[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

koi_2003

Xe hơi
và đây là thực tế
Cô Nguyễn Thị Vóc (SN 1959, trú xã Xuân Tín, huyện Thọ Xuân) có hơn 34 năm công tác trong ngành mầm non, có 18 năm, 9 tháng đóng BHXH bắt buộc, 2 năm và 3 tháng đóng BHXH tự nguyện. Ngày 1.1.2015, cô nhận sổ hưu trong đó ghi lương hưu 339.873 đồng/tháng. Cô Đỗ Thị Thọ - một giáo viên mầm non về hưu khác - tâm sự trong nước mắt: “Sau 38 năm, 8 tháng cống hiến, giờ tôi nhận được đồng lương 470.000 đồng/tháng.

Nhận đồng lương mà ngậm ngùi, xót xa…”. Còn cô Lưu Thị Nhung (SN 1957; trú xã Thọ Lập, huyện Thọ Xuân) sau 34 năm làm giáo viên mầm non, được nhận mức lương hưu vỏn vẹn 336.000 đồng/tháng. “Tôi quá bất ngờ và thất vọng. Với mức lương thấp hơn bảo trợ xã hội, dưới mức chuẩn nghèo như vậy, rồi đây tôi biết sống bằng gì khi tuổi già sức yếu?” - cô Nhung nghẹn ngào.
link https://laodong.vn/xa-hoi/beo-bot-luong-huu-gv-mam-non-cong-tac-truoc-1995-thanh-hoa-keu-toi-thu-tuong-459644.bld

giacmo1234

Xe tải
những người đóng bảo hiểm theo em hiểu đơn giản là chia sẻ rủi ro cho nhau bằng cách đóng một khoản tiền dựa trên thu nhập gọi là đóng tiền BHXH, phải không các cụ mợ ;))

Bino

Xe điện
BHXH là cần thiết và nhân văn trong xã hội hiện đại.
NHƯNG
BHXH VN thì chưa chắc, vì nó có những vấn đề khác thế giới văn minh như sau:
- Độc quyền và bắt buộc.
- Không công khai và minh bạch trong hoạt động
- Bất công bằng trong đóng góp và thụ hưởng ( kể cả với những đối tượng yếu thế cần được trợ giúp)
Vi vậy, dù nhiều lần loay hoay sửa đổi nhưng bởi những vấn đề cốt tử nêu trên nên tình trạng thất thoát, lãng phí, nguy cơ vỡ quĩ, doanh nghiệp và người lao động bất bình... ngày càng trầm trọng.
Bảo hiểm xã hội thì về cơ bản là bắt buộc cụ ạ, hầu hết các quốc gia khác trên thế giới cũng như vậy.

Em đồng ý với cụ là có vấn đề về tính minh bạch trong hoạt động của BHXH, và càng đồng ý với cụ về có sự bất công bằng trong đóng góp và thụ hưởng.
Bên em cũng đã tư vấn rất nhiều và Chính phủ đã thực hiện nhiều điều chỉnh để tiến tới công bằng, nhất là giữa khu vực công và khu vực tư nhân. Tuy nhiên lưu ý với cụ là sự bất công bằng này nó xuất phát từ yếu tố lịch sử, trong đó Nhà nước hình thành chế độ BHXH lúc đầu để phục vụ đối tượng công chức Nhà nước nên có rất nhiều ưu đãi (mức hưởng cao, lương tham chiếu tính ở một số năm cuối chứ ko tính trung bình cho cả giai đoạn đóng BHXH, rồi cả những ưu đãi cho khu vực vũ trang...), sau này khi mở rộng sang khu vực tư nhân thì không thể áp dụng toàn bộ các ưu đãi này mà phải quay về mặt bằng chung của quốc tế. Tuy nhiên vấn đề là cả tư nhân và nhà nước đều đóng và hưởng từ 1 quỹ chung nên dẫn đến so sánh và thấy mất công bằng cho khu vực tư nhân.

