[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

ku-ti

Xe tải
Cái bảo hiểm nhân thọ rủi do còn được 1 mớ, cái này chả được mệ gì. Ông già em đóng đến đúng lúc về hưu. Mất năm 6o tuổi. Coi như mất trắng hình như được 4 tr tiền tuất. Thật là dã man, hôm rồi xem tivi bọn họ còn dự thảo nấu lấy trước chỉ được lấy nguyên phần mình đóng còn phần công ty và doanh nghiệp đóng mình không được gì
phần công ty doanh nghiệp đóng thì theo cháu hiểu nó vẫn là máu và mồ hôi của các cụ thôi. ông chủ tư bản không bỏ tiền túi của ổng đóng cho mình.

vnposh

Xe điện
Mức đóng BHXH tối đa là 20 lần mức lương cơ sở, cụ ấy đóng BHXH giỏi lắm là 1,390,000 * 20 (lần) * 8% = 2.2 triệu, công ty cụ ấy đóng 14% là 3.8 triệu, như vậy vào quỹ có 6 triệu/tháng thôi.

Đúng là cụ ấy nhầm sang thuế thu nhập thật cụ ạ
Vâng cụ.

1. Nhà cháu nhầm lương tính bảo hiểm XH là 20 lần tiền lương cơ sở (1.390.000đ) chứ không phải 20 lần tiền lương tối thiểu vùng (Vd vùng I: 4.258.600đ).

2. Có thể cụ í là chủ DN, cụ í coi số nộp BHXH 17% là tiền của cá nhân cụ í.

Tuy nhiên, cụ í vẫn mất tiền theo luật mà vẫn lời 3% do chênh lệch giữa thuế suất thuế TNDN (chi phí BHXH nếu không được trừ sẽ là lợi nhuận) và tỷ lệ % đóng góp BHXH (20% - 17% = 3%).

Vì vậy có thể nói, trong một xã hội với nhiều quan hệ xã hội phụ thuộc lẫn nhau, không ai được tất cả, không ai mất tất cả, "không có bữa trưa miễn phí", "ông đưa chân giò thì bà thò chai rượu".

koi_2003

Xe hơi
Em nói thật những ý kiến kiểu này hết sức nguy hiểm cho mọi người vì nó sai hoàn toàn
em cũng mong được như cụ Bino nói, cụ có nhiều hiểu biết về BHXH, mức lương mà các cô giáo mầm non lĩnh là thực tế báo lao động đăng, và nhà nuớc cũng điều chỉnh cho họ nhưng vẫn ở mức rất thấp. 1 bs bạn em có 7 năm bộ đội từ 1975 tổng động viên , sau giải ngũ thi đỗ đại học y và khi làm bs đóng thêm 19 năm nữa, hiện nay đang hưởng mức lương hơn 2.3tr tại hà nội, cũng không đủ ăn sáng nữa ạ.

Whoknow

Xe lăn
Khoản này cụ nói đúng này, đúng là tính BHXH 1 lần thì cũng đc tính trượt giá bù lạm phát cho khoản mình đã nôp, như 4tr em nộp năm 2008 đc nhân lên 1.79 lần, tức là quy về hiện nay nó tương đương 7.2tr.

Lúc đi tìm công thức tính BHXH 1 lần, em có vào cả các diễn đàn kế toán, và thấy rất lạ là họ tính cào bằng, ko hề có hệ số bù trượt giá.
Bảng tính của cụ em cũng chưa tìm hiểu kỹ, nhưng tính 26% là ko đúng, hưu trí chỉ có 22% thôi

vnposh

Xe điện
Cả 1 hệ thống người đông như quân nguyên đấy nó hút cũng bn là máu rồi. Rồi còn đi ủng hộ ACL với đủ thứ nữa. :( Khắm 1 cái là bên e mỗi lần đi đky mới cho 1 ng đóng BH thì bị hoạnh họe đủ thứ :( có lần chạy đi lại 2-3 lần mới xong.
Cụ đổ lỗi cho hệ thống là sai nhé. Cá nhân thuộc hệ thống làm bậy chứ hệ thống nào làm bậy. Ký bậy, cố ý làm trái thì mới làm mất tiền.

