về cách tính mức lương bình quân để hưởng lương hưu của BHXH tỉnh nơi mình sinh sống cho các đối tượng nghỉ hưu hay không???
Mình ở Nghệ An và chắc ở tỉnh các bạn cũng vậy vì cách tính này có lẽ do BHXH Việt Nam quy định, và có ai thấy thiệt thòi không khi cơ quan BHXH tỉnh tính mức lương bình quân để hưởng lương hưu cho lao động ngoài quốc doanh họ cộng số tiền lương trung bình của tất các các năm tháng lại sau đó chia đều cho tất cả các tháng. Vấn đề cộng tất cả các tháng lại chia đều thì mình không thắc mắc vì lương doanh nghiệp ngoài quốc doanh là do thỏa thuận, nhưng vấn đề là tính lương bình quân nhưng không tính đến yếu tố trượt giá (lạm phát của thị trường).
VD: Lương đóng bảo hiểm năm 1995 là 500.000 đồng/tháng thì đến nay nếu tính lương BQ để nghỉ hưu thì họ vẫn lấy số tiền này để cộng với các năm khác để chia trung bình, nghĩa là người lao động không được bù giá (lạm phát thị trường hàng năm). số tiền càng về trước càng có giá trị hơn số tiền hiện tại vậy mà cơ quan bảo hiểm xã hội họ tính như vậy thì rất thiệt thòi và không công bằng cho người lao động ngoài quốc doanh.
Nếu lao động là công chức nhà nước thì họ lấy hệ số lương nhân với lương tối thiểu hiện nay là 830.000 đồng thì công chức nhà nước lại được bù giá không phải chịu thiệt thòi như vậy.
Tôi đưa vấn đề này mong các bạn quan tâm ủng hộ, nếu những ai đang làm ngoài quốc doanh có tham gia BHXH thì không phải ủng hộ mà cần phải tham gia đấu tranh để đảm bảo quyền lợi của mình và của cộng đồng chung.
Không biết BHXH Việt Nam không để ý đến vấn đề này hay họ cố tình như vậy. Chẳng nhữ họ lại không biết rằng bó rau muống cách đây 10 năm là 500 đồng/bó, mà hiện nay là 5.000 đồng/bó, chắc những người đặt ra cách tính bảo hiểm này có lẽ chỉ biết trên giấy tờ mà chưa đi chợ mua bán hàng bao giờ nên mới tính vậy. Theo tôi thì do hiện nay những người lao động ngoài quốc doanh đóng bảo hiểm XH đã về hưu là còn rất ít nên vấn đề này chưa được quan tâm nhiều, thứ 2 nữa có thể là những người lao động bình thường họ cũng không hiểu cách tính này mà chưa đấu tranh đòi quyền lợi.
Nếu so sánh 2 lao động làm việc trong quốc doanh và ngoài quốc doanh nếu có mức lương như nhau, thời gian tham gia BHXH như nhau (ở đây giả sử ta loại trừ yếu tố làm việc trong quốc doanh chỉ tính mức lương bình quân của 5 năm cuối cùng khi về hưu) thì mức lương để hưởng lương hưu của lao động ngoài quốc doanh là thấp hơn rất nhiều, thiệt thòi hơn rất nhiều.
Mong các bạn quan tâm và ủng hộ nhé!
link https://webketoan.com/threads/164044-cach-tinh-muc-luong-binh-quan-de-nghi-huu-cho-ld-ngoai-quoc-doanh-cua-bhxh-vn-qua-vo-ly/

Tà Giáp

Xe máy
Không nói về chuyện các quan lấy tiền BH đi làm chuyện khác thì việc hiểu đóng tiền BH của nhiều cụ rất còn "kém". BH không phải là gửi để lấy tiền TK, để tích lũy nên ko thể so sánh như vậy. Nếu so sánh như vậy thì thằng Tây nó đã bỏ BH từ đời tám hoánh nào rồi.
Công nhận với cụ. Có cụ còn ko hiểu về cơ bản cái quyền lợi cho mình khi đóng bhxh. Chỉ biết là đóng bhxh để sau lấy sổ hưu thôi. Chịu các bố ý luôn

Truongsonnam_37

Xe tăng
Em đọc ko thấy vụ bị què cụt thì nó bù cho cái gì? Cụ thông thạo luật khai sáng em cái ? KO lẽ nó lấy cục của mình ra cho mình là ban ơn à cụ?
Bảo hiểm thì bảo hiểm, ít ra em phải thu về tối thiểu bằng số gốc em bỏ ra chứ, em cho nó ăn ko lãi là ngon lắm rồi.
Em thấy BH họ tính đúng mà, cụ tính thế nào mà lại ra 192tr nhỉ?

QMintech

Xe tăng
Sắp tới các anh cán bộ điều chỉnh chỉ cho lấy phần người lao động đóng( 5%) thì còn ít nữa .

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
30 củ tiền thuế hay bh hả cụ? :)
Tổng trừ đó cụ. Tháng nào bonus về buồn vui lẫn lộn.
Anyway các cụ cứ nghĩ đó là phần về già của mình đi.
Sau này Việt Nam mà giàu thì các cụ rút sớm lại khóc ròng đấy. Em thật nhé :)