Về hiệu quả quản lý và bảo toàn nguồn vốn, có một điều nhiều cụ vẫn nhầm là về bản chất hiệu quả quản lý quỹ nó không ảnh hưởng đến mức hưởng của các cụ, vì mức hưởng nó đã được đảm bảo từ khi các cụ tham gia, và Quỹ có trách nhiệm đảm bảo mức hưởng đó. Nếu nó không đủ khả năng đảm bảo thì Nhà nước phải bơm tiền vào hoặc thực hiện các điều chỉnh tham số khác. Việc bơm tiền vào nó sẽ có ảnh hưởng đến các cụ một cách gián tiếp (ví dụ các cụ có thể phải đóng thuế nhiều hơn), hoặc việc điều chỉnh các tham số sẽ ảnh hưởng trực tiếp (ví dụ như nâng tuổi nghỉ hưu, hay điều chỉnh mức hưởng...).

BHXH là một lĩnh vực hết sức chuyên môn nên để toàn dân hiểu được bản chất là một thách thức rất lớn. Em rất vui vì có những trao đổi như thế này trên mạng xã hội.

bodi

Xe tăng
Nếu cụ tính lấy được 70% số đã đóng là cao rồi đấy, em nghe công nhân KCN rút chỉ được 50%
Em cũng băn khoăn như cụ, nay đã đóng hai mấy năm rồi mà không rút được, lý do là làm doanh nghiệp thì đây là bắt buộc, cụ không có lựa chọn.
Còn BHXH nó cho rút bao nhiều được bấy nhiêu không biết kiện ai, dù nguyên tắc số mình đóng phải được lấy đủ kể cả lãi lũy kế theo gửi tk không kỳ hạn. Thực tế thì không đòi được.
Cụ thử tính hộ em xem đóng 20 năm thì được bao nhiêu nếu rút 1 lân để em xin rút.
Sau khi đủ năm mà phải đợi đến 60 tuổi mới được lĩnh lương hưu lỡ chẳng may nói dại mồm có mệnh hệ gì thì coi như cơm toi nuôi bọn ăn sẵn nằm ngửa. Thế mới là ưu việt của chế độ.
Đúng rồi 26% là có cả phần của doanh nghiệp đóng cho cụ, cụ phải tính cả phần này vào nhé (phần này đáng ra doanh nghiệp sẽ trả thêm vào lương cho cụ nếu bhxh là tự nguyện mình không đóng thì được thêm lương khi thỏa thuận với chủ doanh nghiệp) thực tế thì cụ bị bắt buộc phải đóng bhxh, không đóng thì doanh nghiệp cũng không cho thêm cụ đồng nào.

matizvan2009

Xe ba gác
các loại bảo hiểm khác không ai muốn dùng đến, nhưng BHXH mà cụ không muốn dùng thì nể cụ quá
ý cụ ấy là cụ ấy mong muốn khi cụ ấy nghỉ hưu thì cụ ấy là bố vợ của đại tỉ phú .....

Kurumasuki

Xe container
BHXH là cần thiết và nhân văn trong xã hội hiện đại.
NHƯNG
BHXH VN thì chưa chắc, vì nó có những vấn đề khác thế giới văn minh như sau:
- Độc quyền và bắt buộc.
- Không công khai và minh bạch trong hoạt động
- Bất công bằng trong đóng góp và thụ hưởng ( kể cả với những đối tượng yếu thế cần được trợ giúp)
Vi vậy, dù nhiều lần loay hoay sửa đổi nhưng bởi những vấn đề cốt tử nêu trên nên tình trạng thất thoát, lãng phí, nguy cơ vỡ quĩ, doanh nghiệp và người lao động bất bình... ngày càng trầm trọng.
Trở về câu hỏi của chủ thớt
BHXH VN đang được thiết kế theo hướng đóng cũng thiệt, mà rút cũng thiệt.
Tuy vậy, trong các cái thiệt thì người lai động có xu hướng chọn cái ít thiệt hại hơn: rút BHXH 1 lần.
Thế là QH lại sửa luật: cấm rút 1 lần, dù cho người lao động sẵn sàng chấp nhận thiệt hại.
Và nổ ra vụ đình công của nửa triệu công nhân trong Bình Dương tắc QL1.
Cuối cùng QH đành bảo lưu quyền rút BHXH 1 lần cho người lao động ( lưu ý là chỉ bảo lưu đến 2020 thôi nhé )