Mới bắt ông ký bậy thôi, chứ thủ trưởng của ông ký bậy phải tiếp tục xử lý thì mới nghiêm được.

khanhtx8

Xe tăng
Có 2 vấn đề:
1 - Cụ đang ở rừng Mơ ăn con tưởng bở? BHXH chỉ dành cho ai làm nhà nước hoặc không biết lập bảng tính
2 - 1 thằng đã ăn chặn tiền của cụ, cụ biết mà vẫn định đưa tiền cho nó ăn chặn tiếp? Quyền lựa chọn thuộc về cụ :D

Cả cái hợp tác xã nhà em chả thằng nào đóng BHXH cả, tiền mình kiếm tiền mình tiêu, thằng nào ko có ý thức để dành thì về già đói thế thôi. Lương hưu BHXH của khối DNTN sau này có cầm về thì cũng đói như thế.

edit: Còn BHYT thì lâu lâu rất lâu rồi em ko dùng BHYT của nhà nước :D vì nó không giải quyết đc những cái nhu cầu cơ bản của em. Thần dược B1 dạo này Long Tâm nó bán rẻ lắm =))

vnposh

Xe điện
Đóng tiếp có khi sau còn chả được hưởng đồng nào... đang làm bùa làm phép để cho các chương trình ... vỡ mà cụ
Hoạt động BHXH là một hoạt động tài chính, không phải là hoạt động kinh doanh. Cụ Lầm còn không có ý kiến mà cụ dám đoán mò thì cụ rất là... nguy hiểm.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em thì nghĩ thui thì cứ đóng đều đều...sau này lĩnh lương hưu cho khỏi khổ con.Chứ như nhà em "Ba mẹ" không có lương hưu tiền chăm lo cho 2 cụ toàn bộ do em gửi về. Bình thường không sao giờ có thêm đứa con đúng là vất vả thật... đành cố gắng vậy làm việc.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em khuyên thực sự cụ cứ để đó, cụ rút ra khéo được 1/2 con Matiz đi mấy năm thành sắt vụn. Để đó đến khi cụ về hưu (chưa chắc đã là 60 nhé, có thể cụ sẽ về hưu ở tuổi 65) cụ hưởng hưu trí. Tuy nhiên nếu cụ đóng 10 năm thì mức hưởng cụ cụ thấp, nên tốt nhất hàng tháng cứ đóng thêm để tăng dần lương hưu.

Cái quan trọng là nếu cụ có sổ hưu thì nghiễm nhiên cụ trong hệ thống bảo hiểm y tế. Mà em cho rằng trong 20 năm các dịch vụ y tế chắc chắn sẽ cải thiện rất nhiều, cụ đỡ khỏi đau đầu khi tuổi già, và con cái cụ cũng đỡ đau đầu phần nào
Vâng thì em chắc chắn k rút 1 lần mà cụ, em làm cơ quan NN nên lương cũng theo hệ số thôi, cơ mà cơ chế ngày càng khó khăn chả biết có bon chen được đến lúc 60-65 không nữa, thì cứ coi như để đấy bảo lưu hoặc đóng thêm năm nào được năm đấy cụ nhỉ. Về già có đồng lương hưu dù ít cũng đỡ. (Em nhớ ông bà già nhà em về hưu đều trước năm 1995 cả, lương hưu rất thấp toàn có mấy trăm nghìn vậy mà vẫn hưởng đến nay được khoảng 2-3tr vì các cụ nhà em sống thọ 80-90 tuổi cả, giàu thì chả giàu rồi nhưng được cái ổn định cụ ạ )

selfer

Xe buýt
Em thì nghĩ thui thì cứ đóng đều đều...sau này lĩnh lương hưu cho khỏi khổ con.Chứ như nhà em "Ba mẹ" không có lương hưu tiền chăm lo cho 2 cụ toàn bộ do em gửi về. Bình thường không sao giờ có thêm đứa con đúng là vất vả thật... đành cố gắng vậy làm việc.
Như nhà em thì mẹ em đc hưu có tầm 2,3tr, , ông thì bị cắt rồi, ở HN 2 ông bà sao đủ sống, hưu vậy em vẫn phải gửi các cụ hàng tháng là chính chứ :)

vnposh

Xe điện
Có 2 vấn đề:
1 - Cụ đang ở rừng Mơ ăn con tưởng bở? BHXH chỉ dành cho ai làm nhà nước hoặc không biết lập bảng tính
2 - 1 thằng đã ăn chặn tiền của cụ, cụ biết mà vẫn định đưa tiền cho nó ăn chặn tiếp? Quyền lựa chọn thuộc về cụ :D

Cả cái hợp tác xã nhà em chả thằng nào đóng BHXH cả, tiền mình kiếm tiền mình tiêu, thằng nào ko có ý thức để dành thì về già đói thế thôi. Lương hưu BHXH của khối DNTN sau này có cầm về thì cũng đói như thế.

edit: Còn BHYT thì lâu lâu rất lâu rồi em ko dùng BHYT của nhà nước :D vì nó không giải quyết đc những cái nhu cầu cơ bản của em. Thần dược B1 dạo này Long Tâm nó bán rẻ lắm =))
20 năm nữa, cái thằng đói ấy thỉnh thoảng nó gí dao vào cổ người ta xin tiền, cụ có chấp nhận không, có muốn gần nó không, ai nuôi nó hay lại ngửa tay xin tiền nhà nước (cũng chính là tiền cụ góp tí tẹo) và "lạy ông đi qua lạy bà đi lại".