dangduong

Xe điện
Cụ nào chưa hiểu lý do vì sao em nói: đã là tiền bắt buộc phải đóng thì không gọi là "bảo hiểm" thì em giải thích cặn kẻ hơn 1 tý:
- Thứ nhất: như em đã nói, chỉ có 3 loại tiền bắt buộc phải đóng, đó là: Thuế; phí và lệ phí; các khoản phải nộp khác theo nghĩa vụ công dân.
- Thứ 2: khoản tiền phải nộp em nói ở trên, được cơ quan nhà nước dùng để phục vụ cộng đồng, ví dụ như xây đường sá, bệnh viện v.v.... KHÔNG được dùng nó để kinh doanh. Tiền thuế của công dân đóng vào thì nhà nước không được dùng nó để kinh doanh nhá các cụ (em đang nói mục đích chính).
- Thứ 3: mục đích của việc không sử dụng các khoản tiền bắt buộc công dân phải đóng vào để kinh doanh đó là: đã là kinh doanh thì có lãi và lỗ, có lãi thì không sao nhưng lỗ thì sập bộ máy. Chính vì thế tiền đó chỉ đóng vào kho bạc, vào ngân khố quốc gia và đóng băng luôn, chỉ được giải ngân để chi cho các mục đích phục vụ cộng đồng theo pháp luật.
- Thứ 4: bảo hiểm, là khoản tiền tự nguyện, đóng vào 1 tổ chức. Tổ chức đó CÓ QUYỀN dùng số tiền đóng để kinh doanh (ngoài kinh doanh rủi ro còn mang đi đầu tư). Tất nhiên họ phải có 1 nguồn dự phòng nhằm đảm bảo rằng, số tiền dự phòng đó đủ để chi cho các rủi ro có thể xảy ra đối với người đóng bảo hiểm.
- Thứ 5: một khoản tiền được gọi là tiền bảo hiểm thì có thể vận hành theo luật lệ của Ngành Bảo hiểm. Như vậy, rõ ràng 1 khoản bắt buộc công dân đóng vào theo nghĩa vụ, bây giờ được vận hành như là 1 khoản tiền đóng vào 1 tổ chức tư nhân. Như vậy là lạm dụng từ ngữ.
Rất nhiều thứ bảo hiểm là bắt buộc, không có tự nguyện gì hết.
Ở nước mình thì BHYT và BHXH là bắt buộc đối với số đông người lao động.
Ngoài ra, đi xe máy ô tô đều phải buộc mua một số loại BH khác.
Tình trạng này không khác gì ở các nước khác. Mức BH bắt buộc và các loại hình BH bắt buộc ở bọn giẫy chết còn cao hơn: Ví dụ, một người đi làm công sở, công ty buộc phải mua BHYT cho người đó và cả vợ, con anh ta. Người có nhà phải mua BH cho ngôi nhà, có xe, phải mua bảo hiểm cho xe, tối thiểu là phải mua bảo hiểm 1 chiều, tức là anh gây ra tai nạn với xe khác, thì phải chi phí chữa cho xe người ta.
...
BH thể hiện sự phát triển cao của XH, đảm bảo an sinh XH, nên càng bắt buộc mua BH nhiều, thì càng đảm bảo an sinh XH hơn. Tất nhiên, vẫn tồn tại những BH tự nguyện, thường là BH cao cấp hơn, nhưng càng nhiều BH bắt buộc thì an sinh XH càng cao.

Tuy nhiên, cái tệ của mình là BH không thực hiện đầy đủ trách nhiệm của mình. Thứ hai là còn phân biệt theo chức tước, như tiêu chuẩn ông X thì ở Việt Xô, khu A, khu B, ông Y thì Việt Xô khu C, ông Z thì đến Việt Xô cũng không được, phải ra Thanh Nhàn. Rồi quy định theo tuyến này nọ, rất mệt. Việc thanh toán cũng quy định chỉ bao nhiêu %, thế nghĩa là nếu người bệnh không có tiền trả cho cái % còn lại thì cũng không được BN.
vân vân và vân vân...

Whoknow

Xe lăn
Tổng trừ đó cụ. Tháng nào bonus về buồn vui lẫn lộn.
Anyway các cụ cứ nghĩ đó là phần về già của mình đi.
Sau này Việt Nam mà giàu thì các cụ rút sớm lại khóc ròng đấy. Em thật nhé :)
Thế thì lương cụ 140-150 củ ấy cụ nhể, tiếc gì con lợn con ;)
BH cụ cũng đóng ở mức lương ấy à :)

selfer

Xe buýt
Thủ tục rút như thế nào vậy cụ, em cũng 8 năm h rút được 8-90tr em cũng mừng húm luôn.
Cụ cứ thát nghiệp 1 năm là đc quyền rút.
Thủ tục đơn giản lắm cụ à, em đi ra BHXH có 5 phút là xong, em vừa đi về đây. Có lẽ vì mình bị thiệt 33% số tiền nếu rút sớm nên thủ tục cũng nhanh gọn lẹ.
Cụ cầm sổ BHXH, sổ hộ khẩu đi ra BHXH quận, vô đó khai 1 tờ giấy có vài dòng là xong :D

xe_sam_bon

Xe tải
Nó ăn cướp quen rồi thế mới có chuyện thằng cờ hó thứ **** bộ kia vừa bị bắt đó

Mandalord

Xe điện
và đây là thực tế
Cô Nguyễn Thị Vóc (SN 1959, trú xã Xuân Tín, huyện Thọ Xuân) có hơn 34 năm công tác trong ngành mầm non, có 18 năm, 9 tháng đóng BHXH bắt buộc, 2 năm và 3 tháng đóng BHXH tự nguyện. Ngày 1.1.2015, cô nhận sổ hưu trong đó ghi lương hưu 339.873 đồng/tháng. Cô Đỗ Thị Thọ - một giáo viên mầm non về hưu khác - tâm sự trong nước mắt: “Sau 38 năm, 8 tháng cống hiến, giờ tôi nhận được đồng lương 470.000 đồng/tháng.

Nhận đồng lương mà ngậm ngùi, xót xa…”. Còn cô Lưu Thị Nhung (SN 1957; trú xã Thọ Lập, huyện Thọ Xuân) sau 34 năm làm giáo viên mầm non, được nhận mức lương hưu vỏn vẹn 336.000 đồng/tháng. “Tôi quá bất ngờ và thất vọng. Với mức lương thấp hơn bảo trợ xã hội, dưới mức chuẩn nghèo như vậy, rồi đây tôi biết sống bằng gì khi tuổi già sức yếu?” - cô Nhung nghẹn ngào.
link https://laodong.vn/xa-hoi/beo-bot-luong-huu-gv-mam-non-cong-tac-truoc-1995-thanh-hoa-keu-toi-thu-tuong-459644.bld
Cô ấy được bao nhiêu lương mỗi tháng? Đóng cho BH bao nhiêu mỗi tháng?

Isu_zu

Tháo bánh
Em đọc ko thấy vụ bị què cụt thì nó bù cho cái gì? Cụ thông thạo luật khai sáng em cái ? KO lẽ nó lấy cục của mình ra cho mình là ban ơn à cụ?
Bảo hiểm thì bảo hiểm, ít ra em phải thu về tối thiểu bằng số gốc em bỏ ra chứ, em cho nó ăn ko lãi là ngon lắm rồi.
Xác định thôi cụ ơi...e tháng nào cũng mất 35% lương, kêu ai đây :(.