Còn BHXH của khối DNTN cụ có biết thực tế không? Bao nhiêu chục nghìn, trăm nghìn DNTN đã phá sản, nợ quỹ BHXH đầm đìa, đã gây ra hệ lụy cho bao nhiêu gia đình, bao nhiêu chục nghìn, trăm nghìn người lao động hay không?

tuan_nguyen261188

Xe điện
Như nhà em thì mẹ em đc hưu có tầm 2,3tr, , ông thì bị cắt rồi, ở HN 2 ông bà sao đủ sống, hưu vậy em vẫn phải gửi các cụ hàng tháng là chính chứ :)
Có vẫn hơn chứ bác...ít nhiều cũng là tiền. Ba mẹ em ở Thanh Hóa mà tháng nào tiền thuốc men tiền ăn đi đứt 6t-7t triệu. May em làm tháng 15t nên lo được cho 2 cụ với tiền tiêu trong nhà. còn lương vợ thì để dành...cũng vất lắm ạ. Muốn mua cái nhà mà thế này không dám vay để mua,dành tiền cho con cái học hành...

Whoknow

Xe lăn
Em lấy theo cái bảng này của trang web baohiemxahoi này cụ:

Trong 26% BHXH thì có 22% thuộc về hưu trí, 4% còn lại là ốm đau thai sản và tai nạn lao động mà các cụ hay vk các cụ được hưởng nguyên lương khi ốm hoặc nghỉ đẻ đấy, 4% này doanh nghiệp đóng, nld ko phải đóng. Bây h giảm xuống còn 25% thì hưu trí có thể là 21% thôi, em chưa ktra.
Nó khác với BHYT là tiền thuốc men, giường bệnh ...
Cụ tìm hiểu thêm nhé.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
2-3tr ở ngoại thành vẫn sống tốt cụ ah, biết bao nhiêu cho đủ, cái chính là có cái BHYT rồi, đầy người già vẫn khổ lắm, vẫn chạy ăn từng bữa kia cụ.

Bomva

Xe điện
phần công ty doanh nghiệp đóng thì theo cháu hiểu nó vẫn là máu và mồ hôi của các cụ thôi. ông chủ tư bản không bỏ tiền túi của ổng đóng cho mình.
chuẩn không cần chỉnh!

Bino

Xe điện
Em lấy theo cái bảng này của trang web baohiemxahoi này cụ:

Con số 18% ở trong bảng thứ 2 là sai cụ nhé, đúng là là 17%. Ngoài ra cụ còn thiếu đóng 1% vào BH tai nạn lao động và bệnh nghề nghiệp.
Ngoài ra trong 17% này có 3% cụ đóng vào Quỹ ốm đau thai sản nữa.

Do vậy tỷ lệ đóng trước 1/6/2017 là của Doanh nghiệp là
Hưu trí: 14%, Ốm đau thai sản: 3%; Tai nạn LĐ: 1%; BHYT: 3% và BHTN 1%, tổng là 22%
Từ 1/6/2017 do quỹ TNLĐ và bệnh NN kết dư nhiều nên chỉnh phủ điều chỉnh mức đóng xuống 0.5% để giảm gánh nặng cho doanh nghiệp

Do vậy cụ phải dùng chính xác tỷ lệ để tính phần cụ đã nộp BHXH là 14% (DN) + 8% (cụ đóng) = 22%

khanhtx8

Xe tăng
20 năm nữa, cái thằng đói ấy thỉnh thoảng nó gí dao vào cổ người ta xin tiền, cụ có chấp nhận không, có muốn gần nó không, ai nuôi nó hay lại ngửa tay xin tiền nhà nước (cũng chính là tiền cụ góp tí tẹo) và "lạy ông đi qua lạy bà đi lại".

Còn BHXH của khối DNTN cụ có biết thực tế không? Bao nhiêu chục nghìn, trăm nghìn DNTN đã phá sản, nợ quỹ BHXH đầm đìa, đã gây ra hệ lụy cho bao nhiêu gia đình, bao nhiêu chục nghìn, trăm nghìn người lao động hay không?
Cái vĩ mô em chịu, em chỉ biết ăn chặn tiền em em chửi. Thằng cầm dao dí cổ không phải việc của em, cũng chả phải việc của quỹ mà là của công an việc của chính phủ.

Làm ăn tử tế dân đen nó còn tin, làm ăn kiểu chỉ chực chực xem thằng dân nó dắt vàng ở bím hay ở đâu rồi đòi huy động thì đừng có mong.

pham_hoang

Xe máy
Mà e đóng BHXH được hơn 5 năm tí, mới nghỉ việc. đang tính làm cái hồ sơ để rút bh thất nghiệp. Có nên rút bây giờ không các cụ.