Xechaybangcom

Xe điện
Với lao động nhà nước thì như cụ nói, nhưng lao động tư nhân thì như này cơ. Đây mới là vấn đề cốt lõi

Hỡi tất cả những đồng nghiệp kế toán
Nhất là những bạn kế toán cho DN ngoài nhà nước và những lao động làm cho DN ngoài Nhà nước
Các bạn có tham gia nộp BHXH để sau này hưởng lương hưu có quan tâm về cách tính mức lương bình quân để hưởng lương hưu của BHXH tỉnh nơi mình sinh sống cho các đối tượng nghỉ hưu hay không???
Mình ở Nghệ An và chắc ở tỉnh các bạn cũng vậy vì cách tính này có lẽ do BHXH Việt Nam quy định, và có ai thấy thiệt thòi không khi cơ quan BHXH tỉnh tính mức lương bình quân để hưởng lương hưu cho lao động ngoài quốc doanh họ cộng số tiền lương trung bình của tất các các năm tháng lại sau đó chia đều cho tất cả các tháng. Vấn đề cộng tất cả các tháng lại chia đều thì mình không thắc mắc vì lương doanh nghiệp ngoài quốc doanh là do thỏa thuận, nhưng vấn đề là tính lương bình quân nhưng không tính đến yếu tố trượt giá (lạm phát của thị trường).
VD: Lương đóng bảo hiểm năm 1995 là 500.000 đồng/tháng thì đến nay nếu tính lương BQ để nghỉ hưu thì họ vẫn lấy số tiền này để cộng với các năm khác để chia trung bình, nghĩa là người lao động không được bù giá (lạm phát thị trường hàng năm). số tiền càng về trước càng có giá trị hơn số tiền hiện tại vậy mà cơ quan bảo hiểm xã hội họ tính như vậy thì rất thiệt thòi và không công bằng cho người lao động ngoài quốc doanh.
Nếu lao động là công chức nhà nước thì họ lấy hệ số lương nhân với lương tối thiểu hiện nay là 830.000 đồng thì công chức nhà nước lại được bù giá không phải chịu thiệt thòi như vậy.
Tôi đưa vấn đề này mong các bạn quan tâm ủng hộ, nếu những ai đang làm ngoài quốc doanh có tham gia BHXH thì không phải ủng hộ mà cần phải tham gia đấu tranh để đảm bảo quyền lợi của mình và của cộng đồng chung.
Không biết BHXH Việt Nam không để ý đến vấn đề này hay họ cố tình như vậy. Chẳng nhữ họ lại không biết rằng bó rau muống cách đây 10 năm là 500 đồng/bó, mà hiện nay là 5.000 đồng/bó, chắc những người đặt ra cách tính bảo hiểm này có lẽ chỉ biết trên giấy tờ mà chưa đi chợ mua bán hàng bao giờ nên mới tính vậy. Theo tôi thì do hiện nay những người lao động ngoài quốc doanh đóng bảo hiểm XH đã về hưu là còn rất ít nên vấn đề này chưa được quan tâm nhiều, thứ 2 nữa có thể là những người lao động bình thường họ cũng không hiểu cách tính này mà chưa đấu tranh đòi quyền lợi.
Nếu so sánh 2 lao động làm việc trong quốc doanh và ngoài quốc doanh nếu có mức lương như nhau, thời gian tham gia BHXH như nhau (ở đây giả sử ta loại trừ yếu tố làm việc trong quốc doanh chỉ tính mức lương bình quân của 5 năm cuối cùng khi về hưu) thì mức lương để hưởng lương hưu của lao động ngoài quốc doanh là thấp hơn rất nhiều, thiệt thòi hơn rất nhiều.
Mong các bạn quan tâm và ủng hộ nhé!
link https://webketoan.com/threads/164044-cach-tinh-muc-luong-binh-quan-de-nghi-huu-cho-ld-ngoai-quoc-doanh-cua-bhxh-vn-qua-vo-ly/
Đúng là có sự phân biệt giữa mức hưởng của khối sự nghiệp nhà nước với khối doanh nghiệp ngoài nhà nước khi tính hưởng lương hưu hiện nay (bất công đến hết 2018).

Tuy nhiên, nếu nghỉ hưu từ sau năm 2018 trở đi, thì khoảng cách bất công này rút xuống và từ 2021 trở đi thì không còn khoảng cách bất công giữa khối sự nghiệp nhà nước với khối doanh nghiệp ngoài nhà nước nữa. Vì lúc đó cách tính hưởng lương hưu của khối sự nghiệp và khối doanh nghiệp ngoài nhà nước giống nhau.
Như em và đối tác của em (là khối sự nghiệp) thì theo quy định hiện hành, đến khi em và đối tác về hưu thì chắc chắn lương hưu của em sẽ cao hơn của đối tác vì lúc đó nó phụ thuộc vào mức đóng bảo hiểm hàng tháng.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì lương cụ 140-150 củ ấy cụ nhể, tiếc gì con lợn con ;)
BH cụ cũng đóng ở mức lương ấy à :)
Kèm bonus nó thế ah.
Còn Bt cũng trừ khá :))

Các cụ cứ nhìn đội già lái taxi bên Sing/Nhật đấy ah. Sau nếu ko có lương hưu em dự cũng như vậy thôi.

vnposh

Xe điện
và đây là thực tế

Bậy. Hoặc BHXH làm bậy, hoặc bà hưu hiểu sai về lương hưu thực ra không phải lương mà chỉ là trợ cấp, hoặc phóng viên gà mờ.

Lương hưu không được trả thấp hơn lương tối thiểu hay lương cơ sở theo quy định của nhà nước.

Xechaybangcom

Xe điện
Bắt đầu từ 2017 (tháng mấy em không nhớ chính xác), Nhật Bản rút ngắn thời hạn đóng bảo hiểm hưởng lương hưu (từ 25 năm xuống còn 10 năm). Việt Nam mình cũng bắt đầu học tập họ về điều này. Tất nhiên thời gian đóng ít thì được hưởng ít.

Nên các cụ, nếu có cụ nào đã đóng 8 năm hoặc 12 năm, nếu không thấy cần thiết thì thôi không đóng nữa cũng được, nhưng em khuyên không nên rút về, cứ để đấy chờ đến lúc đến tuổi hưu để hưởng lương hưu.

Gcar

Xe container
Nếu cắn răng đóng tiếp 11.5 năm nữa để đủ 20 năm liệu có lợi gì ko các cụ?

có lợi là sau này không đi làm nhưng vẫn sẽ được hưởng lương 1.000 năm đến khi chết ạ. Mà tiền lương hưu đó dù sau này có già lẫn cũng không có thằng nào con nào lừa để lấy hết được!

Xechaybangcom

Xe điện
Bậy. Hoặc BHXH làm bậy, hoặc bà hưu hiểu sai về lương hưu thực ra không phải lương mà chỉ là trợ cấp, hoặc phóng viên gà mờ.

Lương hưu không được trả thấp hơn lương tối thiểu hay lương cơ sở theo quy định của nhà nước.
Đúng thế cụ ạ, lương hưu hiện nay thấp nhất là 1.390.000, sang năm điều chỉnh lương cơ sở lên 1.490.000, không có trường hợp nào nhận lương hưu thấp hơn mức đó. Nếu nhận mức thấp hơn, đó hẳn là 1 khoản khác, không phải lương hưu.

Bino

Xe điện
Chắc cụ í nhầm với thuế TNCN. Nộp 30 củ BHXH thì lương cụ ấy khủng nhất VN.

(30 x (20 x 4,2896)): 8% = 958 tr185k
Mức đóng BHXH tối đa là 20 lần mức lương cơ sở, cụ ấy đóng BHXH giỏi lắm là 1,390,000 * 20 (lần) * 8% = 2.2 triệu, công ty cụ ấy đóng 14% là 3.8 triệu, như vậy vào quỹ có 6 triệu/tháng thôi.

Đúng là cụ ấy nhầm sang thuế thu nhập thật cụ ạ

Xechaybangcom

Xe điện
30 củ tiền thuế hay bh hả cụ? :)
chắc chắn là tiền thuế TNCN chiếm 90% vì mức tối đa đóng BHXH (8%), BHYT (1.5% hiện nay là 20 lần mức lương cơ sở (1.390.000) và đóng BHTN (1%) là 20 lần mức lương tối thiểu vùng. Tỷ lệ phần trăm là của người lao động đóng.